Assalamu alaikum ndugu msikilizaji popote pale ulipo, na karibisha jioni ya leo kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni Musa Sari. Wake hali ya utulivu mdogo imerudi kuna kwa barabara itokao kiroche bure mana na minova. Hata hivyo, kanali delfe kahimbi, kamanda makamu wa jimbo la nani la kijeshi, asema mapigano makali yalizuka leo huko karuba na mushaki, kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kun la Watumishi watu wote wa serikali wameanzisha mgomo wao tangu mapema leo nchini kote, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wafanyakazi hao wadai kuboreshwa kwa mishahara yao. Hali ya maisha ya wafungwa katika gereza kuu la Bunia ni mbaya mno. Wiki hii wafungwa watatu wamesha fariki juu ya jumla ya wafungwa mia moja makumi matano ambao wote ni wagonjwa. Wengine sita bado wanaendelea kulazwa katika hospitali kuu ya Bunia, lakini hawapewi matibabu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, kaa nasi na tega sikio. Okay, okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili, hii habari. Hali ya utulivu mdogo imerudi kunako barabara itokayo Kiroche Boremana, na Minova, vijiji vilivyo mpakani mwa jimbo la Kivu ya Kaskazini na lile la jimbo la Kivu ya Kusini, kunako barabara kuu itokayo Goma hadi Bukavu, karibu kilomita makumi na tano na mji wa Goma, kwa mjibu wa kanali Delfeka Himbi, kamanda makamu wa jimbo la nane la kijeshi ya Usikeno operesheni. Mapigano makali yalizuka leo huko Karuba na Mushaki, kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kundi la CNDP. Hata hivyo vijiji vya Kiroche Boremana Minova tangu mchana wa leo vimerudi tena chini ya udhibiti wa majeshi ya taifa FARDC na wapiganaji wa SNDP wanasema kuwa wanaendelea kushikilia Shasha Muranga hadi Kihindo. Wakaaji wa Kiroche na Boremana wanasema kuwa wanangojelea kuboreshwa kwa hali ya usalama katika maeneo hayo ili warudi katika vijiji vyao vya kawaida. Huko Minova, wakuu wa utawala wanaarifu kuwa watu wameanza kurudi katika hali baridi. Mwandishi wetu wa Goma, Bernardin Nyangi, anatujia na ripoti kamili. Tokea alasiri siku hii ya nne, jeshi la FRDC la miliki upya vijiji vyote toka Kiroche hadi Bweremana kiisha mapambano mazito tokea mapema dhidi ya vikosi vya chama cha Sandepe. Kanel Delphin Kaimbi aripoti kwamba FRDC ilishambulia vikosi vya Sandepe vijiji vya Karuba, Ruyange na Maranga eneoni Mufungishanga kando ya Kiroche, vijiji vilivyokuwa vikimilikiwa hiyo jana na Sandepe ila kuna maafa yoyote inayoripotiwa kwa ngambo ya CNDP. Wanaripoti zaidi ya watu elfu makumi sita waliokimbia makazi yao wamehesabiwa kwa kipindi cha wiki moja katika jimbo la Kivu ya kaskazini tangu mwanzo wa mapigano katika mitaa ya Ruchuru na Masisi tarehe makumi mawili na nane Agosti iliyopita. Hayo yalisemwa leo hii na husikane na masuala ya kibinadam katika mpango wa amani katika mkutano na uandishi wa habari mjini Goma Profesa Mashako Mamba. Baada ya kutaja kuanzishwa kwa mapigano katika jimbo la Kivu ya kaskazini kuwa ukiukaji wa hatari wa makubali ya Goma alitoa mwito kwa wananchi wa jimbo la Kivu kaskazini kujiepusha na shambulizi lolote dhidi ya Monik pamoja na mashirika ya kibinadamu kwa minajiri ya kurahisisha mashirika hayo kuingilia kati katika utoaji wa misaada kwa maelfu ya watu waliokimbia makao yao kutokana na vita. Profesa Mashako Mamba anahojiwa na Bernardi Nyangi. Kuna ukiukaji kubwa haki ya binadamu na vurugo ya mpango wa huduma wa kiutu kwa wahanga wa vita. Ripoti za hivi sasa zasisitiza kwamba kuna waami wapya zaidi ya elfu sitini jimboni humu na wengine mia sita waliokimbia nje ya nchi kwa wiki moja ya vita. Tena gari zilizokuwa zikisafirisha msaada wa kiutu sehemu za kichanga zilishikwa na kuongozwa ili zisafirishe waaskari nzenyanzale wakati wa matarajio ya vita huko ni vema raia wasisahau ni nani adui wao. Wasingepashwa kuwashambulia mashirika za kiutu wala monok wanaojitolea kwa kuhudumia raia, na serikali ina jukumu ya kurejesha mamlaka ya serikali na kupelekea monok na viongozi wote wa, wa taifa kuchangia ili kuboresha hali ya kiutu yenye kuzorota. Na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasikitishwa na kuanza kwa mapigano kati ya jeshi la Kongo FARDC na kundi la CNDP katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Katika tangazo lililotolewa leo, siser alisema kuwa hali hiyo imepelekea watu wengi kuyakimbia maeneo yao na kuharibika kwa hali yao ya usalama. Shirika hilo lilikumbusha kuwa linaendelea katika ushirikiano wa chama cha msalaba mwekundu cha Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuwatunza wanaoumizwa katika maeneo ya mapigano. CICR yatoa mwito kwa pande zote zinazopambana kuheshimu maisha ya binadamu pamoja na kazi yanaotoa misaada ya, ya kibinadamu <coughs> Watumishi wote wa serikali wameanzisha mgomo wao tangu mapema leo. Wafanyakazi hao wamekuwa wakidai kuboreshwa kwa mishahara yao. Hatua ya kuitishwa kwa mgomo huo ilikamatwa jana mjini Kinshasa, katika mkutano mkuu wa chama huru cha kutetea watumishi wa serikali SIAP katika mkutano wao mkuu wa tarehe makumi mawili na tisa Agosti iliyopita vyama hivi vya kutetea haki ya watumishi wa serikali vilitoa muda kwa serikali kwa kuitisha komisheni ya pamoja itakayotatua tatizo la malipo ya mishahara ya wafanyakazi. Kwa mjibu wa wanamemba mwanamwamba mmoja wa SIAP, serikali haikujibu mpaka leo hata kwa ombi moja na jimboni Kivu ya Kusini, watu walianza kuzunguka mchana wa leo katika barabara ya Nyamunindi karibu, karibu na Kiliba, kunako barabara itokayo Bukavu hadi Uvira, ambako tangu siku, usiku wa jana wanajeshi wa taifa wa brigedi ya mia moja na tisa wanajeshi wote hao waliweza kufunga barabara hiyo. Wanajeshi wote wanaovaa kadi nyekundu wamekuwa wakilindwa, alisema kamanda wa brigedi yao. Walileta waliteka nyara zaidi ya wa wasafiri mia tatu wakidai mishahara yao. Kulingana na kamanda wa brigedi hiyo, wanajeshi hao waliopendelea kujiondoa jeshini na kuhesabua na konader ya zamani walirudishwa wakati wa uchunguzi unaoitwa biometriki. Mishahara yao inapaswa kupangwa kati ya wizara ya masuala ya kijamii pamoja na wizara ya ulinzi, alisema kamanda huyo na naibu katibu mkuu wa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Rwanda akiwa ziarani mjini Kinshasa alikutana leo na waziri wa sheria wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Bwana Mutombo Bakafa Zenda. Hasan Babakar Jalose alitoa shukrani zake kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa uungaji mkono wake kwa mahakama hayo kupitia mashirika ya Umoja Mataifa. Alichukua fursa hiyo kwa kuzungumzia hatua za ukamatwa kwa ajili ya kulinda ushirikiano pamoja na uungaji mkono o, wa kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Rwanda TPIR, kwa kusaidia mahakama hayo kumalizika katika hali nzuri muhula wake unaomalizika mwaka ujao. Unaendelea kuifuata taarifa hii kama inavyokujia kutoka idhaa Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Kapi, aba zote za inchi nzima. Pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milema, tunaingia katika sehemu ya pili ya taarifa hii ambako tunaanza huko mjini Kisangani katika jimbo la Mashariki ambako kulianzishwa rasmi leo kazi za kurekebisha eneo na kuweka wanyama katika eneo la bustani la wanyama la huko Kisangani hatua hiyo inayo shabaha ya kuongeza idadi ya wanyama katika bustani ile ya mji Kisangani, ambayo ilikuwa kwa sasa na wanyama tisa tu. Kazi zile za ujenzi upya wa nafasi za kulindamo wanyama ilisaidiwa kifedha na Fondation Bamanisa, akiwa mmoja wa wenye kutumika na vyuo vyenye kuhusika na wanyama na pia mimea nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kazi zile zilifunguliwa kiserikali na waziri jimboni au sikali na utamaduni maji na puri Eneo la kujifurahisha na kucheza lilijengwa upya siku za mbele na shirika lile la Bamanisa. na wilayani Turi, wafungwa watatu wameshafariki katika wiki hii, kwa jumla ya wafungwa wa mia moja makumi matano ambao ni wagonjwa katika gereza kuu la Bunia. Wengine sita walibebwa hospitalini kuu ya mji ule ule wa Bunia na bado hawajapata matibabu viongozi vya kiganga vifurahishwe na idadi kubwa ya wafungwa wenye kupatikana gerezani na pia ukosefu wa madawa na hali ya uchafu yenye kuwamo wafungwa. Haya yote huenda kuwa msingi wa magonjwa. Tupate ripoti kutoka mjini Bunia. Siku ya ine asubuhi, kulikuwa mauti ya mfungwa pembeni ya gereza. Mfungwa huyu alifariki tangu siku mbili kwa magonjwa ya kuharisha. Ni pasa ine ya asubuhi ndio wafungwa wenzake walipata ruhusa ya kwenda kumzika baada ya kufunga mwili wake katika kilagu pia kwa hospitali kuu ya Bunya. Wengine wafungwa wa sita wamekuwa wagonjwa pasipo kupata matunzo, sababu waganga wako katika mgomo. Kwa gereza la Bunya, wafungwa wengi yapata mia moja makumi matano wamekuwa wagonjwa hapo tujulishe kama gereza la Bunya siku hizi inakuwa na wafungwa zaidi ya mia sita makumi saba japo mahali ilitayarishwa kwa wafungwa mia mbili na mbili. Ni kiripoti kutoka Bunya. Mimi ni Sadara Shabani, Radio Kapi na hatimaye kijiji cha Bobala kilicho kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi matatu na tano kaskazini mwa mji wa Mushie katika jimbo la Bandundu kimekuwa na utulivu. Wakaaji ambao walikimbia kijiji hicho kwa madai kwamba walikuwa wakinyanyeswa na polisi waliotoka Bandundu wamerudi katika kijiji hicho, na polisi wamejiondoa hadi Nioki. Mwandishi wetu bandu wa Bandundu Basil Bakumbane alitutumia taarifa hii inayosomwa Sidoni na hapa, na dunia Mkunda Milemba ilipashwa kuenda mahali jijasi Pembe yalichaguliwa ni Pamushii kwa kuelewa mengi juu ya hali ile. Ni tangu sasa juma mbili, habari kutoka mjini Bobala ilivisha kama wakazi wanateswa sana na kundi moja la waaskari polisi waliotoka Bandundu Ville. Wakazi waliwastaki waaskari wale polisi kuweza kuwafunga bila hata sababu moja na pia kuwanyanganya mali na vifaa vyao na mpaka kubaka wabibi wao. Hali hiyo isababisha hasira kubwa ya wazee na wanabunge wa Mshii wakiogopa juu ya hali walioyasikia kutoka Mshii. Kuna hata mzaliwa moja wa Mushi alitamani aende kujionea binafsi hali ya kule. Akijulishwa jambo lile, bwana Didas Pembe alimwendea makamu wa mwendesha mastaki mwenye kupatikana pale Nyoka na pia kuwaona wanashiriwa wa kijeshi. Hatua hiyo ilituma waaskari polisi kukimbia na wakaaji wakarudi katika mji wao kusema kama kundi lile la waaskari polisi lilitumwa Mushi kwa lengo la kutatua shida yenye kuelekea udongo, hao hawaitike mastaki waliotiliwa mgongoni mwao, kwani inafaa viongozi vyao vifuate najimoni Bakongo walimaji wanao magumu ya kusafirisha mazao yao ya mashamba ya kutoka wilaya ya Lukaya. Maoni hayo ni yake mkuu kiongozi makamu wa eneo hilo la serikali bwana Niati Jean Paul, huyu hapa tukimsikiliza akiojiwa na mwandishi wetu wa Matadi, Dani Kinda Nzita. Eh, wakaaji wa Lukaya ni wenye kupenda kazi sana, hasa katika eneo la Ngimbinga, Kisantu, Kimbula na hata pia kwa upande wakasangulu mpaka katika eneo la Lukunga Mputa. Wakaaji wanalima vitu vingi, lakini kwa bahati mbaya mazao ya mashamba yao yaendi mbali sababu hali mbaya ya barabara mpaka senta kubwa. Hatuwezi kungojea tu serikali, barabara zile hazitatengenezwa vizuri, basi namna gani tutafanya? Inafaa basi wakaaji waamke, washukue kazi zao mikononi mwao, ni kusema haifai kungojea yote kwa serikali. Tunajua kama katika mipango tano ya serikali ya jamhuri kunapatikana pia ujenzi upya wa mabarabara, na kwa kungojea ile itufikie, wakaaji waanze kutengeneza wenyewe barabara kusudi hali ya maendeleo ionekane na katika habari za utamaduni ni kwamba Jonas Milambwe Mukalai ameweza kutangaza huko Ufaransa kunako of, nyumba ya vitabu Armata kitabu chake cha kwanza kiitwacho kitwacho Ankoro kijiji chetu, yani, Ankoro notre village. Katika kitabu hicho cha karasa arasa mia moja makumi mawili mwandishi huyo anaoelezea maana ya, ya jina Ankoro pamoja na mwanzo wa jina hilo, huku anaelezea pia makosa katika uongozi wa wakoloni. Jonas Milambwe mukalai mfanyakazi wa zamani wa UNICEF, shirika la watoto ulimwenguni, amekuwa akiandaa kitabu chake cha pili ambacho atakiita ledeste de mwalimu, yaani mustakabali wa mwalimu. Na katika habari za kimataifa ni kwamba katibu mkuu wa Umoja Mataifa wa zamani, mtu kutoka Ghana, Kofi Annan alilaumu muungano wa Ulaya kwa kuweza kutangaza ushindi wa zidiya upinzani wa Zimbabwe mnamo tarehe makumi mbili na tisa huko Berlin. Umoja wa muungano ungepashwa kuelezea matokeo hayo na kumwambia Mugabe kwamba yeye siye kiongozi aliyechaguliwa katika hali ya njia halali. <tune> na katika habari za michezo ni kwamba mchuano ya jimbo la Katanga baina ya Lumpopo na Mazembe itaweza kuchezewa kuchezwa siku ya tatu tarehe makumi mawili na nne Septemba ijayo huko Lubumbashi. Tangazo hiyo iliotolewa leo hii na ligi ya jimbo, na huku kwa fainali ndogo ya mechi ya kupangwa itaweza kuchezwa mnamo tarehe kumi na tatu Septemba kati ya Wadile Mfumu na vijana Jeunes Sportifs de Likasi. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho taarifa hii habari. Ungana nasi asubuhi ya kesho katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, msikilizaji, na kuwaga nikisema kwa heri na jioni njema ukati