Habari oh, oh, oh, Kalumendo oh, ho. Jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo unaokaribisha kuifuata taarifa yetu ya habari jioni hii. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Mapambano yalizuka tangu alfajiri ya leo kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji vyao vya kawaida, wakihofia maisha yao Kulianzishwa hapo jana kwa uvuvi wa kisasa huko Kalemi, katika Ziwa Tanganyika. Waziri wa mashirika ya serikali pamoja na ule wa makampuni madogo madogo na ya kati walizindua shughuli hiyo iliyoanzishwa na kampuni ABS Memory pia shughuli limeanza e, katishwa lime, hadi muda usiojulikana kunako hospitali kuu ya Panzi tangu asubuhi ya leo. Hatua hiyo ilikamatwa na daktari mkuu wa hospitali hiyo, Daktari Denis Mukwege, kutokana na ushambulizi ulioendeshwa katika hospitali hiyo hapo jana asubuhi na kundi moja la wahalifu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili habari hivyo punde. Msikilizaji, kaa nasi, usiondoke. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano yalizuka tangu alfajiri ya leo kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kundi la Sendepe kunako milima midogo ya Bukobati e katika mji mdogo wa Bweremana, kilomita tano na mji wa Binova. Duru nyingi za kuaminika kutoka Minova zinasema kuwa milio mingine ya risasi ilisikika huko Kiindo, Bishange, Kashenda, kusini mwa mta wa Masisi, kilomita makumi matano na mji wa Goma, kutokana na mapambano yanayoanza baada ya kusitishwa siku tatu, shughuli nyingi zimekatishwa katika eneo hilo. Vilevile, wakaaji wengi wamekuwa wakikimbia vijiji vyao wa vya kawaida, wakihofia maisha yao. Kutoka Goma, mwandishi wetu Ekspedi Mwambamubi anaarifu zaidi. FRDC yani jeshi la taifa, nayo SNDP wanaendelea kutupiana majiwe wakati huu wa mapambano mapya. SNDP unena kwamba ngome zake pale kijiji Karuba, kaskazini mwa kijiji cha Bweremana kimeshambuliwa na mabomu yaliyotupwa na wa FRDC tangu kijiji cha Bweremana, ilikuwa saa 11 ya asubuhi siku ya pili hii. Wa FRDC wamekanusha habari hiyo, wakishota kidole SNDP iliyowashambulia katika sekta ya Kiroche. Kufatana na mapigano hayo, soko haikuweko siku ya pili hii pale Minova na Boremana. Wakaji wa Minova na kandokando yake wamekimbilia kwenye vitongoji Bulenga na Kalungu, kilometri nane mbali na Minova wamekimbia mtuto wa risasi kutokea milima katika sekta ya Kiroche Bweremana, katika vitongoji Kiluku, Karuba, Bukobati na Bitonga. Redio Bubandano pale Minova imefunga mitambo yake, shule zimefunga milango. Duru mbalimbali umaanisha kwamba kiongozi wa shule la sekondari ya Bitonga amefariki katika mripuko wa bomu. Tokea Goma mimi Naye spika wa bunge la jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo anaendelea na ziara yake mjini Goma, atoa mwito wa utulivu kwa pande zote zilizosaini makubaliano ya Goma. Anazitaka pande hizo kujiingiza vilivyo katika harakati ya amani iliyoshimikwa na mpango wa amani. Anahisi kuwa kipindi cha kuondoa wapiganaji wote porini wanaohusiana na mpango wa amani kinapasha kuanza haraka iwezekanavyo. Vitali Kamere alisema hayo katika mahojiano na mwandishi wetu Gabriel Wamenya ambaye hivi sasa yuko mjini Goma. Conference... nimeongoza kamati ya watu wa hekima kwenye mkutano wa amani usalama pia maendeleo ya Kivu. kwa kuwa programu imeonyesha udhaifu, raisi ameona kwamba sasa ni wakati wa kupekua vikwazo vyote. Hii itapeleka programu amani kupita kwenye kipindi cha kurudisha nyuma vikundi vilivyoshika silaha shabani kupeleka vikundi vyote vifikishwe katika vituo vya mchanganyiko yaani njia kamili kupitia kazi ya jeshi wala kurudilia katika maisha ya kawaida. Ni lazima tufikie sasa kwenye kipindi hicho, sherti kila mtu ashirike kwenye mpango huu SNDP kama vile vikundi vingine, na wote wanaoshiriki katika programu amani wanapaswa kuhusika na mpango huu. Sio wakati wa kutupiana majiwe, ndio wakati wa kuwaomba wote warudilie kwenye programu amani. Kuhusu kududumia kwa usalama katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wabunge kumi na wane wa bunge la jimbo hilo wamesaini tangazo moja linalohusiana sana na mpango wa amani makubaliano ya Nairobi, tatizo la kuanzishwa kwa shughuli za muungano wa kiuchumi wa nchi za kanda ya maziwa makuu CEPGL, pamoja na kuboreshwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uganda na Rwanda pamoja na, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wabunge hao wanaipa juhudi serikali ya jamhuri kidemokrasia ya Kongo kuboresha ushirikiano wake na Rwanda. Wabunge hao wanasema kuwa njia ya diplomasia ni vilevile vile njia ya kutatua migogoro inayoshambulia wakati huu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo amerudi mapema leo mjini Goma. Joseph Kabila amerudi mji mkuu wa jimbo la kivya kaskazini baada ya kuondoka mji huo hapo jana kuelekea Lubumbashi. Hakuna tangazo lililotolewa kwa kurudi kwa kiongozi wa serikali katika mji wa Goma. Mpaka hapa mpango wa rais wa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo mjini Goma haujajulikana, lakini inaarifiwa kuwa rais Kabila alikuwa na mazungumzo leo hii wakati wa mchana na wakuu wa jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Na tukisalia katika jimbo hilo hilo, ni kwamba kifaru kimoja cha tume ya Umoja Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo MONIK kimeweza kufanya ajali katika maeneo ya Munigi, kilomita kumi na mji wa Goma, huku karibu na mpaka wa uchunguzi. Ajali hiyo ilitokea waka wakati wakati kifaru hicho kiliweza uh, kutwanga pikipiki uh, piki moja. Kwa sasa inaripotiwa kuwa ni watu watatu ambao wamefariki katika ajali hiyo, na wan, watu wengine wameweza kujeruhiwa wengi sana wakiwemo pia, uh, wakiwemo pia uh, wanajeshi wa Monic. Uchunguzi umeanzishwa mara moja na Monik. maelezo kuhusu ajali hiyo na kamanda Francois Meny wa kituo cha uchunguzi eh, cha brigedi ya eh, Kivu ya Kaskazini. Kikiwa kazini, kifaru cha Monique kimegonga pikipiki moja. Imeshuhudiwa kwamba gari kubwa hii ilikuwa imekumbwa na uharibifu, ndiyo sababu dereva kapoteza namna ya kuendelea. Kumefariki watu watatu na wengine kujeruhiwa, wakiwemo watumishi wa Monique. Tunatolea risala zetu za rambirambi kwa jamaa zilizofiwa. Papo hapo tumeanzisha uchunguzi mkali, ndiyo maana gari zote za mtindo huu zinaendeshewa uchunguzi. Tunatumia ka tukishirikiana na chumba cha kazi cha liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla ajili ya kujua kilichosababisha ajali hii na kuepuka isirudi mara nyingine wakati hali ya usalama inaendelea kuchafuka katika maeneo ya mashariki mwa Kongo, wakongomani wengi nao waliokimbilia nje wamekuwa wakirudi kwa wingi nchini humu, jimboni Kivu ya Kusini. Takriban wakimbizi elfu mbili raia wa Kongo waliokimbilia Tanzania wamerudi nchini kupitia msaada wa, wa shirika ulimwenguni linalohusika na wakimbizi HASISER, katika majuma mawili ya mwisho. Msafara wa mwisho ulifika Baraka hapo jana. Takwimu ya msafara huo wa mwisho inapelekea idadi ya wakongomani waliosafirishwa mpaka sasa tangu Oktoba na UNHCR kuwa watu. Kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi wa kongomani wanaorudi kwa hiari yao kunatokana na kuhimizwa kwa uhimizaji mwingi ulioendeshwa katika makambi ya wakimbizi nchini Tanzania na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, shirika la wakimbizi UNHCR linasikitika na uhaba wa msaada wa kutolewa kwa wakimbizi hao kabla ya kurudi katika mashirika yao. Katika ripoti iliyotangazwa jana, inakadiriwa kuwa zaidi ya familia nane baadhi yao wakiwa wakulima amba, ambao, ambazo hazitatolewa mbegu za kilimo. Nalo shirika la chakula na kilimo ulimwenguni FAO limeahidia kusaidia wakimbizi hao katika maeneo yao ya kurudi. Ukulianzishwa hapo jana kwa uvuvi wa kisasa huku Kalemie katika Ziwa Tanganyika. Waziri wa mashirika ya serikali pamoja na wale wa makampuni madogo madogo na ya kati walizindua shughuli hiyo iliyoanzishwa na makampuni ABS memory. Meli au mashua tatu ya uvuvi zimetolewa tayari pamoja na chumba kikubwa cha baridi kwa ajili ya ulinzi wa samaki. Mradi huo ulipata msaada wa kifedha kutoka kwa mfuko kwa ajili ya maendeleo ya viwanda FI wa thamani ya dola za Kimarekani Kuanjishwa rasmi kwa uvuvi huo kunapanga kufanyika mnamo tarehe makumi mawili Septemba. Abdallah bin Saleh Memri, tajiri wa kampuni Memri, anafasiria mradi huo katika mahojiano a mwandishi wetu Denis Maheu. uvuvi huu ni uvuvi unaotumia vyombo vya kuweza kuloba samaki kwa uwingi na tutayatumia na meli tatu kwa hiyo tutaweza kutia chambre froide kwa kuchunga vizuri samaki. Hiyo mbele ya yote, samaki hii itanunulishwa kwa wakaji wa Kalemie, kisha yake tutayatuma fasi zote nchini. Tunakuwa na samaki yenye kwa chana ni kama ndakala, tunaweza kuyakawisha wala kuyatumia mbichi. Tunakuwa tena na lumbu mikebuka ya nchumvi na ya mbichi. Tutatumia tena kasangala ya mbichi. Narudi hapa Kalemie sababu niliona kama watu wengi walikataa kuendelesha kazi hii. Na wakati tulipima tuliona kama kazi hii ni ya lazima. Itakumbusha kuwa ni tangu miaka ya makumi nane ndio uvuvi kati ya uvuvi kama huo ulikosekana kwenye pwani ya ziwa Tanganyika baada ya kurudi kwa Wagiriki. Tangu wakati huo ni wavuvi wanaotumia mikono ndio walikuwa wakiendesha uvuvi katika ziwa, ziwa Tanganyika, mojawapo ya maziwa yaliyo na samaki nyingi barani Afrika. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Ukapi Kinshasa. Ukapi. Habari zote za nchi nzima Sehemu ya pili, dunia Mukunda. Tuanze na jimbo la mashariki ambao kumefunguliwa leo hii huko mjini Kisangani na semna kuhusu hali ya kutafakari kuharibika kwa hali ya masomo katika jimbo la mashariki. Semina hiyo ambayo iliandaliwa na fondasio Ipakala, shabaha ya semina ile ni kuchungua sababu zenye kutuma watoto wengi kutokwenda shuleni na kwa upande mwingine, kutafuta solution ya kutatua shida zile, ili hali ya idadi ya kuwasomesha watoto jimboni mashariki iongezeke maoni yale huenda kuandikwa katika mabuku, huenda kusaidiwa kwa kutatua shida fulani fulani zenye kuwa vikwazo vya maendeleo ya mashule jimboni Mashariki. Maoni yale huenda kupelekwa kwa viongozi vya serikali na vile vya mashirika ya kiutu, kwa kuweza bila shaka kusaidia namna gani ya kuweza kuendelesha hali ya masomo katika jimbo la Mashariki. Shughuli imekatishwa hadi muda usiojulikana kunako hospitali kuu ya Panzi tangu asubuhi ya leo hatua hiyo ilichukuliwa na mganga kiongozi wa hospitali ile, Deni Mukwenge, na hatua yenyewe inasababishwa na kushambuliwa kwa hospitali ile siku ya kwanza asubuhi na kundi la watu wenye kuwa na majiwe na gurdi. Watu wale walitokea kunako karta Igoki, mjini Bukavu. Kundi la watu wale liliomba mkuu kiongozi wa hospitali awapatie mwili wa marehemu alikuwa mtenda maovu kwa kuweza kuunguza Mganga kiongozi wa hospitali ile ya Panzi anatoa mwito kwa viongozi wa serikali ili hali ya usalama ilindwe katika eneo lote la hospitali. Tumsikilize mganga Deni Mkwengi. Hali ilikuwa ya huruma hii siku ya pili kunako hospitali ya Panzi. Wagonjwa hawaonekani kama kawaida. Mwongozi wa hospitali Dr. Mukwege anaeleza kama haya ni matokeo ya hali ya ugomvi ulionekana jana huko usiloruhusu kazi kufanyika vema, hali ambayo waganga wote wanalaumu. Dr. Denis Mukwege anajitetea hapa. tunatunza wagonjwa wote bila kuchagua. Watu wale wamesambarana ndani ya hospitali na kuumiza wainfirmie watano. gari kumi na mbili zimebomolewa na madirisha kubomolewa. Tulio muhoji liwali, makamu wa jimbo, amelaumu vitendo hivyo na kueleza kama matokeo toka upelelezi ya polisi itatoa mwangaza zaidi. Jean Claude Kibala ameomba waongozi wa hospitali ya Panzi waendeleshe kazi kwa mafaa ya wagonjwa. Toka Bukavu, Didas na Mujimbo, kwa niaba ya Radio Okapi. Namnifu takufata pale maoni ya mganga deni akieleza pamoja na mwandishi wetu Didasi na Mujimbo Okurodi. Kwa vikao vya bunge la Kinshasa kulifanyika mapema leo mjini Kinshasa kunako shule Boboto kukubaliwa kwa bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka elfu mbili na tisa kwa manufaa ya mji Kinchasa ndio muhimu ya nukta huenda kuchunguzwa muda wa mkutano huo wa kawaida, lakini huenda pia kuchunguza nukta zingine sawa vile zile zenye kuwekea kukubali madaraka ya mwana bunge atakaye mgomboa mgombowa muremu deni Boteti, aliyekuwa prezidenti makamu wa baraza la bunge la mji jimbo la Kinchasa. Katika ka utuba ya kufunguliwa mkutano wa leo, prezidenti wa baraza la bunge alisimulia juu ya magumu yenye kuwakumba wakaji wa mji wa, wa Kinchasa. Ripoti ya mwandishi wetu na dinifula fula usomeka ku sidioni na Pascal Masirika. Wakati wa sherehe ya ufunuzi mkutano huo, mwenyekiti wa bunge hilo aliomba viongozi wa serikali mjini Kinshasa watolee haraka iwezekanavyo mradi wa bajeti ya mwaka wa 2009 ujao, na hii kwa kuruhusu bajeti hii isawazishwe na bajeti ya taifa nzima. Alihisi vilevile kuwa liwali wa mji wa Kinshasa ataitwa hivi karibuni ajili ya kusikilizwa kuhusu pesa anazokodesha mjini hapa. Vivyo hivyo bunge limeomba liwali wa mji aazidishe bidii ajili ya kupunguza magumu yenye kuwakumba wakaaji wa mji wa Kinshasa siku hizi za tabu, ni sawa vile usumbufu dhidi ya uchukuzi kutolewa maji safi na umeme. Kuhusu naibu wa kiongozi wa bunge aliyeuawa siku zilizopita, kutafanyika siku za usoni uchaguzi ajili ya kumteua atakayemgomboa marehemu Daniel Boteti. Baada ya hapo, anayemgomboa kwenye kiti cha ubunge jimboni ni yule aliyekuwa makamo wake wakati wa kampeni ya uchaguzi. Wanabunge wote kwa ujumla walisimama dakika moja ajili ya kumkumbuka marehemu Daniel Boteti. Kesho siku ya tatu asubuhi, viongozi wa vikundi mbalimbali vya wanabunge watakubaliana kalenda ya kongamano lao. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio itakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Ungana nasi asubuhi ya ya leo ya kesho katika taarifa nyingine ya habari. Hadi wakati huo, anasema kwa heri, jioni njema, ukati