Ni matumaini yangu umeshinda salama salomini, na kwamba wakati huu tayari kuungana nasi kwa kuipata taarifa yetu ya habari. Tumekuandalia nini jioni ya leo? Mpango wa kuondolewa kwa wapiganaji porini ulioandaliwa na tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONIC, umekubaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii mjini Goma. Wakati huo huo, kunaarifiwa kushuhudiwa na hali hafifu ya utulivu katika vijiji vya Bihambwe, Kahundu pamoja na Rubaya mtaani Masisi ambako kulizuka leo hii na mapigano Makali kati ya kundi la SNDP na wanajeshi wa taifa. Kumefunguliwa leo mjuni Kinshasa na mkutano mmoja dhidi ya usalama wa malisho nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaoshirikisha wajumbe wa serikali pamoja na watafiti wa kimataifa. Pamoja watabuni mikakati ya kupiganisha umaskini, njaa pamoja na utapia mlo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mtaa wa Kwamutu katika jimbo la Bandundu washuhudia ukosefu mkubwa wa barabara. Mbali na tatizo hilo, kuna pia ukosefu wa vyombo vya usafirishaji katika mtaa huo. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, utafuata mafasirio ya ripoti ya mwandishi wetu wa Bandundu, Bazil Bakumbane. Msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari utakazofuata katika taarifa kamili ya habari hivi punde, na kualika tena ni kikusihi utege sikio na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Mpango wa kuondolewa kwa wapiganaji porini ulioandaliwa na tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUC, umekubaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii mjini Goma. Tangazo la hatua hiyo lilitolewa na spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mwana Vital Kamere, ilikuwa katika mkutano wa kazi na rais wa jamhuri uliotanguliwa na mkutano mkubwa uliokusanyisha mapema leo kunako hoteli husi ya Goma. Deni Kalume waziri wa mambo ya ndani, waziri wa mambo ndani wa ya kigeni Antipa Mbusa Nyamwisi, waziri wa ulinzi, pamoja na Padre Apolinaire Malumali, mratibu wa mpango wa amani, Alan Dos tajiri wa MONUC, wawakilishi wa jumuiya ya Ulaya katika eneo la maziwa makuu pamoja na wale wa Marekani. Vital Kamera anasema kuwa pande zote zilizosain zilizosain makubaliano ya kusitisha mapigano zinapaswa kudhihirisha makubaliano hayo, na hayo yote yamefanyika katika mchana wa leo mjini Punde kidogo tutafata mwandishi wetu kutoka huko atakaye tuletea maelezo zaidi. Vilevile, Vital Kamerhe alikuwa aliweza kuelezea kuhusu masuala hayo ya huko Goma. Tumfuate tumewaambia rafiki zetu wa CNDP ya kwamba tupo tayari kuchunguza kwa makini masilahi yao ikiwa wanarudilia mpango wa amani, kwani sisi sote tumesahini kwa utashi mwema mkataba huo wa amani wa Goma. Upande mwingine, mambo yenye kuelekea udiplomasia yatukumbusha kwamba hatunabudi kupinga wanamgambo wa FDLR na wa interahamwe pia. Tunakumbusha vilevile mkataba wa Nairobi. Tumekumbusha utashi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pande zote husika ajili ya kukomesha usumbufu kutoka wa FDLR interamwe. Tunasubiri ndugu zetu CNDP naye waonyeshe utashi wao mwema wa kutekeleza amani ambayo tumekubaliana sisi sote. Tunawahakikishia kwamba tunasubiri warejee ili tuchunguze masilahi yao na kuhusu mapigano, utulivu mdogo umeshuhudiwa kurudi mchana wa leo katika vijiji vya Bihambwe, Kahundu pamoja na Rubaya kaskazini mwa mji wa Goma mtaani Masisi ambako kulizuka na mapigano makali kati ya kundi la CNDP na wanajeshi wa taifa. Kwa mjibu wa ofisa mmoja wa FARDC anayetoka kwenye mustari wa mbele wa mapambano, jeshi la taifa limerudilia vijiji vya Kibabi, Rubaya pamoja na Bihambwe ambavyo hapo awali vilikuwa vimetekwa na wapiganaji wa Sendepe. Habari hiyo imethibitishwa pia na polisi wa huko, lakini kundi la SNDP limekanusha kutekwa huko kwa maeneo hayo na jeshi la taifa. Polisi imesema kuwa umati mkubwa wa watu umekuwa ukivihama vijiji vya Bihambwe na Kahundu na kuelekea huko Mushaki Kirolirwe, wengine wameamua kuchukua barabara elekeayo Goma. Kutoka Goma mwandishi wetu nam nimeambiwa na kwamba taarifa hiyo baadaye lakini hebu tuwe, tuwe, tuendelee na taarifa hii tukiangalia mambo ya kuhusu mapigano hayo ya Goma. Wakati haya yamekuwa yakiendelea, wanafunzi wa universiti pamoja na vyuo vikuu waliandamana kwa amani mapema leo mjini Bukavu. Wanafunzi hao walikuwa wakionyesha hasira yao kuhusu hali ya usalama inayoendelea kudidimia katika majimbo mawili ya Kivu, hususan mapigano o mapigano yaliyo kati ya vikosi vya taifa na wapiganaji wa kundi la SNDP linaloongozwa na Laurent Nkunda kwenye mpaka baina ya jimbo la Kivu ya kaskazini na lile la Kivu ya kusini. Wanafanzi, wanafunzi hao walikuwa na waraka wa malalamiko yao ambao ulitolewa kwa liwali wa jimbo katika barua iliyo na, wanafunzi hao walielezea pia matatizo mengine yanayoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Bukavu, Michel Chirimwami ana arifu zaidi. Wanafunzi hao wakifikia karibu mia mbili waliandamana kwenye barabara kuu ya Bukavu wakiimba kwa sauti kuu wakionyesha uhasama wao dhidi ya CNDP, MONUC na wote wanaohusika na usalama. Kati yao walibeba vitambaa vilivyoandikwa juu Nkunda na akufe MONUC iondoke. Walielekea upande wa ofisi ya liwali wa jimbo. Mmoja kati yao anaeleza sababu ya maandamano. Sisi wanafunzi wa hapa Kivu ya Kusini tuliandamana katika amani kwa kuonyesha rais wa nchi kama hatufurahi na vinavyopita huko Goma na katika jimbo ya ya Kivu ya Kusini na hiyo ya Kivu ya Kaskazini, wako wakiwaua ndugu zetu wa mama na wadada. Kwenye ofisi ya liwali walipokelewa na liwali mwenyewe akizungukwa na wasaidizi wake mkuu, kiongozi wa ofisi ya MONUC na kamanda wa brigedi ya Kivu ya Kusini. Msemaji wa wanachuo jimboni alisoma madai yao kuhusu maoni yao kwa serikali, bunge, MONUC na raia wote nchini. Liwali wa jimbo alipendekeza kufanyike hapo hapo majadiliano kati ya wanafunzi naye mwenyewe Monique, na wanachuo ili kuwawezesha kuuliza maswali walio nayo ili pia kupata mwangaza wa kutosha juu ya hali jinsi ilivyo, jambo ambalo wanachuo Hawa kukubali Bukavu, Michel Chirimwami Radio Okapi. Vile vile, vile zaidi ya wanafunzi makumi matatu kutoka universiti mbalimbali za mji mkuu Kinshasa, wazaliwa wa maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waliandamana mbele ya makao makuu ya MONUC mjini wa Kinshasa katika barua ya malalamiko iliyo ukua kwa ajili iliyosoma kwa ajili ya kiongozi wa MONUC, waandamanaji hao wanalaumu vita inayoendeshwa kati ya CNDP na Jeshi la Taifa na wanalazimisha ukamatwa mara moja kwa Laurent Nkunda, chairman wa kundi la CNDP. Wana kulaumu vile vile uzembe wa serikali mbele ya mgogoro huo wa mashariki ya Kongo. Monik iliahidia kukubali malalamiko yaliyowasilishwa na wanafunzi na iliwataka wao watulivu. Maandamano kama hayo ilifanyikwa pia mjini Kisangani ambako mamia wanafunzi wa Yunivasi ya Kisangani waliandamana barabarani wakipinga vile vile mapigano yanayofanyika katika jimbo la Kivu Kaskazini. Malalamiko yao yalipelekwa kwa liwali wa jimbo. Hebu turudi tena nyuma kidogo, ambako tulisema kwamba huko Goma mpango wa kuondolewa kwa wapiganaji porini ulioandaliwa na tume Umoja wa Mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Monic, umekubaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii mjini Goma. Tangazo la hatua hiyo lilitolewa na spika wa bunge la Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Vital Kamerhe, ilikuwa katika mkutano wa kazi na rais wa Jamhuri uliotanguliwa na mkutano mkubwa uliokusanyisha mapema leo kunako hoteli Ihusi ya Goma, Deni Kalume, waziri wa mambo ya ndani, waziri wa mashauri ya kigeni Antipa Mbusa Nyamwisi, waziri wa ulinzi pamoja na padri Apolinaire Malumalu, mratibu wa mpango amani Alan Dosta Jiro Monique wawakilishi wa jumuiya ula ya Ulaya katika eneo la maziwa makuu pamoja na wale wa Marekani. Vital Kamera anasema kuwa pande zote zilizosaini makubaliano ya kusitisha mapigano zinapaswa kudhihirisha makubaliano hayo hivi sasa. Mwandishi wetu wa Goma Sifa Maguru yuko kwenye laini ya simu na ametuletea taarifa ifuatayo. Mpango huo wa kujitoa kwa wapiganaji una sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni ya kuleta mkazo kwa kusimamisha vita. Hatua hii inafasiria vyema kusimamisha mapambano, kuondoka kwa wapiganaji na kurudisha uwezo wa serikali, kama alivyosema Vital Kamere, presidenti wa bunge la taifa. Mbele ya yote, akunde wapiganaji walio ndani ya mzozo wanapaswa kurudi kwa positions ao mwanzo na kuacha maeneo wazi ambako Monique na polisi watadeploy na kuleta mchango kwa kurudisha uwezo wa serikali. Kisha hatua hiyo itakuwa mkusanyiko wa makundi katika masenta, na hapo wapiganaji wote wataorozeshwa, na kila mmoja wao atachagua kuondoka ama kubaki ndani ya jeshi. Mpango huo unatoka kuonyeshwa na Monique mbele ya serikali na mabalozi, na hata ulionyeshwa na wapatanishi na kwa chama cha CNDP pale Kimoka. Bertrand Bicimo wa CNDP anasema kama chama chake kinakuwa kikijifunza mpango huo ajili ya kutoa mapendekezo na maoni. Tena SNDP inasema kutamani kuzungumzia swali hilo wao na serikali peke yake katika majadiliano na iwe katika nchi lingine. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Asilimia makumi saba ya raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakabiliwa na tatizo la njaa pamoja na malisho mabaya, wakati nchi hii ina zaidi ya hekta milioni makumi nane zinazowezwa kulimwa mashamba. Kadirio hilo lilifanywa leo hii mjini Kinshasa wakati wa kufunguliwa kwa mkutano mmoja dhidi ya usalama wa malisho nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukiandaliwa na wizara ya kilimo pamoja na chuo cha kimataifa cha utafiti juu si ya siasa ya vyakula EPRI. Mkutano huo unaoshirikisha wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na watafiti wa kimataifa una lengo la kubuni mikakati ya kupiganisha umaskini, njaa pamoja na utapia mulo, yaani malisho mabaya. Mwandishi wetu René Kapita alihudhuria kufunguliwa kwa warsha huu hiyo na akatukusanyia habari hii inayosomwa studioni na, na Pascal Masirika. Asilimia makumi saba ya wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakabiliwa siku hizi na njaa na umaskini ijapokuwa nchi hii ni yenye kuhorozeshwa kwenye daftari ya saba ya nchi za ulimwengu ambazo zina hekta milioni makumi nane za udongo wa kuendeshea kazi za mlimo. Kulingana na hali hii, imeshuhudiwa kwamba Kongo inaweza kulisha sehemu kubwa ya wakaji wa ulimwengu. Kongamano ambalo limefunguliwa hivi leo asubuhi mjini Kinshasa litajadili uwezekano wa kutekeleza mipangilio ya kuinua mazao ya mlimo. Wanaofuata mkutano huo watapendekeza vilevile vile kuitisha wafadhili kutoka nje ambao wanaweza kutolea misaada. Waziri Nzanga Mobutu alisema kwamba maendeleo ya kazi za mlimo yaweza kukomesha njaa na umaskini kuanzia maeneo ya vijijini. Upande wake kiongozi wa chumba cha EFRE, Profesa Joachim von Braun, alihisi kwamba shirika lake litatolea mawazo muhimu ajili ya kufikiria kiwango hicho. Mkutano huo unaambatana na juma hili nzima la mlimo ambalo laanzishwa hivi leo siku ya tatu. Na wilayani Ituri, ugonjwa wa kipindupindu wa uwaba washambulia wilaya ya afya ya Njugu, zaidi ya kilometa makumi sita kaskazini mwa mji wa Bunia. Daktari mkuu wa wilaya hiyo anasema kuwa zaidi ya wagonjwa mia nne makumi matatu wameshahesabiwa, miongoni mwao kumi na sita wameshafariki katika kipindi cha karibu mwezi mmoja katika mitaa ya afya ya Fataki na Linga. Daktari Losa, daktari mkuu wa wilaya ya afya uh, ya Jugu, anahojiwa na Isaac Kremoyope. Katika eneo hiyo raia inakuwa na shida ya maji safi, wanatumia maji chafu inayosababisha hiyo ugonjwa ya kipindupindu. Kunakuwa visima ya maji safi lakini haitoshi kwa mahitaji ya raia, kwa wakati ya ukosefu wanatumia maji ya mto. Kunakuwa pia idadi kubwa ya raia na inaleta shida kwa mambo ya usafi mji. Haya yote ilikumbwa na vita na pia vituo ya afya wamekosa vifaa ya lazima. Kunakuwa pia hesabu ndogo ya wasaidizi, ya itafahamisha kuwa hivi sasa kuni moja la mashirika ya kimataifa Memisa pamoja na Meder limeshaenda huko kwa ajili ya kuwahudumia kimatibabu wagonjwa hao. Na kikao cha mwisho cha kesi iliyo kati ya wafuasi kumi na watatu wa dhehebu la Bundu dia Kongo na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kilifanyika jana mjini Matadi katika jimbo la Bakongo. Kikao hicho kilifanyika kunako mahakama makuu ya Matadi. Waumini hao wote kumi na watatu wanashutumiwa kwa makosa yaliyotendeka katika ghasia ya za mwezi Machi iliyopita katika jimbo hilo la ongo mwandishi wetu aliye Matadi Viki Odia alitumia taarifa hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Waendesha mashtaka wamekusudia kuwaapiza kifungo cha miaka kumi wafuasi kumi na watatu wa muungano wa Bundu ya Congo. Waamzi waliowakilisha upande wa raia jimboni Bakongo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamependekeza washtakiwa wote kwa ujumla wapewe adhabu yenye kuambatana na sheria, pia kulingana na uharibifu waliotendea jimbo hilo na inchi nzima. Kila mshtakiwa atalipa franka elfu elfu moja. Upande wa utetezi umetupilia mbali matokeo hayo yote, kwani hakuna ushuhuda ulioonyeshwa kikamilifu. Ndiyo maana upande wa utetezi unaomba washtakiwa waachiliwe huru. Kisha mabishano makali, kesi imesikiliza mara ya mwisho washtakiwa ambao wamesema kwamba wamesemewa uongo mtupu. Mwamzi Bopengo alisema kwamba itabidi kuendesha mabishano mengine kabla ya kutoa matokeo ya mwisho tarehe makumi matatu mwezi huu <coughs> Kapi, habari zote za inchi nzima la dunia mkunda milemba. Tuingie katika sehemu ya pili ya taarifa hii tukianzia katika jimbo la Kasai Magharibi ambako mpiga chenji mmoja ameuawa leo hii saa saba za asubuhi katika kata maya ma, Kamai jijini Kananga, kulingana na masemi ya ukaaji wa karta ile, waliotenda uaji ule ni wanaume wenye silaha walikuwa wakivaa mavazi ya kiaskari. Polisi waliingia pa makao ya kijana yule wa umri wa miaka makumi na tano, walichukua pesa zake dola za Kimarekani elfu tano na vifaa vingi vya bei sana na mtawa kwa mutu katika jimbo la Bandundu washuhudia ukosefu mkubwa wa barabara, sio tu ukosefu wa barabara, lakini pia ukosefu wa vifaa kwa kuweza kusafiri, na hali hiyo huenda kuzuia viongozi vya mtaa ule kuwatembelea raia. Ripoti ya Baziri Bakumbani usomi ya kisijoni na Paskali Masirika. Mtaa wa Kwamut ambao unakaliwa na wakaji ya pata elfu mia moja makumi sita na watano unakabiliwa siku hizi na matatizo mengi kwa kuwa unakosewa mabarabara. Watu wanatumia zaidi njia ya maji kwenye jito Maindombe, jito ambalo linazingira mtaa huo. Wakaji wanasumbuliwa sana kuondoa mazao yao ya kazi za mlimo au kwenda kununua bidhaa vingine wanavyolazima kwa maisha. Kulingana na uhaba wa njia, wamoja kati ya wakaji wanatumia kinga kwa kujisafirisha. Kiongozi wa ameamua kuendesha kampeni ya kuhimiza wakaji ili watolee mchango wao makusudi ya kutengeneza njia. Naye pia ana matatizo chungutele. Bwana Mulenge ayue anashuhudia kama anakosa hata gari, anatolea masilahi yake kwa viongozi wake wa ngazi za juu ajili ya kupata hata mashua madogo. Anaomba wafanyabiashara wa maeneo mengine waje kuendesha shughuli zao katika mtaa huo wa kwa Mutu, jimboni Bandundu. Wakati.