Hujambo ndugu msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu tena kuwa nasi jioni ya leo hii kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni musasari wake. Rais Joseph Kabila ameahidia raia kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itapata suluhisho kwa tatizo la usalama katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini, katika njia zote. Alisema hayo leo hii katika mkutano wa waandishi wa habari wa kimataifa na kimataifa aliosimamia mjini Goma. Jimboni ya Equateur kulianzishwa leo hii kampeni dhidi ya ugonjwa wa kupooza polio. kampeni hiyo itakayodumu siku tatu inaendeshwa pia sambamba nchini Jamhuri ya Kati pamoja na Congo Brazzaville. kampeni hiyo ilianzishwa pia katika majimbo fulani ya nchi hii. Mjini Kikwiti katika jimbo la Mbandundu, polisi ambao walipokea mshahara wao mwe wa mwezi Agosti hivi karibuni wanakumbwa na matatizo makubwa ya kununua vyakula pamoja na vifaa vingine sokoni. Pesa zao zapingwa na wachuuzi kwa sababu noti nyingi ni za kuchakaa. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu usiondoke. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapata suluhisho kwa tatizo la usalama katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini katika njia zote. Hilo ni mojawapo ya matamshi muhimu aliyotoa Rais Joseph Kabila katika mkutano na waandishi wa habari wa taifa na kimataifa aliyosimamia baada ya siku tano ya ziara yake katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Joseph Kabila alisema kuwa makubaliano ya Goma yaliyoafikiwa yaliyoafikiwa mnamo mwezi Januari iliyopita, anasema akuwa mpango amani ndiyo njia pekee ya mazungumzo kwa ajili ya amani, na pande zote zilizosaini makubaliano hayo zinapaswa kuyaheshimu. Hakuna hoja ya kuendelea kufanya michezo ya vita ambayo yatesa maelfu ya watu wanaokimbia makazi yao kutokana na vita, alisisitiza rais Kabila. Haya hapa matamshi ya rais Joseph Kabila akielezea sababu za ziara yake katika jimbo la Kivu kaskazini: Nimekuja kwa sababu mbili kubwa. Ya kwanza ni kuweza kuankuraje population yetu wakati huu ambao ni wakati mgumu sana kwa sababu ya vita ambavyo vimeanza upya, wakati tulikuwa tunafikiria kwamba tulikuwa tumepata solution. Ya pili ambayo imenileta ni kuona namna gani tunaweza kurudisha hiyo amani ambayo wananchi wote wa North Kivu uh, Sud Kivu wanaitafuta. Tutaendelea kutafuta hiyo amani ambayo inakosekana kwa njia zozote zile Nitakachosema tu ni kwamba tunawahimiza wasende pe waweze kurudia, kwa sababu hakuna njia nyingine. Sisi wote tulikubaliana mwezi wa kwanza. Kwa hiyo kama kuna kikundi au vikundi ambavyo havita kubaliana na hilo, bila shaka tumeweza kutumika muda wote huu kuona namna gani tutawalazimisha kukubali. Hatuwezi tena kuendelea na huu mchezo, na hatuwezi kuendelea kutesa wananchi wetu. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitoa matamshi yake kuhusu vita vinavyoendeshwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kunako uwanja wa mapambano. Mapigano makali yanaripotiwa kuzuka tangu alfajiri ya leo kati ya kundi la SNDP na wapiganaji Maimai mai wa kundi la Pareko katika vijiji vya Muheto na Nyamitaba, kaskazini mwa mji wa Goma, mtoani Masisi. Wapiganaji wa SNDP wanasema kuwa mapigano yaliendelea hadi alasiri ya leo, lakini wanasema wamefaulu kuwafurusha wapiganaji wa Pareko. Kamanda wa polisi aliye Masisi anashuhudia mapambano hayo, ambako anasema silaha nzito nzito ziliweza kutumiwa. Anaarifu kuwa wakaaji wengi wa maeneo hayo wamekimbilia katika mji wa Masisi. Sandre kutoka Goma, Etieni Muhindo Ise anaarifu zaidi. Wakaji wa vijiji vya Kasura, Bitenge, Manamo, Matuhu na Lushebere wamekimbilia ngambo ya mji wa Masisi, fasi ambako kuna utulivu mpaka sasa. Kamanda wa polisi mtani Masisi, Kanali Gilbert Mulinda amesema ya kwamba mapambano yanaendelea ngambo ya kijiji cha Bitenge. Amehakikisha kwamba tangu saa tisa ya usiku mpaka sasa SDP na Pareko wanapambana katika vijiji vya Muheto na Nyamitaba, kilomita mashariki mwa muji wa Masisi. Kisha mapambano ya Jumatano iliyopita, hali inaanza rudi shwari katika vijiji vya Bihambwe, Rubaya, Kalonge na Kahundu mtani Masisi. Msemaji wa CDP bwana Bertrand Bisimwa alilomba FRDC ondoke kwenye maeneo iliyokuwa namilikiwa na CDP pa Kibambi, Rubaya na Bihambwe. Tunatambua kama mashambulizi yale hayatakubaliwa. Tunaomba wa FRDC na serikali ya Congo waondoke kwenye position zetu walizochukua tangu siku mbili. Ikiwa hawataondoka haraka, SNDP itajipatia ruhusa ya kuwashambulia na kufukuza adui nje. Jueni ya kwamba wakazi wa vijiji hivyo wamekimbilia sehemu za Kilorirwe, Mushake pia kandokando ya vijiji hivyo. Goma, Etienne Muhindo, Radio Okapi. Hali imerudi shwari katika maeneo ya Kiroche na Minova maeneo yaliyo kusini mwa mtaa wa Masisi baada ya mapigano yaliyotokea kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa CNDP imepita sasa siku tatu. Hayo yalithibitishwa leo hii na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo baada ya ziara aliyoifanya katika maeneo hayo akishindikizwa na waziri wa mambo ya ndani Bwana Denis Kalume. Alan Doss anasema ziara hiyo iliyofanywa kwa kutumia helikopta ilikuwa na lengo la kutembelea vikosi vya Monic vilivyo katika maeneo hayo pamoja na kuonyeshea raia wa huko msaada wa Monic katika harakati ya amani ya Goma. Alan Dos anahojiwa na Bernard Nyangi. Je suis nilisafiri Minova kupitia Kiroche. Huko hali ni tulivu, hakuna mapambano tokea siku mbili, na fikiri nilipata ripoti yake kamando ya jeshi kama mono la Monok na la FRDC oyo nepuwa huko. Nilisindikizwa na waziri wa mambo ya ndani aliye naye toa mashauri kwa raia na WaFRDC kwamba Mnok iko huko kwa lengo la amani, na kwa hiyo ni sharti wafanye yote ili kurahisisha Monok kutimiza malengo zake. kuhusu vikosi vya jeshi Jumuiya ya kimataifa inaendesha uimizaji ili kufasiria mpango ya kusitisha vita kwa vikundi vya kijeshi. Mpango huo ulitolewa na Mono na nisharti uheshimike. Mpango ule uko wazi na nisharti uheshimike na utekelezwe bila muda na kuhusiana na hali ilivyo mbaya katika maeneo mash... ya mashariki ya Kongo jimoni mashariki, kulifanyika leo hii mjini Kisangani na maandamano ya hasira kwa kupinga kuanza upya kwa mapigano katika majimbo ya Kivu. Maandamano hayo yaliyoandaliwa na liwali wa jimbo yalishirikisha maelfu ya wakaaji wa Kisangani na kandokando. Katika hotuba yake aliyoitoa mbele ya umati mkubwa wa watu waliokusanyika mbele ya posta Medar au Chai Asenga aliyealika wakaaji wa Kisangani kuwa waangalifu na alioalika tena kuunga mkono juhudi za amani na usitawi wa eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ni mojawapo ya masuala yanayosumbua mabunge ya nchi wana memba wa kongamano la kimataifa juu ya eneo la maziwa makuu. Matamshi hayo yalitolewa leo hii na kiongozi wa kamati ya kufuatilia mkutano wa mabunge wa bunge ya nchi za ukanda wa maziwa makuu wakati wa kazi za kuboreshwa kwa maandishi ya kanuni itakayoongoza mkutano huo. Sylvestre Ntibantunganya aliyekuwa zamani rais wa Burundi anasema kuwa mazungumzo ndio njia pekee ya kumaliza mgogoro huo. Huyu hapa akifasiria zaidi katika mahojiano na mwandishi wetu Marie Shantalumba. Amani na usalama ni ya lazima sana kwa wakaaji na ni kiungo ya mabunge ya kimataifa ya maichi ya eneo la kanda la maziwa makuu. Itakuwa na uwezo ya kukamata kusudi kuhusu namuna wanabunge wanaweza kujibu kwa mahitaji ya wakaaji na a kujulisha la kama eneo la kanda ya maziwa makuu ni enye kuwa na mali mengi, njo maana imepaswa kuona na muna wasaidizi ikuwa e ya kiraia au ya kisiasa watumike pamoja kuhusu amani ya kweli irudi mwiyo eneo. Rais wa zamani wa Burundi Silvestre Ntibantunganya akiweza kutoa maoni yake kuhusu hali ya usalama ya huko mashariki mwa Kongo. Jimboni ya Equater kulianzishwa leo kambeni dhidi ya ugonjwa wa kupooza polio. O kambeni hiyo itakayodumu siku tatu inaendelea inaendeshwa pia sambamba nchini jamhuri ya kati pamoja na Congo Brazzaville. Shirika la afya ulimwenguni linasema kuwa a, limeweka nguvu zote muhimu kwa ajili ya kufyeka ugonjwa huo ambao sasa umekuwa ukosekana ulimwenguni kote, lakini ambao unaendelea kushambulia watu nchini ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, hususan jimboni Equateur ambako takriban wagonjwa makumi mawili na wane wanaougua ugonjwa wa kupooza, wale walioshambuliwa hivi karibuni. Nalo na jimbo la Kivu ya kusini limetangazwa na washirika wa wizara ya afya kuwa mahali panapowekwa ugonjwa panapo wa kupooza na panapoanzia ugonjwa huo kupooza, polio. Wagonjwa wawili wa polio waligunduliwa katika mitaa miwili ya afya ya kaskazini mwa jimbo hilo, na hii ndiyo inapelekea kuanzisha kampeni hiyo maalum dhidi ya ugonjwa kupooza iliyoanza leo hii. Kampeni hiyo inaanzishwa wakati wa wauguzi walio chini ya chama cha utetezi wa haki zao Sinkas, wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia tatu kuanzisha mgomo wao ulio walioita wa bila mpaka tangu siku ya kwanza iliyopita. Kutoka Bukavu, Micheli Chirimwami anaarifu zaidi. Hata kama kulifanyika kampeni ya mwezi wa Agosti uliopita kwa kujibia kwa hiyo baada ya kugunduliwa kwa mdudu wilayani Kalehe, mdudu mwingine bado ungali, kisa kingine cha pili kimepatikana katika eneo la afya la Mudaka, ni kilomita karibu ishirini na mji wa Bukavu. Kampeni ya kujibia kwa hiyo inayopangwa hii siku ya nne kwa siku tatu imeanzishwa, hata kama waganga wauguzi wamekuwa mgomoni. Wauguzi hao walipaswa kuwaongoza wachanjaji ndui wenyewe wanaoitwa wasaidizi wa kijamii. Mganga mkuu jimboni alitoa mwito kwa wauguzi na watumishi wote wa afya ili warudilie kazi kwa ajili hiyo, na wafanye kazi ndogodogo za kuchunga vituo vya afya kusikose mtu mmoja wa kutunza watu jimboni. Wito wa mganga mkuu ulisikilizwa. Zaidi ya wauguzi mia tatu makumi tano waliokuwa katika mgomo walichukua hatua ya kurudilia kazi kwa ajili ya kampeni hiyo. Walisema lakini watarudilia mgomo wao mara baada ya hapo. Bukavu, Mshel Chilimwami, Redio Okapi. Vilevile vile katika jimbo la mashariki kumeanzishwa na kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza katika jimbo lote, kwa mjibu wa Daktari Husikae na magonjwa ya kuambukiza katika jimbo wa shirika wa afya wa wa ulimwenguni. Eh, kampeni hiyo itafanyika mlango kwa mlango na inahusu watoto walio kati ya miezi sifuri na miezi makumi matano na tisa. Watoto milioni moja na elfu sita wanatazamiwa kupata chanjo hiyo katika kampeni hiyo itakayomalizika uh, siku ya Sabato tarehe makumi mawili Septemba. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Ukapi, Ukapi habari zote za nchi nzima. Tuingia katika sehemu ya pili dunia mkunda, tukianza na jimbo la Katanga, ambako mamia ya wachuhuzi wa soko mzee e kabila huko Lubumbashi waliandamana leo hii siku ya ene asubuhi. Hao wanapinga kupandishwa kwa bei ya kitansi ku depo ambayo ililipishwa pesa za Kongo makumi matano hadi mia moja mpaka mia, mmo, mia tano na pia kulipishwa kila siku kodi nyingine sokoni. Waandamanaji walikutana na liwali wa jimbo ambaye aliwaahidia kama atapata solution kwa matatizo yao kwa kungojea hatua ya liwali mkuu kiongozi wa mtoa Lubumbashi aliamua kukataza mipango yote iliyochukuliwa na viongozi vya soko mjini Kikwete katika jimbo la Bandu, ndio polisi ambao walipokea mshahara wao wa mwezi Agosti hivi karibuni, wanakumbwa na matatizo makubwa ya kununua vyakula pamoja na vifaa vingine katika soko mbalimbali za mji huo. Msingi wa hali hili ni kutambua kama noti za pesa mia moja walizozipokea zinaharibika sana, na katika soko nyingi za mji wa Kikwiti wachuruzi hawapendi kuzikamata. Kinyume ni kutambua kama askari polisi wakivaa mavazi yao kulazimisha wachuruzi wapokee noti zile. Ripoti ya mwandishi wetu Kambizi Kifa Bia. Vikaratasi vingine ya franga ya Kikongomani mia moja zinaleta kelele kati ya waskari polisi, wanunuzi na wauzaji sokoni. Wauzaji wenda sema kama fedha inao waletea waskari polisi ni zenye kuharibika na kuchanika vibaya sana. Kungambo yao waskari polisi usema kama hawana na vikaratasi vingine kwa sababu hizo ndio vikaratasi walizolipwa na benki kuu. Naye kamanda ya waskari polisi wa wilaya la Kikwiti analaumu benki kuu askari polisi hiyo feza ya kuchanika. Wengi wao walipoteza feza katika mishahara yao, wengi walipoteza elfu moja na mia tano wengine elfu tatu na wengine tena elfu tano Kumujibu wake kiongozi la tawi la benki kuu ya Kikwiti usema kama yote yenye kupitikana sokoni haimwangalii yeye, izo vikartasi zinapasha kupokelewa tu, feza yenye kupokezwa walimu, watumishi waserikali na waskari zinatokea kwenye benki kuu. Nikiripoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi na chumba jimboni Maniema inachohusika na afya pamoja na OMS waliandaa jana mikutano miwili ya kuhimiza wataalamu juu ya maisha ya kijamii. Shabaha ya mikutano hiyo ni kuchungua gisi ya kushimika mipango mipya ya kuweza kupinga magonjwa ya watoto na wale wenye kosewa pia maziwa mama ya mama. Kulingana na ripoti ya wataalamu, yapata watoto makumi nane asilimia moja wa umri wa miaka sifuru mpaka tano wanafariki nyumbani mbele ya kupelekwa hospitalini. Hatua huenda kuchukuliwa kwa kuimiza wazazi ili wapeleke watoto wao saa makumi nne na nane mbele ya kukata matibabu. Tumsikilize bwana Tumbake Dedi, akiwa mwenye kuhusika na magonjwa ya watoto, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Matieu Ilunga Lukengu. Ya, de la ni sawa mama wenye kutolea watoto maparasetamoli na vinginevyo sawa vile bakterimu mtoto akikonja mwili moto wala homa. Ile yote ni kuwapatia watoto dawa kiovyoovyo, na mwisho idadi ya vifo vya watoto wenye kutoweka wala kufia nyumbani kabla ya kufika hospitalini imekuwa asilimia makumi munane. Njo maana ingalikuwa vizuri kwa waonyesha wafanye nini ikiwa hajali ikitaka kujitokeza na kama kukamata kabisa sama kumi ine na nane bila matokeo kufikisha mtoto kwenye vituo vya matibabu bila shaka, ni kusema watu hawa marele de site hawawezi kamu kulinda watoto, watafanya yote kwa kumtuma mtoto hospitalini ya karibu. Lengo la mradi ni kusema tunawapelekea matunzo nyumbani na tunawatolea mafunzo ya siku kumi na moja. Une formation de plus ou moins 11 jours.