anashutumu hali ya kuandikwa tena kwa watoto wapiganaji wa zamani katika vikundi vya wanamgambo mashariki mwa Kongo iliyotangazwa katika ripoti ya shirika la Amnisti Internationali. Habari tokea jimboni Kasai ya mashariki hujulisha kama wafungwa wawili walifariki katika gereza kuu ya muji wa Mbujimai na magonjwa ya kuhara. Jimboni Bandundu, mvua kali ulisababisha uharibifu kubwa Wandugu wasikizaji, a jambo jam, kuhusu ripoti iliyotangazwa leo, jana na leo siku ya kwanza na shirika la kimataifa Amnesty International kuhusu kuandikwa tena kwa watoto wapiganaji wa zamani katika vikundi vya wanamgambo mashariki mwa Kongo, kuna maoni zenye kutolewa katika pande nyingi. Maoni ya kwanza ina nia kiongozi wa kituo cha serikali inayohusika na kupokonya silaha na kuondoa jeshini wapiganaji wa zamani watoto yenye kuitwa kwa kifupi UNPD PDDR. Kwa mujibu ya bwana Tumba Lwaba akia kiongozi wakito hikyo, anashutumu hali hiyo na anajulisha kama ni hali hiyo ndio ilimsukuma kuanda mpango iitwayo Zero enfant soldat, uh, associé au groupe armés. Uh, tumsikilize bwana Tumbalwaba akiojiwa na Belinda Busuma. mapigano yenye kuanzishwa tena yanaingiza tena watoto katika kundi za waskari, hata wenye walikuwa walishatoka. Jimboni Kivu ya kusini tuliweza kutosha watoto yapata makumi mbili na jimboni Kivu ya kaskazini tulitosha katika kundi za waskari watoto kama makumi nne kati ya mwezi wa mnane na mwezi wa Septemba ilikuwa pale Bwana Ntumba Lwaba akiwa kiongozi wa kituo nchini Kenya kuhusika na kupokonya na kuondosha watoto jeshini, kwa kifupi NDDR na kimya kilirudi leo kisha mchana kati mjini Kanyabayonga, pa kilomita 116 kaskazini mwa muji la Goma, kisha kuendeshwa maandamano ya mabibi ya waskari kulingana na bari tokea mahali hapo. Maandamano hiyo ilisababishwa kusimamishwa kwa shughuli zote leo mjini humo kuhusu tu duru hizo. Wamama hao waliandamana jana siku ya Mungu na kuharibu gari za, zimoja za shirika la MONUC kituo cha Kanya Bayonga. Uh, wamama wale walitamani kuendesha vitendo hivyo vya uharibifu leo, lakini walisambazwa na waskari polisi habari tokea wilayani Turi hujulisha kama wapiganaji wa gundi la wanamgambo la Force de Resistance Patriotique de Lituri, kwa kifupi FRPI, walishambulia jana, siku ya kwanza, kijiji cha Chei pa kilomita makumi mnane kusini mwa Bunya. Wanamgambo hao walishambulia jana, siku ya Mungu, mtaa wa Bukiringi pa kilomita mia moja kusini mwa Bunya, mtaa uliokuwa ukidhibitiwa na vikosi vya jeshi la FRDC. Habari hiyo Ilihakikishwa na, ilihakikishwa na uongozo wa batalioni ya makumi mnane na mbili ya FRDC, lakini habari hiyo tu inapingwa kabisa na uongozo mkuu wa jeshi mjini Bunya, Jean Claude Loki mapambano katika mji wa Chei ili kuhakikishwa kweli na Monika Pabunya, yenye haikuweza hivi kuleta maelezo mengi zaidi. Ofisa mmoja ya brigedi ya 15 ya FRDC amenena kwamba wanamgambo walidhibiti eneo huo muda wa saa chache kisha wakapora silaha na vifaa vya vita yenye jeshi ya FRDC iliacha kabla ya kutoroka. Jana siku ya Mungu ni katika vijiji vya Sorodo na Bukiringi kwenye kulikuwa mapambano tangu saa kumi asubuhi. Maafisa fulani fulani ya FRDC ya brigedi ya 18 na 20 wamenena kwamba askari jeshi ya FRDC ilifukuzwa hapa oso rodo tangu jana mbele ya saa sita na pokilingi kisha jua kati na ni hadi hapo matokeo ya mapambano yale hayajajulikana. Kwa ngambo yake, Kanali Abdala Nyimbo, kiongozi kwa muda ya jeshi ya FARDC wilayani Turi, amehakikisha kwamba hakukuwa mapambano lolote katika eneo huo jana siku ya Mungu. Twakumbushe kwamba askari jeshi ya FARDC tatu kati yao luteni moja walifariki kisha kuanguka katika mtega ya wanamgambo siku ya sita uliopita. Ajali yale yaliweza kutukia katika kijiji ya kamati yenye kupatikana kati ya Aveba na Chei. Abunya Jean Claude Loki, Radio Okapi. Habari tokea jimboni Kasai ya mashariki hujulisha kama wafungwa wawili walifariki katika gereza kuu ya mji wa Mbuji Mai wekendi hii. Kwa mujibu wa viongozi wa gereza hiyo, wastakiwa hao wawili walifariki na magonjwa ya kuhara yenye kukumba siku hizi wafungwa katika gereza hiyo kubwa ya Mbuji Mai. Tufate ripoti toka Mbuji Mai na Esther Ndelafina. Wafu wawili hawa walikuwa wa chumba cha mamzi na walikuwa hawajahukumiwa. Yule wa kwanza ana umri wa miaka makumi munane alifungwa sababu alibaka mtoto wake, amefariki dunia kisha kufanya mwezi moja tu na siku makumi mawili gerezani. Mfungwa mwingine kijana wa umri wa miaka zaidi ya makumi mawili alikamatwa sababu ya wizi, amefariki dunia baada ya kufungwa gerezani muda wa mwezi moja na wiki moja. Wanaokuwa karibu na chumba cha kazi kia gereza husema kwamba wafungwa hawa wamefariki dunia sababu ya ugonjwa wa kuharisha wenye ulijitokeza wiki iliyopita kwenye gereza. Tangu siku ya posho iliyopita, mwili wa wafu hawa ulikuwa ukichungwa kwenye gereza kwa ukosefu wa sanduku. Waziri ya usikai na mambo la sheria jimboni na mshauri waliwali kuhusu jambo la pesa wameleta sanduku. Mkuu wa chumba cha mahakama amejulisha kwamba kila mara anamkumbusha direkta wa chumba cha wafungwa kwa kuheshimu kanuni iliyoandikwa kuhusu wafungwa wagonjwa. Upande wao mashirika yenye kutetea haki za binadamu inaonyesha kwamba itashughulika na jambo la gereza hii. tokea Mbuji Mayi, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Santi kwako. Aksanti kwako Ester Ndalafina. Na leo tarehe makumi mbili na kenda Septemba mwaka elfu mbili na mnane inatimu sasa mwaka moja tangu kupotea kwa ndege moja ya aina Antonov, Duz, ya Antonov 2 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ndege hiyo ilikuwa ikitokea kisha ili, ilipoteaka kisha kuondoka kunako kiwanja cha ndege cha Kisangani na kujielekeza mjini Goma, jimboni Kivya Kaskazini. Uh, mwaka moja kisha, ku, kisha ku, Mwaka moja, kisha, mw, t, basi kisha mwaka moja hakuna habari yoyote kuhusu ndege hiyo iliyopotea katika pande hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mpaka leo majamaa za waliokuwa wanasafiri katika ndege hiyo zinapatikana katika masikitiko. Tusikilize bwana Maurice eh, Muhombo akiwa mmoja wajamaa ya msafiri wajama wa ndege hiyo mwenye alikuwa akijulikana kwa jina la Michel Chetebo Byamungu. Tulielekeza ulizo kuhusu swala hili kwa wakuu viongozi, lakini mpaka sasa hakuna jibu. Sio sawa kuona Wakongomani wapoteye na viongozi awangaikie swala. Tumeamua kuona viongozi Wakongomani waendeshe kazi vizuri. Natoa wito wangu kwa wakuu viongozi wote. Jinsi leo hii kuna habari yenye kujulisha kama nchi Sudan inaitika kama ndege ya aina Antonov ilishuka fasi fulani. Natamani viongozi wa nchi Sudan wawezi na katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari, pamoja na mwenzangu Joakim Kalumendo, tutatoa kwanza habari moja toke hapa mjini Kinshasa, ili kujulisha kama magundi mane ya wajambazi makumi matatu yalionyeshwa asubuhi ya leo mbele ya waandishi wa habari na inspekta mkuu wa polis mjini Kinshasa. Makunde hayo yanakusanyisha wanamemba wa makusanyiko ya wahalifu katika kata za juji la Kinshasa watumiayo nguvu waitwao kuluna uaishaji wa bangi pamoja na kundi moja la wanyang'anyi wanaopora mali katika teksi. Inspekta mkuu wa nyangani, polisi alisema kuwa kukamatwa kwa majambazi hao kutakomeshwa pale tu zoezi hili la kuluna litamalizika kabisa. Na jimboni Bandundu, mvua kali ulisababisha uharibifu mkubwa siku ya, ya sabato iliyopita katika jiji la Inongo, pa kilometa karibu mia sita kaskazini mwa muji la Bandunduville Paa nyingi za nyumba za kibinafsi na za serikali ziliruka na kuta kubomoka. Hii imepelekea familia nyingi pamoja na kazi za serikali kusalia bila makao. Kutoka Bandundu, mwandishi wetu Basil Bakumbane alitumia taarifa hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Kanisa Saint Albert, mashule matatu ya kimsingi, kituo cha masomo makuu ISP na nyumba kama makumi ine zilipatwa na ajali. Mvua kali iliyonyesha mpaka dakika makumi tatu siku ya sita iliyopita ilileta ajali kubwa kijijini manjanja, za nyumba zinatoka vibambazi vinavunjika, miti zinaongolewa na shamba zinashambuliwa. Hakuna mutu mwenye kuumizwa au kufariki. Kiongozi wa kijiji ya Inongo amesikitika na hali mbovu ya waliopatwa na ajali ya mvua. Tangu siku ya sita iliyopita, zaidi ya jamaa kumi wamebaki nje. Simon Mbowemba ameeleza kama anaanzisha kutengeneza nyumba chache, na msaada kutoka kwa wakaaji wengine ndio inasaidia kwa kupana na nyumba kwa waliopatwa na ajali ya mvua. Na jamaa zimeishi pamoja, wamepata shida kubwa sababu mashule na vituo vingine vya serikali vinaomba kutengenezwa kwa haraka. Kwa ile anatoa wito kwa viongozi wa serikali, kwa mashirika yasiyokuwa kwa ya kiserikali na kwa watu wenye kuwa na roho mwema kwa ajili ya kusaidia kijiji na jimboni Manyema. Singa ya umeme inayounganisha miji za Kindu na Kalemi imekatika na pepo mkali usiku wa leo. Mti mmoja uliangukia singa hizo za umeme. Hiyo ndiyo sababu mji wa Kindu umebugi, umegubikwa na giza kali. Shirika la umeme SNEL limetuma mafundi wake sehemu hiyo kwa kuajiria hali ya uharibifu pamoja na kujaribu kupata suluhisho kwa tatizo hilo. Kutoka Kindu, Diadanitumba Mobile ana arifu zaidi. Hali hii ya ukosefu ya moto wa umeme kufatana na vinyume ya kimbunga ya usiku hii, kunaongezeka kukosefu wa maji pakindu. Kampuni Regideso haifike tena kutoa maji nzuri kwa wateja wake kwa ukosefu wa umeme. Kampuni SNEL inatoka kutuma timu moja ya wataalamu huko kwa kuchungua asara na kujaribu kupata suluhisho. Ukosefu wa umeme unajitokeza wakati wateja walijaa furaha kwa kuona moto haikatike tena. Mbele ni kwamba chungu cha moto cha ruchurukuru inatoka kutengenezwa na pia kisima cha tano ambacho maji ni mingi, pia kuna ndani ya makarta nyingi ya mji wa Kindu asara ya vitu ambayo vilijitukiza, lakini hakuna mtu aliyefariki ila kanisa kubwa la Tabernake ilianguka mtaani Mikelenge na mapaa ya karibu nyumba tano ililuka na pepo hii. Toka Kindu, Dedonetumba mobile, Redio Okapi. na habari kwa kifupi ya mchezo katika taarifa ya habari hujulisha kama mchezo wa gari uitwayo Safari du Congo kipindi cha makumi tatu ulikomeshwa jana siku ya Mungu hapa mjini Kinshasa. Wa ndugu Argazi ndiyo walifaulu mchezo huo wa rali uliokuwa na urefu wa kilometa elfu moja mia tano na uliodumu siku ine. Tujulishe kama gari ya timu la Wakongomani watuwila Simba na Lutonadio iliharibiwa siku ya pili, siku ya pili ya mchezo huo wakati tu wa kuondoka hapa mjini Kinshasa. Na ni hapo, wandugu wasikizaji, ndio tunakomesha kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo, lakini mbele ya kuaga, tuwakumbushe tena vichwa vya habari tulisema katika taarifa ya habari kama kiongozi wa kituo cha serikali kinachohusika na kupokonya silaha na kuondoa jeshini wapiganaji wa zamani kwa kifupi UAPN DDR alishutumu hali ya kuandikwa tena kwa watoto wapiganaji wa zamani katika vigundi vya wanamgambo vyenye kumiliki silaha mashariki mwa Kongo, habari iliyotangazwa na shirika la kimataifa Amnesty International. Na habari tokea jimboni Kasai Mashariki hujulisha kama wafungwa wawili walifariki katika gereza kuu ya mji wa Mbuji-Mayi na kifo moja kieni kushangaza. Ni kama wafungwa hao walikumbwa wali na magonjwa ya kuhara yenye kukumba siku hizi wafungwa katika gereza hiyo. Na jimboni Bandundu, mvua kali ulisababisha uharibifu mkubwa wa siku ya sa sabato iliyopita katika muji ya Inongo, pa kilomita karibu mia sita kaskazini mwa muji la Bandunduville. Na ni hapo ndio tunaweka nukta kia bari ya kwa kipindi ketu ka habari ya magharibi ya leo. Waandugu wasikilizaji, kwa jina langu mimi Stefan Mkenitita pamoja na wenzangu Karinda Muso na Joaquim Kalumendo, tunawaga katika nyote magharibi jema Ukati.