Oh, oh, oh, okay. Habari zetu Stéphane Mukendi. Ukapi okay. Waskari polisi wa muji la Kaemba jimboni Bandundu walikimbia muji hiyo kulingana na hasira ya wakaaji, kisha askari mmoja polisi kupiga mkaaji mmoja risasi katika hali ya mzozo. Kesi kuhusu mauaji ya Kilwa iliendelea leo hapa mjini Kinshasa, kunako mahakama kuu ya kijeshi. Ni katika kipindi cha pili cha mwito ndiyo kesi hiyo iliendeshwa, kuhusu mauaji iliendeshwa katika eneo hilo la jimbo la Katanga. Na katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari tutajielekeza jimboni Kasai ya Mashariki, ambako tutachunguza hali ya kutoelewana na yenye kudumu kati ya shirika zenye kusika na ulinzi wa shimo za madini la Bakwaboa. Oh. Wandugowskizaji ya mjambo, kuna hali ya mzozo yenye kudumu tangu leo asubuhi mjini Kaemba pa kilomita 400, na mji wa Kikwit jimboni Bandundu. Askari polisi wa mji hiyo walikimbia mji hiyo tangu jana siku ya kwanza, mbele ya asira ya wakaaji. Sababu ya msiba hiyo ni kama kuna mkaaji moja wa Kaemba mwenye alipigwa risasi na askari polisi moja katika hali ya mzozo. Kinyume nyingine ya hali hiyo ni kama askari wenye ku na raia wenye kuwa na hasira kubwa walichukua silaha na pia, na pia silaha na masasi ya waskari polisi, kisha waskari hao kukimbia msituni. Tufate ripoti toka Kaemba na mwandishi wetu Fabian Kambinzi. Waskari polisi walikuwa wakienda kuzika mwenzao, mwenyewe alifariki na magonjwa. Njiani walitaka kubeba kwa kinguvu gari ya kituo cha afya ya kajiji ilikuwa ikitokea Kikwiti, lakini dereva akutaka vile, na alipigwa sana na waskari polisi. Mara moja wakaaji walifika katika fujo, askari polisi moja alifyatua lisasi na kumulumiza nguvu msimamizi wa vijana kujina ya Pacho. Ofisi ya waskari polisi ilivunjwa pia na nyumba ya kiongozi wa muta pamoja na nyumba ya kiongozi ya waskari police tena na ofisi ya waskari police la soko tulio mwoji asubuhi hii. Kiongozi wa muta usema kama vijana waliunguza bendera la inchi na kutembeza usiku mzima bendera la inchi la Angola. Tujulishe kama ku mwaka elfu mbili na tisa mabishano kati ya wakaaji na waskari police ilisababishaka kuvunjika ya gereza pia kununguzwa ya bendera la inchi. Nikiripoti kutoka ya muji Kikwitu, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Aksanti kwako kwa Fabien Kambinzi na tujulishe kuhusu jambo hiyo. Kama liwali wa jimbo la Bandundu anajulisha kama kimya kinadumu wakati huu mjini Kaemba. Bwana Richard Ndambu alihakikisha kama kuna waskari polisi wenye walitumwa katika eneo hilo kwa ajili ya kukamilisha amani katika muji la Kaemba. Uh, tumsikilize liwali li wa jimbo la Bandundu Bwana Richard Ndambu akiojiwa kwa simu na mwandishi wetu Belinda Busuma. Kwa sasa kuna kimya kijijini Kaemba. Tulituma kamanda wa jimbo la kijeshi pamoja na polisi na wapolisi wa, wa mahakama ya kijeshi mahali ambako kulikuwa shida kwa ajili ya kurudisha kimya. Tumengoja kupata ripoti ya mwisho mbele ya kuchukua hatua zitakazoendesha kimya kijijini Kaemba. Tulishafanya kazi za kwanza za kurudisha kimya. Wakati tutapata ripoti ya mwisho na kupatana na historia ya Kaemba, tutahamisha kamanda ambaye ametumika kapale sababu watumike tena kawaida. Tumeacha sheria ya kijeshi iweze kufanya kazi yake. Kama kweli polisi alipiga mtu risasi, amepaswa kuhukumiwa. Najelekeze mashariki mwa nchi ambako ni chini ya jua kali ndiyo mamia ya wakazi wa muji la Beni jimboni Kivu ya wa kaskazini walifuata misa i, wakiomba amani irudishwe kwa haraka katika jimbo lao. Na katika misa hiyo mwandishi wetu Desire Bahire alishiriki, hamo tupate ripoti yake toka Beni. Ni chini ya jua kali sana ndio watu karibu mia mbili au mia tatu walikusanyika kukiwanja ya kabumbu la mtaa wa beni sababu ya kusali juu ya amani irudi jimboni la Kivu la kaskazini. Katika mahubiri zao, watumishi wa Mungu wa kanisa mbalimbali la Beni waliomba kweli msamaha ya Mungu, lakini waliomba pia waongozi wa nchi washike amri za Mungu katika kazi yao. Kwa mfano, waliomba waongozi wa nchi waache kanyaka na kuangamiza wafanyabiashara wageni wenye kupenda kutumika nchini Kongo. Watumishi wa Mungu husikitika pia kuona wainterahamwe na wajambazi wengine wanaiba, wanaua na wanazini na wanawake wa Kongo bila hata malipo. Kwa mwisho, wakaaji wa Beni wanaomba tu kitu kimoja: Kongo ibaki moja tu yenye kuungana na kutawaliwa na amani. Beni Desire Baire Radio Kati Aksanti kwako Desire Baire. Na kuhusu hali ya mapambano, kunatambuliwa leo hii kimya ndogo mjini Tongo pa kilometa makumi mnane kaskazini magharibi mwa mji la Goma, kisha mapambano ya jana kati ya jeshi la FRDC na wapiganaji wa SNDP pa Mulimbi na Kibarizo mtaani Masisi. Kiongozi wa jimbo la mnane la kijeshi alijulisha leo mjini Goma kama kuna wapiganaji wa SNDP kumi na sita wenye waliuawa katika mapambano yale, na kwa ngambo ya SNDP gundi hiyo inajulisha kama halitatangazaka idadi ya wakongomani wenye kufariki katika mapambano. Na habari nyingine kwa kifupi, tokea hapa mjini Kinshasa hujulisha kama kuhusu hali ya yenye kudumu jimboni Kivya Kaskazini, serikali ya Amerika haikubali hata kidogo na hatua iliyochukuliwa na jemadari Laurent Kunda, uh, jimboni uh, akiwa kiongozi wa gundi la CNDP ya kuangusha serikali ya Kongo iliyochaguliwa katika udemokrasia. Katika tangazo moja iliyotolewa leo siku ya pili na makamu msemaji maalum wa wizara yenye kusika na mambo ya kigeni ya Amerika, serikali ya Amerika inajulisha kama mikataba za Goma na Nairobi ndio njia halali za kukamilisha amani mashariki mwa Kongo. Na pia muungano wa nchi za Ulaya kupitia mwenye kusika na mambo ya kigeni wa muungano hiyo bwana Guy Verhofstadt anashutumu wazo la Laurent Kunda, ananajulisha kama muungano wa nchi za Ulaya unafuatilia mwenendo wa siasa kuhusu jambo hiyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wilayani Turi wanamgambo wa gundi litoa kwa kifupi FPJC ama Front Populaire pour la Justice au Congo inajulisha kama ilikomesha mapambano tangu sasa siku hine katika eneo lenye kuendesha mapambano na jeshi la FRDC. Ni kulingana na habari iliyotangazwa na kamanda mwenye kuongoza mapambano hiyo, ndio alijulisha kama gundi lake linakomesha mapambano na jeshi la FRDC, lakini ngambo ya viongozi wa FRDC wanajulisha kama hawajui hawa hata kidogo, jambo hilo la kukomeshwa kwa mapambano uliotolewa na kiongozi wa gundi la FPJC. Tufate -tok, ripoti toka Bunya na mwandishi wetu Isaac Rem, Jean-Paul Basila. Kijijini Kotoni wakimbizi wa vita hawa wingi wamepanga ndani ya mashule pia ndani ya parokia moja ya kanisa Katolika. Wametoka Nombe la Gabe, Lakpa na Kagaba, mahali kulikuwa mapambano kati ya wanamgambo wa gundi FPGC na waskari jeshi wa FRDC. Wengine wametoka Bogoro, muji eni kupatikana kandokando ya mahali kulifanywa mapambano. Akifika mjini Bunya leo siku ya kwanza, mjumbe wao alinene ya kwamba wameishi katika hali mbaya, wakishikwa na ukosefu wa chakula wakimbizi wa vita wengine zaidi ya mia moja wameishi mjini Bunya ndani ya majamaa mbalimbali. Kufuatana na masemi yake kiongozi mkuu wa mji Bunya, majamaa yale haina gisi ya kuwasaidia wakimbizi hawa wakiwa wengi kutoka vijiji Geti, Bavi, Songolo, Medu na Beto. Shirika la kiutu LWF ilifanya operesheni ya kuwatambua pale kotoni wiki iliyopita. Shirika hiki imepanga kuwagawia chakula yenye itapewa na shirika PAM kati ya huo juma. Bunya, Jean Paul Basila, Redio Kapi. Natubaki tu jimboni mashariki tukijulisha kama shirika la raia la muji wa dungu lili lili muji wa Dungu likipatikana katika kilometa mia nane na kaskazini mwa muji la Kisangani ilijulisha kama inatamani kuundwa kwa kikao kya kubadilisha habari kati ya shirika hilo la raia pamoja na shirika la MONUC kuhusu kwenye kuwepo wapiganaji wa LRA. Maelezo mengi na mwandishi wetu wa Kisangani. Agizo zingine ni sawa kutawanisha wasikari wa Congo upande wa mipaka na mainchi Sudan pia Uganda, kisha kuendesha waasi wa elera kwao kwa, kwa kinguvu muda mfupi. Shirika la kijamii inatangaza tena tumaini lake kwa shirika Moni, kwa mashirika za umoja wa kimataifa pia serikali ya nchi Kongo. Kwa kuonyesha wazi tumaini hiyo, shirika la kijamii inaomba na mashirika hizo isifatilie tena ombi lake la tarehe makumi mbili na sita mwezi unayopita, kwa bahati ilo, kisha maandamano ambaye raia ilipora makao ya waskari wa Uchunguzi wa MONUC. Shirika la kijamii iliomba shirika MONUC pamoja na kiongozi wa mtaa wa Dungu waondoke katika mji huo akijulisha maoni zake. Kisha usamaa ulioombwa na shirika la kijamii, kiongozi wa seksoni ya MONUC ni kuhusika na haki za binadamu alijulisha kama mkutano huu ni wa lazima, kwani ilikuwa sharti kwa kurudilia mazungumzo na mapatano kati ya shirika ya kijamii na yale ya umoja kimataifa kwa kutoa msaada fulani katika mtaa huu kufuatana na usumbufu wa waelera. Tujulishe kama mkutano huu ulipata baraka ya viongozi wa makanisa mbalimbali mbali ambaye walisimamiwa na askofu Richard Domba wa diosese ya Dungu toka muji Kisangani. Mimi ni Jacques Mkonkole, Radio Okapi na turudia hapa mjini Kinshasa ambako kesi kuhusu mauaji ya Kilwa iliendeshwa leo hapa mjini Kinshasa, kunako mahakama kuu ya kijeshi ni katika kipindi cha pili cha mwito ndiyo kesi hiyo inaendeshwa. Kesi hiyo inahusu mauaji yaliyotendwa mjini Kilwa jimboni Katanga mnamo mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili na ine. Leo waliojeruhiwa walionyesha mabaya waliotendwa, lakini watetezi hawakufurahishwa na muda uliotolewa kwa waliojeruhiwa ili watoe malalamiko yao kwa sheria na pia kuna jambo zingine zenye hazikufurahisha hata kidogo watetezi. Tumsikilize mmoja wa watetezi hao akitwa Theodore Mukendi akiojiwa na Jeff Ngoi. Tumewaonesha kuwa hawakuheshimu muda awa mushu, awa kama, awa kupokea, wa mwisho wa kujulisha moto na tuliamua korti iweze kujulisha kama hawakupokea ya kibarua kutoka pande ya raia na waweze kutomba sisi watetezi wa pande ya raia kama tumeweza kuitika kusikilizwa kwa ajili ya kutoa mwangaza na kusaidia mwenendo wa heshima ya sheria, lakini ayakupitika na hasa kufatana na kipengele mia moja na makumi mbili na mbili ya sheria, korti inajulisha kama pande ya raia yekukubaliana na malipo Ijapokuwa sheria imeonesha kama inafaa kulipa mbele ya mwisho wa kesi, mpaka sasa kesi haijafika mwisho, lakini korti imekataa kutusikiliza. Nazani kama kazi ya pande ya sheria ni kuendesha heshimu ya sheria. Kama pande ya sheria imependelea korti, nazani kama tutafanya namna yote kwa kuonesha mahaki zetu kwa ajili korti ikuwe kati na isipendelee pande fulani okay. Kapi? Aba zote za nchi nzima. Pamoja na mwenzangu Joachim Kalumendo utajielekeza kwanza jimboni Manyema ambako kulianzishwa leo huko Kindu operesheni ya kugawanya vifaa vya masomo kutoka UNICEF kwa watoto wa darasa la kwanza na lapili, la pili wa shule la kimsingi, pamoja na vifaa vya kiufundishi vya walimu juhu. Wa huo unalenga takriban wanafunzi 150,469 pamoja na walimu wa elfu tatu, makumi tisa na mmoja. Kyo Kiongozi wa ofisi ya UNICEF katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Manema anasema kuwa hatua zote zimekamatwa kwa ajili ya kusafirisha vifaa hivyo katika katikati ya jimbo. Na jimboni Kasai ya Mashariki, mizozo ya hapa na pale ikiwako, imekuwa ikitokea kila mara katika maeneo matatu ya uchimbaji wa madini ya almasi. Chanzo cha mizozo hiyo ni ugomvi wa madaraka kati ya kazi mbalimbali mbali za usalama zilizo katika maeneo hayo ya machimbo ya madini yaliyo katika eneo la Bakwa Boa, zaidi ya kilomita kumi kumi mashariki mwa jiji la mbujimai katika maeneo hayo kuna pia wachimbaji madini wanaomiliki silaha waitoa usisider hali hiyo imekuwa ikileta ukosefu salama usalama wananchi wameomba wakuu wa serikali kuingilia kati polisi imesema itazidisha hatua za usalama katika maeneo hayo hivi sasa mwandishi wetu wa mbujimai Emmanuel Kanagaro yuko kwenye laini na ya simu na na tuarifu yafuatayo yote hayo ilitokana na kutoelewana kwa watumishi wanaolinda usalama na watumishi wa kazi za serikali ambao wanatumikia bakwaboo. Kwa hiyo, uelewano mdogo kunaongezeka kujitokea mara kwa mara kwa watu wenye silaha kwa jina maarufu suicidaire ambao wanatumikisha silaha mahali pa kuchimba alimasi. Ikiwa wamekimbia kutoka kwa mahali pa kuchimba alimasi inayokuwa karibu ya mji wa Mbujimayi, kwa sababu ya uongezeko wa usalama wa swisideri hao wanakwenda kwa mahali tatu ya kuchimba alimasi kukiwemo ile kijiji ya Bena Kabindi Bena Chekaya Kuna kunako mkoa wa Sangu. Kwa mujibu wa Inspector Jimboni wa polisi ambaye alijielekeza huko kwa uchunguzi, hatua za haraka kwa usalama zinapaswa kamatwa ili kuepusha wakaaji kwa matukio mabaya wakati teleto ya karibu polisi makumi tano wametumwa huko kwa sababu ya kupata suluhishwa kwa shida ya usalama mdogo. Mkuu jimboni wa polisi anatoa mwito kwa waliwali wa chimbo ili kuepuka wa polisi ambao wametumwa hapo wageuke na kutesa wakaaji kwa sababu ya kukosa vifaa kwa kuishi kwao. Toka Mbujimai, Emmanuel Kanagaro, Radio Okapi na kazi za mkutano wa kulinda utamaduni wa nchi zinazozungumza kifaransa baada ya migogoro ya bara ya Afrika zimeendeleshwa kuna hotel Venus hapa mjini Kinshasa. Katika mkutano huu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekuwa zikibadilisha mazoezi ya utamaduni. Mkutano huu unashirikisha wajumbe wa, wa nchi hizo mbili wajuzi wa UNESCO pamoja na shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza kifaransa pamoja na kamun la Ubelgiji Memon Archiving. Kazi hizo zinapangwa kukamilishwa hapo kesho. Asante kwa Kalumendo anu...