Oh, oh, oh, Stephane Mukendi oh. Mapambano yaliendeshwa tena leo siku ya tatu mtaani Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kampi ya mchango wa Rumangabo ilianguka katika mikono ya wapiganaji wa CNDP tangu leo mbele ya mchana kati. Habari hiyo ilitolewa na msemaji maalum wa CNDP na kuhakikishwa na duru za kukamilika. Jimboni Bandundu kimya kilidumu leo mjini Kaemba, kisha mapambano ya jana kati ya askari polisi wa, wa mji hiyo na wana pamoja na wakaji. Leo duru zote ziliendeshwa mjini humo kama kawaida. Jimboni Kivu ya Kusini, shimu ya madini ya Zimbira ni msinji wa ukosefu, um, wa wasikilizano kati ya viongozi vya kijeshi vya eneo hilo pamoja na wachimbaji madini wa kienyeji. Mtapata mengi kuhusu jambo hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Wandoka wasikilizaji, mmesalimika popote mnaopatikana. Kuna mapambano zenye ziliendeshwa leo siku ya tatu kati ya vikosi vya FRDC pamoja na wapiganaji wa CNDP ya mtaani Ruchuru, mapambano yale yali yali mapambano yale yana kamilika yalindeshwa yalitawanishwa hadi miji za Konkwe, Rugari, Bukima na pamoja Kabayo na Ngungu pa kilometa karibu mia moja kaskazini mashariki mwa Goma. Kuna mpambano zingine zenye zilarifiwa ngambo ya senta ya mchango mchango wa Rumangabo pa kilometa makumi tano kaskazini mwa Goma na pia mginini Tamugenga ngambo ya Bunagana kunako mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Gabriel Amenya anatueleza mengi toka Goma. CNDP ya Laurent Kunda imetangaza ndani ya toleo la siku ya tatu kumiliki kempi ya Rumangabo na askari wake. Toleo hiyo imejulisha kwamba zana nyingi za vita ambaye ni masasi imeachwa na vikosi vya FRDC na kukamatwa na CNDP. Habari hiyo imehakikishwa na duru huru ndani ya mtaa wa Ruchuru. CNDP imehakikisha vilevile kumiliki kijiji cha Ntamugenga kwa urefu wa kilomita saba na Bunagana kunako mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Uganda mtaani Ruchuru. Lakini kwa upande wa viongozi wa FRDC ambaye wamehakikisha mapambano kali kwa silaha nzito kupatikana kwa njia ya simu kisha mchana kati, kufuatana na CNDP, vikosi vya FRDC vilitumia silaha kali na nzito za aina mortier kwa kushambulia maeneo ya Nkokwe, Rugari, Ngugu, Kabaya na Bukina. Huko Nkokwe, mkaaji mmoja ambaye amejipenya ndani ya kitanda chake amehakikisha kwamba mapambano yamekuwa kali. Maelfu ya wakaaji wamekimbia upande wa Luvanga na Katale kuelekea Ruchuru Centre. Kiongozi wa asili wa Bwisha ameomba serikali kujihusisha ndani ya jambo hilo kwa kuleta surulisho kwa hali ya kiutu ambaye ni mbaya. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Na hali ya kiutu ni yenye kusorota siku kwa siku jimboni Kivya Kaskazini. Hali hiyo ilitambuliwa na shirika la kiutu la Ubeljiji Medecins Sans Frontieres, kwa kifupi MSF, yenye kushimikwa mtaani Masisi, Ruchuru na Lubero. Shirika hilo linajulisha kama kuna maelfu ya watu wenye kukimbia mapambano, na kuna pia gundi zengine za wakimbizi wenye kukimbia nafasi zisiyojulikana. Kuna wakati wakimbizi hawa wanakimbia nafasi zenye ajulikana na kukutaniwa na vigundi vya wanamgambo. Tusikilize kiongozi wa MSF tawi la Ubeljiji, bibi Colette Jezen akiojiwa aki na mwandishi wetu Bernard Nyang'i sisi tunayoyanena ni kwamba jumuiya ya kimataifa ingawaji wanajitahidi kutafuta suluhisho ya kupitia mashirika za kiutu, tunafikiri kwamba hawajafikia kujibu kwa hitaji kamili ya raia, na hivi vita vimezuka upya, hali ni mbovu zaidi kuliko mbeleni. Kwa sasa kuna mashirika mengi isizokuwa na namna ya kufika maeneo za mbali na Goma. Kinachotuogopesha kwa sasa ni kuona kwamba hata kama kuna msaada kidogo, kuna wakaaji wengi wasioweza kufaidika na msaada huo, sababu tu hawafahamiki walikimbilia nafasi gani. Ila sisi tunafikiri kuwa hadi sasa kungali bado namna ya kuhudumia raia. Ni hayo tunayo subutu kufanya kote tuliko. Ilikuwa pale Bibi Colette Jesen akiwa kiongozi wa shirika la MSF tawi la ubeljiji lenye kushimikwa katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Na masomo ya wanafunzi inazuiwa na mapambano zenye kuendeshwa siku hizi jimboni Kivu ya Kaskazini. Julishani kama hakuna mtoto mmoja wa jamaa ya wahami mwenye alishaandikwa katika masomo tangu kuanzishwa kwa mwaka huu wa masomo nchini. Habari hiyo ilitolewa na kiongozi mwenye kusika na mambo ya kiutu katika mpango amani, Profesa Mashako Mamba. Tumsikilize akiujua na sifa Maguru. Natambua kama watu wengi wamehamishwa, yapata milioni moja, kutoka maskani yao kwenda mahali pengine. Hao wanatokea Ruchuru, Masisi na Kalehe. Kinyume ni kwamba wengi kati ya wahami hao wote ni watoto ambao hawafuate shule siku hizi. Nakumbusha kwamba hakuna mtoto aliyefuata shule. Kufuatana na hali hii mbovu, ingekuwa heri kupanga uwezekano wa kuwafunza Watoto wa moja asubuhi na wengine waje wafuate shule wakati wa saa za jioni. Ilikuwa pale Bwana Profesa Mashako Mamba masema akilitafsiriwa na Pascal Masirika Bukabi. Hali ya kinyum, hali ya kimya ni yenye kudumu tangu leo mjini Kaemba jimboni Bandundu. Shughuli zote ziliendeshwa leo kama kawaida, kisha mapambano ya jana kati ya askari polisi na wakaji wa mji hiyo. Kundi ya askari polisi iliyo iliyotumwa na liwali mafasi hii katika mji wa Kaemba ulistawisha amani. Habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi wa shirika la raia la mji wa Kikwit mwenye kupatikana wakati huu mjini Kaemba. Um, tumsikilize bwana Placide Mukwa akihojiwa kwa simu na Belinda Busuma. Nimetembelea katika shule mbalimbali vyumba vya kazi za serikali na kwenye soko ambako nimepata kutambua kwamba shughuli zimeanzishwa jinsi ilivyo kawaida yao, ila kungali bado watu wachache ambao wanaendelea kuwa na masito. Hivi sasa hali imekuwa tulivu, na askari polisi ambao walikuwa wamedhibiti eneo hilo wamerejea kwenye kampi yenye kuwa kwenye nyumba ya ofisi ya chumba cha kumejeruhiwa wakaaji wawili na askari polisi wengine wawili wakati wa machafuko hayo. Kwa ujumla ni watu wanne ambao wametolewa matunzo kwenye hospitali yako pale Bwana Placide Mukwa, kiongozi wa shirika la raia la muji wa Kikwite. Na tukumbushe kama ni kisha kupigwa, kupigwa na raia moja masasi na askari moja, ndio wakaaji wa muji hiyo walishikwa na asira na kukimbiza waskari wa polis wote wenye kushimikwa mujini Kaemba na kuchukua silaha zao za vita. Na habari tunatokapata wakati huu julisha kama kuna silaha kumi na moja tu ndio zilisha dishwa. Na habari kwa kifupi tokea hapa mjini Kinshasa hujulisha kama kunako bunge la mji wa Kinshasa, kazi ya leo ilihusu kukubaliwa kwa mpango kuhusu, u, kuhusu kodi za serikali zenye zinazotozwa hapa mjini Kinshasa, na sheria hiyo ilikubaliwa na wanabunge wa Kinshasa. Na katika tu sehemu hiyo ya pili ya kazi za wanabunge ya kisha mchana kati, liwali wa jimbo anatoa mpango wake wa ama bajeti yake ya mwaka wa elfu mbili na kenda na pia katika kazi hizo za siku ya leo kunangojea pia uchaguzi wa kiongozi makamu wa kwanza mwenye atakamata nafasi ya marehemu Boteti. Naam, wandugu waskizaji, karibuni kwa sehemu ama kipindi kya pili kya taarifa ya habari pamoja na mwenzangu Joaquim Kalumendo. Tutajielekeza jimboni Kivya Kusini ambako tarehe nane ukumbuka ushurukishwa ta, tarehe ya muti na mtani Uvira, siku hiyo iliweza ambatana sambamba na kuanzishwa rasmi e, kwa kampeni ya kupanda miti na shirika lisilokuwa la kiserikali Sefi. Mamia ya watu wanaohusika katika ulinzi wa mazingira waliweza kuhimizwa kuhusu kuvunjwa kwa miti e, kiolela katika maeneo ya Uvira. Shirika hilo liliweza kutoa angalisho kwa kwa hatari kwa kupanda kwa miti ya kaliptus e, katika maeneo ya milima isiyokuwa e, na miti ya Uvira pamoja na bonde la na jimboni Kivu, ya kas, jimboni Kivu ya Kusini, wachimba madini kwa mikono wanaoendesha shughuli zao katika maeneo za machimbo ya madini za Zimbira katika mtaa wa Walungu wanakumbwa na matatizo mengi siku hizi. Wachimbaji hao wanashutumu wakuu wa kijeshi wa kiasili na wa utawala wa huko kujifanya pia wachimba madini. Kwa jumla ya siku saba za kazi, wachimba madini hao wanasema kuwa wanatumika tu siku mbili, huku waongozi wa, wa huko wakitumika katika migodi hiyo siku zinazosalia. Kituo cha wizara ya madini kunako uongozi wa jimbo kinatambua hali hiyo, lakini kinasema kuwa hakina uwezo wa kukomesha hali hiyo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Jaka Sami anatujia na ripoti kamili. Awe na kibali au hapana, mchimba madini hana uhuru wa kutumika siku saba mfululizo. Anashurutishwa kuchangia mgodi wa madini na maafisa wa kijeshi, watawala wa mtaa na viongozi wa asili. Shirika la raia la Nzibira lilithibitisha ya kwamba wachimba madini wa mahali wanatumika tu siku ya kwanza na siku ya pili. Siku zingine zinachukuliwa na viongozi wa mtaa, wa shefri na wa kijeshi. Wachimba madini wananungunika, ila hakuna hata mmoja wao alikubali kuzungumuza redioni. Kiongozi jimboni wa kitengo cha madini anaelewa hali hiyo. Tembeze Nyamugusha anashutumwa ushirikiano wa watawala katika mambo hayo. Viongozi kiserikali hawaruhusiwi kufanya kazi za migodi ya madini, na inayohuzunisha zaidi ni kuona hao watu wanaokuwa na vibali vya kazi hiyo hawana tena juhudi, kwani wanalazimishwa kuwaachia migodi hao viongozi Atu jui tufanye nini, kwani hao viongozi tungepashwa kuwategemea hao ndio wa kwanza kukeuka kanuni za sheria. Anaongeza kuwa kitengo cha madini kimezalisha milioni tatu ya dola tangu mwezi wa kwanza mwaka huu. Anaona kwamba hali hiyo inafifilisha mazao kwa faida ya mfuko wa serikali. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi na katika jimbo ya Kasai ya mashariki vitendo vya mauaji vimeongezeka katika mtaa wa Lubao pa kilometa mia tatu makumi matano kaskazini mwa muji la Mbujimai okarea kipindi cha mwezi mmoja, watu watatu waliouawa nyumbani kwao na watu wasiojulikana hadi sasa. Habari hiyo ilitolewa na shirika la kiraia la jimbo la Kasai ya, ya Oriental tawi la Lubao ambalo lasema kuwa kuongezeka huko kwa mauaji kumeleta wasiwasi miongoni mwa raia kutoka Mbujimai. Estena Lafina anaarifu zaidi. Jambo la mwisho ni la kuuawa kwa baba mwenye umri wa miaka makumi sita ambaye alipigwa mpanga kwa watu wasiojulikana usiku wa kucha siku ya pili. Administrata wa teritoria la Lubao kusema kwamba kuhusu mauaji la siku ya pili, chumba cha askari polisi kilinasa watu wawili. President wa shirika la wakaaji wa Lubao, yeye anajulisha kwamba askari polisi wenye walituma kwa ajili ya kuchunguza kuhusu mauaji walinyanyasa wakaaji wenye kuishi eneo hii, wakanyanganya mavazi, baskeli, makuku na pesa. Baudoum Morial, president wa shirika la wakaaji, anafasiia kwamba hadi sasa wakaaji wepo na oga wengine wenda kuficha vitu vyao porini. Kwenye mkutano wa amani usio wa kawaida ulioandaliwa asubuhi, administrata wa teritoria aliomba kiongozi wa askari polisi alete oda ili askari polisi warudishe vitu vyenyi kuibwa. Kwa wakati huu uchunguzi umeendelea kwa kukamata mmoja kati la watenda mauaji tokea Mbujimai. Ester Ndalafina, Radio Okapi. Na maji safi yameanza tena kutiririka katika mji wa wa Kananga kuanzia mchana wa leo. Maji hayo yametiririka baada ya kukosekana kwa zaidi ya wiki moja na nusu kutokana na ukosefu wa mafuta ya kuzungusha mashini za shirika la maji. Rashidezo, kiongozi kwa muda wa shirika hilo jimboni, anasema kuwa walipata kiwango cha kutosha cha mafuta kwa kutumikisha vifaa vyao. Hata hivyo, maji hayo yalitiririka kwa saa chache tu. Kutoka Kananga, mwandishi wetu katika tai alitumia taarifa hii Soma stidioni na Pascal Masirika. Chombo kikubwa cha kulindia maji safi cha mji wa Kananga ndiyo mahali panapopatikana maji safi katika eneo hilo la jimbo la Kasai ya Mashariki. Hata hivyo ni vigumu siku hizi. Mwanamke mmoja ambaye ni muuguzi aliyefika kushota maji mahali hapo alishuhudia kwamba mara nyingi anapofika anafanya saa mbili kabla apate maji safi. Ananunua liti makumi mawili za maji kwa bei ya franka mak makumi saba. Muuguzi huyu anaongeza, eti hakuna maji kwenye chumba chake cha matunzo tangu siku nyingi ajili ya ukosefu wa pesa. Watu hushota maji kutoka visima ambavyo ni vibovu huko pia. Kabla ya kufikiria kwenye kisima hicho cha maji, wakazi hutembea saa mbili. Kiongozi kwa muda wa kampuni la Regideso anasema kwamba uhaba wa maji unasababishwa na ukosefu wa umeme kwa kuchemsha mitambo. Bwana Jeff Banza aliambia redio Kapi ya kwamba kumepatikana hivi sasa suluhisho kwa jambo hilo. Hata hivyo Anawasihi wakaji walipe pesa kwa chumba cha na baada ya mchezo. Katika taarifa ya habari ujulisha kama kuhusu siku ya sita ya michezo ya CAN na Mundial, mwaka elfu mbili na kumi, timu la Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litawasili siku ya tano ijayo mjini Blantaya nchini Malawi. Wachezaji wawili wacheza wa wenye walikuwa na ngojewa watawasili leo magharibi hapa mjini Kinshasa. Wachezaji hao ni Ilunga Yarita na Miyaho Mazembe Kazembe. Mechi kati ya timu la Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na lile la Blantaya ya Malawi zitapambana siku ya posho pa saa sita ya mchana, saa za hapa mjini Kinshasa, na mnaweza kufuata mechi hiyo kunako Radio Kapi. Na ni hapo ndio wachezaji, tunakosha kipindi chetu Habari ya magharibi ya leo, ninawaaga nikiwatakia nyote magharibi njema.