Abari zetu Stephen Mukendi. Kimya kinadumu leo siku ya ine katika sekta ya kusini mashariki mwa mtaa wa Ruchuru, kisha mapambano makali yaliyoendeshwa jana katika mtaa za Bweza na Kisigari <todic> Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linastaki Rwanda kujitayarisha kushambulia mji wa Goma na kuomba pia kwa hiyo mkutano wa haraka wa baraza la usalama la umoja mataifa. Na ngambo yake Rwanda linastaki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia wahasi wa gundi la FDLR. Kuuzisha masamaki ya baridi mahali popote mjini Bandunduville jimboni Bandundu kumekatazwa. Hiyo ni ripoti mtakapopata katika sehemu ya pili ya taarifa hii habari. Wandugu wasikilizaji, mmesalimika popote mnaopatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia na pia katika nchi zigeni. Kimya kinadumu leo siku ya ine katika sekta ya kusini mashariki mwa mtaa wa Ruchuru, kisha mapambano makali yaliyoendeshwa siku yote ya jana katika eneo za Bweza na Kisigari katika sheferi ya Busha. Na kuhusu hali ya kiutu habari tokea ngambo ya shirika zinazohusika na jambo za kiutu hujulisha kama kuna vijiji karibu kumi vyenye kuwa wazi bila wa kaaji karibu wahami elfu mnane waliotoka katika vijiji hivyo walikimbilia mtaani Ruchuru na pia na katika eneo la kiwanja, na tena kuna watu walioumizwa makumi sita wenye walikaribishwa mtaani Ruchuru. Bernard Nyangi anatuleza mengi toka Goma. Karibuni familia 15 elfu za waami toka vijiji vya sehemu za Rumangabo walikimbilia Rubare hadi Kiwanja, upande wa kaskazini. Wengine elfu tano wamewasili mchana hii leo upande wa Kibumba Kibati, kusini mwa Rumangabo, aeleza profesa Mashako Mwamba, muhusika wa masuala za kiutu kunako program Amani. Upande mwingine, Tanzi Jerome Cordonata wa mashirika za kiutu pa kiwanja aripoti kwamba zaidi ya raia sitini waliojeruhiwa kutokana na mapambano yale waliwasilishwa kunako vituo vya afya vya Ruchuru. Ila mganga kiongozi wa mtaa wa afya pa Ruchuru aeleza kwamba idadi kamili ya wajeruhiwa wa kiraia huenda itatolewa saa za usoni. Duru za uongozi pa Ruchuru zaeleza kwamba ukimya warudi haba maeneo za Rumangabo, huko wasandepe wangali bado wanamiliki mlimani kuna ko kambi la Rumangabo na wa FRDC wako sehemu za barabara Goma Ruchuru, magharibi mwa Rumangabo. Goma, Bernard, Nyangi, Radio Kapi. Na habari toka tu jimboni Kivu ya Kaskazini ujulisha kama leo hii siku ya ine kuna mkutano ulioendeshwa kati ya kamati la kimataifa pamoja na gundi la CNDP kwa ajili ya kuomba gundi la CNDP kuondoa ma, ma, wapiganaji wake katika eneo lililodhibitiwa na jeshi la FRDC mjini Rumangabu, pa kilomita makumi matano ma Kaskazini mwa Goma katika teritoria ya Ruchuru. Na kwa hiyo gundi la CNDP lilisema kama liko tayari kuondoa vikosi vyake katika eneo hilo la Rumangabu, lakini linaomba makikicho simoza jitimizwe. Na kwa hiyo tujulishe kama mkutano huo uliendelea hadi magharibi, julisheni kama kampi la Rumangabu lilishikwa jana, lilichukuliwa jana na gundi la CNDP kisha mapambano makali kati ya gundi la CNDP na jeshi la FRDC na kwa hiyo hiyo gundi la CNDP lihakikisha kuchukua silaha nyingi nzito na kama pia zidogo katika kampi hiyo ya Rumangabo na kuhusu mapambano mashariki mwa Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linastaki Rwanda kujitayarisha kushambulia mji wa Goma, kuhusu masemi ya waziri wa Kongo mwenye kusika na mambo ya kigeni aliyoyatamka kunako kituo cha upashaji wa habari cha Ufaransa AFP. Kuna alama kubwa zenye kuhakikisha kama Rwanda inajitayarisha inasaidia gundi la CNDP katika mapambano ya siku hizi mashariki mwa Kongo. Bwana Mbusa Nyamwisi anahakikisha kama kuna hata ofisa mmoja mkuu wa jeshi la Rwanda mwenye alikamatwa katika mapambano ya siku ya tatu mtaani Ruchuru, na kwa hiyo serikali ya Kongo inaomba mkutano wa haraka wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Akiujiwa na Radio Kapi, mwakilishi maalum wa rais Paul Kagame wa Rwanda katika eneo la Kanda la maziwa makuu alitupilia mbali mashtaka yale. Tumsikilize bwana Richard Sezibera akiojiwa na mwandishi wetu Jeff Ngoy. Balozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alisema ya kwamba vikosi vya jeshi la Rwanda vimeingia mjini Goma, Rumangabo na mahali pengine, hiyo siyo kweli. Mjini Goma hakuna askari Mnyarwanda, vivyo hivyo mjini Rumangabo au mahali pengine. Serikali ya Rwanda haina jukumu hilo hata kidogo, ila serikali ya Rwanda inashutumu kukamilishwa mahusiano yaliyoko kati ya jeshi la Kongo na wanamgambo wa FDLR kwenye uwanja wa mapambano. Uhusiano huo sio mzuri kwa amani na usalama wa eneo lote nzima. Hali hii inaenda kinyume na makubaliano ya Nairobi. Jeshi letu linapatikana nchini Rwanda. Serikali ya Kongo haina jukumu la kukusudia kutuma majeshi ya nchi yetu mahali fulani yalikuwa pale bwana Richard Sezibera akiwa mwakili maalum katibu wa, wa rais Paul Kagame katika eneo la kanda la maziwa Makuu. masema kilitafsiriwa na Pascal Masirika. Na chama cha kisiasa PPRD unatuma mwito kwa wakongomani wajiunge pamoja kwa ajili ya kupinga vita ya ugombozi unaoendeshwa na CNDP ya Laurent Kunda inchini, popote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wito huo ulitolewa leo hapa mjini Kinshasa katika mkutu tano ulioendeshwa kati ya katibu mkuu wa chama cha PPRD na wapashwa habari hapa mjini Kinshasa. Tumsikilize. Kwa hiyo bwana Evariste Boshab akiwa katibu mkuu wa chama cha PPRD. Masemi yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Mimi Ngumba Mnongo. Muda sio tena wa kutoa hotuba, tunaombwa hivi sasa tujumuike pamoja, tusimame imara ajili ya kupinga uvamizi. Mnakumbuka kwamba mara nyingi nchi yetu inapochukua jukumu la kujibu kwa masilahi za mashahidi wa uhuru wetu ambao wametuamuru kujenga nchi mpya, vikwazo vinajitokeza ajili ya kutuharibishia. Ndiyo maana tunaombwa kusimama imara ajili ya kupinga uvamizi huo na hii ajili ya kuendelea kazi za ujenzi wa taifa letu. Ilikuwa pale Bwana Evarist Boshab, katibu mkuu wa chama cha PPRD, maseme ilitafsiriwa na Rish, uh, Pascal Masirika. maandamano yaliendeshwa leo mjini Kisangani, jimboni Mashariki kwa ajili ya kupinga vita inayoendeshwa Mashariki mwa Kongo. Uh, karibu wa, wanafunzi mia moja elfu moja wenye kuwa na hasira kubwa walitembea leo barabarani wakipinga kuchukuliwa kwa CNDP kwa kampi ya kijeshi ya Rumangabo jimboni Kivu ya Kaskazini. Maandamano yale yalisababisha uharibifu mengi katika vifaa vya Monik. Jacques Mgokola anatueleza mengi. Wanafunzi wa wali university walikusanyika mbele ya chumba cha usimamizi yao muda mwa saa mbili. Wanafunzi hawa walizuia njia yeni kuruhusu raia kujelekeza kunako Centreville. Mnyamparo wa mji hakuweza kukataza maandamano hizo. Bila vitambaa na vionesho vingine, walikamata mikononi matawi ya miti wakiimba nimbo nyimbo zeni kupinga Laurent Kunda, pia shirika Monique. Kisha karibu saa moja ya maandamano, wandamanaji walifika kunako ofisi wali wa jimbo, wapi walikutana na presidenti wa baraza la bunge huyu alinena kama maandamano hiyo ni sawa, kwani inaruhusiwa na sheria kuu ya nchi. Wakati walifika kunako karta kuu ya Munich, walipiga mawe hata viyo vya gari moja ikavunjika. Waliharibisha pia magerita, wakailunguza hata moto. Waskari polisi walitupa mabomu ya moshi, lakini hawakuogopa, na waliendelea na fujo muda mwa saa nyingi. Kwa hiyo waskari wa Munich walipiga masasi kwa kuwaogopesha, lakini hawakuogopa hata kidogo. Toka mjini Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio OK wilayani Turi, zaidi ya wahami wa vita elfu makumi ine walishahesabiwa katika mitaa nyingi tangu kuanzishwa kwa mapambano kati ya jeshi la Congo na wapiganaji wa gundi la Front Populaire pour la justice au Congo, kwa kifupi FPJC tangu sasa siku kumi. Gundi ya mwisho ya wahami wa vita ilikimbia jana siku ya tatu, mapambano kati ya jeshi la taifa na wapiganaji hao wa gundi la FPJC katika eneo la Songolo Kilometa karibu makumi nne na tano kusini mwa Bunya. Wengi kati ya wahami hao wa vita wanakosewa na vyakula na pia madawa na kulala nje. Sadala Shabani anatuweza mengi toka Bunya idadi hii ya wakimbizi imetoka kwa waongozi wa asili wenye kuwa mahali watu awa wamekimbia. Sultani ya asili ya Bazili pa Komanda alijulisha kama wakaaji wa mngini Kombo kabo na wawanganju zaidi ya watu elfu mbili walikimbilia makao yao na kuenda kuishi pachai na pa badija mngini yenye kupatikana pa kilometre Makumi ine kusini mwa Bunya. Wengine wapo biko porini kwa ngambo yake. Sultani ya Bahema Sud alijulisha kama zaidi ya watu elfu mnane wakimbizi wamefika hivi Pakasenyi, pembeni ya ziwa Albert. Pasongolo, watu yapata elfu kumi na tatu walikimbia makao yao Pachai. Watu hawa wote hawayapata msaada lolote la kiutu. Mwongozi wa shirika la OCHA amesema kwanza inaomba kupata idadi kamili. Ni kiripoti kutoka Bunya. Mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Asante kwako Sadala Shabani. Na habari nyingine tokea wilayani Turi, hujulisha kama kuna vijana wenye kuandikwa katika vigundi vya wanamgambo katika mtaa wa Mahagi. Wengi kati ya vijana hao ni wenye hawakushiriki katika mpango wa kupokonywa silaha na kuondoshwa jeshini. Kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa wa Mahagi, kazi hiyo ya kuandika kwa wapiganaji hao inaendeshwa na mwanajeshi mmoja wa cheo cha mwanajeshi mmoja wa cheo cha kaporal mwenye kuendesha kazi hizo akiwa wa kituo cha SML ama Mfaransa, structure militaire d'integration. Na kiongozi huyo wa moja wa Mahagi anahakikisha kama ni tangu sasa majuma mawili ndio kazi hiyo ya kuandika wa vijana katika gundi za wanamgambo inaendeshwa, lakini hafahamu vizuri idadi ya vijana wenye tayari walishajiandikisha <Vergayama> Okapi habari zote za inchi nzima, pamoja na mwanzangu Joaquim Kalumendo tajelekeza jimboni Kivu ya Kusini, ambako mwanafunzi mmoja mwenye umri wa miaka karibu makumi miaka makumi mawili alifariki asubuhi ya leo. Mwanafunzi huyo aliyekuwa akisoma kunako shule ya kimsingi ya Shabunda Sandre alifariki akiwa katika hospitali kuu ya Shabunda kwa mujibu wa shirika moja la kutetea haki za binadamu la huko. Ukuta mmoja wa nyumba uli iliyozeeka ulimwangukia alipokuwa akijaribu kungoa matofali pamoja na wenzake. Kulingana na duru hizo, matofali hayo yangepaswa kusaidia ukarabati wa shule la kimsingi la Nyantengele. shughuli zetu za kutafuta kuwasiliana na kiongozi wa shule hilo ili kujua ni nani aliyewatuma watoto hao hazikufaidika. Nagisi uliyosema katika vichwa vya habari, kuuzishwa kwa samaki ya baridi mahali popote mjini Bandunduville kumekatazwa. Hatua hiyo likamatwa na meya wa jiji baada ya kugundua bei tofauti ya samaki katika mji huo. Hivi sasa amri imetolewa, kilogramu moja ya samaki itauzwa kwa faranga za Kongo mia saba katika mji mzima, na samaki hizo zitauzwa katika sehemu nne zinazotambuliwa na ofisi ya meya. Mwandishi wetu aliye Bandundu Bazil Bakumbane alitumia taarifa hii, kama inavyosomwa Sidioni na Pascal Masi. Rika. Kiisha masikilizano iliyopelekea kupanga bei ya 1500 kufuatana na kichwa cha mnunuzi, kilo moja ya samaki katika mji mkuu wa Bandundu kitauzwa franka 700. Ndivyo imejulishwa katika hatua iliyochukuliwa na kiongozi wa mji huo. Mahali paliporuhusiwa kuendeshea uchuuzi wa samaki ni kama vile kwenye kivuko cha Luani, kivuko cha Buzala na pia kwenye soko kubwa ya mji wa Bandundu. Wachuuzi wameombwa kuuzisha samaki wakitumia kipimo sawa sawa. Viongozi wanapana angalisho kwa wale watakaoenda kinyume na mipangilio ya viongozi wa serikali, hao watapewa adhabu kulingana na sheria au kukatazwa kuendesha kazi hii muda mrefu. Meya wa mji wa Bandundu alichukua hatua hii kulingana na mizozo iliyopelekea kuongezeka kwa bei ya chakula bila sababu yoyote. Upande mwingine, kiongozi wa mji wa Bandundu anashtumu sana jinsi wachuuzi wanapanga samaki katika uchafu, kinyume na kuzorotesha afya ya wakaji wa eneo hilo. Upande wao, wavuvi wanahisi kwamba hatua ya meya wa mji wa Bandundu haitafaulu chochote kwa sababu kazi za kuvua samaki baharini, uh, zinaendeshwa mnamo nyakati zenye kuwa tofauti. Wavuvi wanasema kwamba ingekuwa heri meya wa mji wa Bandundu awahudumie kifedha ajili ya kuwarahisishia kazi zao. Na hospitali kuu wa Kalima, mji wa madini ulio kwenye umbali wa kilomita mia moja na moja na mji wa Kindu, umekosewa na vifaa vya umuhimu wa kwanza. Dawa za mwisho zilitolewa na shirika lisilokuwa la kiserikali Merle, imepita sasa wiki mbili. Kutokana na hali hiyo, daktari mkuu wa hospitali hiyo atoa mwito kwa washirika pamoja na viongozi husika, ili suluhisho ya haraka ipatikane katika hospitali hiyo iliyo na uwezo wa kupokea wagonjwa mia mbili. Daktari mkuu wa hospitali ya Kalima John Lulonga Longa, anahojiwa na Mati Ilunga. Chenye kutufadhaisha ni kuona kwamba sehemu ya dawa tunayopewa haifikirie mwisho wa mwezi. Ingekuwa heri madawa tunayopewa ifike mwisho wa mwezi. Kumbukeni kwamba Kalima ni mji ambako wakaaji wengi wanashughulikia kazi za machimbo kienyeji ya kasterit. Hapa bidhaa vinauzwa bei kali, na hasa zaidi madawa, na watu hawaheshimu kanuni. Kulingana na hali ya wingi wa watu dawa zinanunuliwa bila kuheshimu ombi la hospitali kuu ya Kalima. Hospitali hii inachukuliwa sawa vile kituo cha afya kidogo, ijapokuwa ndiyo hospitali kuu ya mtaa. Hakuna ingine ambayo inajibu kwa maslahi ya afya ya wakaji. Naye Ramazani Galu, muuguzi mkuu wa Merle Kindu Kalima, atupilia mbali malalamiko hayo akithibitisha kuwa dawa zilitolewa wiki iliyopita. Asante kwako Joaqim Kalumendo, asante pia Pascal Masirika wanduka sizaji ni apodia kupasha kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo. mimi ni Stefano Mkenitita, ninawaga ni kuacha katika mikono ya mwenzangu Tinasalama ukati.