Ni matumaini yangu imeshinda salama salamini, na kwamba wakati huu tayari kuungana nasi kufuata taarifa yetu ya habari. Tumekuandalia nini jioni ya leo? Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Adolfe Muzito amewasili leo hii mjini Goma katika hali ya kutathmini hali ya usalama pamoja na kibinadamu inayojiri katika maeneo hayo ya mashariki. E, jimbo la mashariki, maelfu wa watoto yaandamana barabarani mjini Iziro, kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Shirika la kiraia lililoitisha jana mwito wa kususia kazi zote leo hii kwa kupinga ukosefu wa usalama unaoendelea huko Dungu limekataa kuwa mwanzilishi wa maandamano hayo. Mjini Mbujimayi mahakama madogo yaomba kwa kampuni la madini la Bakwanga MIBA kulipa faini ya wafungwa kumi na wawili katika kesi ya kubomolewa kwa kituo cha Mintembele. MIBA ilibomoa kituo hicho miezi mitatu iliyopita kwa madai kwamba nyumba zilijengwa huko katika hali isiyokuwa halali. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, kaa nasi na usiondoke. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo bwana Adolphe Muzito amewasili leo hii mjini Goma. Hii ni safari yake ya kwanza kabisa kuenda sehemu sef hiyo baada ya kuteuliwa kuwa mwongozi wa serikali mpya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Duru zilizo karibu na waziri mkuu huyo zinasema kwamba Adolphe Muzito atatembelea huko Goma, Bukavu, Kisangani pamoja na Dungu katika jimbo la Mashariki. Lengo la ziara yake ni kukadiria hali ya usalama pamoja na kibinadamu inayojiri katika eneo hilo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hivi sasa mwandishi wetu Jose Menga yuko huko Goma, na yeye mwenyewe aliweza kuhudhuria kuwasili kwa waziri huyo. Bwana Jose de Charte Menga, hebu unaweza kutuelezea waziri mkuu Muzito alipokelewa namna gani huko Goma? Uh, jambo vaci mkalimkalumendo tujulisha ya kwamba waziri mkuu uh, Adolphe Muzito alirejea mji Goma uh, kandokando ya saa kumi uh, za jioni. Alipokelewa na na liwali wa jimbo la Nord-Kivu na Julien Paluku na kisha pale kisha kufika kwake bwana Mzito hakusema neno hata moja hayasema kwa nini amefika hapo, na mimi kabisa natamani kuzungumzia wakaaji wa mji huu. Na kisha kutoka pale alielekeza katika chumba cha kazi cha liwali wa jimbo kwenye alipokea kamati la jimbo usikae na usalama au komite provincial de securite, na kwa sasa bwana Adolf Mzito ana mazungumzo na bwana Alain Leroy mwenye yuko sous secretaire general de Nations Unies usikae uh, na affaire humanitaire. Amesindikizwa na bwana Alandoso. Uh, bwana e Menga, unaweza kutuelezea ni nini ni, anapanga waziri mkuu huyo katika safari yake katika maeneo hayo ya Goma hapa uh, Goma kama vile um, waziri usikae Uh, na upashaji wa habari bwana Lambert Mende alituelezea, bwana Adolf Mzito anatamani hasa kusikia wakaaji wa, wa North Kivu kwa mambo yenye na inaangalia usalama hapa pa North Kivu. Na hata watu moja moja wenye tumekutana nao hapa kwa chumba cha kazi cha liwali wa North Kivu, wao wote wamesema ya kwamba wanatamani wa kumjulisha uh, bwana Adolf Mzito uh, maneno yenye imeangalia amani imeni, maneno yenye imeangalia amani hapa pa North Kivu, wote wameomba kabisa amani na wameomba serikali la Kongo la, la ipate kabisa ku, ku, kuchukua madara ipate kabisa kukamata ma, ma responsabilite zake zote kwa ajili ya kurudisha amani katika uh, North Kivu. Kama unavyoelezea masuala ya amani, umekutana na wakaaji wa mji wa Goma, wao wanasema nini kuhusu ziara hiyo uh, ya waziri mkuu huyo uh, Adolf, na huku wanatarajia nini katika safari yake? Uh, wao wote kama vile tukasema bwana Jackin Kalumendo uh, wakaaji wote wa North Kivu wameomba serikali ya Kongo ikamilishe kabisa amani hapa pa uh, North Kivu, na wao hawataki kabisa vita. Tulisoma hata uh, makaratasi mbalimbali yenye wakaaji wametayarisha kumpa bwana Adolf Mzito, wao wote wanaomba kabisa amani, na amani hiyo si kuamliwa wa silaha tu, wameomba hata kuwe mazungumzo na, na, na CNDP eh, kwa ajili ya amani hapa pa pa North Kivu na hiyo hiyo neno tu ya amani ndio wote wamezungumzia hapa kando kando la chumba cha kazi cha liwali wa jimbo kwenye bwana Adolf Mzito amepokea wajumbe wajumbe mbalimbali. Naam, huyo ni mwandishi wetu wa huko Goma, Jose de Charte Menga, ambaye alikuwa akiongea moja kwa moja kutoka mji wa Goma. Na hali ya usalama ni ya kuyumbayumba huko Kiroche, takriban kilomita makumi manne kusini mwa Goma, katika eneo lililo kusini mwa mtaa wa Masisi. Kadirio hilo lilifanywa leo hii na makamu katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na operesheni za kutunza amani Alelerua baada ya ziara yake kunako kambi ya hapa na pale operesheni ya Monic katika eneo hilo ambalo lilishuhudia mapigano kati ya kundi la SNDP na wanajeshi wa taifa imepita sasa karibu mwezi mmoja. Alelerua alisema ni muhimu kuwaacha wanajeshi wa Umoja Mataifa katika sehemu hiyo katika kuzuia uvamizi wowote ule wa makundi yanayomiliki silaha kutoka Goma. Mwandishi wetu Bernard Nyangi ana ripoti kamili. Raia wa Kiroche warejelea maisha ya kawaida haba kwa haba kiisha hali iliyovuruga usalama wa eneo hili wiki iliyopita. Kijijini huko shule zilifungua hii siku ya pili na soko iliendeshwa kama kawaida ila hali ya usalama sio nzuri. Kwa mujibu wa raia, wapiganaji wa CNDP wazidi kuwepo milimani kando ya kijiji kile. Hali iliyothibitishwa na muhusika wa operations za amani kwenye Umoja wa Mataifa Alain Le Roy kiisha mazungumzo mafupi aliyokuwa nayo na uongozi wa kikosi cha MONUC pakiroche. Kwake Alain Le Roy ni sherti vikosi vya MONUC vibaki kwa hali ya kudumu eneo lile, yeah kuna wa FRDC na MONOK ya kuwepo ili kuzuia vitendo vyote mbaya eneo hili. Ni ya muhimu wabaki hapa, hatutapunguza vikosi hapa. Ni kwa eneo zingine ndiko tutaweza kuondosha vikosi vya kutuma. Goma usalama huku ni wa kutishia, ndiyo maana tunaviacha hapa vikosi vyetu e ili kuzuia vitendo vyote vya waasi wa kila kikosi kile. Bwana L Leroi aongeza kwamba vikosi vya MONOK eneo hili ni sharti viongezwe kwa idara ili vitekeleze vema jukumu lao la kulinda usalama wa raia. Nikiripoti toka Goma, Bernard Nyangi kwa niaba ya Rejo Kapi. Wakati huo huo, inaarifiwa kuwa kuna mapigano yaliyozuka mchana wa leo kati ya wapiganaji Maimai wa kundi la Pareco wa la Pareco na wapiganaji wa kundi la SNDP huko Kiwanja katika mto wa Ruchuru. Duru kutoka huko zaarifu kuwa hivi sasa hali imerudi shwari kidogo, licha ya milio midogo midogo ya risasi inayoendelea kusikika huko. Na katika jimbo hilo hilo tu shirika lisilokuwa la kiserikali Uingereza Merle limeanza shughuli za kutoa msaada kwa watu waliokimbia makazi yao katika eneo la kusini mwa mtaa wa Lubero. Msafara wa kibinadamu uliondoka asubuhi ya leo mjini Butembo kuelekea miji ya Kirumba, Kaina na Kanyabayonga, miji inayokabiliana na kuongezeka kwa watu wanaokimbia makao yao kutokana na kuanza kwa mapigano katika mtaa wa Ruchuru kati ya kundi la Sendepe na majeshi ya serikali. Shirika la kiraia la mtaa wa Lubero latoa mwito kwa mashirika ya kibinadamu kuja kwa wingi kuwasaidia wakimbilizi hao kutoka Ruchuru. Kutoka Butembo Gari tatu zenye kuchukua dawa ya bei ya Euro elfu ishirini na nne ziliondoka Butembo leo asubuhi na, na kuzielekeza kusini mtaani Lubero. Dawa hiyo ni msaada utakaogawanywa kesho Jumatano kwa vituo vya afya vijijini Kanyabayonga, Kaina, Kirumba, Luofu na Mbingi. Kusini mtaani Lubero kunapatikana zaidi ya jamaa elfu tatu mia tano za wakimbizi. Maisha ya wakimbizi kusini mtaani humo ni ya shida sana. Bwana Marcel Kakule mwanamemba wa shirika la raia mtaani Lubero alitambua ya Lubego kwamba msaada wa Merlin unafika kwa wakati unaofaa, na kanena ya kwamba wakimbizi wanaendelea kuwasili huko wakitokea Ruchuru na Masisi. Wengi kati yao ni wanawake, watoto na wazee, wanalala katika shule. Wanahitaji hema, nguo, blanketi, chakula pamoja na vyombo vya mafika, aliendelea kusema kiongozi huyo. Nikiripoti kiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio redio na jimboni Kivu ya Kusini, hali ya watu waliokimbia makazi yao walio huko Minova kaskazini mwa jiji la Bukavu kwenye mpaka na jimbo la Kivu ya Kaskazini imeongezeka kuwa ya kusikitishwa zaidi. Shirika la kiraia la huko lasema kuwa kuna zaidi ya watu elfu kumi na moja waliokimbia mapigano katika eneo hilo kati ya wapiganaji wa kundi la CNDP na wanajeshi wa taifa. Duru hiyo hiyo yasema kuwa katika mji hali imerudi ya utulivu baada ya wasiwasi uliokumba wakaaji wa mji huo wiki iliyopita kutokana na mapigano. Hata hivyo, msaada wa haraka unahitajika kwa wakimbilizi hao. Tusikilize Ebia Lenga Alebo akihojiwa na Silvestre Kilolo. Akiulizwa msimamizi wa shirika la uongozi wa masuala ya kibinadamu OCHA Bukavu anasema kuwa kwa sasa hakuwa hakujawaandika wakimbilizi wa wapya huko Minova. Kwa mjibu wake, kundi la mwisho lilihesabiwa mnamo tarehe kumi na Septemba iliyopita. Hata hivyo, Modibo Traore alisema kuwa kuna mashirika ya kibinadamu yanayohudumia huko katika dawa uh, hasa sana katika kutunza ugonjwa wa wa kipindupindu na msaada mwingine wa vyakula wiki ijayo, na kupanga hali ya lengo. La kufuatia usuluhisho ndio lengo la mkutano wa leo juu ya mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mkutano ulioandaliwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Voix de Savoir leo hii kunako chumba cha michezo cha College Boboto hapa mjini Kinshasa. Watu wengi wa shirika la kiraia, watoto wanajeshi wa zamani, pamoja na wanasiasa walijielezea wazi wazi msimamo wao na mapendekezo yao kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa mashariki ya Kongo. Wote walienda sambamba wakitaka Wakongomani washirikiane pamoja kwa kupinga vita dhidi ya uvamizi wa Kongo. E, kama ulivyosikia katika musasari wa habari katika jimbo la mashariki, watoto waliandamana leo barabarani mjini Ziro, zaidi ya kilomita 500 kaskazini mashariki mji wa Kisangani. Shirika la kiraia lililolitisha jana mwito wa kususia kazi zote leo hii e, kwa kupinga ukosefu wa usalama unaoendelea huko Dungu, imekataa kuwa mwanzilishi wa maandamano hayo. Kiongozi wa shirika hilo anasema kuwa watoto hao walijibu kwa dharura dhidi ya risala moja ya wakuu wa utawala wa huko iliyoenda tofauti na ile ya shirika lake. Polisi iliwajibika kufyatua risasi hewani kwa kutawanya waandamanaji waliokuwa wamevamia makao ya wanajeshi wa MONUC kule Kisangani. Mwandishi wetu Jake Mkongole anatujia na ripoti kamili. Maandamano ilianza tangu saa saba na ilisharikiwa na watoto wengi, wamoja walikuwa na umri ya miaka tatu au mbili mpasha habari moja wa mji Isiro walinena kama walipasha kuwa hata elfu tano barabarani. Masomo ya sekondari na vyuo vikuu havikufungua milango zao z shuka barabarani wamoja walishika mikononi matawi ya miti, wengine viungu, wakapiga kelele na nimbo za kupinga wa elera, kwa sababu wao wanasababisha vifo na ukosefu wa usalama katika mtaa wa Dungu. Shirika ya kijamii nakana kuendesha maandamano hizo. Presidenti wake bwana Jean Richard Banakunokyo alielezea Redio Ukapia kwamba maandamano ilifanyika kutokana na mwito ya kuipinga na kiongozi ya wilaya ya Otwele. Kwa muda kwake, kwa yeye aliomba tu raia kukusanyika pasa saba kupiga kelele na kuomba kidogo mbele ya kupeleka kibarua kunako makao ya askari wachunguzi wa Monika. Kwa sasa hatuna matukio ya maandamano hizo ambaye ilisambalishwa na askari polisi wakipiga masasi juu. Mujikisangani, mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi kimshasa Okapi. Okapi, habari zote za nchi nzima pamoja na mwenzangu dunia mukunda Milemba. Tuanze sehemu ya pili ya taarifa hii na habari kutoka jimbo la Ekuateur, ambako raia wa Boende katika wilaya ya Chuapa waishi siku hizi katika ukosefu mkubwa wa usalama. Kufatana na wakaaji wa mta wa Bwende, ni watu wenye kuvaa mavazi ya kiraia na wengine mavazi ya kijeshi. Hawa wanajificha mara na mara katika pori na wanatoka porini kwa kuwashambulia wanawake wenye kuenda mashambani na pia wafanyabiashara wenye kusafiri katika eneo la Bwende Befale. Ukosefu wa usalama unasababisha kwa wakaaji kutoenda mashambani na kufanya kazi zao zingine. Kiongozi wa distrikti ya troapa kwa muda Bwana Edward Botuli alijulisha kama atafanya lolote ili hali ile ikomeshwe na walichukua hatua ya kuanzisha uchunguzi usiku. Mjini mbuzi mai, mahakama madogo yaomba kwa kampuni la madini la bakwanga mibaa kulipa faini kwa wafunga kumi na wawili katika kesi ya kubomolewa kwa kituo cha mintempele Miba iliyokuwa ikikubali kama majengo yale ya nyumba va Mitembele ni yenye kwenda kinyume na mipango ya serikali, ilibomoa nyumba zile, kunapita sasa miezi tatu. Kampuni Miba ambalo alikukubali kukubali hatua yenye kuchukuliwa na korti ile, korti ya amani, wenda kutoa mwito kwa korti ya mwito ili ichungue upya masambo yale. Ripoti ya mwandishi wetu Julia Nyamwinyi, usomi wa kisijioni na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Nikutokea ku hatua ya kampuni mbaya tangu miezi tatu sasa ya kubomona nyumba ya watu kumi na mbili pale kiwanja kimeitwa Mitembele. Ndiyo maneno hii ilianza. Kiwanja hii kimepatikana pale komuni ya Kanshi, na mibaa anaonesha kama watu hawa walijenga ndani ya kiwanja kyake bila ruhusa yake, lakini hatua ya tribunali naeleza kama mibaa kukwe na uwezo ya kubomona nyumba ya watu, kwani hakuna kitu hata moja kenye kuonesha kama watu hawa walijenga bila ruhusa ya serikali. Ndiyo maana mibaa anashurutishwa kulipa milioni mnane ya dola ya Kiamerikani kwa vile alibomona na nyumba ya watu kumi na mbili. Awa mibana ye asiitike atua hii na anatuma maneno hii ku korti kuu ama cour d'appel ya Mbushimai. Miba anakikisha kama fasi yenye watu awa wa walijenga inakuwa inapatikana ndani ya kiwanja kyake, na wanakuwa na vikaratasi vyote vya serikali yo sikayo na mambo ya udongo na andi. Kwa iyo tribunal haiwezi kukamata atuwa kama hii. Tokea Mbushimai, Mbujimai bili vandu tumba, Radio Kapi. Na ni mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii ya habari. Ungana nasi asubuhi ya, ya hapo kesho katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema ukati