Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unakukaribisha jioni ya leo kufuta taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, uhapa ni muhtasari wake. Takriban familia elfu tano za mji wa Kiwanja zimekuwa zikikimbilia kando kando ya kambi ya wanajeshi wa Monuc, mjini Kiwanja. Washuhuda wamoja walio huko wanasema kuwa familia hizo zimekuwa zikiyakimbia mauaji yanayoendeshwa tangu jana na wapiganaji wa kundi la CNDP, kutokana na mashambulizi yaliyoendeshwa na wapiganaji maimai katika mji wa Kiwanja. CNDP imetupilia mbali mashitaka hayo na kuhusika na mauaji hayo. Kampuni ya sukari ya Kwilu Ngongo imetishia kufunga milango yake kutokana na matatizo mengi yanayotokana hasa sana na kujiingiza kwa sheria na mteja mmoja katika suala la deni kaskazini mwa jimbo la Katanga mashule ya kijiji ya Kongolo yamezidiwa na idadi ya wanafunzi. Vyumba vimoja vya masomo vina hadi wanafunzi mia moja makumane. Hali hiyo yasikitisha walimu. Ndugu msikilizaji, hayo ni miongoni habari utakazopata hivi punde na kualika tena nikisema tega sikio ufati, ufati. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuanze taarifa hii na habari kutoka jimbo la Kivya Kaskazini ambako takriban familia za mji wa familia elfu tano za mji wa Kiwanza karibu kilomita tano na mji wa Ruchuru sant kilomita makumi saba na tano kaskazini mwa mji wa Goma zimekuwa zikikimbilia kando kando ya kambi ya wanajeshi wa MONUSCO mjini Kiwanja. Washuhuda wa moja walio huko wanasema kuwa familia hizo zimekuwa zikiyakimbia mauaji yanayoendeshwa tangu jana na wapiganaji wa kula Sendepe kutokana na mashambulizi yaliyoendeshwa na no, wapiganaji mai mai katika mji wa Kiwanja. Duru hiyo hiyo inasema kuwa vijana wengi waliuawa leo na no, wapiganaji wa SNDP, ambao waliendelea na msako wao mapema leo, uh, nyumba kwa nyumba, kwa kuwasaka wapiganaji mai mai huyu. Uh, hapa ni ushuhuda wa mkaaji mmoja wa huko. wali wa jimbo la Kivu Kaskazini, Bwana Julien Paluku anasema kuwa hali hii ni mbaya mno huko Kiwanja. Ametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kwa kuingilia kati ili mji wa Kiwanja usalie bila wanajeshi. Julien Paluku Kahongya anahojiwa kupitia njia ya simu na Sylvester Kilolo. Kuna mauaji ya kuchagua watu yanayofanyika na SNDP. Wavulana wote wanauliwa na waaskari wa SNDP wanaowadai kuwa wa mai mai. Viongozi wa kijiji wao pia wanahofu, wa moja wameshikwa. Ni kusema hali ni mbovu sana pa Kiwanja, zaidi sana mauaji yale yanayolenga watu wa kabila fulani. Tuna lengo la kutangaza yale nchini na ulimwenguni kote Wakati huu tunakaribuni washuhuda zaidi ya kumi, tunasubiri hata watutumie majina za waasiriwa ili tuyatangaze rasmi, ili hatua za kuondoa vikosi vyote Paruchuru zichukuliwe na kuepuka hali hiyo kujitokeza mara tena. Nalo kundi la CNDP la kanusha kuhusika na mauaji hayo ya vijana mjini Kiwanja. Kwa mjibu wa msemaji wa kundi hilo, watu wote waliouawa ni wapiganaji waliokimbia baada ya kupata ushi, u, baada ya kupoteza ushindi na waliokimbilia katika nyumba ya raia. Bertrand Bisimwa ni msemaji wa kundi la CNDP, hapa anafasiria zaidi. Kama kuna watu wenye sare za raia waliouliwa eneo la mapambano wale, kwa kweli ni waaskari wa FRDC FDLR na Pareco, na kwa hiyo liwali ametafuta kuomba kijiji kisiwemo askari. Tuliomba raia kuondoka ili tujihusishe sisi wenyewe na wa FDLR wa maimai wa mai na wa FRDC waliojipenyeza kijijini na kuteka nyara raia wote, wakivaa mavazi ya kiraia wali ingia manyumbani za raia, hatungeliweza kuendesha operesheni za kijeshi wakati raia wamekuwepo. Kama sivyo ingekuwa vitendo vya kuteketeza. Jimbo hilo hilo la Kivu ya kaskazini limeendelea kushuhudia mapigano. Ripoti kutoka jimbo hilo zinasema kuwa kulikuwa na mapigano makali kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kundi la Sendepe katika eneo hilo la eneo la Mweso, zaidi ya kilometa makumi manane magharibi mwa mji wa Goma, karibu na Kichanga katika mtaa wa Masisi. Wakuu wa FRDC mjini Goma hawakuthibitisha habari hiyo. Hata hivyo, kundi la Sendepe liliarifu kuwa mapigano hayo ni makali na yalikuwa yakiendelea leo hii, mapigano ambayo yalianza jana jioni. Mchana wa leo, kundi la CNDP liliarifu kuwa linadhibiti upya vijiji vya Nyanzale na Kikuku, kilomita mia moja makumi tano kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, mtoni Ruchuru. Kwa sasa, wakuu wa jeshi la taifa wanasema kuwa hawafahamu jinsi hali ilivyo katika eneo hilo. MONUC kwa upande wake, imethibitisha machafuko katika vijiji vya Nyanzale na Kikuku. Wakati huo huo, mwandishi mmoja wa habari wa redio ushirika raha kuu ameuawa katika mapigano yaliyozuka siku ya pili na siku ya tatu katika kati ya CNDP na wapiganaji maimai katika mji wa Kiwanja. Katika tangazo lililotangazwa mnamo tarehe 4 Novemba na shirika la kimataifa linalojihusisha na vyombo vya habari Benevolencia, linalaumu hali hiyo na linaomba uangalifu ufanywe kwa kurahisisha vyombo vya habari kutenda kazi bila ya kuhatarisha watangazaji wake na leo ni tarehe 6 Novemba na ndio kunasherekewa kimataifa siku ya ulinzi wa mazingira wakati wa vita. Jimboni Kivu ya kusini hakuna sherehe zilizoandaliwa kuhusiana na siku hiyo. Hata hivyo, inajulikana kwamba mazingira ya jimbo hilo yameathirika kabisa kutokana na kuvunja kanuni, kuv, kuvunja kuni kiolela pamoja na uindaji haramu, na hii ni kutokana na mapigano ya kurudilia katika jimbo hilo. Kinyume ni kwamba wanyama wamoja wameanza kupotea. Kwa kulinda mazingira hayo Inafaa kulinda sasa yaliyobaki kama anavyoshuhudia Germain Buhendwa au sikae na ofisi ya ECCN jimboni tumewaona sasa tembo wachache ambao wanaenda njia za mbali ambapo hatuwezi kufika. Kunakuwa pia uharibifu wa miti wa Interahamwe, wanatafuta pia kuni kwa majengo ya makao yao. Tumekuwa na shida pia ya wafugaji ambao wamekaa pia kwenye shamba la wanyama. Tunaangalia namna ya kusaidiwa na viongozi wa siasa na wa kiaskari wote, alafu tuweze kuwaweka wanyama ambao wanabaki pia raia wa kandokando kando ya shamba lile wanahimizishwa hivi kwa kulinda mazingira. Na, waziri mkuu amekuwa akimaliza ziara katika jimbo la Kivu ya, ya Kivu ya Kusini. Ni katika risala mbalimbali aliyotolea tabaka mbalimbali ya jimbo hilo, leo hii waziri mkuu waliweza kuelezea kwamba serikali inapaswa kujiingiza katika hali ya kumaliza na kuleta usalama katika majimbo ya mashariki, hususan jimbo la Kivu ya Kusini. iwe ariki, sisi ya Kikatoliki, bunge la jimbo, machifu wa kiasili pamoja na shirika la kiraia, makundi yote ya, ya nayomiliki silaha yote yalionesha nia yake ya kutaka serikali ya mzito iweze e kumaliza mapigano katika eneo ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakilishi hao wa raia waliweza kuelezea kwamba waliweza kuelezea pia serikali hiyo ijiingize katika hali ya kijamii ya watu. Matatizo hayo yote bwana Adolf mzito aliweza kuelezea kwamba serikali yake imekuwa ikifuatilia. Itafahamika ya kuwa waziri mkuu Muzito ametoka Bukavu wakati wa alasiri. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema anangojelea kwa hamu kutumika na rais mpya wa Marekani kwa kurudisha amani katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na ukanda wa Maziwa Makuu. Katika risala ya pongezi aliyotumia Barack Obama, rais wa Jamhuri alisema hapa ni kimnukuu, ushindi wako unapatia matumaini kwa watu kama sisi tunaopendelea siku mpya kwa ajili ya amani, umoja na maendeleo. Na ni hapo kesho ndio natazamiwa kufanyika mkutano wa Nairobi huko nchini Kenya, na itakuwa mbele ya marais wengi wa Afrika, akiweko pia katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon. Mkutano huo utashirikisha ana kwa ana rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila pamoja na Rwanda Paul Kagame, kuhusu mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Itafahamika kuwa huo ndio sio mkutano wa kwanza kufanyika, ni mkutano wa pili unaojadili maswala mamoja. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo anaelezea hapa kuhusu umuhimu wa mkutano huo. Pour la kitu cha muhimu tunachotarajia ni kukomesha hali ya kutoelewana tangu miaka nyingi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani ya Rwanda gouvernements... Je, Rwanda anashtaki Kongo kuhudumia wanamgambo wa FDLR na ye Kongo inashtumu Rwanda kuunga mkono wapiganaji wa SNDP. Mkutano wa Nairobi utafaulu kitu gani? Ni mkutano huo wa Nairobi ambao utawakutanisha wakuu viongozi wa nchi zetu mbili ndipo tunatumainia kubadili ushuhuda mbalimbali kuhusu mashitaka hayo yote. Wakati huo kutapewa mafasirio ya kukamilisha au la mashitaka hayo yote, na mwishowe itakuwa zamu ya kutayarisha mahusiano yenye kuwa bora kati ya nchi hizi mbili, ndipo yanaweza kukomeshwa mashitaka yasiyo na mipaka. Mkutano huo ambao utafunguliwa hapo, utafu, hapo kesho huko Nairobi nchini Kenya uliposha kufuatia na kitendo cha mkutano wa pamoja na tabaka yote ya kisiasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuwa na suluhisho ya pamoja. Mm -hmm. Hayo yanahisiwa na mbunge wa taifa Jacques Luvemba. Alisema hayo leo hii katika mkutano na waandishi wa habari, mkutano uliofanyika kunako makao makuu ya chama chake katika mtaa wa Kasavubu mjini Kinshasa. Mbunge huyu anasema kwamba yote yatakayotoka katika mkutano huo hayatakubaliwa na upinzani. Matamshi ya Jean Claude Vwemba yaliweza kurekodiwa na Jeff Ngoy. Kuna mkutano wa lazima utakaofanyika hivi kesho mjini Nairobi nchini Kenya. Je, kwa nini rais wa jamhuri na serikali yake hawakualika wapinzani ajili ya kujadiliana? Ingekuwa heri tujadiliane, tukutane ajili ya kujua namna gani masilahi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataonywa huko kwenye mkutano wa Nairobi, tunavyotumaini ni kulinda umoja wa nchi yetu na usalama wake, na sisi wapinzani tuna maneno ya, ya lazima ya kueleza kuhusu jambo hilo. Wanaoalikwa kwenda Nairobi wanajiandaa, lakini sisi wapinzani hatukufahamishwa chochote. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, kampuni ya sukari ya Kwilungongo limetishia kufunga milango yake kutokana na matatizo mengi yanayotokana hasa sana na kujiingiza kwa sheria na mteja wao mmoja. Kwa mjibu wa makamu kiongozi wa kiuchumi wa kampuni hilo, sheria imekuwa ikilazimisha kwa kampuni hilo kulipa kwa mteja huyo dola za Kimarekani milioni moja unusu kwa madai kwamba mteja huyo hakutolewa ombi lake la sukari na kampuni hilo. Kampuni hilo la sukari la Kwilungongo lasema halifahamu deni hiyo. Mwandishi wetu aliye Matadi, Gi Roge Nyampala, alitumia taarifa hii inayosomwa hapa na Stefani Mukenitita. Shirika la kutengeneza sukari la Kwilungongo linastakiwa kutotolea kwa mteja wake moja toni nyingi za sukari iliyopashwa kumtolea. Kwa mujibu ya bwana Gilbert Musala, akiwa kiongozi makamu mwenye kusika na uchumi, hatua hiyo iliyochukuliwa na sheria ina uwezo wa kusababisha kufungwa kwa shirika hilo la kutengeneza sukari, na ndiyo maana anatuma wito huu kwa viongozi wa usikayo. Na kwa kuacha shida hiyo, shirika hilo la kutengeneza sukari la Kwilu Ngongo linakumbwa na shida zingine kama vile hali mbovu ya mabarabara na pia kuzeeka kwa vifaa vya kazi kuna pia shida zingine zenye kuongezeka kama vile ukosefu ama kupata kugumu kwa vifaa vya kuendesha kazi yao ya kutengeneza sukari. Na kulingana na shida hizo, bwana Gilbert Musala alijulisha kama shirika la kutengeneza sukari la Kwilu Ngongo liko katika utafiti wa wasaidizi wapya wenye wanaweza kuisaidia kwa njia za kifedha. Tujulishe kama shirika hilo la kutengeneza sukari la Kwilu Ngongo lilitowa mwaka huu kadiri ya toni elfu makumi saba na moja na, na mia nane ya sukari na hiyo ni ndogo sana kulingana na uwezo wake wa utoaji wa sukari. Ukapi. Ukapi habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili, twende huko Ituri dunia mkunda Milemba ambako wavuvi kumi Wakongomani wamekamatwa tangu imepita siku kumi huko Hoima nchini Uganda, kulingana na masemi ya kiongozi wa mtaa wa Maagi pa kilomita mia mbili kaskazini na mji wa Bunia. Watu wale walikuwa wakitoka Maagipor juu ya ziwa Albert, wakati walikuwa wakiopoa samaki wakashikwa na askari polisi wa Uganda bila kujulisha sababu gani wanashikwa. Kiongozi wa mtaa wa Maagi alijulisha kama ujumbe wa kundi lenye kuhusika unapatikana uongozi wa eneo la maji ya eneo nili unapatikana uima nchini Uganda kwa kuchungua namna gani ya kuacha huru. <coughs> Kaskazini mwa jimbo la Katanga mashule ya kijiji cha Kongolo yamezidiwa na idadi ya wanafunzi. Idadi nyingi ya wanafunzi katika masomo inawazunisha sana walimu. Kwa upande wake kidivision ndogo yenye kusika na mashule ya primary na sekondari itachukua hatua ya kuweza kuomba serikali ijenge vyumba vingi. Ripoti ya mwandishi wetu SPD Mwamba Mudi. Tunapatikana kwenye shule la msingi ye pema pe mavila shule hiyo imewapokea mwaka huu wanafunzi kupita kiasi. Darasa moja imepokea wanafunzi makumi kenda hata zaidi. Shule zote za kijiji Kongolo kwa jumla zimepokea watoto wengi. Kwake yeye, kiongozi wa masomo katika mtaa wa Kongolo, wingi wa watoto ni kufatana na kuwapokea bila malipo watoto wa somo la kwanza na la pili la primari. Huyu ni Bwana Kanda Kaozi Charles. Tumehimiza wazazi nao watoto wamefika wengi, sababu tumewapokea watoto wa somo la kwanza na la pili katika shule za msingi bila malipo, masomo bila malipo katika darasa mbili za shule la msingi. Siyo tu sababu, kwani kuna msongamano pia katika shule za sekondari. Mfano Institut Nyundo inazo darasa la wanafunzi kupita mia moja makumi ine. Walimu wanatoa malalamiko kuhusu hali hiyo. inafundisha katika teknolojia somo la kwanza tunayo matatizo hasa wakati wa mtihani kwa kusoma miandiko ya wanafunzi. Matatizo pia ni kwa kuwasikilizisha. Tokea Kalemi, mimi ni Expedimu Abamubi, Radio Okapi.