Oh, oh, oh, abarizitujwakimkadumendoktepale oh, ulipo karibu kuwa nasi jioni ya leo hii kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, uhapa ni mustasari wake. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kijamii na ya kiuchumi imeendelea kudidimia katika mtaa wa Ruchuru tangu mwanzo wa mapigano mnamo mwezi Agosti iliyopita, licha ya utulivu mdogo unaoshuhudiwa siku hizi katika mji huo. Kwa kuishi wakaaji wanangojelea msaada wa kibinadamu. Leo ni tarehe 14 Novemba, siku ambayo ulimwengu mzima unasherekea siku ya ugonjwa wa kisukari, yaani diabetes. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa, wagonjwa wa kisukari wanahesabiwa kuwa laki nane makumi matano na nne mia nne makumi matatu na mbili. Mafasirio zaidi katika taarifa kamili ya habari na katika sehemu ya pili ya taarifa hii tutaelekea katika jimbo la Kivu ya Kusini, ambako singa za umeme zimekuwa zikiibwa kwa kiwango kikubwa tangu wiki chache katika kata nyingi za jiji la Bukavu. Msikilizaji mpendwa, hizo ni baadhi tu ya habari kemkem utakazofuata hivi punde. Jiandaye vema kwa kutega sikio, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ojimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kijamii na kiuchumi imeendelea kudidimia katika mtaa wa Ruchuru tangu mwanzo wa mapigano mnamo mwezi Agosti iliyopita. Licha ya utulivu mdogo unaoshuhudiwa siku hizi katika mji huo, wakaaji wa eneo hilo waishi katika hali kubwa ya umaskini kwa sababu wamezuuliwa kuendesha shughuli zao za kilimo na biashara mjini Kiwanja pamoja na Ruchuru Sandri. Kwa mfano, wakaaji wanangojelea tu msaada wa kibinadamu kwa ajili ya kuishi kwao kutoka Goma. Sifa Moguru ana mafasilio zaidi. Kwanza, pale Kiwanja na Huchuru Santre, shughuli za wakaaji ni zenye kuzorota kabisa. Hakuna mashule hata soko maduka na viwanda vingine vya biashara viliporwa na waskari. Wakaaji hawafike tena shambani wakihofia usalama wao. Senta ya kibiashara ya Ruchuru inayounganisha mji wa Goma na Butembo pia Beni inashikwa na matatizo ya uchumi. Bei ya vitu na usafirishaji imepanda zaidi. Safari ya Goma hadi kiwanja kwa bus inafika kwa dola kumi ijapo ilikuwa dola tatu. Kumepita juma mbili, safari kwa lori za biashara imetoka kwa dola mbili hadi dola tano. Kufuatana na hiyo, gari zinaonekana kuwa chache kwenye barabara na wakaaji wachache tu wanajaribu kuuzisha chakula ndogo mbele ya nyumba zao. Wakaaji wale wote walisema kuwa hali hiyo ni ngumu kabisa na walitamani tu kupata amani ili wajishughulikie peke yao. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Katika jimbo hilo hilo, mamia kwa maelfu ya wale wanawake kutoka tabaka mbalimbali ya kijamii wa mji wa Goma walifanya maombolezo mapema leo kwa ajili ya watu wote waliofariki katika vita vinavyoshambulia eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, hususan wahanga wa ki, wa kiwanja pamoja na Rushuru. Maombolezo hayo yalifanyika mbele ya uwanja wa michezo Delinite. Mwandishi wetu Josel Sharte Menga alishuhudia maombolezo hayo na kutuandalia ripoti hii inayosoma kutoka Goma na Rosali Zawadi. Ni katika hali ya maombi na maombolezo ndio wanawake wa Goma walilia mbele ya uwanja wa Umoja wakivaa mavazi meusi ya kilio. Wengi walikuwa wakibeba vitambaa na vikaratasi kulikuandikwa: tunachoka, ni wakati sasa wa kutenda, tunalia watoto wetu waliouawa Kiwanja na Ruchuru. Wanawake wengi walitoa machozi. Mmoja wa waandalizi wa mkutano huo Bibi Kibira Zaituni Kontra, de mkutano huu ni wakulia wa ndugu zetu waliouawa na wanamgambo. Shabaha yetu ni kuonesha kwa dunia nzima kama wanawake wa Kivu ya Kaskazini wanachoka na vita. Tunaomba shirika la kimataifa lililowaleta Wanyarwanda huku kuwarudisha kwao, kwani ni vita ya Rwanda inayoendelea huku kwetu, na ni kama vile tumeachiliwa. Zaidi ya hayo, wanawake wa Kivu ya Kaskazini waomba kutongojelea Nayo tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONIC, inapanga kuahamishwa kwa kambi ya wakimbilizi iliyo huko Kibati, zaidi ya kilomita kumi kaskazini mwa mji wa Goma katika mtaa wa Nyiragongo. Tangazo hilo lilitangazwa mjini Goma leo hii na Bile Ila Zerugui, makamu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kutembelea kambi hiyo ya Kibati. Zerugui anasema hiyo ni kuepuka wakimbilizi hao walio kati ya pande mbili zinazozozana, wasikutwe kati ya mapambano kutoka pande hizo. Anahojiwa na Mutunga Moiz Lukube. si mtu sang... a... Asifikiri kama twaweza chukua hasara ya kufikia kuwaamisha waami elfu sitini au elfu sabini bila sababu. Tunajifunza uwezekano wa swali hilo, ila tayari tuna namna zote muhimu kwa ajili ya waami makambini, bali hapana kwa kuwarejesha makwao. Hayo si kazi ya MONOK na haiwezi kubaliwa na mashirika za kiutu tuna lengo la kuwahamisha ili wasibaki eneo la mapambano, ila tungali bado twajifunza. Niliripotiwa pia kama kulikuwa wa FRDC wenye kufika kambini na kutishia waami wakipora vitu vyao. Nilitoa amri ili usalama ulindwe na waaskari wetu, ili tuwe na hakika kama waaskari wa FRDC hawata tena rudi na kuingia kambini. Kuhusiana na hali ya usalama katika jimbo la Kivya Kaskazini, ushirika la kiraia la jimbo la mashariki latoa sauti kubwa. Katika tangazo lililotolewa siku ya tatu iliyopita, ushirika hilo lalazimisha kukomesha kwa mapigano hayo kupitia njia zote. Aidha, shirika hilo laomba kwa serikali kuwafyeka waasi wa Uganda wa kundi la LRA pamoja na wafugaji haramu Mbororo ambao wanaendesha ukosefu salama katika wilaya hiyo pamoja na Batuele, e, vile vilevile linaomba kudhibiti hali ya wanamgambo walioanzisha shughuli zao katika wilaya ya Ituri hivi karibuni. E, katibu mtendaji wa shirika hilo Deograsias Vale anahojiwa na Dokas Kangu. Hali e de de hii ni mbovu sana kwa sababu kuna watu wengi wenye kuwa wakimbizi inchini mwao na wameteseka kabisa, na hii imeuzikisha raia ya jimbo la mashariki. Wamesema kuna mauaji ya kiolela, ni mambo mbaya yeni kuomba mafikiri. Jimboni la mashariki tumesema kumepatikana pale mji wa Dungu waasi wa elera, waasi wa, wa, wa nchi Uganda wenye kutatiza na kutesa raia kuna na pia Wambororo hadi sasa hatuyakubali. Ni nini shirika la kiraia ya utuele na bauele iliandika kibarua, na tulisukuma habari ile kwa upande wa taifa kuhusu serikali ikamate mikononi jambo hilo. Wilayani Ituri hii hali ni moja, tumependa serikali ikamate jambo hilo ya kawaida mikononi. Wakati huohuo juhudi za kidiplomasia kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo zimekuwa zikiendelea. Waziri wa mashauri ya mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo aliwasili leo mjini Kigali nchini Rwanda. Aleksi Tambwe Mwamba atakutana na mwenziwe Rosemary musume, musu museminali pamoja na mjumbe maalum wa serikali ya Rwanda katika eneo la maziwa makuu Joseph Mutaboba. Hayo yalisemwa na msemaji wa serikali ya Rwanda Akati, wakati katika hali hiyo hiyo rais wa zamani wa Nigeria na mjumbe maalum wa Umoja Mataifa katika mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Olusegun Obasanjo anatazamiwa kuwasili mjini Kinshasa leo hii jioni hii, atakutana na rais Joseph Kabila. Vita vya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali ya kibinadamu, ya mazingira na ya haki, ndiyo kichwa cha mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika leo kunako Grand Hotel mjini Kinshasa. Mkutano huo ulisimamiwa na mawaziri wa mazingira pamoja na wa haki za binadamu. Mwandishi wetu Mimie Nguma Mulongo alihudhuria mkutano huo na kutuletea ripoti hii inaosomwa hapa na Paskal Masirika. Waziri ahusikae na huduma kwa watu alisikitishwa sana na vinyume vya uvunjaji haki za kibinadamu kutokana na vita jimboni Kivu ya Kaskazini. Waziri Batwali alitaja kuwepo njaa kali, uporaji mali za wakaji, mauaji na hali mbaya ya hewa ambamo wakaji wengi sana wanamolazwa. Kuhusu hali iliyoko mjini Ituri, waziri Batwali aliongeza eti hali ya kiutu ni yenye kuzorota vilevile vile. Mwenziwe waziri wa haki za kibinadamu alishtumu uvunjaji wa haki za kibinadamu na wapiganaji wa Sendepe na wanamgambo wa Elra ambao wanatumia nguvu ajili ya kuingiza watoto jeshini. Waziri Opio aliomba uendeshwe uchunguzi mkali jijini Kiwanja na jimboni Kivu ya Kaskazini kwa ujumla. Upande wake Jose Endundu wa mazingira alisema vita vimezusha vinyume vingi sana, sawa vile uharibifu wa mazingira na ukosefu wa pesa kutoka kwa watalii tangu mwaka. Kumbuka kwamba tangu mwaka wa elfu mbili na saba mbuga la wanyama la Virunga limedhibitiwa na wapiganaji ambao wamewaua ngila kumi na saba za milimani. Na kuhusu kurudi kwa haraka kwa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chama cha kisiasa PPRD kinapendekeza serikali kufanya mazungumzo na Laurent Nkunda kufuatana na mpango wa amani. Chama hicho kikipatia kipaumbele mazungumzo, kinalazimisha pia kufikishwa mahakamani kwa uhalifu wote wa kivita wa mashariki ya Kongo. Pendekezo hilo lilitolewa leo na katibu mkuu wa chama hicho bwana Evarist Boshap katika mkutano wa waandishi wa habari uliojadili tu hali ya kivita katika jimbo la Kivya Kaskazini. Matamshi ya Evarist Boshap yalirekodiwa na Jeff Ngoi. Kuhusu mauaji ya alhaiki ya watu wengi katika eneo la mashariki mwa nchi yetu, Laurent Nkunda anatamani kujadiliana ana kwa ana na serikali ya jamhuri yetu. Kumbukeni kwamba majadiliano hayo yamekwisha kuendeshwa hapo awali katika mpango wa amani, ndiyo sababu mabishano yanapaswa kuendelea. Hata hivyo, hatuwezi kutupilia mbali maandalizi ya mashitaka kwa sababu, kama hakuna sheria, nchi yetu haiwezi kuwa na amani hata kidogo. Upande mwingine, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haikualika hata siku moja wanamgambo wa FDLR kutoka Rwanda. Sio kwa utashi wetu ndio watu hao wanapatikana siku hizi nchini humu. Ndio maana umoja wa mataifa, ulioamurisha watu hao waje kwetu, hauna budi kuchukua jukumu lake ajili ya kusaidia nchi yetu kuondoa miiba hiyo katika miguu yetu. Peperde inaomba serikali ifanye iwezekanavyo ajili ya kuzidisha mwamko wa ushirikiano wa raia na utawala nchini humo. Leo ni tarehe kumi na nne Novemba, siku ambayo ulimwengu mzima unaosherehekea siku ya ugonjwa wa kisukari yaani diabetes. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa sasa wagonjwa wa kisukari wanahesabiwa kuwa laki nane makumi matano na ene mia nne makumi matatu na mbili. Takwimu hiyo ilitangazwa na mpango wa taifa unaopiganisha ugonjwa wa kisukari katika mkutano mmoja wa kutafakari mjini Kinshasa kuhusiana na sikukuu hiyo. Ugonjwa huo ambao zamani ulikuwa ukiwaathiri matajiri sasa umeanza kuwashambulia watu fukara, yaani maskini. Mwandishi wetu Ladini Fula alifuatilia siku hiyo na kutuletea taarifa hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Ugonjwa wa kisukari unaonekana wenye kutawanyika sana siku hizi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mnamo mwaka wa elfu moja tisa mia makumi tano na tatu, idadi ya wagonjwa wa kisukari ilikuwa ya watu mia tano makumi mane na watatu; mwaka huu ni watu elfu mia mnane makumi matano. Ugonjwa huo usiopona unasababishwa na ulaji chakula chenye kuwa na mafuta mengi na sukari Mtoto mwenye umri wa miaka kumi na mmoja anayeugua ugonjwa huo alishuhudia leo kwamba alianza hivyo kwenda choo ndogo mara nyingi na kunywa litri tano za maji muda wa dakika chache upande wake Dkt Mpoi ambaye ni kiongozi wa mradi wa kugombea ugonjwa huo wa kisukari alisema kwamba kisukari kina vinyume vingi, sawa vile udhaifu wa moyo, vidonda ambavyo havipone na kadhalika. Alijulisha pia kwamba insulin ambayo ni dawa ina bei kali siku hizi, ndiyo maana aliomba wagonjwa wahudumiwe matunzo bila malipo. Aliomba vilevile vile viongozi wa serikali wazidishe juhudi zao ajili ya kutolea msaada wenye kufaa kwa wagonjwa wakati huu wa tabu nchini humo si Siku ya kusherekea siku kuu hii, imeombwa kwa watu wajipimishe na kwa wagonjwa kushika kanuni za matibabu. ukapi habari zote za inchi nzima unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi, Kinshasa. Tuanje sehemu ya pili ya taarifa hii na jimbo la Kivu ya Kusini, ambako mtu mmoja amefariki pamoja na watu wengine saba kujeruhiwa katika mapigano yaliyotokea leo asubuhi kati ya wa wakaaji wa miti katika mto wa Kabare, zaidi ya kilometa makumi mawili na mji wa Bukavu, na wanamgambo wa kundi la Simba Maimai wanaoongozwa na Kanali Maregane. Kwa mjibu wa kamanda wa polisi wa huko, gasia hizo zilifanyika baada ya mkutano wa kujaribu kupatanisha pande hizo mbili na Monik. Raia waliopinga juhudi hizo walimchapa vilivyo kiongozi wa kundi hilo na kushindikizwa papo hapo hospitalini. Kwa kujibu kwa mashambulizi hilo la kiongozi wao, wanamgambo hao walishambulia raia kwa kupiga risasi ovyo. Raia nao walifunga barabara ya kuenda kunako uwanja wa ndege wa Kavumu wakiomba kuhamishwa kwa wanamgambo hao. Tukirudi katika jimbo la Kivu ya Kusini, kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, singa za umeme zimekuwa zikiiba kwa kiwango kikubwa tangu wiki chache zilizopita katika kata nyingi za jiji la Bukavu. Kata hizo zimekuwa zikigubikwa na giza kali pale usiku unaingia, na hii inapelekea makundi mengi ya uhalifu kujihusisha na vitendo vya ukosefu wa usalama bila kutishwa. Raia wanashutumu shirika la umeme SNEL kusababisha wizi huo. Kutoka Bukavu, Jabatiste Tonga anaarifu zaidi. Sekta inayokumbwa zaidi ni Chimpunda mtani Kadutu, mahali zaidi ya metri 110 ya singa inayotoa moto wa umeme katika avni ine zimeibwa. Hapa jana metri makumi ine za singa tosade zimeibwa kwenye avni nyofu huko Ndendere, sehemu za selule hipik. Ni wapita njia ndiyo waliwanasa wevi wa singa wakiwa wakizichimba udongoni. Kinyume ni kwamba usalama mdogo unaongezeka katika kata nyingi. Wakaaji wasema kwamba wevi hao watenda hivyo wakati moto wa umeme unakatwa. Shirika SNEL la shotoa kidole. Kiongozi wa shirika hili alisema kuwa shida hiyo ya wizi wa singa inaripotiwa popote nchini, na sababu ni kwamba bei ya shaba ulimwenguni imepanda. Aliongeza kusema kuwa anaomba msaada wa viongozi ili hali hiyo ikomeshwe tulipomhoji kuhusu jambo hilo kamanda wa polisi mjini alisema kuwa hajajulishwa lolote kuhusu hali hiyo bukavu jean baptiste ntonga radio kapi na mpaka hapo ndugu msikilizaji ndiyo tunakamilisha taarifa yetu hii habari ungana nasi siku ya jumatatu ijayo ama siku ya kwanza ijayo hadi wakati huo na kutakia wikendi njema kwa heri