u jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo unakukaribisha mara tena kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa hapa ni msasari wake. Kwa mara nyingine tena, miji ya Kirumba na Kaina kusini mwa mtaa wa Lubero imeporwa siku ya pili hii na watu wanaomiliki silaha. Miji hiyo imeporwa baada ya mapigano yaliyotokea kati ya wapiganaji maimai wa la fareko pamoja na wanajeshi wa serikali wa FRDC. Zaidi ya wanafunzi mia nne na wa shule ya kisekondari ya miji ya Kibambili, kilomita makumi matano na Bandunduville hawaendi shuleni. Sababu ni kwamba mvua zilizonyesha jana katika mji huo ziliharibu shule lao, shule, shule lao moja lililoko uh, huko. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio unkati, unkati. Naifatao ndi ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuanze habari hizi na jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako kwa mara nyingine tena miji ya Kirumba na Kaina, kusini mwa mtaa Lubero, zaidi ya kilomita mia mbili kaskazini mwa jiji la Goma, imeporwa siku ya pili hii na watu wanaomiliki silaha. Kwa mjibu wa raia wa huko, uporaji huo umeendeshwa mara nyingine tena na wanajeshi wa taifa FRDC walio katika sekta hiyo. Kujiengezwa kwa wapiganaji wa kundi la Pareko katika kusimamisha uporaji huo kulipelekea kuzuka kwa mapigano ya hudumu hadi mchana wa leo. E, takriban watu sita wameuawa katika mapigano hayo na wakaaji wengi wa miji hiyo wamekimbia kutoka Goma. Bernard Nyangi anaarifu zaidi. kwa mujibu wa raia wale ni wapiganaji wa pareko ndio waliotafuta kuzuia vitendo vile, na hapo kukazuka mapambano kati yao tokea mapema saa kumi na mbili unusu pa kirumba na Kaina. Raia wa kaina waripoti kuwa raia watano waliuliwa, mmoja wao kwa kuchomwa na moto na waaskari askari waliomdai kuwa mpiganaji wa pareko. Viongozi wa FRDC huko waripoti vifo vya wapiganaji watano wa pareko na askari mmoja wa FRDC. Kwa mujibu wao wa Pareco walilenga kuzuia wa askari wa FRDC kurudi pakirumba na Kaina mara tena. Usalama huo mdogo walazimisha raia wa Kaina na Kirumba kukimbia misituni. Goma, Bernardi Nyangi, Radio Kapi wakati huo huo shirika la kiraia la mtaa wa Lubero latoa lalamiko lake kuhusu kuongezeka kwa watu wanaokimbia makazi yao kutokana na mapigano katika eneo la magharibi mwa ziwa Edward. Watu hao wanatoka katika mtaa wa Ruchuru na kandokando ya mji wa Kanyabayonga kutokana na mapigano kati ya kundi la SNDP na jeshi la taifa tangu jana. Wakimbizi wengine kutoka mji wa Kirumba waliongezeka wakikimbia mapigano kati ya wapiganaji Maimai na kundi la Pareko na wanajeshi wa taifa FRDC wakimbizi hao wamekosewa na chakula na mahitaji mengine. Kutoka Butembo, Eten Muhindo anafasiria zaidi. Idadi ya wahami iliyotolewa jana na chama cha msalaba mwekundu ni ya elfu ishirini na sita. Kati yao kuna hasa wanawake na watoto wengi. Kati ya wahami hawa walipokelewa na jamaa mbalimbali pa kamandi lake Lunyasenge, Mwirimbo na Bukununu, alisema president wa shirika la raia mtaani Lubeko, bwana Jose Malikidogo, wahami wamoja wana miguu ya kuvimba. Hii ni alama yenye kuonyesha gisi walitembea safari ndefu kwa miguu. Wengine wanagonjwa malaria na ma mama mmoja pamoja na mtoto wake walifariki jana kufuatana na ukosefu wa matibabu. Ugonjwa wa kuhara umejitokeza pia palunya senge miongoni mwa wakimbizi, aliongeza kusema kiongozi huyo wa shirika la raia mwanabunge. Muhindo Nzangi alitambua shida hizo na kusema wahami wanahitaji kwa haraka chakula, blanketi, hema na dawa. Jeni ya kwamba mapambano kati ya Pareko na FRDC pa Kirumba yameleta hofu sana miongoni mwa raia wa Lubeo pia miongoni mwawakaaji pwani magharibi ya ziwa Edward. Tufahamu gisi Kirumba ndiyo mji mkuu wa kibiashara mtaani Lubero. Kirumba inafanya biashara na nchi ya Uganda kupitia ziwa Edward. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Muindo kwa niaba ya Radio Kati. Na wakaaji wa kijiji cha Vichumbi kilomita 150 kaskazini magharibi mwa mji wa Goma kando ya ziwa Edward, mtaani Ruchuru wanathibitisha kuwa wapiganaji wa CNDP wanadhibiti sasa kijiji hicho maarufu kwa shughuli za uvuvi tangu jana na saa ine za asubuhi bila mapigano. Inaarifiwa kuwa wanajeshi wa FARDC waliokuwa wakilinda usalama katika kijiji hicho cha Vichumbi walikuwa wamejiondoa katika kijiji hicho muda um, mfupi kabla ya watu wa CNDP kuingia katika eneo hilo. Wakati mkutano mmoja wa hadhara wakuu wa wapiganaji wa SNDP wakati wa mchana waliomba raia wa Vichumbi e, kuonyesha mahali pote panapojificha wanajeshi wa taifa. Siku tatu bila uvuvi katika ziwa Edward zimetangazwa kwa sababu za usalama, alisema Gilles Simpez, kiongozi wa mtaa Ruchuru aliyeheshimikwa na SNDP. Hata hivyo, kundi la SNDP limetangaza leo kuwa litarudisha vikosi vyake nyuma kwa kilomita makumi mane kutoka kwenye mstari mbili ya mapigano ikiwa ni pamoja na Kenya, Bayonga, Nyanzale na Kabasha kiwanja kwa ajili ya kutolea bahati amani mpya. Tangazo hilo latolewa siku mbili baada ya kiongozi wa SDP, Loran Kunda kukutana na Olusegun Basanjo, mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika mgogoro wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wakati haya yakiendelea, katika jimbo la Kivu ya Kusini, makundi mawili ya wapiganaji Maimai yanayoendesha shughuli zake katika mtaa wa Uvira yamekubali ya kuenda katika kituo cha kusanyiko cha Luberizi katika bonde la Ruzizi. Makundi hayo mawili yalikuwa na mazungumzo marefu jana na kamadi jimboni ya mpango wa amani ya jimbo la Kivu ya Kusini pamoja na Moniki kuhusu kundi la Shikito linalowakilishwa na Paster Bita Zebede. Hakuna shoti lilotolewa, lakini inafaa kuhimiza makundi kabla ya kuwatuma Luberizi. Naye Jenerali Zabuloni Rubaruba ruba, wa kundi hilo la jina lake anasema ina nafaa akutuma kwa wakati mmoja kundi lake na lila FRF wa milima mikuu ya Minembwe. Kutoka Uvira, Fistongo wa Mayabara anaripoti kamili. Wakati ya mazungumzo makundi yanayoshikilia ya sila yalikuwa na wasiwasi kuhusu watakaokudhibiti kambi zao baada ya kwenda kwenye mchango wa kijeshi. Katika hali hiyo, gavana alitoa suluhisho, tumusikilize. Lwileonse Muderwa: tumo katika kipindi cha uchunguzi, kwa hiyo tulichukua uamuzi ili kwamba kambi ya Lubirizi iwe kambi kielelezo. Kupitia kambi hiyo, tutakuwa na ujuzi zaidi, pia na kusaidia au kukosoa makosa mbalimbali yatakaojitokeza katika makambi zingi. Matatizo sio makubwa kiasi cha kukosa suluhisho, lakini katika mpango wa programa mani, kikundi cha FRF akikuondoka kwenye mpango huo, kikundi cha FRF hadi leo kinabaki katika mpango huo na kimekuwa tayari kwenda kwenye kambi ya mchango katika kijiji cha Mikenge. Kwa upande wake, kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi alionyesha kuridhishwa na hali hiyo. Jemedari Patrick Masunzu alitolea wito makundi yote kuheshimu mikataba wali Saini toka Uvira fistongo mama ya bala kwenye Radio Okapi. <coughs> Kesi ya tomalu ubanga kunayo korti ya kimataifa ya uhalifu wa kivita CPI itaanza mnamo tarehe makumi mawili na sita Januari elfu mbili na tisa. Kesi hiyo ilisimamishwa mnamo mwezi Juni uliopita kutokana na kutokea kasoro katika mwendo wake. Waamzi walikuwa wametambua kwamba kuna ukosefu usalama kati ya upande wa mashitaka na ulewa utetezi. Utetezi haukukuwa na hati ya mashitaka ambazo ungekuwa nazo. Na swala la rais Joseph Kabila kuhamishwa ofisi yake hadi katika majia ya bunge lilijadiliwa leo katika baraza la sena katika mkutano unaohusu kuonyesha na mabishano dhidi ya pendekezo la sheria iliyokaripiwa kunako kipengee cha tano na sita ya sheria ya hukumu. Seneta Francois Abibi alipenda apate mwangaza zaidi kuhusu kuhamishwa huko kwa ofisi ya rais hadi makao ya bunge. Kuhusu suala hilo, kiongozi wa baraza la sena alisema kuwa hajaambiwa rasmi na ofisi ya rais wala ya bunge Kengo wa alisema kuwa atakapopata habari, ha habari kamili atafasiria zaidi katika mkutano ujao. na kukubali ripoti ya hali ya misitu 2008 ndiyo lengo la mkutano ulioandaliwa hapa mjini Kinshasa kuanzia leo, Forest d'Afrique, leo afeza, na mradi FORAF, mradi utakaotolewa fedha na jumuiya ya Ulaya kwa wa karibuni kwa Shirika moja la kuchunguza misitu ya Afrika ya Kati kwa nini ripoti dhidi ya hali ya misitu? Philip Mayo kutoka jumuiya ya Ulaya anajibu, akiojiwa na Joselin Musau Ponde. Les sont vraiment au de très nombreux swali yenye kuhusu msitu wa Afrika ya Kati ni swali yenye kuzungumzwa katika mikutano nyingi za kimataifa wakati huu. Kwa mfano, swali kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa yanahusu pia jambo hiyo ya msitu ya Afrika ya Kati, na kwa ajili ya kuendesha mikutano kama hizo, yafaa tuwe na habari zizuri na za kweli kuhusu pori hiyo ya Afrika ya Kati. Na mnamo mwaka 2006 kuna watafiti wenye walitangaza habari wanazo kuhusu hali ya pori hiyo ya Afrika kati. Basi ya muhimu katika mkutano hiyo ni kugawanya pamoja habari tunazo kuhusu hali ya pori hiyo kati ya watafiti, viongozi mbalimbali mbali vya shirika za ukingo wa pori na pia wasaidizi wa kimataifa. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa so Kiswahili ya Radio Okapi, Kinshasa. Ukapi. Ukapi. Habari zote za inchi nzima. Tuanze sehemu ya pili ya taarifa hii na habari kutoka katika jimbo la Katanga ambako mawakili wanaohusika na kesi ya Dutch International waliachiliwa huru kwa muda tangu siku ya tano iliyopita. Hatua hiyo ilichukuliwa na chumba cha ushauri cha kurti ya mji Lumbashi. Chumba cha mwendesha mashtaka kwa upande wake kilitoa mwito ili hatua ile isikubaliwe. Jambo lenyewe huenda kutumwa kunako kurti kuu ya hukumu kulingana na muda unaopangwa na sheria. Kwa ukumbusho, riweni kama wakili wale walifuatwa na sheria kwani wamekosa matumaini kwa wateja wao. Na zaidi ya wanafunzi mia nne wa shule ya kisekondari ya mji wa Kibambili, kilomita makumi matano na Bandundu, vile hawaende shuleni. Mvua kubwa ilionyesha jana katika eneo lile lenye kujaa maji likapatikana karibu na mto Kasai, iliharibu sana vyumba vya vi masomo ya kisekondari, ikiwa masomo moja tu katika eneo lile. Tangu leo asubuhi, wa wanafunzi na walimu ambao walikuwa wote chini ya miti ya manga yani maembe, walikuwa wakichungua kwa huzuni ajali watukia. Ripoti ya mwandishi wetu Basil Bakumbane, mengi tuyafuate na Stefano Mukendi Ntita manjanja kuondoshwa, bibambazi kubomoka, viti vya wanafunzi kuvunjika, vitabu kulobana na kuharibishwa, haya ndiyo uchunguzi wa kwanza uliotambulishwa kunako masomo mapi ya Kibambili. Kwa mujibu ya bwana Marcel Sambe, mmoja wa walimu wa masomo hiyo, waribifu huo uliendeshwa na mpepeo mkali uliopita katika masomo hiyo mbele ya mvua kunyesha, na hiyo ndio ilisukuma viongozi vya masomo kuacha wanafunzi warudi nyumbani kwao. Na aliongeza akisema kama hatua hiyo ilichukuliwa wakati mzuri, kwani kisha hapo wakati mvua ilipoanza mvua ilikuwa mkali sana na kuondoa manjanja ya masomo na kuondoshwa kwa manjanja ulisababisha kuvunjwa kwa vibambazi, na wakati vibambazi vilipoanguka vikavunja viti vya wanafunzi. Ukulingana tu na duru hizo, wanafunzi hawakuweza kupata mafunzo leo, kwani darasa zao ni zenye kuharibika. Na kisha kutambua hali hiyo, wanafunzi wakisaidiwa na walimu wao walianza kuokota vipande vya manjanja na pia vifaa vyengine vyenye havikuharibishwa na mvua hiyo. Kiongozi wa masomo hiyo kwa ngambo yake alituma wito kwa viongozi vya serikali ya jimbo na pia watu wa moyo mwema kwa ajili ya kutoa msaada, kwani kama shida hiyo haitatuliwe ni wanafunzi mia nne ndio wenye kuhusika na ukosefu wa masomo katika eneo hiyo. Na katika jimbo la Kasema Mashariki, wajuzi wa uchunguzi kutoka Afrika Kusini wanangojelewa mjini Mbujimai kwa ajili ya kuchunguza hali ya uongozi wa kampuni Mibaa. Matokeo ya uchunguzi ule huenda kutoa mwangaza kwa hatua itakayochukuliwa na wasaidizi wa kifedha wa ujenzi upya wa kampuni Miba. Chumba kikuu cha Miba kilijulisha habari hiyo kwa shirika la kutetea watumishi wake. Miba inatoa mwito kwa wafanyakazi wake kuwa na moyo wa ukamilifu na upendo wa kazi ingawaji magumu ni mengi. Na katika, katika habari za kimataifa ni kwamba mkutano wa kufuatilia makubaliano ya amani yaliyosainiwa mnamo mwezi Juni na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na waasi wa nchi hiyo, mpango uliokuwa ukipangwa kufanyika, mkutano huu kufanyika leo Libreville, umeweza kuahirishwa hadi hapo kesho, liliweza kuripoti shirika la AFP na tangazo hilo kutoka kwa ku wizara ya masuala ya kigeni ya Gabon, nchi ambayo ni mpatanishi mgogoro huo huku pande zo pande mbalimbali hizo za Jamhuri ya Afrika ya Kati zinazoitwa Libreville pamoja na shirika ya kiraia zimekuwa zikiandaa mazungumzo ya kisiasa ya wakongomani ya watu wakaaji wananchi wa jamhuri ya Afrika ya kati e kati yao kuanzia tarehe tano hadi tarehe 12 Disemba, mkutano ambao ni kuweza kuleta kutoa nchi ya jamhuri ya Afrika ya kati katika mgogoro wa kisiasa pamoja na kuweza kuleta amani katika nchi hiyo ya Afrika ya kati ambayo imekuwa ikikumbwa na mgogoro wa miaka nenda miaka rudi. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii habari. Ungana nasi asubuhi ya kesho katika taarifa nyingine kama hii, hadi wakati huo, twasema kwaheri.