Kamanda kiongozi wa vikosi vya MONUC anafurahishwa namna vikosi vyake ana vikosi vya anavyoongoza vilisaidia wanajeshi wa FRDC katika mapambano zilizopita mjini Rwindi na Kanyabayonga. Jemadari Babakar Gey alitangaza hivyo siku ya tatu leo wakati wa kukomesha ziara yake ya kazi ya siku mbili jimboni Kivu ya Kaskazini. Kuna mkutano ulioendeshwa leo hapa mjini Kinshasa kati ya serikali kuu ya taifa na maliwali wa jimbo. Mkutano huo una shabaa ya kutolea serikali kuu ya taifa habari halali kwa ajili ya lali, kupanga vema bajeti ya mwaka kesho. Mjini Kisangani habari kutoka huko ujulisha kama wanamemba wa shirika la raia la Jimbo la Mashariki hawasikilizani. Hali hiyo inadumu sasa tangu Juma iliyopita. Mtapata mengi katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Wandugu, wasikilizaji jam a mjambo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kamanda kiongozi wa vikosi vya MONUC anafurahishwa namna vikosi anavyoongoza vilisaidia wanajeshi wa FARDC katika mapambano zilizopita, uh, siku zilizopita mjini Rwindi na Kanyabayonga katika mtaa wa Rutshuru na Lubero kaskazini mwa Goma. Kwa mujibu wa jemadari Babakar Gay, kuna askari wa FRDC wenye waliondoshwa mahali ya mapambano kwa usaidizi wa monik Jemadari Babakar Gay alitangaza hivyo leo siku ya tatu, wakati wa kukomesha ziara ya kazi ya siku mbili aliyoendesha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tumsikilize kiongozi wa vikosi vya monik jemadari Babakar Gay akiojiwa na mwandishi wetu Jose de Charles Tomenga. Kitu ninachosikia kwa leo ni kama Monike ilifanya kazi yake. Katika kazi hiyo, nataka kujulisha kama vile natoka kunako hospitali ya eneo la tatu yenye kuchungwa na kundi la wasikari wa, wa Monike wazaliwa wa India. Huko ni weza kuwatembelea wasikari wa, wa FRDC walioumia katika mapambano ambao walisafirishwa na Monike na wanatunzwa na Monike kunako hospitali kwa chumba cha tatu. Wengine kumi na tisa walioumia wanachungwa kunako chumba tatu na wengine wao walibegwa kunako sente ya wa Wakongomani, ndio yenye kuwa kweli, tulisaidia wasikari wa FARDC kama vile iliombwa un soutien total ilikuwa pale kiongozi mkuu wa vikosi vya MONUC jemadari Babakar Gay. Na hali ya wasiwasi inazidi kudumu, leo siku ya tatu katika kijiji cha Kaina karibu na Kanyabayonga pa kilometa mia mbili kaskazini mwa Goma. Kuna milia masasi zenye zisikilikana huko na kule mbele ya mchana kati. Mjini humo raia kwa ngambo yao wanazidi kujifichika msituni. Ripoti toka Goma na Rosali Zawadi. Wakaaji wa moja waliopata juhudi ya kutoka walipokuwa wakijificha ili kujionia hali ya kijiji cha Kaina walisema kama waliona miili miwili iliyounguzwa. Nyumba mbili pia ziliunguzwa na mpiganaji mmoja wa Maimai aliyeumia alipelekwa kwenye hospitali ya hapo. Wakaaji hao waliongeza kama askari wa FARDC waliendelea kupiga masasi saa zimoja zimoja, na wengine wao hawakuona haya kupita barabarani na vita walivyoviiba toka nyumba za wakaaji askari. Wale waliiba pia kuku na mbuzi katika nyumba za Kaina. Wakaaji wa kijiji hiki waliendelea kubaki porini bila kujua siku gani watarudi kwao. Habari toka FRDC eneo ni humo zafahamisha kama watu sita walifariki katika mapambano kati ya FRDC na wapariku ilikuwa Kaina pia Kirumba. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Wilayani Turi watu karibu makumi mbili walitekwa nyara na gundi la watu wenye kumiliki silaha wenye tangu sasa siku ya Mungu iliyopita katika mtaa wa Walendu Bindi. Kitendo kile kiliendeshwa katika muji wa Ozobo kenye kudhibitiwa na wapiganaji wa gundi la FPGC kulingana na habari zilizotolewa na Monique. Watu hao wenye kushika silaha waliunguza pia nyumba za msonge karibu kumi katika eneo za Matafu na Mawara. Wakati huo huo tu, wakaaji wa vijiji hivyo waliokimbia msituni wanazidi kudumu huko. Sadala Shabani. Kamanda wa jeshi la Monike ya asili ya Bangladesh alijulisha kama ni asubuhi mapema ndiyo watu wenye silaha kutoka kupori ya Bukiringi pa kilometre mia moja na kumi kaskazini wa Bunya huyo alitawala eneo ya Ozoba, Mawara na Matafu. Watu hawa wenye silaha walikamata mateka wakaaji makumi mawili na pia waliunguza nyumba kumi. Kamanda huyu wa jeshi ya Bangladesh alijulisha pia kama watu hawa wanaongozwa na kamanda Kabeli Chichi mwenye kuji Dai kuwa wagundi la CNDP ya Laura Kunda. Alipoulizwa, Betra Bisimwa, msemaji wa CNDP, alihakikisha kama gundi lake aina jeshi paituri. Na kwa ngambo ingine, kamanda wa FPGC akijua kama anajeshi katika eneo hiyo lakini amtambue kamanda Kabeli Chichi. Basi tangu siku ya pili wakaaji wa mgini hiyo wanashuhudia kama watu wa moja wa moja walioshika mateka wamerudia mgini kutoka Bunya. ni mimi Sadala Shabani, Radio Kapi na katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika la raia la Nyabibwe pa kilomita mia moja kaskazini mwa Bukavu unatoa malalamiko kuhusu unyanyaso unawa unaoendeshwa na wapiganaji wa gundi la Pareco tangu juma jana. Shirika hilo linajulisha kama kila jamaa inaombwa kutoa franka za Congo mia moja na kopo moja ya ya bunga ya muhogo kwa ajili ya malisho ya wapiganaji wa Pareco. Hali hiyo inatambuliwa tangu wamaimai kifuafua walifukuzwa katika eneo walizokuwa na dhibiti mbele ya mapambano na gundi la Pareko. Uh, kulingana na habari toka huko, gundi la Pareko liliahidi kutoza franga za ushuru katika masoko za eneo hizo. Jean Kassame anateeza mengi toka Bukavu. Kwa maelezo ya washuhuda wa mahali, miji husika ni Kinyezire, Karango, Nyamasasa na Rukunde. Duru hizo huongeza kwamba watoza ushuru wa mtaa waliamuriwa kusubiri mitindo mpya kutoka viongozi wa Pareko kuhusu jinsi wataendelesha kazi ya kutoza ushuru. Jemadari yakilimali, kiongozi wa kikundi cha Mai Mai Kifuafua, alikiri kuwa vijiji vyote hivyo ni kweli vimenyanganywa mikononi mwa wapiganaji wake. Aliongeza kuwa hao wa Pareko wanaendelea kusumbua raia. Mashtaka hayo yametupiliwa mbali na mratibu wa Pareco, Salasiele Rutambuka. Amegeuzia vitendo hivyo vya usumbufu wa raia kikundi cha Mai Mai kifuafua, na ndiyo maana wapiganaji wake wamefukuza kikundi hicho, aliendelea kusema. Akiulizwa kuhusu hali hiyo, kiongozi wa mtaa wa Kalehe alisema haelewe lolote. Aliahidia kutuma ujumbe vijijini huko ajili ya kufanya uchunguzi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Kuna mkutano unaoendeshwa hapa mjini Kinshasa tangu jana, siku ya mbili, kati ya serikali kuu ya taifa pamoja na viongozi vya shirika zin, viongozi vya serikali za majimbo, ni kusema maliwali wa majimbo. Mkutano huo utaendeshwa mpaka kesho, siku ya nne. Mkutano huo una shabaha ya kutoa habari halali kwa serikali ya taifa kwa ajili ya kupanga vema bajeti ya mwaka kesho, ukiwemo pia katika bajeti hiyo bajeti za majimbo na hiyo ni kisha kuchunguza bajeti za mwaka huu za majimbo. Ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoy inasomwa mustidioni na Pascal Masirika. Viongozi hao kutoka majimboni wanakutana kwa mazungumzo pamoja na mawaziri husika, ni sawa vile yule wa mambo ya ndani, waziri wa bajeti na waziri wa fedha. Mkutano huo unalenga kutolea kwa serikali kuu mradi wa bajeti ya kila jimbo kwa kipindi hiki. Wanajadiliana vilevile jinsi vile wanavyopanga kutumika pamoja mwaka ujao wa elfu mbili na tisa. Liwali wa majimbo wakishirikiana na viongozi wa serikali kuu wamekusudia hivyo ajili ya kutayarisha bajeti kuwa sawasawa sawa. Ni bajeti ambayo watatolea Bunge la taifa katika siku za usoni. Watajaribu vilevile vile kujibu kwa masuala mbalimbali kwa mbali, kujua kitu gani hakikuendeka na kwa ajili ya nini. Kuhusu bajeti ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, liwali wa jimbo hilo Julien Paluku Kahungia alihisi kwamba hali ya vita na usalama mdogo vilivyoko katika eneo hilo havikuruhusu mafanikio mema ya bajeti jimboni na chandarua ama mustiker mkifaransa, zenye kuwa na dawa ya imbu na zenye kugabuliwa siku hizi hapa mjini Kinshasa, zinasumu wapana? Jambo hiyo inazungumuzwa mingi siku hizi barabarani hapa mjini Kinshasa. Kuna hata duru zenye kunena kama kuna watu wenye walifariki kisha kutumia chandarua hizo. Kiongozi wa mpango nchini anayehusika na kugombanisha magonjwa ya malaria hakubali hata kidogo na wazo hiyo, na anakumbusha kama na nakumbusha kama watu wanatimiza vema kanuni za utumiaji zenye kuandikwa juu ya karatasi yenye kufungwa hamo chandarua hizo, hawatapata shida yoyote. Ripoti ya mwandishi wetu Nadin Fula aliyefuatilia jambo hiyo inatolewa msijoni tu na Pascal Masirika. Habari zisizoaminika zenye kutawanywa mjini Kinshasa zinapelekea wamoja kati ya wakaji kukataa matumizi ya mustiker ajili ya kujikinga mbu. Wakaji tuliowahoji wanaitupa au kuikataa wakisema imetiliwa sumu. Wengine wanashuhudia kuwa ni utaratibu kuitia pembeni kwa kuepuka matatizo ya siku za usoni. Kiongozi wa mradi wa kiserikali wenye kuhusika na kazi za kukinga ugonjwa wa malaria anahisi kwamba mustiker zilizogawiwa kwa wakaji ni sawasawa na zile za siku za nyuma. Dr Benjamin Atwa anajulisha kwamba marahaba musikere hizo zimepewa bila malipo yoyote. Anaomba watu wote wasichanganikiwe kusikia habari za uongo, ila wafuate mashauri yanayoandikwa juu ya vazi la kingo hizo dhidi ya malaria anaongeza kusema kabla ya matumizi ya mustiker inabidi kuufungua na kuuacha wazi hewani muda wa siku moja. Ukweli ni kwamba waliokwisha kutumia mustiker hizo wamefaulu. Na wandugu wasikilizaji, tunaandaa sasa sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Tutajielekeza kwanza jimboni Bandundu ambako kisha siku mbili ya hali ya wasiwasi, kimya kimerudi katika eneo la Bolobo. Kulingana na maoni ya viongozi vya mtaa, vijana wote waliokimbia mji ule wamekwisha kurudi nyumbani, na hiyo ni matunda ya uimizaji wa askari polisi wa distriki. Kazi zote katika eneo la Bolobo zinaendelea kama desturi tangu asubuhi. Kwa ukumbusho, juweni kama hali ya usalama ilichafuka kupatana na maoni ya rujulisho kama huenda kuwaingiza watoto ishirini kwa nguvu ili waende kupigana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na maoni hayo yaliwakimbiza vijana na wanaume bado kuwa na nguvu. Na habari toka mjini Kisangani hujulisha kama wanamemba wa shirika la raia la jimbo la mashariki hawasikilizani na hali hiyo na dumu sasa tangu wiki iliyopita. Mashirika mamoja yakiwa na memba wa Sosipo walijulisha kama kundi la sasa lenye kuongoza shirika lile jimboni limeondoshwa madarakani mwake na kumeundwa komite mpya ya kutatua shida na kuweza hivi kuchukua mipango ya kuongoza shirika lile jimboni muda wa miezi sita mpaka mkutano mkuu ufanyike. Hatua hiyo inapingwa na kiongozi wa shirika Sosipo pamoja na makundi mengine ya distrikti mbalimbali. Tufate maelezo mengi na mwandishi wetu Andre Kitenge. Kushimikwa kwa kamati hii ni kufuatana na mfano walioona tarehe 11 Oktoba wakati wa mkutano wa masikilizano ya magundi la shirika la kiraia Jimboni la Mashariki. Wanamemba mbalimbali wa shirika la kiraia waliona ya kama kazi ya kamati la jimbo haifanyike vizuri. Bwana Delvo Ateni, kiongozi wa kamati hii ya mpito, anahakikisha ya kama kazi haiko nzuri upande wa uongozi katika muji wa Kisangani na penginepo. Kwake yeye, kuna watu wengi wenye kuondoka na ilionekana na ya kwamba shirika ya kiraia imepotea kwa ngambo lake. Bwana Bondoe Mbale wakati alisikia ya, ya kama kazi ya chumba lake yeni ameongozwa imesimamishwa kazi, ametupa mpango ule mbali na kusema kamati hile ayuko ni ya bure, kwa sababu wametafuta madaraka, kwa sababu imestahili wanamemba wote wa jimbo wa kamate mpango hule, na haiko gundi moja la watu kwa mashirika la kiraia ya majimbo ndogo, kwa mfano yale ya ba uwele mpango ile imeangalia tu shirika la kiraia ya muji Kisangani kwa sababu wao hawakuzuria kwa mkutano ule. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi na mjini Kindu jimboni Manyema kumeanzishwa jana kampeni ya chanjo wa dawa kwa kupiganisha tetanos. Kulingana na maoni ya mganga kiongozi wa PEV Bwana Jeremi Kafeke, hatua hiyo inayo shabaha ya kupinga magumu ya wamama wenye kunyonyesha ambao hutokana na tetanos. Sheria ya kufungua mpango ule ilifanyika kunako lisema Tumaini, ikiwa shule kubwa ya wabinti katika jimbo lile la Manyema na ambayo inayo zaidi ya wanafunzi elfu moja wenye kuelekewa na hatua ile ya kuwachanja ndui ya kupinga tetanos, ni wanawake wote wenye umri wa tangu miaka kumi na ine hadi miaka makumi ine na tisa. Kwa kwake mganga Jeremie Kafeke ausika napev, akiwa hivi mganga inspekta jimboni kwa muda, hali nyingi za kusababisha vifo mbele ya uzazi inatokana na tetanos. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Matie Ilunga. Le tetanos pa kuzaliwa ni magonjwa inayouwa. Munamo mwaka wa elfu mbili na saba kulikuwa ajali ya watu elfu moja mia moja na saba ambao mia moja makumi mawili na saba jimboni Manyema na vifo mia tano makumi sita yani asilimia makumi mane na tisa mkato moja yenye kufa leo, zidi ya hesabu ya milioni moja na mia saba elfu ya vifo vya watoto ulimwenguni na ambao vinaweza kuepuka asilimia kumi na moja mkato saba kutokana na tetanus. Tunajua vilevile vile kama wamama wengi ufariki wakati wa kuzaa, na moja kati ya sababu kubwa ni tetanus. Mambo haya yote inaonyesha wazi sababu ya kufanyika kwa kampani hii, kwa kutusaidia tuwe tajari kwa sherehe ya kukomesha tetanosi kwa watoto na wamama wakati wa kuzaa mnamo mwaka wa elfu mbili na tisa. Jueni kwamba operesheni ile ya kufungua kampeni ya uchanjo wa dawa wa kupinga tetanosi ilianzishwa kiserikali na liwali wa jimbo la Manema, Bwana Pierre Masudi Mendes, na mpango ule huenda kuendelea mali mengi jimboni Manema. Na wandu wasikiaji, ni hapo ndio ndiotangomisha kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni kwa mimi Stefan Mkentita nikisaidiwa na wenzangu Dunia Mkunda Mbilemba na Pascal Masirika. Kwa heri ya kuonana tena kesho magharibi ukati <coughs>