Mapambano yalitukia leo asubuhi kati ya wapiganaji wa gundi la pareko na wale wa gundi la SNDP jimboni Kivu ya Kaskazini. Unapata katika taarifa ya habari wazo ya gundi hizo mbili, ni kusema ya gundi ya pareko na SNDP ni leo siku ya nne, ndiyo kiongozi mkuu mpya wa jeshi la Kongo ya Kidemokrasia aliingizwa kiserikali madarakani. Luteni Jemadari Didier Etumba ana mgombea Jemadari Dieudonne Kayembe wilayani Turi, toni makumi tatu na ine ya vyakula kwa ajili ya wakaji wa muji la Badia, kaskazini mwa muji la Bunya, ziliibiwa. Mutafata mengi kuhusu jambo hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari. Wandugu wasikilizaji, mjambo. Jimboni Kivu ya kaskazini, mapambano yalitukia leo asubuhi kati ya wapiganaji wa gundi la PARECO na wale wa CNDP mjini Nyarubaba, Mumba, Kanyezetu, Kibabi na Kalonge mtaani Masisi. Kwa mujibu wa gundi la CNDP, mapambano hizo zinaendeshwa na gundi la PARECO likisaidiwa ama likiungwa mkono na wapiganaji wa Nyarwanda wa hasi wa gundi la FDLR. Gundi la PARECO kwa ngambo yake linahakikisha habari hiyo na linajua kama ni mapambano makali ndiyo ziliendeshwa katika miji hizo. Maelezo mengi na Bernard Nyangi toka Goma mapambano yale yaendeshwa tokea saa kumi alfajiri siku hii ya ine mnamo sekta ya kusini mwa mtaa wa Masisi kwa madai ya tangazo la SNDP. Mashambulizi ziliendeshwa dhidi ya position za SNDP na wapiganaji wa Pareko wanaoungana na FDLR hawa wakiwa na lengo la kuiba wa ngombe eneo lao. Huko SNDP ilifaulu kuwafukuza. Mmoja wa viongozi wa SNDP, ndugu Mseveni, kwa ngambo yake aripoti kwamba SNDP iliwashambulia kama ilivyopanga dhidi ya ngome zao siku mingi sasa. Kwa mujibu wake, mapambano mazito zaendelea hadi jioni hii leo vijijini Lukofu, Kawele na Chugi ndani ya eneo la Pareco. Moja wa viongozi wa kijeshi wa FRDC sehemu zile asibitisha mapambano yale na kuripoti kwamba raia kadhaa wamekuisha uliwa na nyumba mengi kuchomwa na moto eneo lile la mapambano. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi na hali ya kuzitisha inazidi kudumu mjini Shasha, jimboni Kivu Kaskazini, kuna kumpaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Shirika la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi, kwa kifupi HCR, linajulisha kama jana kuna wakimbizi wakongomani 1300 wenye walikimbia nchini Uganda, na hiyo inatuma sasa idadi ya wakongomani wenye kukimbia nchini Uganda kufikia idadi ya 1015 tangu kuanzishwa mpambano mnamo mwezi wa mnane wa mwaka huu. Kwa mjibu wa msemaji maalum wa shirika la kimataifa Amnesty International, kuna milio ya masasi zenye zisikilikana leo asubuhi, ambako zilisababisha tena kukimbia kwa wakongomani nchini Uganda. Tumsikilize bwana Meno Chike akiwa msemaji maalum wa shirika la Amnesty International, wakati vikosi vya CNDP vimezibiti eneo la Ishasha mefunga mpaka, wakati huo hakuna mtu hata mmoja angeweza tena kupita. Sijue kama mpaka umefunguliwa hivi sasa. Mahali pengine, sehemu za mpaka ambako watu wengi wamepita kwenda msituni ajili ya kurejea nchini Rwanda, nchini Uganda jirani. Krem, wahami hao partisi, wanakimbia maskani yao bila chochote kile. Wanajaribu kuepuka shambulizi la CNDP. Watu wa moja wamepoteza watoto wao, na watoto wengine hawana wazazi. Hali ni mbaya sana. Wanapofika kwenye mpaka, hakuna uwezekano wa mapokezi. Watu hawana namna ya kupata Pale mano chike akiwa msemaji maalum wa shirika la kimataifa Amnesty International, masehemu yake ilitafsiriwa na Pascal Masirika tubakitu jimboni humo, ambako kiongozi makamu wa shirika la umoja mataifa linalohusika na afya kwa kifupi OMS anapatikana ziarani mwa kazi ya siku mbili mjini Goma. Katika mazungumzo yake na wapasha habari jana magharibi, bwana Eric Laroche alijieleza zaidi kuhusu hali ya magonjwa zenye kupatikana jimboni humo. Kwa mjibu wake, malaria na kipindupindu ama kolera zinaangamiza sana raia wengi wa jimbo la Kivu Kaskazini, hususan wale wenye kukimbia mapambano na katika kambi za wahami uh, tuba, tumsikilize Daktari Eric Laroche akiwa kiongozi makamu wa shirika la OMS akitueleza namna anapanga kukomesha shida hiyo, akijeliza mbele ya mikrofoni ya Jose de Chartemenga. Ebu ni wazungumzie kuhusu magonjwa yenye kuwasumbua wa siku hizi wakaji. Ni sawa vile malaria, ambayo ni ugonjwa wenye kuwaua zaidi watoto wachanga. Asilimia makumi mane na watano ya watu wanaofariki ni watoto. Ugonjwa huu hauwezi kukomeshwa kabla watu hawawezeshwe kufika kwenye vituo vya matibabu. Ni zaidi watu ambao wanaishi msituni ajili ya usalama mdogo. Ugonjwa wa pili ni kipindupindu, ambacho kinaendelea kutawanyika. Nimetembelea kituo cha matunzo ambako kumepokelewa wagonjwa makumi saba na wanane mwezi wa tisa uliopita. Idadi hii imeongezeka mara pili, yaani watu mia moja makumi tano na sita mwezi wa kumi uliopita. Ilikuwa pale Dr Eric Laroche akua kiongozi makamu wa shirika la OMS. Maseme yake ilitafsiriwa tu na Pascal Masirika. Na viongozi kumi na sita vya siasa vya zamani walitoa ombi ya kutumwa kwa vikosi vya muungano wa nchi za Ulaya nchini Kongo ya kidemokrasia kwa ajili ya kukinga raia hasa sana mashariki mwa Kongo. Ombi hiyo ilitolewa kwa marais wa nchi za Ulaya. Ripoti ya mwandishi wetu Magali Bali, inatolewa msijoni na Pascal Masirika. Kumbukeni kwamba mapambano ya mashariki mwa Kongo amesababisha maafa mengi zidi ya wakaaji. Wafadhili wanaalika maraisi na serikali za Umoja wa Ulaya ajili ya kutolea msaada wa kijeshi wenye kufaa. Ukomo wa msaada huo wa kijeshi utakuja kuepusha mauaji ya alahaiki, sawa vile nchini Rwanda mnamo mwaka wa 1994. Viongozi waliosaini kibarua hiki wanasema kwamba wakongomani hawawezi tena kungoja. Vikosi vya umoja wa Ulaya vinapashwa kutawanyika haraka iwezekanavyo, kwa kungoja viongezeke vikosi vya umoja wa mataifa MONUC, baada ya miezi mitatu au sita kati ya viongozi waliosahini kibarua wa hiki kuna Desmond Tutu, rais wa zamani wa Afrika ya Kusini, bwana Frederick de Klerk, Romeo Dallaire, jenerali kutoka nchi ya Kanada, ambaye aliyeongoza jeshi la umoja wa mataifa nchini Rwanda mnamo mwaka wa 1994. Gisi liosema katika vichwa vya habari ni leo siku ya nne, ndiyo kiongozi mkuu mpya wa jeshi la Kongo aliingizwa kiserikali madarakani. Ni kunako Mongaliema ndio luteni jamadari Didier Etumba aliingizwa kiserikali madarakani kulingana na kibarua kya rais kilichotangazwa mnamo tarehe 17 Novemba iliyopita, tukumbushe kama luteni jamadari Didier Tumba anamgomboa jamadari ana jamadari Didone Kayembe. Ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoi aliyeshiriki kwa sherehe hiyo inatolewa msijoni tu na Pascal Masirika. Sherehe imedumbuizwa leo siku ya nne na wanamuziki wa kikosi cha ulinzi wa taifa. Kiisha kuachana naye rais wa jamhuri Joseph Kabila, kiongozi mpya wa vikosi vya askari jeshi nchini humu Didier Tumba alihojiwa na wapasha habari katika ofisi yake mpya. Alizungumza wakati huo kuhusu magumu yenye kukumba siku hizi jeshi la Kongo, mradi wa amani ajili ya kurekebisha amani mashariki mwa inchi na kadhalika. Alikumbusha kama mapasho ya jeshi inakamilishwa katika katiba ya inchi. Alipoulizwa, kiongozi wa chumba cha sena Leon Kengo Wadondo alishuhudia kwamba Didie Tumba ni shujaa ambaye anaeneza shurti zote za uongozi. Didie Tumba ni kiongozi wa 19 wa jeshi la Kongo tangu nchi hii kupata uhuru wake. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Na karibu ndu, karibuni ndugu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya taarifa ya habari ambako mimi pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba tutajielekeza kwanza wilayani Ituri, ambako watumishi wa serikali katika distrikti ya Ituri hawafurahishwe na bahasha ya pesa za malipo yao ya kila mwezi. Ni tangu mwezi wa saba ndio hali hiyo ilivumbuliwa. Habari hiyo ilijulishwa na wakuu viongozi vya kazi za serikali wakati wa mkutano wao na kiongozi wa distriki ya Ituri. Kulingana na maoni ya kiongozi cha chumba cha kazi cha watumishi wote wa serikali wilayani Ituri, pesa zao zilipunguka mpaka nusu na hivi. Kwa mfano, mwezi wa saba uliopita walipaswa kupata milioni makumi tatu ya pesa za Kongo lakini walipata milioni elfu kumi na munane, na hali hiyo esababisha kutowalipa watumishi wengi pesa zao. Kwa upande wake, kiongozi wa wilaya la Ituri kama atafanya ripoti yake kwa viongozi vyake vya juu ili shida ile itatuliwe. Na tubaki tu wilaani turi ambako toni ya vyakula yapata makumi tatu na ine iliporwa kwa ajili ili ilikuwa kupangwa kwa ajili ya wakaaji wa muji la badia ya pa kilomita pa yapata 45 kusini magharibi mamuji la Bunya. Jambo lile Stefano livumbuliwa na ujumbe wa mashirika ya kiutu yaliyotembelea mahali pale. Kulingana na maoni ya shirika la kiutu Adra lenye kusaidiwa kifedha na PAM, musaada ule ulikuwa wa waami wenye kupatikana katika lokalite jirani. Musaada uliopora ulikuwa wa vyakura vya watu elfu ine. Tupate mengi kutoka mjini Bunya na mwandishi wetu Lusada la Shabani kufatana na makamu ya padiri mkuu wa parokia yenye ililindwa chakula ile, ni pasaa mnane ya mchana, ndiyo wakaaji wenye walichoka na kungoja kugawanya kwa chakula na shirika ya Adra walivunja madirisha mlango ya nyumba iliyolindwa chakula, wakisema kama hawatakufa njaa na japo chakula inachelewa nyumbani. Lakini shirika la Adra yenye ililinda chakula katika nyumba hiyo inajulisha kama chakula waliweza kubeba isiku kwa chakula yeni yao lakini, ilikuwa ya wakaaji zaidi ya elfu mnane ya mgini jirani sawa vile mgini Anzabo na mgini Bahinda, mgini mbili yenye kuwa na zaidi ya watu elfu mnane waliongojwa kusaidiwa. Watu hawa ni wakimbizi wa vita katikati ya vita iliyokuwa kati ya FPJC na FRDC katika asili ya Ndisoma na Mobala. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Na jimboni Bakongo shirika la raia la mtaa wa Sekebanza pa kilomita makumi mnane na mbili kusini magharibi mwa mji la Matadi linahuzunishwa na kuporwa kwa uwanja wa hospitali kuu ya mtaa huo shirika lile Stefano linahakikisha kama nyumba nyingi zimekwisha kujengwa mahali pale. Kwa upande mwingine, shirika lile linazamnia kama ni waguzi ndio wenye kuwa shina na jambo lile. Kiongozi wa mtaa wa Sekebanza alichukua hatua ya kukataza kuendelea na kazi kwa kungujia mipango ya kazi ya viongozi vyenye kusika na udongo na tubaki turudi apa mjini Kinshasa ambako wamewasili jana mjini Kinshasa Daktari Peter Pio mwenye kusika na chumba cha mapika, cha mipango ya Umoja wa Mataifa yenye kugumanisha ugonjwa wa ukimwi ama sida, leo walitembelea chumba cha huduma kwa wanawake pa matongea pa mjini Kinshasa. Tumsikilize. Uh, safari yangu ya kwanza mjini Kinshasa kwanza kanyi, jumba, kwa ni kwenye jumba la Matonge ambako kwaendeshwa huduma ajili ya makahaba. Ukomo ni kwamba ni senta ambayo imezinduliwa mnamo mwaka wa 1918, ni senta ya kwanza barani Afrika. Jambo la upya ni kwamba ni senta ambamo kwaendeshwa shughuli zake, pamoja na kwa faida ya wanawake, hasa zaidi wale wanaokuwa hatarini, wale wasio na pato. Tunafanya hivi ili jaribio hili litoe matunda mema kwa faida ya mji mama, na nchi nzima. Ndiyo maana kwa kungojea misaada ya siku za usoni, natolea leo msaada wa dola elfu kumi na tano ni huduma kwa kusuluhisha mahitaji ya haraka ya akinamama na habari kuhusu utamaduni. Uzulisha kama sanamu na vifaa vingine vilivyochapwa na mchapaji Philippe Ml... Mlongei ay mwenye kujulikana kwa jina maarufu la Pilipili vinaoneshwa hapa mjini Kinshasa. Sheria kuonyesha sanamu na vifaa vilivyochapwa na kutengenezwa na yeye kabla hajakufa ilianzishwa tarehe kumi na ine Novemba na kumalizishwa tarehe saba Disemba mwaka huu tunao. Ripoti ya mwandishi wetu Marcel Mayoyo kwamba usomi wake si na Pascal Masirika. Chapa hizi zinaonyesha hapa Kinshasa ndege, sawa vile kipepeo, twiga ama jiraf, nyoka na samaki baharini. Kifupi ni mazingira katika mitindo mbalimbali mbali. Yapata vitambulisho makumi matatu vinaonyeshwa kwenye Hotel Memling hapa Kinshasa, ajili ya kufasiria ginsi wafundi wa utamaduni wanaendesha kazi zao sawa kawaida. Jina la bwana Pilipili linatajwa sana kwenye horoza ya Wakongomani wenye ujuzi mkali katika kazi za utamaduni nchini humo, aliyezaliwa mnamo mwaka wa na saba, ameacha kazi nyingi ambazo hazikuweza kufaulu kumalizika. Na ni hapo wandugu wasikilizaji, ndio tumoja kipindi chetu cha habari ya magharibi. Aliyo mbele ya mikrofoni kwa mimi Stefan Mkentita nikisaidiwa na Dunia Mkunda Milimba pamoja na Pascal Masirika, pamoja tunawaaga, tukutane nyote, magharibi njema ukati