Oh, jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ni matumaini yangu umeshashinda salama na wakamba. Wakati huu utayari kuungana nasi kuifata taarifa yetu ya habari jioni hii, tumekuandalia nini kuhusu mazungumzo ya ana kwa ana na kunla Sendepe. Serikali imepongeza juhudi za liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini, Julie Paluka Ongea. Aliambia waandishi wa habari hivi karibuni kuwa serikali yake iko tayari kujadiliana ana kwa ana na Laurent Kunda. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa imeendelea kusimamia msimamo wake unaodhani mazungumzo yote ya pasha kufanyika katika mpango amani katika taarifa hii utamfuata msemaji wa serikali bwana lamber mende usafirishaji wa maji kati ya jiji la boma na mji wa pwani wa mwanda umesimamishwa sababu ni kwamba mashua moja iliyokuwa ikiunganisha miji hiyo miwili imekumbwa na matatizo ya kiufundi tangu mwishoni mwa wiki iliyopita hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde msikilizaji karibu kaa nasi na usiondokea na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kwanza kabla ya, ya taarifa kamili hii habari jua kwamba mradi wa bajeti uliweza kupendekezwa leo hii mbele ya bunge la taifa na waziri mkuu Adolfe Muzito. Bajeti hiyo ni ya takriban miliardi nne na laki nane za Kimarekani, na huku bajeti hiyo imeongezeka kwa zaidi ya miliardi moja kulingana na bajeti ya mwaka elfu mbili na nane mradi huo unasaidia katika uli, ulilenga sana kurudishwa kwa amani pamoja na usalama pamoja na kuweza kutimizwa kwa miradi nyeti mitano ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na kuboreshwa kwa hali ya kijamii pamoja na kiuchumi ya wananchi na kumeanzishwa leo hii mjini Kigali nchini Rwanda kwa mkutano wa kongamano la marais na memba wa kongamano la kimataifa katika eneo la maziwa makuu. Upekee wa kongamano hilo ni kwamba mkataba uliotuliwa saini kati ya wa wabunge utakubaliwa kwa mara ya, kwa, ya mwisho. Viongozi wawili wi, wa, wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaondoka Kinshasa leo hii kushiriki katika mkutano huo utakaomalizika mnamo tarehe tano ijayo. Utofauti wa mkutano huo unaotolewa hapa na Denis Abiana, msimamizi wa ofisi ya kiongozi e, wa senate alipohojiwa kupitia njia ya simu na Jeff Ngoi. Tofauti ya mkutano huo pamoja na ule ulioendeshwa mjini Kigali ni kama katika mkutano huo kutakubaliwa kanuni za uongozo wa baraza ya wanabunge wa nchi za kanda za maziwa makuu. Baraza hiyo ni kiwango cha wanabunge wa nchi za kanda za maziwa makuu na hunaruhusu wanabunge kuzungumziana kwa ajili ya kukomesha mizozo kati ya mainchi hizo, na hiyo kwa ajili ya kukamilisha usalama na huruma kati ya raia za nchi za kanda za maziwa makuu. Na tena baraza hiyo inaruhusu wanabunge wa nchi hizo kutimiza mkataba wa ukingo unaokusanya nchi hizo vilevile kumefunguliwa leo kunako Grand Hotel ya Kinshasa kwa mkutano wa tisa wa komisheni ya ulinzi na usalama wa nchi wana memba wa muungano wa nchi za kiuchumi za Afrika ya kati CEEAC. Mkutano huo ulianza asubuhi ya leo na mkutano wasiri, wa siri kati ya wajuzi wakuu wa majeshi ya nchi kumi na moja za Afrika ya kati. E, kazi za mkutano huo zitadumu siku tatu na jitadadidi suala la hali ya usalama katika maeneo haya hususan hali ya usalama katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Aidha, mkutano huo utaandaa mipango ya komisheni hiyo katika kipindi cha mwaka wa elfu mbili na kumi kuhusu mazungumzo ya ana kwa ana na kundi la SNDP, serikali imepongeza juhudi za liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Itakumbuka Babari kuwa Judie Paluku Kahongi aliambia waandishi wa habari hivi karibuni kuwa serikali yake iko tayari kujadiliana ana kwa ana na Loran Kunda. Hata hivyo serikali ya Kinshasa imeendelea kusimamia msimamo wake unaodhani mazungumzo yoyote yale yanapashwa kufanyika katika mpango wa amani, huku wakifurahishwa na juhudi zinazolenga kushawishi makundi yote yanayomiliki silaha katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kurudilia meza ya mazungumzo. Lambert Mende, msemaji wa serikali, anahojiwa na Jeff Ngoy. Ni hatua iliyochukuliwa kwa pande la uongozo wa jimbo, na sisi tunategemea hatua yoyote yenye shabaha ya kustawisha usalama na amani katika jimbo hiyo yenye inateseka na mapambano makali lakini hatuwezi kusema kama haya ni mawasiliano, lakini mpango huo una shabaha ya kushirikiana na pande la CNDP na kama liwali Paluku ana uwezo wa kurudisha gundi la CNDP kunako meza ya mazungumzo ya amani, jambo hiyo itakuwa mzuri sana na itashangiliwa. Kama liwali Paluku anafaulu kutuletea buku la mahitaji ya gundi la CNDP, jambo hiyo itakuwa mzuri sana lakini. Serikali inakumbusha tena kama kuacha baraza la amani, hakuna baraza lingine yenye uwezo wa kustawisha usalama jimboni Kivu ya kaskazini il n'y a point de solution durable. Na kundi la SNDP kwa upande wake linahisi kuwa ni serikali pekee ndiyo inaweza kujadiliana naye. Hatuwezi kumzungumza na hatu mtu ambaye hakutumwa na serikali, alisema msemaji wa SNDP Bertra Disimwa na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika la kiraia la Lubero lalaumu unyanyasaji unaotendewa dhidi ya wakaaji kwenye barabara itokayo Lubero hadi Kasuo katika eneo la Batangi. Usumbufu huo unaendeshwa na kamanda wa kundi la Maimai Pareco wanaoongozwa na Jenerali Kakule la Fontaine. Wanaume wanalazimishwa kuendesha kazi e kwa makazo zitwajo salongo, na wanaopinga wanao kazi hizo wanalipishwa faini, yani wanaliptozwa franga mtu akitolewa sakabazi ama kitas iliyo na muhuri wa kundi hilo kutoka Butembo. Cheni Muhindo ana ripoti kamili ripoti iliyotuma leo Jumanne na shirika la raia kwa viongozi wa serikali na wale wa kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini inaeleza kwamba amande zinazolipishwa ni kati ya dola kumi na tano na ishirini. Amande hizo hulipishwa kila Jumatano ya wiki. Watoza kodi wanapita kijiji kwa kijiji, wakilomba kila mtu aoneshe jeton ama karatasi yenye kuonyesha kushiriki kwake kwa kazi ya umoja ama salongo. Watoza kodi hutumia nguvu na vitisho mbalimbali mbali. Wapiganaji majimaji wameweka vizu mbalimbali barabarani Lubero Kasuo huko wakilipisha kodi ya barabara ama peage route. Kwa baisikeli ni franga mia moja za Kikongomani, pikipiki piki dola mbili na gari zingine dola tano. Kupitia simu, administrater wa mtaa wa Lubero alieleza kwamba amepata malalamiko hayo kupitia wasafiri wenye kutumia barabara Lubero Kasuo, japo hivi anapenda apate hakikisho zaidi toka kwa wasaidizi wake ili aweze naye kutuma ripoti kamili kwa liwali wa jimbo majaribio yetu ya kutafuta maoni yake kamanda wa Pareko kuhusu mashtaka hayo ya shirika la raia bado fanikiwa mpaka sasa. Butembo wa Etel Mwindo, Radio Kapi tukisalia katika jimbo hilo hilo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya vitendo makumi mane vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyotendwa na, ten na polisi vimekuwa vikifuatiliwa kisheria. Hayo yametoka katika ripoti ya semestri ya kamati jimboni inayofuatilia uvunjwaji wa haki za binadamu inayolenga mara moja, polisi, shirika la uhamiaji deshem, pamoja na shirika la ujasusi ANR. Kamati hiyo iliyobuniwa na wizara ya mambo ya ndani inawashirikisha maofisa wa s mahakama ya kijeshi pamoja na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Okapi, habari zote za nchi nzima Sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Tunaanza kuanza na jimbo la Bandundu ambako wakaaji hawana tena zoezi la kufanya kazi za usafisha makao na kandokando kwa kila juma, na hii imepita sasa miezi mitatu vinyuma ivyo hatua ili ni kutambua kama uchafu unajaa mahali mengi, na hali hiyo huenda kuwaogopesha wakaaji wa mji ule wa Bandunduville, kwani magonjwa mengi sawa vile tifoide huenda kutukia mahali sawa vile soko na panafasi ya kuchinjia wanyama, ndipo uchafu unajaa sana. Na, na usafirishaji katika jito kati ya jiji la Boma na mji wa Pwani wa Mwanda umeisimamishwa hali hiyo inasababishwa na kuharibika wiki iliyopita kwa masua ndogo iliyokuwa ikiunganisha miji ile mbili. Vinyume ni kwamba wakaaji wa maeneo yale wanalazimishwa kusafiri kwa njia ya mabarabara ilikuwa katika hali mbaya sana, au pia kusafiri kwa njia ya anga wakitumia ndege, yaani avion, na hiyo si kwa kila mtu kifedha. Ripoti ya mwandishi wetu Giroje Nyampala mengi tuyafate, na Stefan Mukendi Ntita. Kuna mfanyabiashara mmoja mwenye liakikisha kama kusimamishwa kwa usafirishaji juu ya jito Congo toka muji wa Boma hadi muji wa Mwanda ulisababisha mjini Mwanda kukosewa kwa vifaa na vyakula. Na kinyome kya hali hiyo ni kama vyakula hivyo na vifaa mbalimbali vilivyotoka mjini Boma vinapandishwa bei sokoni mjini Mwanda kwani ni vyene kukosekana. Kiongozi wa shirika la UNATRA mjini Boma anajulisha kama ni kulingana na hali ya kuharibika kunako mashua kalamu ndiyo unasababisha hali hiyo ya kukosekana kwa namna ya kusafiri toka Boma hadi Mwanda. Bwana Jean Dikenda alijulisha pia kama tayari walishatumanisha chombo hicho cheni kuharibika toka Ulaya, na kwa mujibu wake tu chombo hicho kitafikishwa mjini Boma kisha mwezi mmoja. Kiongozi huyo anaomba wateja wa shirika la UNATRA wawe watulivu na anawaarifu kama kuna pia mashua ingine yenye kuitwa remorqueur Dinga yenye kuendelea na kazi juu ya jito Congo. Mashua hiyo yenye kusafirisha vifaa mbalimbali, inaweza pia kusaidia wafanyabiashara wasafirishe vyombo vyao na vifaa vyao vya biashara. Na alipojiwa waziri jimboni mwenye kuhusika na usafirishaji, aliahidi kutoa jibu lake kuhusu jambo hiyo siku za usoni. na katika jimbo la Kivu ya Kusini, wenyeji ma vyumba sita vya kuuza madini yaliyo washiriki wa FEK wameweza kuchukua hatua ya kusimamisha shughuli zao za ununuzi pamoja na kuuza madini katika nchi ya kigeni tangu kuanzia mwezi Januari wa mwaka elfu mbili na tisa. Atuwa ili julisho na tangazo la upashaji wa habari na kujulishwa kiserikali siku ya kwanza tarehe moja Desemba mjini Bukavu. Katika tangazo lile walijulisha kama wanastakiwa mambo mengi sama vile kuuzisha kwao madini nchini za kigeni huenda kusaidia vita na wauni, kukataa kwao kujulisha vikaratasi vya kuwapa ruhusa ya kuhuzisha madini kupitia benki ya uchumi nchini. Mengi tuyafate na Stefano Mukenditita. Kwa mujibu wa bwana Milabio, ukatibu wa kudumu wa shirika la wafanyabiashara tawi la Kivu ya Kusini, hatua ya maduka hayo ya ununuzi wa madini ya kusitisha kazi zao ni matokeo ya shida wanao wafanyabiashara wa sekta ya madini wanakuwa wakipatwa na nayo, hasa kutoka wakuu viongozi wa sekta hiyo, na ni kufuatana zaidi na shutuma dhidi yao kutoka ripoti mbalimbali za kimataifa, pia kutoka vyombo vya habari. Kiongozi jimboni wa idara ya madini anaona upande wake kuwa wafanyabiashara wakibaki kwenye msimamo huo, itakuwa shida kubwa, kwani asilimia themanini ya, ya, ya uchumi wa jimbo la Kivu Kusini inategemea uchimbaji madini kwa njia isiyo ya kisasa, tembeze na mgusha. Les operateurs economiques du secteur minier voudraient prendre cette mesure. Wafanyabiashara wa sekta ya madini wangependelea wachukue huo mpango ajili ya kupelekea serikali ipate kufikiri, serikali ya jimbo kama vile ile ya taifa, wasikie matokeo ya mpango wao kupitia pato linaloingia ndani ya fuko la serikali. Watakatazwa, wataweza jifanyeza na kwenda kuishi Rwanda, Uganda na Burundi. Wafanyabiashara hao waliomba huruma kwa raia kwa kinyume kinachoweza kutokana na hatua hiyo walioikamata. Bukavu, Michel Silimwami, Radio Kapi. Na katika jimbo la Katanga mashine karibu makumi sita yaliyoagiziwa na liwali wa jimbo la Katanga yameweza kuzuiwa katika ghala la shirika la barabara Ofise de Ruut mjini Lubumbashi. Ofisi ya barabara pamoja na chumba chaliwaliwa uh, jimbo la Katanga, wajui sababu gani OFIDA inalazimisha kulipwe kwanza kodi ya serikali, yani taksi ya duan mbele ya kutumia gari zile. Watu wengi hawafurahishwe na kutoruhusu gari zile kufanya kazi zao, kwani ni kwa manufaa ya raia. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Madeleni Waila. Miongoni mwa vyombo hivi kuna kuwepo gari kubwa pia vyombo vinayoitwa kwa kifaransa chargeur bulldozer, niveleuse na kadhalika. Mshauri kisiasa wa jimbo la Katanga usema kama vyombo hivi vinaweza kuwa na kiasi cha dola ya Amerika milioni makumi mbili. Ameongeza kusema kama ombi lililoandaliwa kwa waziri au sikaye na pesa imebaki bila jibu ya kama vyombo hivi vinaweza kuingia bila kulipwa, lakini mafasirio iliyojulikana ni kwamba ingalikuwa kama ni vyombo vya vita vingaliweza kuingia kwa bure. Direkta jimboni kwa kampuni ya Office des Routes upande wake husema kama vyombo hivi ni vyema visingalichelewa kufikishwa maeneo inayohitajika, kusudi isichelewe kazi ya kutengeneza barabara. Waziri ausikaye na mambo ya masomo kwenye chuo kikuu aliyefika kwenye gala za Office des Routes ameahidi kama mwenyewe atajiandaa kusema mambo hii kwa viongozi wanayohusika nayo. Habari kutoka ofidani kwamba vyombo hivi kwa kuwa vingali na lindo katika dwan, haviwezi kutumiwa Madlene, wa ile, Radio, Kapi. Na kia utamaduni, amani na mazungumzo kwa ajili ya maendeleo ndiyo kichwa cha maonyesho ya uchoraji inayofunguliwa jana kunako Alias Belgo Kongoleza hapa mjini Kinshasa Gombe. Mchapaji Auguste Mulele anao vibao makumi mbili na moja alivyovichapa na kupaga rangi ya mafuta ya kuangarisha sanamu. Katika sanamu yake aliyoichapa ubaoni, sanamu iitwayo mazungumzo kwanza, dialogue ya watu wakisema katika lugha ya Kifaransa Auguste Mulele anachapa mwanamke mwenye kuketi udongoni akicheza zeze na akiwa na ziwa pembeni yake. Ni namna hiyo ndiyo mchapaji anaonyesha maoni yake kuhusu amani na maendeleo. Sherehe hiyo huenda kumalizishwa hapa mjini Kinshasa tarehe 15 Disemba mwaka tunao. Tukumbusheni kama Auguste Mulele ana cheti cha masomo makuu Academy de Bozara hapa mjini Kinshasa, na alipata palate ya kuweza kuchapa sanamu nzuri na chumba kinachohusika na ukingo wa nyama nchini katika habari za michezo, timu ya ilirudi jana mjini Lubumbashi kutoka Zambia ambako imefanya wiki tatu. Timu hiyo ya Lubumbashi iliyokuwa ikijiandaa kwa msimu wa kandanda elfu mbili na nane elfu mbili na tisa ilikutana na timu tatu. Timu hiyo ilipata ushindi mara tano na ikatwangwa mara moja. Mwisho wa habari hizi jioni ya leo, ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, tutasema kwaheri na jioni njema.