Habari oh, oh, zetu. Joachim Kalumendo ukapi oh. Hujambo oh, oh, msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, mana unatumai umeshinda salama na kwamba wakati huu hutayari kuungana nasi kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Mifupa iliyogunduliwa imerundikwa katika shimo moja kubwa mjini Bukavu wiki moja iliyopita, siyo ya binadamu. Hakikisho hiyo imetolewa na mwendesha mashtaka mkuu wa Bukavu, ambaye anasema ripoti ya uchunguzi wa mjuzi wa mifupa na daktari wa wanyama yaonyesha kuwa ni mabaki ya wanyama. Leo ni siku ya kimataifa ya watu waishio na ulemavu. Mjini Kinshasa, sherehe hizo zilifanyika katika kila mtaa chini ya uongozi wa shirika lisilokuwa la kiserikali ya kimataifa Handicap International. Maelezo zaidi ni katika taarifa kamili ya habari na katika sehemu ya pili ya taarifa hii tuelekea katika jimbo la Katanga ambako msukosuko wa kifedha ulimwenguni umeathiri jimbo hilo. Makampuni mamoja ya madini yamefunga milango yake na mengine yamepunguza idadi wa ya wafanyakazi. Wachimbaji madini wa kienyeji wamekuwa wakilazimika kuuza madini yao kwa bei hafifu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu tena na tega sikio Okapi, Okapi. Naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. E, kaburi la pamoja lililogunduliwa mjini Bukavu wiki moja iliyopita si halina mifupa ya binadamu. Habari hiyo imethibitishwa na mwendesha mashtaka mkuu wa Bukavu. Kwa mjibu wake, mifupa iliyogunduliwa katika kata Pasheko Novemba makumi mawili na tatu ni mabaki ya wanyama. Thibitisho lake li, ni kutokana na matokeo ya mjuzi mmoja wa mifupa kuna hospitali kuu pamoja na kazi za uuguzi wa wanyama ya Bukavu. Jacques meli meli anasema kuwa mifupa hiyo yakaribia ile ya ngombe Mwanasheria huyo anasema kuwa zamani, katika kata hilo kulikuwa na machinjio makubwa ya mbeleji mmoja. Jacques meli meli anaojiwa na Paul Kaboba. Uchunguzi ulikabiliwa na magumu ya kuhakikisha iwapo hizo zilikuwa mifupa za binadamu. Katika shimo hizo hatukuona nywele wala mabaki ya mavazi ya watu, tulitambua mifupa ya nyama ya ng'ombe. Tulifahamishwa kuwa wakati wa ukoloni kulikuwa mubeleji mmoja aliyekuwa na chumba cha kuzishia nyama juu kidogo ya nafasi ambako mifupa hizo ziligunduliwa, aliitwa kwa jina la Christiansen. Mwanasheria huyo alisema kuwa chunguzi zaendelea juu ya kutambua vizuri mifupa hiyo kwa kukomesha masito yoyote yale, na amepiga marufuku kwa watu wote wale kujenga katika uwanja huo na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, takriban asilimia makumi sita na tano ya raia wa mji wa Kanyabayonga imerudi katika makazi yao. Imekaribia sasa wiki moja, familia hizo zilikimbia ukosefu wa usalama katika mji huo mnamo tarehe kumi Novemba iliyopita. Hali hiyo imeshuhudiwa pia katika mji wa Kaina katika mtoa wa Lubero. Hata hivyo, watu hao wanaorudi makwao wanakumbwa na matatizo mengi, kama anavyoripotia mwandishi wetu Osifa Maguru kutoka Goma. Pale Kanyabayonga, nyumba nyingi ziliporwa na wanajeshi hawa, walibeba bulangeti, matela na vifaa vingi vya nyumbani. Habari kutoka huko zajulisha kama jamaa za kwanza zilianza kurudi pa Kanyabayonga kati ya mwezi wa Novemba iliyopita, ila hawana chakula, hawana hata nguo. Tangu kurudi kwao, wakaaji hawa ambao wengi ni walimaji hawafike tena shambani Sababu kunapatikana maaskari wa FRDC pamoja na jamaa zao na wanavuna mimea yote. Upande mwingine mashule hayajafungua bado sababu ofisi zote ziliporwa pia. Hali ni ile ile pa Kaina kilomita 8 kaskazini mwa mji wa Goma ambako wakaaji walianza kurudi siku ya nne iliyopita. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Tukisalia katika jimbo hilo hilo ni kwamba ziara ya mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kukinga mauaji ya halaiki imeweza kumalizika mjini Goma. Francis Denge ambaye alizuru jimbo la Kivu ya, ya kaskazini nzima anaelezea kwamba Kuongezeka kwa ubaguzi wa kabila ni miongoni mwa ishara zinazotangulia mauaji ya halaiki ndiyo. Alihisi anahisi kuwa wakati huu ndio wakati mwafaka wa kuzidisha nguvu za serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa kuepuka hali mbaya ya kutokea. Matamshi ya Francis Denge ambaye alikuwa akiongea hapo jana kwa Kiingereza hapa yaliweza kukalimaniwa na Jul Ngala. Kwa wote wenye kuzani kwamba kumefanyika mauaji ya alhaiki au mauaji hayo ni yenye kutayarishwa, naamini kwamba mawazo hayo yote yanaweza kupelekea hali kuwa mbaya zaidi. Hali hii haiambatane kamwe na ulinzi wa mizozo au kugawa mali ya nchi hii. Hali ni yenye kuwa ya kutisha hivi sasa, na ikiwa tutaendelea kusikiliza maoni ya wote wenye kuwa na uoga na wenye kushotwa kidole Ukomo ni kuzuia mauaji alhaiki. Ulizo ni kujua nani anapaswa kufanya nini. Hii ni jukumu la serikali ya Kongo, na ikiwa kama serikali haina namna inaweza kuomba msaada kwa Umoja wa Mataifa, na ndivyo inafanywa hivi sasa. Ukomo ni kulinda usalama wa wakaji, na serikali afanye namna ya kusawisha amani na usalama na kwa sasa uwezekano wa kutuma wanajeshi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, suala hilo halijajadiliwa na nje wana memba wa jumuiya ya Ulaya, na tutaona kwamba kuna haja ya kutenda hivyo. Matamshi hayo ni ya kiongozi mkuu wa jumuiya ya Ulaya ambaye anayehusika na siasa ya kigeni. Kwa mjibu wa kiongozi huyo, jumuiya ya Ulaya tayari imekuwa ikisaidia kiufundi katika uh, sekta ya ujasusi um, huku wanajeshi wa Umoja Mataifa elfu tano ambao wametumwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa upande wake Ubelgiji ambao ulielezea siku ya Mungu iliyopita, uh, kuhusu ombi la Umoja Mataifa kwa kutuma <coughs> kwa kutuma kwa wanajeshi katika wa Ulaya katika eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ilitambua jana kwamba operesheni kama hiyo ina bahati ndogo, huku ikiyumbayumba kutokana na nia njema ya uongozi na katika jimbo hilo ni kwamba kuna mapigano ambayo yalifanyika leo hii kati ya wapiganaji wa, wa CNDP na awale wa PAREKO kunako barabara itokayo Kinyandoni hadi Shasha katika mtaa Ruchuru, kilomita kumi na mji wa Kiwanja, kulingana na duru za MONUC ambayo ilitoa habari, habari hiyo inasema kwamba wengine wa upiganaji Mapigano mengine kati ya CNDP na PARECO yalifanyika kunako barabara itokea Mabenga hadi Kahunga karibu kilomita makumi mawili na mji wa Kiwanja. MONUC imesema kwamba katika mchana wa leo iliweza kufanya mazungumzo na pande mbili hizo ili kuwasimamisha mapigano. PARECO imeweza uongozi wa PARECO umesema kwamba mapigano hayo yalifanyika na imesema kwamba watu waliojeruhiwa tayari wameshafika katika eneo la Kivu ya kaskazini kubwa huko. Kwa upande wake SNDP imeweza kuelezea kwamba hakukuwa na mapigano kati ya vikosi vyake na PARECO. Msemaji wa SNDP anaelezea kwamba watu wapiganaji wa kihutu wa FDLR waliweza kuwafyatulia risasi hapo jana walipokuwa wakitoka kunako barabara ya Kinyandoni hadi Shasha, lakini hawakujibisha mashambulizi hayo. <tune> Kikao kuhusu kuthibitishwa kwa makosa mashitaka ya Jean-Pierre Bemba kimeweza kuahirishwa. Chumba cha mwanzo cha tatu kilichukua hatua hiyo huko hapo jana. Kikao hicho kilipangwa kufanyika mnamo tarehe nane hadi tarehe kumi na mbili Desemba. Sasa hivi, sasa chumba hicho kimesukuma kikao hicho hadi tarehe kumi na mbili Januari tisa, sababu ni kwamba mmoja wa wale majaji watatu wanaofuatilia kesi hiyo ameweza kuruhusiwa kubaki nyumbani hadi tarehe hadi Januari elfu mbili na tisa kutokana na matatizo makubwa ya kifamilia. Hata hivyo, chumba hicho kiliweza kuelezea tarehe kamili itaweza kuchukuliwa katika hatua itakayotolewa tarehe ishirini na tisa Disemba elfu mbili na nane. Na kuhusu ripoti ya shirika la kimataifa Human Rights Watch ambayo ilichukua kichwa utasagwa ripoti hiyo ilikuwa ikihusu hali ilivyo mbaya ya haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kutangazwa kwa ripoti hiyo, maoni bado yanaendelea, ni kama maoni yale ya chama cha kisiasa PPRD kilicho karibu na rais wa jamhuri. Katika mkutano na waandishi wa habari leo hii hapa mjini Kinshasa, chama cha PPRD kimesema kwamba mambo yote hayaende mazuri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini ripoti hiyo ya Human Katibu mkuu wa, wa chama cha PPRD amesema kwamba ilikuwa na dosari ama makosa mengi. Amekuwa ameomba mashirika mengine ya kimataifa ya binadamu kuendesha uchunguzi ambao utaenda sambamba na huo wa Human Rights Watch. Everest Boshab anahojiwa na Jeff Goy. Peperde inaalika miungano yote ya umuhinchini na yale ya kimataifa yenye kushughulika na kugombea haki za binadamu, kwa sababu tumo katika harakati za kujua ukweli wa mambo. Tumepata kutambua kwamba kuna habari ambazo zimevimbishwa kienyeji ajili ya kuchafua. Hatuseme kwamba hakuna makosa fulani yenye kutokana na upumbavu, hatuseme kwamba mambo yote ni sawa. Siku hizi inawezekana kuna itilafu fulani, kwa sababu muhimu la kupitisha kipimo matokeo. Matokeo, mambo yanapaswa kujulishwa jinsi ilivyo. Na kuhusu mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, MONIC imetoa angalisho kwa matamshi mabaya yanayotumiwa na wanasiasa kama maneno kafara ama mauaji halaiki. E, katika mkutano wake na waandishi wa habari wa kila siku ya t, siku ya tatu msemaji wa MONUC alitoa, alisema kwamba majina hayo kila moja ina, ina, ina maana yake kisheria na aliyosema kwamba inafaa haifai kuweza kushughulia maneno hayo. Tushirikiane pamoja kwa ajili ya walemavu, ndicho okay, kichwa kilichochaguliwa katika kusherekea siku ya kimataifa kwa ajili ya watu wanaoishi na ulemavu. Mjuni Kinshasa, sherehe zilifanyika katika kila mtaa chini ya uongozi wa Handicap International. Shirika hilo la kimataifa lilichukua nafasi hiyo kwa kutoa mwito kwa walemavu kusahau ulemavu wao na kuendelea katika hali yao ya kijamii. Kiongozi wa mpango wa Handicap International nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwaomba pia wakongomani kujuana, kujua heshimu haki za walemavu. Julie eh, Chevrolie anahojiwa na Mimiengu Mamulongo. Kila tarehe tatu ya mwezi wa Disemba ulimwengu nzima unasherehe sikukuu ya watu wenye kuishi na vilema ulimwenguni. Na mwaka huu shirika la kimataifa Handicap International liliomba shirika zingine zote zinaotumika nayo kuimiza raia katika makata na pia katika manyumba kuhusu haki za watu wenye kuishi na vilema. Sheria kuhusu watu wenye kuishi na vilema tayari ilishaka kuandikwa, lakini watu wengi hawafahamu sheria hiyo, na inabidi kuhimiza raia kuhusu umuhimu wa sheria hiyo ya watu wenye wa kuishi na vilema. Shirika la Handicap International linasaidia shirika ndogo ndogo zenye kutumika kwa ajili ya kuhimiza haki za watu wenye wa kuishi na vilema. Gisi lilivyosema katika hotuba yangu, shirika la Handicap International linatamani kutumika na shirika zingine zote za kimataifa, mkono kwa mkono, kwa ajili ya kuhimiza sheria kuhusu watu hawo wa wenye wa kuishi na vilema, ili ulimwengu Na tarehe tatu Disemba ni sikukuu ya taifa ya kupiganisha magonjwa yanayotokana na ukosefu wa iod, TDCI kwa kifupi. Mjini Kinshasa, mkutano mmoja wa na waandishi wa habari uliandaliwa kunako Hotel Memling. Kwa mjibu wa kiongozi wa mpango wa taifa wa malisho huu, matokeo ya kupiganisha hayo yameweza kuwa mazuri. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imepita kwa asilimia makumane na mbili hadi asilimia moja ya watu wanaogonjwa ugonjwa, ugonjwa wa, u, wa kufura shingo yani gwatre. Matokeo hayo yaliweza kutokana kutokana na juhudi ya viongozi wa serikali pamoja na raia. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi Kinshasa. Habari zote za nchi nzima. Tuanze taarifa hii na dunia mkunda huko katika eneo la Kisangani. Ujumbe wa Aseri tawi la Bunia pamoja na komisheni ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi waliwasili leo hii mjini Ziro kufuatana na masemi ya makamu ahusikana na mpango wa ukingo wa wakimbizi wa Aseri tawi la Bunia. Shabaha yao ni kufanya uchunguzi wa kwanza juu ya wahami wa zaidi ya elfu mbili waliofika mjini Ziro tangu mwezi wa Novemba uliopita, siku moja mbele ya kushambuliwa kwa siti ya Dungu na wami wa Uganda wauni wa Uganda wa Elera, ujumbe wa rais ulijulisha kama baadaye kutatumwa mjini Isiro kwa upesi sana msaada wa mablanketi, nguo kwa ajili ya wami wa wale <mulia> na huko kulegalega kwa uchumi wa kimataifa ambao kuna, wasi, kuna, ma, kuna we, athiri ulimwengu mzima kumeonyesha vinyum, vinyume vyake. Sasa katika jimbo la Katanga, makampuni mengi ya madini yalifunga milango zao, mengine yalipunguza idadi ya watumishi wao. Vyumba vya kuuzisha vyakula havina tena wateja wengi, kwani wachuruzi wa madini wengi wao walienda mahali pengine tofauti. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Ivano Kabulo. Tangu Kolwezi mpaka Kakanda ukielekea Likasi na Lubumbashi, hali ni moja ambayo inaonyesha wafanyakazi wamefungwa kazi. Viwanda kama Anvil Mining, Boss Mining na Frontier Mining vimeongeza idadi ya watu wasio kazi ya mshahara, waliokuwa wachimba madini. Wengi kati ya wenyeji wa maduka ya chakula wamenena kwamba mwenendo wa kazi siku hizi ni dhaifu sana, kwani wateja wao hawafiki tena kwa kula. Intersendikali ya Katanga kwa ngambo yake imewashutumu wakubwa wa kwazi kwa kuwa wamewafungia watu kazi bila kuheshimu kanuni. Wakuu wa jimbo walikusanya kundi la FEK na Certindicale. Prezidenti wa feki Katanga amepasha kama itaendelea mikusanyiko kwa kuchunguza hali ya uchumi. Kwa ngambo yake direkta wa benki ya Kongo jimboni Katanga upasha kama tatizo ya viwanda vya madini husababisha ustarehe wa dola ya Kiamerika ambao haistahili kulinganisha na uzaifu ama uzoroti wa franka ya Kongo. Tangu Lubumbashi, Jacques Vallon Kabulo, Radio Kapi.