Asalamu alekum, ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unaokaribisha jioni ya leo kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, uhapa hapa ni musasari wake. Benki za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zitatumia uwerevu mkubwa katika kutoa mkopo. Hii ni kutokana na kuwa sekta fulani za kiuchumi zitakumbwa na matatizo ya kurudisha mkopo. Hayo yaliyoambiwa Redio Okapi leo hii na kiongozi wa shirikisho la mabenki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Michel Losembe. Kijiji cha kambi ya bangu kilomita makumi mawili na tano kimesalia bila vijana. Imepita sasa siku tano katika jimbo la Bandundu. Mamia ya vijana waliokimbilia porini wanasema wamekimbia kijiji hicho kwa kuhofia kusajiliwa ama kuingiza katika jeshi la taifa kwa nguvu. Hayo ndugu msikilizaji, na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Karibu na tega sikio, okay. na ifuatao ndio taarifa kamili ya habari e kwanza kabisa tuanze na habari hii kutoka huko nairobi ni kwamba mazungumzo ya serikali na kundi la sndp yaliendelea asubuhi ya leo hii chini ya upatanishi wa ulusegundo basanjo mjumbe maalum wa umoja mataifa akishindikizwa na benjamin mkapa mjumbe maalum wa jumuiya ya afrika katika mazungumzo hayo huku leo hii waliweza kutazamiwa kuweza kufanya mjadala kuhusu usitishwaji wa mapigano pamoja na kusaini Si lakini, huku itafahamika kwamba SNDP iliomba kwanza huku ashirikishwe pia kiongozi wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na baraza la Senate, pamoja na wanamemba wa umajorite presidensiel, yaani wingi wa rais pamoja na upinzani wawe kama wapatanishi wadogo ama waangalizi. Huku ombi hilo limetupiliwa tayari mbali na ujumbe wa serikali kwa upande wa upatanishi. Benjamin Mkapa alikuwa ameelezea hapo jana kuwa sendepe kwa ha, kuwa hawezi kukusema na kutoa lolote kuhusu ombi hilo la sendepe, na kuhusu mpango wa amani huku, inasemekana kwamba mpango wa amani umekuwa ukienda juu chini ili kuweza kushinikiza kundi la wapiganaji maimai za Buloni na Shikito ambazo ina hudumu katika maeneo ya Uvira kuweza kushukisha silaha na kuingia katika mpango wa amani. Kundi la kamati jimboni la amani ilienda katika maeneo hayo, katika eneo la kusini mwa jimbo ili kuweza kukutana na makundi hayo husika. Kwa mjibu wa katibu mtendaji wa kamati ya mpango huo, uhimizaji ni maana wa maana sana kabla ya kuendelea na harakati hiyo ya kuweza kuwakusanya wapiganaji hao. Kutoka Bukavu, Jakasami ana maelezo zaidi. Mara tu ujumbe ulipofika Uvira, wanamemba wake walikuwa na mkutano pamoja na MONUC Uvira kuhusu shughuli wanabidi kuendesha pamoja. Kazi hizo zitadumu siku ine. Lengo ni kuhimiza wapiganaji wa vikundi mbalimbali kushika njia ya kujikusanya ili waondoshwe jeshini. Nafasi ya kuwapokea ni tayari, amesema katibu wa programu amani celeste ba mwisho. Makundi ya wapiganaji yatahimizwa pia kuachilia watoto walio miongoni mwao. Kwa hiyo watoto makumi tatu waliachiliwa isku ya tano mikononi mwa shirika la mahali avu. Ujumbe ulikutana pia shirika la raia ajili ya uhimizaji kwa kuwa wapiganaji wanatokea katika kikundi hicho. Tangu kesho hadi siku ya mwisho wa kampeni wahusika ni viongozi wa vikundi vya wapiganaji. Bukavu Jean Kasami Radio Okapi na inaomba dola za kimarekani zaidi ya milioni mia nane makuu matatu ili kwa kuweza kujibu kwa mahitaji ya kibinadamu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo katika mwaka 2009 kadirio hilo la mwaka mzima linaloita kwa jina maalum plan d'action humanitaire ph uh, de 2009 iliweza kupendekezwa na kuonyesha kwa viongozi wa jimbo leo hii na mashirika ya kibinadamu pamoja na mashirika ya kimataifa ta, kima yanayohudumu eneo hilo na huku ripoti ombi hilo linaomba asilimia kumi na mbili kulingana na ripoti ya mwaka jana, na huku ni katika hali ya kuweza au kusaidia watu waliyekimbia maeneo yao kuwarudisha katika maeneo yao pamoja na makabila yaliyowapokea huku, ndio inachukua nafasi kubwa ya bajeti hiyo. Kutoka Goma, Bernard Nyangi anaarifu zaidi. Kitabu hicho kimeandikwa kwa wakati huu wa utata. Waami milioni sita na laki sita wakiwemo waami wapya laki tatu kwa muda wa miezi haya sita huku watoto watano kwa kumi hawaendi shuleni mtoto mmoja kwa kumi afa kabla ya mwaka mmoja. Kesi milioni mia moja za malaria kwa mwaka wakiwemo watoto milioni arobaini na wanane na kadhalika. Yote haya kutokana na mapambano mapya jimboni Kivu ya kaskazini, Ituri na kaskazini mwa jimbo Oriental. Jumuiya ya kimataifa iliyokusanyika mapema siku hii ya tano pagoma kwa uongozi wa shirika OCHA yasisitiza kuwa itajibu kwa haraka kwa hitaji zimoja. Gloria Fernandez wa Ocha, nchini Kongo plan de... mpango wa elfu mbili na tisa unaelekea sana kuanzisha upya maisha ya kijamii kwa jumla, kazi za kuzalisha pesa zinazoweza kufanya kwamba wahami wenye kurudi wala wakaaji wa nyumbani wapate msingi mzuri kwa maendeleo ya muda mfupi wala mrefu. Kwake waziri Mtete Mundenga ausikae na elimu jimboni, apendekeza kuwe ushirikiano kati ya mashirika za kiutu na viongozi wa serikali kwa utekelezaji wa mpango ule. Goma, Bernardi Nyagirejo, Kapi na shirika lisilokuwa la kiserikali mpango wa pamoja wa amani na maridhiano programu ya kiminik de pe ed rekonsiliation parek imeweza kushimamisha kwa muda operesheni yake ya kuweza kuchukua silaha kwa kutolewa kwa watu kwa dola za Kimarekani mia moja. Sababu iliyotolewa na shirika hilo ni kwamba muda wake umemalizika, muda ambao ulitolewa na liwali wa jimbo la Kinshasa. Juhudi zimekuwa zikifanyika kwa kiongozi huyo ili kupata muda zaidi kwa kuweza kuzunguka katika mtaa kumi na inayobaki zaidi ya mitaa makumi mawili na mane iliyo na jiji la Kinshasa. Pasta Daniel Ngoi Mulunda anataka kwanza aweze pia kupata msaada kutoka kwa serikali ili kutandaza operesheni yake hii katika majimbo mengine ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Anahojiwa kupitia njia ya simu na mwandishi wetu Ndombasi. Wakati hu tumesimamisha kazi, sababu rusa ya liwali imekomeshwa leo hii. Tuliomba mpaka siku makumi tatu sababu hatukujua namna kazi zingeweza kuendelea. Hasa tunamuandikia kibarua cha kufasiria ginsi kazi zimeendeshwa na kuomba muda mrefu wa kazi. Tumechunga wakati ata tujibu, tutarudilia kazi mara moja. Kati ya mita makumi mbili na ine za Kinchasa tumetumika mpaka katika mita mnane. Tulizani kama tungetumika katika mita miwili kwa siku kumbe ainge wezekana kwa kutumika katika mitazi inazobaki tupo na Zubaki. Lazima ya miezi mitatu tumetayarisha kuenda jimboni mashariki kisha kumaliza kazi hapa Kinshasa, na kwa kuenda katika majimbo tumepaswa kupata msaada wa fedha na kusahihi mkataba na serikali. Kama serikali imesema kuwa tumeshindwa kazi, ndio tutaomba msaada kwa wasaidizi wengine ulimwenguni. Benki za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo zitatumia uwerevu mkubwa katika kutoa mkopo. Hii ni kutokana na kuwa sekta fulani za kiuchumi zitakumbwa na matatizo ya kurudisha mkopo. Hayo yaliambiwa Redio Kapi leo hii. Kiongozi wa mashirikisho la mabengi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, bwana Michel Osembe, anahisi kuwa kutenda hivyo itakuwa kuepuka msukosuko wa kifedha unaokumba ulimwengu mzima katika sekta hiyo. Miaka mitano iliyopita, mabengi yaliyo nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo yaliona kuongezeka kwa tokimwi zao za biashara kwa asilimia mia tatu. Mwaka huu sekta ya mabengi ilikubali mabengi mengine manane na kupelekea hivyo mabengi hayo kuwa idadi ya kumi na matatu. Mwandishi wetu George Kamujova alifanya mazungumzo na Michel Losembe. Benki zote uh, na uchumi wa Kongo ya Kidemokrasi zitapatwa kweli, na swala kuhusu upungufu kubwa wa uchumi wa nchi, sio swala kuhusu mpaka sekta ya benki namna ya kipeke. Kabla ka ka, nazani kama ni swala kuhusu uchumi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nzima. Benki zimetusa zime edi kwa mambo ya kifedha. ya kifedha, wakati nchini kuna matatizo ya kifedha, wakati kuna hatari ya upungufu kubwa wa uchumi nchini, benki pia zitapatwa na swala sasa na wasi wasi, sababu kazi za wafadhili zimewezaku cheleweshwa kuacha benki zilizoendesha kazi namna ya kipekee katika sekta zenye zitapatwa. Sisi wafanyakazi za uchumi tutaendesha kazi vizuri, sababu ya kuepuka upungufu miezi zitakazokuja na shirika la ulinzi wa usafirishaji wa katika maji Ajefrem liliweza kumaliza hapo jana magharibi kunako Grand Hotel ya Kinshasa, mikutano yake nne ya wasafirishaji wa bara la Afrika. Nchi kumi na sita za Afrika zikiwakilishwa katika vikao hivyo, liliweza kuchukua hatua muhimu kwa kuweza kurahisisha na kukubalisha kuweza kujingiza katika utata wa uh, uwezo wa kimataifa kwa wasafirishaji wote wa bara la Afrika katika shughuli za usafirishaji wa maji. Ripoti ya mwisho ya kazi hiyo iliweza kukutana na matatizo mengi ambayo wasafirishaji wa kiafrika wanakabiliana nayo. Ripoti ya mwandishi wetu Askia Zibia Tayoro inayosomwa hapa na Karinda Muso. Juu sana, ndio sababu ripoti ya mwisho kuhusu mkutano huu imepiga nukta kwa umoja wa wanabara la Afrika wenye kusafirisha biashara. Wengi kati ya walioshiriki katika mkutano wamepana moyo kwa Kongo ya Kidemokrasia kuhusu hatua nipya ya umoja wa washauri wa wanaosafirisha biashara ya Afrika, kwa kifupi UCCA. Emil Ngoikasongo, kiongozi wa shirika OGEFREM, ametajwa presidenti wa kamati nipya ya uongozi wa UCCA. Kamati hiyo imepashwa kuendesha kampuni ya usafirishaji kwa njia ya katika Afrika ya magharibi na Afrika ya kati au katika Afrika nzima. Mkutano wa tano utaongozwa mwaka elfu mbili na kumi pa Bamako, muji mkuu wa nchi Mali. Unaendelea kuifuata taarifa. Habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi Kinshasa. Sehemu ya pili ya taarifa hii, msikilizaji mpenzi, tuanza na jimbo la Katanga ambako kulianjishwa leo hii huko Kamina na malipo ya wanajeshi wasiojiweza tena pamoja na wajane wa wanajeshi. Takriban watu 800 wanahusishwa na malipo hayo. Kwa mjibu wa kamisa wa wilaya makamu wa huko Kamina, ambaye alitoa taarifa hii, anasema kwamba idadi iliyochukuliwa ni ile ile iliyohesabiwa na pamoja na ujumbe huo wa mahakama ya kijeshi na huku na tawi ya masuala ya kijamii pamoja na komisheni ya malipo ya kijeshi. Mwishoni mwa malipo hayo, ripoti moja itaweza kutolewa. O, kijiji cha kambi ya Banku, kilomita makumi wena tano, kimesalia bila vijana. Imepita sasa siku tano. Mamia ya vijana waliokimbilia porini wanasema wamekimbia kijiji hicho kwa kuhofia kusajiliwa ama kuingizwa katika jeshi la taifa kwa nguvu. Wakati huo viongozi wa utawala katika maeneo hayo wamekuwa wakijaribu kuwashawishi vijana hao Kurudi katika vijiji lakini juhudi zao zimekuwa zikigonga mwamba. Taarifa ya mwandishi wetu Basil Bakumbane inasoma sidioni na Pascal Masirika. Wamama watoto wadogo, vijana na wazee ndio wanaonekana kwenye kampi Banku na maeneo ya kandokando kando. Wengi kati ya vijana wamekimbia zao hadi msituni kwa kuwa wanahofia wasije wakaandikwe kuingia jeshini. Imeshuhudiwa kwamba hali hii imetokana na kufika mahali hapo jumajana, kwa ujumbe ambao umeamrishwa kuandika vijana ajili ya kuingia katika jeshi la serikali. Ujumbe huo ulipata fursa ya kufafanua ukomo wa safari yao kwa viongozi husika. Mshangao mkubwa ni kwamba kutawanywa habari toka watu wenyewe kumesababisha uoga. Wengi kati ya vijana wamekimbilia msituni kwa kuwa wameogopa wasitumwe kwenye mapambano. Hali ya wasiwasi ikaingia katika jiji hilo. Wakati huu, viongozi wa serikali wanaandaa mzunguko ajili ya kushawishi wazazi warejeshe watoto wao nyumbani. Viongozi wanasema kwamba imekusudiwa kuandika vijana wenye umri wa kutosha ajili ya kuingia jeshini kwa hiari yao. Ingawa mafasilio hayo kutolewa, watoto wamo katika woga na hakuna anayependa kujionya. Itafahamika kwamba kuandikwa kwa wanajeshi wapya makuruti kwa kuwahiari kwa kumekuwa kukifanyika katika mtaa wa Kongolo huko katika jimbo la Katanga. Tangazo moja kutoka kwa komishoni ya kuwaandika wanajeshi wapya katika jeshi iliweza kuweza kutangazwa na katika maeneo ya mtaa ya Kabalo pamoja na Nunzu michezo. Makubaliano yameweza kuafikiwa hapo jana jioni kati ya Linafoot pamoja na matajiri wake. Hayo ni mwisho wa kazi zilizofanyika ya komisheni ya pamoja iliyokusanya wajumbe wa Fekofa, Linafoot pamoja na timu zinazomaliza katika uh, kipindi cha kumi na tatu ya mchuano wa taifa. Iliweza kukubaliwa kwamba wataweza kubadilisha na kuongeza idadi ya timu ambayo zitashiriki katika, katika duru ya mwanzo ya mechi zitakazofanyika na na huku kuhusu pia kandarasi yani kontra ya mtajiri mlango ulifunguliwa kwa mtu yote ule ambaye atajibu kwa maombi ya FEKOFA. Lakini tarehe pamoja na mwanzo wa michuano huyo haikuweza kutangazwa. Na kwa kumaliza taarifa hii ya habari sikiliza tena Musa Sari wake. Benki za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zitatumia uwerevu mkubwa katika kutoa mkopo. Hii ni kutokana na kuwa sekta fulani ya kiuchumi matatizo ya kurudisha mkopo. Hayo yaliambiwa Redio Okapi leo hii na kiongozi wa mashirikisho la mabenki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, bwana Michel Losembe. Na kijiji cha kambi ya Banku, kilomita makumi mawili na tano na huku na jimbo la Bandundu, imesalia bila vijana. Imepita sasa siku tano, mamia ya vijana waliokimbilia porini wanasema wamekimbia kijiji hicho kwa kwa kwa kuhofia kusajiliwa katika jeshi la taifa kwa nguvu. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii ya habari. Kwa wote watakia wiki njema, hadi wiki ijayo tosema kwa heri.