Habari oh, oh, zetu Joachim Kalumendo Okapi. Ni oh, matumeni yangu umeshinda salama salamini, na kwamba wakati huu tayari kuungana nasi kufuata taarifa yetu ya habari jioni ya leo. Kwanza kabisa hapa ni msasari wake Mapigano yalizuka tena mapema leo huko Nyange, takriban kilomita mia moja makumane kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, kati ya wapiganaji wa kundi la Sendepe na wale wa kundi la maimai Mongol. Wakati wa huo, mapigano mengine yaliharifiwa kutokea katika mbuga la wanyama la Virunga, katikati ya Rwindi na daraja Mabenga, baina ya Sendepe na maimai ferem Mai. Waziri wa elimu ya juu na yunivasiti Bwana Mashako mama asimamisha kazi wana memba wamoja wa kamati ya uongozi wa vyuo vikuu ISTA, IBCP, IPEN, IESE. Sababu ni kwamba waliongeza malipo ya masomo kinyume na hatua ya wakuu wa serikali. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii tuelekea katika jimbo la Bandundu ambako jahazi moja lazama maji baada ya kugonga furushi ya mchanga mtoni. Uharibifu ni mwingi, lakini hakuna mtu aliyefariki ama aliyetupa viatu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mapigano yalizuka tena mapema leo huko Nyange, takriban kilomita mia moja makumane kaskazini magharibi na mji wa Goma, kati ya wapiganaji wa kundi la CNDP na wale wa kundi la Maimai Mongol. Msemaji wa kundi la Maimai Mongol anasema kuwa vikosi vyao vilishambuliwa tangu siku ya tano iliyopita na kundi la CNDP katika sekta hiyo, na mapigano hayo yaliendelea mwishoni mwa wiki mote. Kundi la CNDP ambalo halikukanusha habari hiyo linasema kuwa ni operesheni za usalama zinazoendeshwa na polisi ya kijeshi ya CNDP dhidi ya makundi madogo madogo yanayomiliki silaha na yanayojihusisha na uporaji wa mifugo. Kutoka Goma, Bernard Nyangi anaarifu zaidi. Hadi mapema siku hii ya kwanza, mapambano yalikuwa bado yakiendelea eneo kati ya Nyange na Kibuye kunako barabara toka Mweso kuendea Pinga, aripoti msemaji wa kundi la wamaimai Mongol Bwana Felicien Miganda asisitiza kuwa nitokea Ijumaa ndiyo ngome la Mai Mai Mongole panyange lilishambuliwa na sdepe. Kwa mujibu wake, walifaulu kurejesha nyuma vikosi vya sdepe panyange bibwe hadi Kibuye eneo la kusini. Huyo aongeza kwamba mapambano hayo yalipelekea wakaji wa eneo lile kuziama makazi zao, wamoja wakaelekea upande wa pinga na wengine upande wa nyanzale. Ila SNDP kwa upande wake yakanusha na kuripoti kwamba huko hakuna mapambano yoyote. Msemaji wa Bertrand Bisimwa anena kwamba yanayopitika huko ni operations za polisi ya SNDP dhidi ya vikosi vidogo vya wamaimai vinavyolenga kupora wanyama wa ufugo maeneo yale yenye kumilikiwa na SNDP. Hadi sasa hakuja kuwa ripoti yoyote kuhusu maafa ya vita hivyo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Wakati wa huo mapigano mengine yamearifiwa kutokea asubuhi ya leo, baina ya wa wapiganaji Mai Maimai wa kundi la PRM na wale wa kundi la SNDP katika sekta ya Maya Moto, kati ya Kilalo Mabenga na stesheni ya Rwindi katika mbuga la wanyama la Virunga, karibu kilomita mia moja kaskazini mwa Goma, mtoani Ruchuru, kwa mjibu wa wasafiri kutoka Butembo ambao wanasema wamekwama huko Rwindi. Kutokana na mapigano hayo, hakuna shughuli za usafirishaji zilizofanyika katika barabara itokayo Kiwanja hadi Kanyabayonga. Wafanyabiashara hao wanasema kuwa wanajeshi wa MONIK walienda sehemu hiyo kukadiria hali. Wakati haya yakiendelea, juhudi nazo zimekuwa zikifanyika kwa minajili ya kupata suluhisho kwa mgogoro wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mawaziri wa nji wanamemba wa Baraza la Amani na Usalama la Muungano wa Afrika walianja mazungumzo leo hii mjini Adis Ababa nchini Ethiopia kwa kuchunguza ahali nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Somalia na Mauritania. Mkutano huo usio wa kawaida wa baraza la amani na usalama kwa upande wa mawaziri ulifunguliwa asubuhi ya leo, akiweko kiongozi wa komisheni ya muungano wa Afrika bwana Jean Ping. Mkutano ulianza kwa kumwonyesha rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, mjumbe maalum na mpatanishi wa umoja mataifa katika mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na katika jimbo la mashariki shirika la kiraia lilitangaza leo orodha ya watu waliofariki katika mashambulizi ya waasi wa Uganda wa kundi la LRA mnamo tarehe 17 Novemba iliyopita katika mta wa Dungu. Takriban watu mia moja makumane wanaripotiwa kuuawa na mia moja makumanane kutekwa nyara. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, oroza imepatikana kutokana na utafiti ulioendeshwa na kamati iliyoundwa na wanamemba wa chama cha Msalaba Mwekundu, shirika la kiraia pamoja na wawakilishi wa watu waliokimbia makazi yao. Oroza hiyo ilitolewa kwa, na, kwa mwenyekiti wa mtaa huo. Kiongozi wa shirika hilo Sosi Du, bwana Felisie Mbalani, anasema lengo la kutoa orodha hiyo ni kutoa, ni kuona siku moja fidia inalipwa kwa familia ya watu hao na waasi hao wa LRA au na serikali ya Uganda. Bunge la taifa limeahirisha mnamo tarehe tatu Januari itakayokuja mazungumzo kuhusu suala lililotwigwa kwa waziri wa madini. Wajua, wabunge wa taifa wamependa wapate habari zaidi kuhusu ulinzi wa sekta hiyo ikiwa ni hususan kwanza zile hati zinazohusika na kubadirisha kwa mikataba ya madini. Waziri Marthe Kabwelulu Kabwelulu alipashwa kule kuleta mwangaza kuhusu siasa yake ya kukabiliana na msukosuko katika ulimwengu na katika sekta yake. Itafahamika kuwa mradi wa bajeti ya 2029, wingi wa fedha zake zinatoka katika sekta hiyo ya madini na waziri wa elimu ya juu na yunivasi Mashako Mamba amesimamisha kazi ya wana memba pa wamoja wa kamati za uongozi za vyuo vikuu fulani mjini Kinshasa. Hatua hiyo imeshukuliwa baada ya kugundua kuwa watu hao waliongeza malipo ya masomo kinyume na vile ilivyoamliwa na wakuu wa serikali. Mashako Mamba anafasiria zaidi akihojiwa na Olga Numbasi. Nachukua hatua hizo juu ya vio viku na ma university ine ISTA, IBTP, IEC na UPN. Tumepaswa kukumbusha wanamemba wote wa kamati ya wongozo kama vio viku avipashwe kuongozwa sawa vyenye kukosa viongozi. Mapaswa ya waziri na mapaswa ya wanamemba wote wa kamati wakamati ya wongozo wa vio viku ni kuheshimisha kanuni. Tutaendelea kutumika na watu wenye kuheshimu kanuni ya sekta hiyo, na tutahukumu wenye hawataki kusikia kama wakati wa michezo ulishapita na wakati huohuo wa kunaarifiwa kuwa maandamano makubwa yamefanyika na wanafunzi wa Ipen huko katika chuo hicho. Wanafunzi hao wamekuwa wakitaka uongozi wao waweze kuachishwa kazi mara moja, kutokana na kutumika vibaya. Na hivi sasa serikali imesema kwamba itaanzisha uchunguzi katika chuo hicho na baadaye kuchukua hatua madhubuti kuhusiana na malalamiko hayo ya wanafunzi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi Kinshasa. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii tuanze pamoja na mwenzangu dunia mkuna milemba, na milema na jimbo la Bakongo ambako msukosuko wa umeme hautakuweko wakati wa kusherekea siku kuu hizi za mwisho wa mwaka. Maoni yale yalijulishwa jana na mkuu kiongozi wa shirika la kugawa moto wa umeme kwa kifupi SNEL mjini Matadi. Na hiyo ni wakati wa safari yake ya uchunguzi wa kazi katika maeneo ya Mwanda Boma, Inga na Matadi. Bwana Danieli Yungu alijusha kama jenerata mpya ya moto wa umeme ilipaswa kutumika tangu mwezi huu wa kumi na mbili huenda kutua tayari kiisha miezi ine. Kwa hiyo anaomba raia wawe na utulivu, kwani kazi inaendelea kama inavyofaa. Katika jimbo la Bandundu, jahazi moja ama merekebu ilizama jana katika mtu Kwilu huko Bandunduville. Merekebu ile ilikuwa ikitoka Inzia pa zaidi ya kilomita 115 na Bandunduville na kujielekeza Kinshasa. Basi ilizama kisha kukwaza mchanga umbalimbali na vifaa vingi vilivyoharibika. Hakuna hata msafiri mmoja aliyefariki. Ripoti ya mwandishi wetu Bazile Bakumbani, usomi wake sijuni na bibi Karine Ndamusu. Basasita ya muchana ndio milio ya wasafiri waliokuwa katika merkebu ya haina MB mujini Bagata yalisikilizwa na wenye kutembeza mashuwa ambao walikuwa pa bandari ya muji wa Bandundu. Merkebu ilikuwa na zama polepole katika mutoni Kwilu. Mashuwa ya haina MB bayindu na wengine wanaosafirisha na mashuwa walitoa musada kwa wasafiri wale yapata makumi sita ambao walikuwa katika merkebu kwa kuepusha musiba. Wasafiri wamesema kuwa wamepoteza sak elfu moja ya muogo muindi alanga kokoliko na jirikani za mafuta ya mawese ezene walitaka kwenda kuuzisha mjini Kinshasa. Kutokana na masemi ya washuhuda kisha kugonga mchanga, ndio yo merkebu likatika kwa sehemu mbili mbele ya kuzama. Wasafiri wameeleza kama wamepoteza vitu vyote na sasa wamekosa namna ya kuendelea safari au ya kurudi kwao ngambo yao. Wanaotumika kazi za maji wamesema kama msiba ilifanyika sababu ya okosefu wa kutengeneza njia katika mtoni mutoni kabla, pia sababu ya mizigo mengi katika merkebu kwa sasa uchunguzi umeendeshwa kwa kufahamu zaidi. Wakaji wakata Kigoma katika mtoa kape jiboni Katanga, wa kapemba jimoni Katanga watoa malalamiko yao. Wakaji wanahuzunishwa na tabia ya madereva kutoka upande wa Afrika ya Kusini ambao wanasimamisha mitugari yao katika karta ile na kungoja mpaka miziko zote zipakuliwe na muda ule wote wakilala ndani za gari zao, wanafanya ukaaba na wana wabinti na hata wanawake um, wana wa unyumba Wenye vigari wanatupilia mbali mastaka yale na kushusha, kama ni wanawake wa kongomani ndio wanawasumbua na kujileta kwao. Ripoti ya mwandishi wetu Jacke Zano Kabulu. Karibuni lori makumi tano inachugua biashara ama vifaa mbalimbali vya makampuni ya madini yenye ingali inatumika. Madereva na malori zile wenda na tangatanga tanga au kupumzika ndani au pembeni ya magari yao. Wakaaji wa Kigoma hawafurahiki na madereva hao, wanawastaki kutongoza wanawake wa ndoa na mabinti zao kwa fedha au kwa chakula wenye bahati mbaya kati ya madereva walishikwa na kupiga jana moya. Pale balikuwa na shoferi moya motokana bipi ni babibi bafuata kule jupo mchele, banalomba vyakula vyabo na babibi abantu wanaenda kule. Abdala ni mtanzania mmoja miongoni mwa wastakiwa amesema kama mastaka hayo haitoshi, kwani si vizuri kuwatiwa madereva wote munamba moja. Mkongomani moja mwenye kutumika na Bwana Abdalla anafasiria kuku bafii bale weko delese, anaweza kumuona shoferi hivi, anaona ni etranger anachofa karibu jua kusema amusaidia hata makuta mwa kiloko. Anaanza kumwesplike madoleansi yake: mi babangu ashakufaka na mamangu misha kubakia hivi, sina wakunisaidia, unisaidie kwa ata kiloko. Wakiswaliwa kuhusu jambo lile, watu wengi wanatoa maoni ikielekea mea wa mji ambaye anabidi kupata mahali wanaweza kusimamisha lori. Wanaomba pia wenye biashara yao wajikazi kupakula ili lori irudi, kwani madereva wameshutumiwa Toka Lubumbashi, Jacques Vallon Kabulo, Radio <kuh> Okapi. Na haribi, mulo, mabaya, ka katika jimbo la Kasema Magharibi, ugonjwa wa utapia mlo ao malisho mabaya umeongezeka katika eneo la Kabinda. Zaidi ya watu mia sita wanagonjwa kutokana na malisho mabaya na wanapatikana hivi kunako hospitali kuu ya Kabinda, pakilomita mia moja makumi tano kasikazini mashariki na Bujimai. Ugonjwa ule ulwe na washambulia watu wote, watoto kama vile wakubwa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Biri Iva Lubemba shirika la kipekee Cordet ndiyo inapashwa habari hii kupitia Redio Okapi. Wagonjwa wana alama hii kugonda, kubadilika kwa rangi ya mwili, nyele kuanguka, kukosa njaa na uso kuregea. Kati ya wagonjwa mia sita wenye kupatikana ndani ya hospitali ya Kabinda, watoto mia tatu na watu wakubwa mia tatu wote wanakuwa na ugonjwa wa kutokula vizuri. Ama kwa Sharkor Munganga, kiongozi wa hospital mwenye anahakikisha habari hii, anaeleza kama ugonjwa huo ni kinyume ya mazao mbovu ya kipindi cha mlimo kilichopita, na watu wa watumie vizuri mazao zao wanakuwa wanauzisha mazao na wachunge yenye naweza kuwasaidia. Anaonesha tena kama watoto wenye kugonjwa wanakuwa wanalala wawili kukitanda moja, wengine wako chini kukirago. Ndio maana hospitali inatafuta sasa kusimika hema kwa ajili ya kuelesha wagonjwa wote. Mganga naye tunza watoto anasema ngambo lake kama wanapatia watoto maziwa za kiganga yenye kuletwa na UNICEF na shirika Alliance Internationale. Tokea Mbujimayi, Bili Ivalu Tumba, Radio Okapi. Na jimboni mashariki ofisi ku ya uongozi wa miradi ilitoa siku ya tano iliyopita kwa kiongozi wa wilaya ya Hotwele vifaa vingi muhimu. Kati ya vifaa vile kunapatikana gari na vifaa vingine vya kiganga kwa manufaa ya mitaa ya afya ya distrikti ile. Mpango ule wenye kusaidiwa kifedha na Banki Kuu Ulimwenguni kwa dola za Kimarekani milioni moja ilitimizwa na shirika International Meder. Mganga ya inspekta wa Hotwele alijulisha kama kitendo kile cha Besico huenda kusaidia kwa hali bora ya matunzo. Ripoti ya mwandishi wetu Jacke Mukunkuli. Vyombo hivyo ni hasa majipe tatu zilipewa moja kwa moja kwa chumba cha mganga mkuu wa distrikti ya Uele, pia kwa mitaa za afya ya Wamba na buma Mangbetu. Mita hizo zilipata pia ekografi na radiografi na vifaa vingine ningi vya afya walipewa tena maordinateur, pikipiki mbili na makinga makumi tatu na tatu. Isipokuwa tu vifaa hivyo, shirika Beseko ilisaidia majengo au ujenzi ya masenta kumi za afya, pia jengo la chumba cha uongozi wa mtaa wa afya ya Wamba kunako boma Mangbetu. Kazi ya majengo ya hospitali kubwa inaendelea vizuri. Viongozi ya serikali pamoja na wale wa mambo ya afya wanafurahishwa na jambo hilo, kwani kama viyo aliyenena Dr Eugene Kumbodimo, itaendelesha kazi yao mbele, hali ya matunzo ya wagonjwa itafanika pia vizuri. toka mujikisangani mimi ni Jacke Mukonkole, Radio Okapi. Katika habari za michezo, mechi kwa ajili ya waathiriwa wa kivita wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itachezwa siku ya Sabato ijayo kunaku uwanja wa michezo wa Martir mjini Kinshasa. Mechi hiyo itakayoandaliwa na shirika lisilokuwa la kiserikali la kapten wa timu ya Leopards Shabani Nonda itakuwa kati ya timu ya wachezaji walio injini iliyo iliyopata ushindi katika michuano ya, ya Chan Cote d'ivoire elfu mbili na tisa na wale wanaoendesha michezo yao katika nchi za kigeni. Mbala Mbuta, Biscott Rene Makondele wako tayari mjini Kinshasa. Shabani Nonda, mwandalizi wa michezo hiyo, anangojelewa siku ya tatu ijayo hapa mjini Kinshasa. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii habari. Msikilizaji, ungana nasi asubuhi ya kesho katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema.