Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unakukaribisha kuweza kufuata taarifa yetu ya pili kabisa katika mwaka huu wa elfu mbili na tisa. Kwanza kabisa huu hapa ni muhtasari wake. Watu saba wameuawa na nyumba kadhaa kuchomwa moto katika kijiji cha Bangadi katika mashambulizi yaliyofanywa na waasi wa LRA hapo jana katika maeneo hayo. Nalo na shirika lisilokuwa la kiserikali Karitas Kongo limetoa msaada wake wa kwanza kwa familia zilizoathirika na ugonjwa wa Ebola kwa kutoa kiasi kikubwa cha chakula na vitu vingine visivyokuwa chakula huko Mweka, katika vituo vya Kampungu na Akaluamba. Mjini Goma, jumba kubwa lililokuwa likihifadhi ofisi ya kampuni la mawasiliano Tigo pamoja na ghala la shirika la ndege Wimbi Dira liliungua jana jioni. Karibu mali yote imeteketea na moto huo, kutokana na ukosefu wa gari la kuzima moto katika mji huyo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio. Okay, okay. Na ifuatao ndiyo taarifa kamili, lakini kwanza tufungue taarifa hii na habari ya uchungu, ya uchungu kutoka jimbo la Kivu Kaskazini ambako watu kumi na watatu wamefariki dunia na wengine zaidi ya makumi mawili wamejeruhiwa katika ajali ya gari iliyofanyika asubuhi ya leo kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili kusini mwa jiji la Beni. Kulingana na duru za polisi, gari moja lililopakia mizigo pamoja na wasafiri kutoka mji wa Beni likielekea mji wa kibiashara wa Butembo lilipinduka kwenye mz mmoja huko Kinyambungu, kijiji kilicho kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na tatu kusini mwa jiji la Beni. Wamoja walioumizwa walipelekwa katika hospitali kuu ya Beni na wengine katika hospitali ya Matanda mjini Butembo. Polisi inasema mwendo wa haraka ndicho chanzo cha ajali hiyo. Na kama walivyosikia katika muhtasari wa habari, katika jimbo la Mashariki waasi wa Uganda wa kundi la LRA walifanya mashambulizi mapya hapo jana katika kijiji cha Bangadi, kilomita mia moja makumi mawili na tano kaskazini mwa mji wa Budungu. Watu saba wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi hayo. Vilevile inasemekana vile kuwa nyumba nyingi zilichoma moto na raia wengi wamekuwa wakikimbia kijiji hicho. Mashambulizi hayo yamefanyika kwa mkesha wa kurudi kwa masomo huku Dungu. Kurudi kwa masomo masomo kurudi kumefanyika katika hali baridi huku wazazi wakihofia usalama wa watoto wao kutoka Kisangani Chake Mkongole anaarifu zaidi. Kijiji na popo ilishambuliwa na waelera siku ya Mungu na watu saba waliwawa, kama vile imejulishwa na viongozi za serikali. Huko Wamoja walitekwa pia nyara. Jambo hilo ilitokana tena siku ya posho pa kijiji masombo, kilomita makumi sita na muji Dungu, lakini matukio hayajulikana bado. Mashambulio hizo zinatokana wakati wanafunzi wa muji Dungu walipasha kurudilia masomo siku hii ya kwanza, kwa mara ya kwanza tangu mwanzo ya masomo Septemba inayopita, lakini kiongozi wa masomo mumtaa wa Dungu kama siku ya leo ilikuwa baridi sana, masomo haikurudi kama kawaida, kwa sababu wazazi wangali na wasiwasi kwa kutuma watoto wao shuleni. Bwana Giom Degume alinena kama jambo hilo inasababishwa na hali ya ukosefu ya usalama katika mtaa wa Dungu. Lakini kama vile aliyenena, kwa bahati hii aligawanya vifaa vya masomo kwa wanafunzi, na vifaa hivyo vilitolewa na shirika UNICEF toka muji Kisangani. Mimi ni Jake Mukonkole, Radio Okapi. Wasichana sita walibakwa pamoja na vipuli yaani biju fedha na simu nyingi kuporwa na kundi moja la watu waliokuwa na silaha wakivaa mavazi ya kiraia. Madhambi hayo yalifanywa wakati wa shambulizi lililofanywa dhidi ya msafara uliokuwa ukitoka kwenye sherehe ya arusi usiku wa siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza katika barabara itokayo Bukavu hadi Kavumu huko Hongo, kilomita sita kaskazini mwa mji wa Bukavu. Kutoka Bukavu, Jakasami ana ripoti kamili. Mmoja kati ya wahanga wa shambulizi hilo aliripoti kuwa walishambuliwa wakati walikuwa wakitokea kunako sherehe za harusi Inera Mulungu, kilomita makumi mbili hivi kaskazini mwa Bukavu. Walishambuliwa nafasi inayoitwa Hongo. Kikundi cha watu sita wenye silaha na mavazi ya kiraia walisimamisha msafara wa magari tano majira ya saa tatu na nusu za usiku. Uporaji ulidumu saa nzima katika hali ya ukimya upande wa washambuliaji Wasafiri walikuwa watu makumi sita. Hii asubuhi ya siku ya kwanza, vifaa fulani viliogotwa, kama vile vikaratasi vya kutambulisha magari, sehemu ya Nyachiduduma kwenye njia wa askari huzoea kutumia, aliendelea kuripoti muhanga. Tulipohoji kiongozi mmoja wa mtaa wa Kabari, alisema si vyepesi kudhibiti hali ya usalama kunako hilo eneo, kando kando ya ziwa na vichaka vingi pembeni yake. Alisema dawa moja ni kujizuia kutembea njia hiyo usiku. Bukavu Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Na katika jimbo la Kasai ya Magharibi, shirika lisilokuwa la kiserikali Caritas Congo limetoa msaada wake wa, wa kwanza kwa familia zilizoathirika na ugonjwa wa Ebola. Kiasi kikubwa cha chakula na vitu vingine visivyo chakula vilitumwa asubuhi ya leo huko Mweka, katika vituo vya Kampungu na Kaluamba. Ni kutokana na usaidizi wa Caritas ya dayosisi ya Mweka ndiyo msaada huo umesafirishwa katika maeneo hayo. Taarifa ya mwandishi wetu aliye huko Kananga, Andre Kampala, inasomwa hapa na Karinda Muso. Kutokana na masemi ya kiongozi wa shirika Caritas nalo usika na lohusika na maendeleo mtaani Mweka, msaada huu kutoka shirika Caritas Congo ni ya toni tatu ya vyakula na toni mbili na nusu ya vifaa vingine mbalimbali. Mbali. Padri Alex amesema kwa mpaka jamaa zilizopata na shida ndio watafaidishwa na msaada huu. Ni kusema jamaa za watu 13 waliofariki, jamaa za watu makumi nne ambao wapo na ugonjwa ule na jamaa za watu mia moja na makumi munane na tatu wenye kuishi na wagonjwa. Padri Alex ameongeza kama wametayarisha toni mbili ya dawa na yatafika Jumatano, watagawanya dawa na vyombo vya kazi katika maeneo zote ambako kuna wenye kupatwa na shida. Waziri ya usikae na mambo ya afya jimboni amesifia ya mpango huu, kabla amejulisha kama mpaka sasa haya pata habari kuhusu swala hili. Tukumbushe kama mbele ya msaada huu kutoka shirika Caritas Congo, serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres kutoka ubeleji walisaidia watu wenye kupatwa na shida, lakini kuna tena lazima ya kutoa msaada na meneja mkuu wa Grand Hotel Kinshasa amezikwa leo kunako shamba la wafu la Gombe jijini Kinshasa. Bob Mundabi Fal alikuwa Mkongomani wa kwanza kabisa kuongoza hoteli hiyo baada ya kuenda kwa wazungu mnamo mwaka wa elfu moja tisa mia makumi tisa na tisa. Mbele ya kuzikwa kwake, misa ilisoma kwa ajili yake kunako Katedral Notredam Jikungu. Mmoja wa viongozi wa ngazi za juu katika hoteli hiyo anasema Bob Mundabi alitajwa kuongoza kampuni hilo katika hali iliyokumbwa na matatizo kadha. Fred Kahungu anahojiwa na mwandishi wetu Paul Matendo. Sawa kamanda, katika masua kubwa aliweza kuendesha kazi vizuri mbele ya matatizo mbalimbali. Alitumika na shaba ya kuendesha hoteli hiyo ya Wakongomani. Alifanya namna yote kwa kuheshimu nia ya kila mtu, kusudi ya kufurahisha wateja wote. Uzuni wake ki ya kila siku ilikuwa kufundisha vijana, sababu wao ndio wataendesha kazi kisha wazee. Kila wakati alikuwa anafanya uchunguzi katika hoteli, alikuwa anafuatilia mambo yote kwa mambo madogo alitamani kuona kila mtumishi kutumika katika hali mzuri, iyo yote kusudi wateja wasizani kama tumeweza kuanguka. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa, Ukapi. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Usehemu ya pili, ndugu msikilizaji, tunaifanya sasa hapa na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba, tukianza na jimbo la Kivu ya kusini, ambako leo hii hakukukuwa na shughuli za usafirishaji katika ziwa wa Kivu, ukati ya miji ya Bukavu na Goma. Wenye vyombo vya usafirishaji waligoma kazi leo hii. Katibu mkuu wa shirika lao alirusha kama kuanzishwa kwa kazi ni kulingana na shurti yao, kuondoshwa kwa komisa mwenye kuhusika na usafirishaji kwa njia ya maji pa Bukavu. Kwa upande wengine hujulisha kama viongozi vyenye kuhusika na kazi ile vinakawia kwa kuchukua hatua ya kukomesha hali ile. Komisa yule anakaripiwa kutochunga vyema pesa huenda kulipwa kama vile kodi kwa manufaa ya mfuko wa serikali. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jumba kubwa kabisa liliungua hapo jana katika mji wa Goma. Ghorofa lile lilikuwa na vyumba vya kampuni ya upashaji wa habari Tigo na pia chumba cha vifaa vya kampuni Wimbi Dira. Moto uliunguza vifaa vyote kwani mji wa Goma hauna gari la maji ya kuzima moto. Liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini alirusha kama gari lile ni tayari lakini litafika mjini Goma yapata kisha miezi miwili. Mengi tuyafuate na bibi Rozali Zawadi. Ni pande za saa kumi na nusu ndipo moto ilitokea katika ofisi ya Tigo. Katika muda mchache tu moto ikawa kali na kuenea katika jengo nzima, ikigusa pia duka nyingi na mahali pa kuwekea vitu vya kampuni Wimbi Dira. Polisi yaarifu kuwa ni moto wa umeme uliosababisha ajali hii. Hakuna mtu aliyefariki, ila vitu vingi vya thamani kubwa viliteketea. Kundi la watu walikuweko wakitazama namna jengo kubwa ile ilivyoteketea. Hao wali umu hali ya kuwa viongozi wa jimbo hawanunue gari ya kuzima moto wakati wa ajali kama na hiyo. Tulipo mhoji liwali alisema kama tayari jimbo limenunua gari ya kuzima moto, ila gari hiyo ingali Ujermani. Julien Paluku: tumekwisha nunua gari ya kuzima moto huko Ujerumani. Sasa tuko nafuatilia ili gari hiyo ifike Goma. Natumaini kama gari hiyo itatusaidia kupunguza uharibifu zaidi sana, kwani mjini Goma kuna nyumba nyingi za mbao. Tufahamishe kwamba mji wa Goma una kiungo cha polisi kihusikacho na ajali mbalimbali mbali, ila kiungo hicho hakina vifaa vya kazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Kliniki universitaire ya Lubumbashi umeweza kushitakiwa mbele ya mwendesha mashtaka mkuu wa koti kuu ya Lubumbashi. Jamaa Kaseya katumba bindi linawastaki kwa sababu walimuua kwa makusudi mmoja wa jamaa lake bibi binti Kaseya aliyefariki tarehe makumi mbili na tisa Disemba mwaka jana kisha kupoteza damu nyingi. Mganga mkuu wa kliniki universitaire anatupilia mbali mashtaka yale na kuomba sheria ifanye kazi zake. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Jacke Vano Kabulo wamepelekwa asubuhi ya siku ya kwanza hii mashtaka kwenye ofisi yani procureur wa Lubumbashi, mashtaka inayohusika na mauaji inayochongewa ofisi kuu ya hospitali ya chuki kuu, yani clinique universitaire mji Lubumbashi. Katika kibarua hicho imejulishwa huko pia gavna jimboni, askari polisi, pia shirika zenye kutetea haki ya binadamu husu mauaji kiolela. Msikilize bwana Kasia: yeye ni baba wa kwangu mimi, mimi nakalifia ile infraction ya homicide. Volontaire à charge ya ule docteur aliua mtoto yangu juu ya alipatia mtoto yangu mdawa wa mubaya, ndio yani inamfikisha kulofu. Dr chenge munganga mastaka haya, role ya munganga aina kuua. Kila dawa ile munganga anaandika tunawekaka kufisha hakuna trace pa ficha ata moya ya kusema bali andika valium kwa munganga na ile valium bali mutwanga mugonjwa u jamaa ya bwana Kaseya hushutumu pia kufungiwa kwa ovyo ovyo na kutatizwa kwao na wafanyakazi wa ner. Watu 15 wakiwa na Waki silaha na bila vitambulisho ya kazi walijingiza nyumbani mwao na kuwashika wa ndugu zao makumi mbili na tano miongoni mwao wato wakiojwa kwa jambo hilo. Wakubwa wa ofisi ya ner uhakikisha ya kama walitenda hivyo kwa kuchunguza neno wale idia kwa telemusha wafungwa mbele ya wamzi tangu siku ya kwanza hii. Lubumbashi, Jacques Vallon Kabulo, Radio Kapi. Na huku maneno Manono, viongozi wa kiafya wametaka serikali ya jimbo kuwezi kuheshimu ahadi zake zilizofanywa na wakati wa kupita kwa liwali wa jimbo Moisi Katumbi mnamo mwezi Juni ya mwaka uliopita, maagizo yenye kujulisha kama malipo ya pesa za wanawake wenye kuzaa na watu wenye kupasuliwa zitakuwa mgongoni mwa jimbo. Lakini kwa upande wake waziri jimboni ausikae na afya alijulisha kama atua ile ilikuwa ya muda, ni kusema kwa wakati wa safari ya liwali pa Manono, mengi tuyafate na espedi mwamba mubi kwake yeye mganga mkuu wa hospitali, yeye pia ni kiongozi kwa muda wa mtaa wa afya pale Manono. Viongozi wa jimbo hawakutimiza ahadi lililofanyiwa na gavana wa jimbo la Katanga. Mganga mkuu hukumbusha kwamba liwali Moisi Katumbi Chapwe wakati alifanya matembezi yapo Manono kaahidi kuwalipia pesa za matunzo wazazi kwenye chumba cha uzazi, pia wagonjwa wote waliopasuliwa. Mganga amesangaa kwa kuwa hakuna chochote kilichotimizwa. Huyu ni Dr Ngombe Christian. Tunaendelea la kungojea ahadi litimizwe, wafanyakazi wamepoteza bidii. Munajua chumba cha uzazi na chumba cha kupasua watu ni mahali yapo kunakotokea pesa reset ya kuendesha hospitali tumemwoji kwa njia ya simu waziri wa afya jimboni huyu, amesema kwamba wakati alikuwa ziarani, gavana amelipia wagonjwa aliowakuta hospitalini mahali pote alipopita. Waziri Augustin Ilunga Njoloko amesema kwamba anaendelea kusubiri vikartasi vya hospitali ya Manono vinavyodai malipo. Ikiripoti tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Redio Kapi. Katika habari za michezo, FC Saint Eloi Lupopo itaondoka mjini Kinshasa hadi mjini mwake hapo. Lupopo imekuwa hapa mjini Kinshasa katika mafunzo ya karibu wiki moja. Mafunzo hayo yamekuwa yakifanyika kwa ajili ya kurahisisha kocha mpya Muke Adele, kwa kuweza kuandaa timu lake e, kwa ajili ya mchuano wa Lina na mchuano inayofanyika huko Lubumbashi ambako timu hiyo itacheza siku ya Mungu hii dhidi ya US Kenya yauskenya ku uwanja wa Kenya. Kochi mpya huyo anachukua nafasi ya Andi Mfutila aliyefukuzwa kutokana na, na kuweza kushindwa kuongoza timu hiyo. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii habari. Ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema, ukati