Uhu jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo na ukaribisha jioni ya leo kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa uhapa hapa ni Musa Saru wake. Hakuna kilichobadilika katika kundi la SNDP Lora Kunda asali ya kiongozi wa SNDP. Matamshi hayo yalitolewa leo kwa redio Okapi na Serafe Mirindi, msemaji wa kijeshi wa SNDP, na hii ni baada ya Bosco Taganda kutangaza kama alimpindua Nkunda kutokana na uongozi mbaya. Ugonjwa wa Ebola uliozuka tangu tarehe makumi mawili na saba Novemba iliyopita katika kijiji cha Mweka katika jimbo la Kasai Magharibi, mpaka sasa ni wagonjwa makumi mane na mmoja ndio waliosaheshabiwa, kumi na watatu kati yao wakiwa wameshafariki fariki. Takwimu hiyo ilitolewa ulitolewa leo na kiongozi wa chuo cha taifa cha utafiti wa kibiolojia NRB, daktari Muyembe. Mjini Mbushimai, maelfu ya wafanyakazi wa kampuni la madini la Bakwanga waliandamana asubuhi ya leo katika barabara kuu za jiji hilo. Watumishi hao wamekuwa wakipinga kusimamishwa kwa kazi katika kampuni hilo. Hayo na mengine mengi, ndugu msikilizaji, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Karibu na tega sikio, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari hakuna kilichobadilika katika kundi la waasi la Sendepe. Kunda Lura Kunda asalia kiongozi wa Sendepe. Matamshi hayo yalitolewa leo kwa Redio Kapi na Serafe Mirindi, msemaji wa kijeshi wa Sendepe. Kwa mjibu wake, hatua ya kumpindua Kunda kwenye uongozi wa Sendepe inaelekea jenerali Bosco Taganda mwenyewe. Aliongeza kuwa kundi la Sendepe litamsikiliza na kuamua baadaye hatima yake. Tumsikilize akihojiwa ya na Mimie Ngumba Mulongo. Nazani sio swala kuhusu uziko katika kundi la CNDP. Ni tangazo ya Ntaganda na tulisikitika kisha kufata tangazo yake. Katika kundi la CNDP hakuna mabadiliko, mabadiliko. Laurent Kunda angali presidenti wa kundi. Kila mutu anabaki kwa kiti yake. Kufatana na tangazo hilo ya General Ntaganda, tumetayarisha kumusikiliza mbele ya mbele ya kuchukua hatua kuhusu swala hili. Kisha siku mbili tutatoa tangazo yetu kwa kutoa mwangaza watu wote kuhusu swala hili. Ni swala letu, tunapaswa kuchungua namna ya kipekee katika kundi letu la CNDP na itafahamika kwamba wakati huu mkutano umekuwa ukifanyika katika kundi hilo la SNDP ili kumaliza mzozo ulio kati yao. Itafahamika pia ujumbe wa SNDP ulioondoka leo hii katika maeneo yao hadi huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya. Na huku wanamemba wa ujumbe huo wa SNDP watashiriki katika mkutano wa tatu wa, wa majadiliano kati ya kundi lao na serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mazungumzo hayo huenda yakaanza hapo kesho utore 7 Januari 9 kwa mjibu hua, afisa wa afisa mmoja wa SNDP aliyehojiwa kupitia njia ya simu na redio Kapi Goma walisema kwamba kundi lake linatia maana ni mkutano huo wa Nairobi, na huku ikisema kwamba ndio njia pekee ya kuweza kuleta amani katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na wakati huo huo Baba Mtakatifu Benue uh, kumi na sita ametoa mwito kwa makundi yaliyo na silaha katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuwachiria huru watoto walioteka nyara na familia zao katika ili kusaidia watoto hao waweze kuona usalama wao katika siku zijazo pamoja na maendeleo. Kwa mjibu wa shirika la habari la F, mwito huo umetolewa leo hii kwa ajili ya siku kuu ya Epifania, sikukuu ya watoto katika ulimwengu mzima. Watoto hao ni wale waliotekwa nyara katika siku miezi zilizopita katika vijiji vingi vya jimbo la mashariki katika eneo hilo hilo. Padre huyo Baba Mtakatifu Benwa kumi na sita ameweza kutaka mapasa pamoja na waumini katika maeneo hayo, yaani mapadri na waumini katika dayosisi hizo kuwa na utulivu na imara zaidi pamoja na kuwa na matumaini. <tune> Ugonjwa wa Ebola uliozuka tangu tarehe makumi mawili na saba Novemba iliyopita katika kijiji cha Mweka katika jimbo la Kasea Magharibi, mpaka sasa ni wagonjwa makumi mane na mmoja ndio waliohesabiwa, kumi na watatu kati yao wakiwa wameshafariki. Takwimu hiyo ilitolewa leo hii na kiongozi wa chuo cha taifa cha utafiti wa kibiolojia NRB Daktari Muyembe anayeongoza ujumbe mmoja wa wizara ya afya ambao ulienda huko katika maeneo ambako ugonjwa ulizuka, kwa ajili ya kujaribu kusimamisha kuenea kwa ugonjwa huo. Daktari Mwyembe anahofu kuwa idadi hiyo huenda ikaongezeka kutokana na ushirikiano unaoendelea kati ya watu wazima na wagonjwa hao. Kiongozi wa INRB Daktari Mwyembe anahojiwa na Paul Kaboba. La situation actuellement, kwa sasa tulishaandika wagonjwa makumi ine na moja na kati yao so kumi ta na tatu wamefariki. Mefariki ni swala linaloomba lazima kubwa, nadhani kama siku zitakazokuja idadi itaongezeka. Vijana njio wamefariki, tumezani kama wameishi pamoja na wagonjwa na wapo kandokando ya maiti, ndiyo sababu ugonjwa umetawanishwa hapa. Hali ya barabara sio mzuri, na kuna matatizo kuhusu safirishaji. Kuhusiana na ripoti hiyo itafahamishwa kuwa Angola imefunga mpaka wake wa kaskazini mashariki na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kuepuka kuenea kwa ugonjwa huo katika majimbo yake, liliripoti shirika la habari la serikali ANGOP na mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini kulifikishwa hapo jana na kiasi kikubwa cha chanjo kutoka Goma baada ya muda mrefu kumalizika kwa chanjo hiyo. Chanjo hiyo ilikuwa ikingojelewa katika jimbo la Kivu ya kusini tangu mwezi Septemba iliyopita. Hii ni mara ya kwanza kabisa ofisi ya inspekta jimboni wa afya kukabiliana na hali kama hiyo. Chanjo cha hali hiyo ni mapigano yaliyotokea katika jimbo la Kivu ya kaskazini mnamo trimestri ya mwisho wa mwaka wa elfu mbili na nane. Mwandishi wetu wa Bukavu, Michel Chirimwami, anatujia na ripoti kamili. Kiasi cha dawa iliyopokelewa hii siku ya kwanza, inakuwemo kila aina ya ndui dhidi ya BCG, sulua, homa ya manchano, kupooza viungo, pia ndui iliyo katika chupa moja na inayokinga dhidi ya difteri, pepopunda na kikozi kikali, kuvimba maini na mengineyo. Kwa nini chanjo hizo zilizoagizwa mwezi wa, wa Septemba zilipata kufika tu jimboni mwa Kivu ya Kusini hivi sasa? Mganga kiongozi wa mpango wa uchanjaji ndui kwa Kivu ya Kusini, Dr. Piko anaeleza. Chanjo zimetufikia kisha kuchelewa kidogo, sababu tulitoa ombi letu tokea mwezi wa kenda. Kuchelewa kulitokana zaidi na hali ya mambo inayopitika jimboni Kivu ya Kaskazini. Mwenyeji ndege ya uchukuzi alikuwa na mashaka pamoja na mashito ya kusafirisha vifaa hivyo. Kwa sasa tumepokea aina zote za chanjo, chanjo nyipya DTC, pentavalent pia. Chanjo hizo zitatufalia muda wa miezi mitatu. Mkutano uliopangwa hii siku ya tatu kati ya mratibu wa mpango wa kudumu wa uchanjaji ndui na waganga wakuu, viongozi wa maeneo ya afya, kwa kutoa mbinu za kutekeleza ili kupewa vuruga kalendari ya ndui kwa wahudumiwa. Zaidi ya watu elfu mia moja makumi tano wanahusika katika maeneo makumi tatu na nne ya afya jimboni Bukavu. Mshecirimami, Redio Kapi mahala pa kuambatana utamaduni usawa kati ya mke na mme pamoja na haki za binadamu ndiyo kichwa cha ripoti ya ulimwengu ya mfuko wa umoja mataifa kwa ajili ya raia katika mwaka wa elfu mbili na nane ripoti iliyotangazwa leo hii mjini kinshasa ripoti hiyo inasema kuwa sasa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ina wakaaji milioni makumi sita na nne nukta saba ripoti hiyo hiyo inaongeza kuwa idadi ya wakaaji wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itafikia milioni mia moja makumi manane nukta ifikapo mwaka wa elfu mbili makumi matano kwa mjibu wa kitengo cha habari cha mawasiliano ya nje cha, cha FNUAP. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa hakutakuwekwa upinzani kati ya haki za binadamu na thamani ya kiutamaduni. Unaendelea kuifuata taarifa habari, hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa, Ukapi. Habari zote za nchi nzima Sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milemba. Tuanze na jimbo la Bandundu, ambako leo hii wakuu wa mji wa Kikwit walionyesha mbele ya wakuu wa jeshi la FRDC na polisi mpango ulitimizwa wakati wa maandamano ya pamoja ya FRDC na askari polisi kwa mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na tisa. Ufatana na maoni ya kiongozi wa jimbo la kwanza la kijeshi, jemadar Konstantima Ajuisha, kama waaskari na wapolisi wanapashwa kujua viongozi vyao vya mji na kuwaheshimu wani ni wenyewe ndio wenye, wenye, wenye kuongoza mji. Tuhuishe kama viongozi vine vya mitaa na makamu wao hawakushiriki kwa sherehe hiyo ya maandamano yale. Meya na makamu wake ndio walishiriki kwa sherehe ile. Mjini Mbuji Mai, maelfu ya wafanyakazi wa kampuni la madini la Bakwanga mibaa waliandamana asubuhi ya leo katika barabara kuu za jiji hilo hawa wanakasirika, kwani mibaa itumike tena. Wanadai kuanzishwa upya kazi kunako kampuni ya madini ya Bakwanga ambako ni sasa mwezi mmoja hivi kulifungwa kazi zote, liwaliwajimbwa alivisha kama yupo na uhusiano na Kinchasa ili watoe pesa fulani kwa malipo ya wafanyakazi wa mibaa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Watumishi na wakurugenzi wa kampuni miba walikuwa wengi kuitika mwito ya ujumbe wa watetezi. Ni mara ya kwanza wakurugenzi wa kampuni hii kujelekeza nao njiani kwani kufuatana na maafikano kati ya miba awaruhuse kufanya maandamano kwa ajili ya kudai mishahara. Wakikuwa wanaimba walionyesha gisi wanateseka. Walikuwa wameandika kwa alamu kama tunakuwa na kasirani kwa kuona serikali ya nchi kutokuangalia maneno ya kampuni miba. Tumeomba serikali ya Kongo kazi ianzishwe na kulipa wafanyakazi wote wananchi wa Afrika ya kusini kuanza kazi zao ndani ya kampuni Mibaa. Bwana Jidone Mukendi, msimamizi wa watetezi wa Mibaa, anasema kama kampuni yao hii ilisaidia serikali na franga mengi kwa ajili ya kugombanisha maadui wakati ya vita. Sasa ni wakati ya serikali naye kuangalia mateso ya watumishi wa kampuni hii. Ngambo lake liwali wa jimbo Bwana Alfonso Mwaikasanji alielezea watumishi wote kama serikali inaisha kuitika kuleta franga ya kikongomani miliardi moja elfu tatu kwa ajili ya kulipa wafanyakazi. Maandamano hii iliongozwa bila tukio fulani. Tokea Mbujimai, Bili Ivan Lutumba, Radio Kapi. Na shughuli katika sekta ya petroli ya mafuta ya gari huko katika maeneo ya Goma iliweza vurugika leo. Petrol station zote hazikufungua milango yake tangu asubuhi. Wenyeji wa vituo vya mafuta ya taa wanahuzunishwa na malipo ya kodi wanaoiombwa kuhusu afya yanayokadirishwa kwa dola za Kimarekani mia nane kwa gari moja, kodi yenye kulazimishwa na jimbo. Hali hiyo inasababisha kupandishwa kwa bei ya usafirishaji mjini, kulingana na litri moja ya esansi inayouzishwa kwa wakadhafi kati ya franka za Kongo elfu moja mia tano hadi elfu mbili ijapokuwa inauzishwa kwa pompi franka za Kongo mia kenda. Ripoti ya mwandishi wetu inosaulenga usomi wake studioni na sifa Maguru. Mgomo wa wafanyabiashara wale ulitokana na barua yake kiongozi wa brigedi ya uchumi jimboni aliyeamuru kwa shirika ya Sep Congo isiendeshe vipimo wala kuondoa mafuta yale katika depo zake mbele wenyeji wapate kulipa pesa zinazoombwa kwa ajili ya usafi na afya. Na kwa kupinga kusudio hilo, wafanyabiashara walifunga station zao. Bwana Christian Lumwanga ni mnenaji wao, anaeleza. Wafanyabiashara wa mafuta ya gari na ndege wanaomba tangu mbele kuondoshwa kwa malipo yale, sababu yapatikane kwenye mpangilio wa bei ya mafuta ya aina petrole. Ndio maana wafanyabiashara wanatamani kama malipo yale yasipowekwa kwenye mpango wa bei zao, basi yaondoshwe. Mgomo huo haukukawia kusababisha matokeo mabaya, kwanza isipokuwa andege zilizopata mafuta hapo jana ndizo zilisafiri asubuhi ya leo kutoka uwanja wa ndege wa Goma. Zingine nyingi zilibaki uwanjani kwa kukosa mafuta. Nao waliofaidia mgomo ni wachuuzi wadogo wanaoitwa Wakadhafi, ambao walipandisha bei ya mafuta ya gari hadi franka za Congo elfu moja mia tano na elfu mbili kwa lita moja, ijapo kwenye station ilikuwa kwa franka mia kenda ya Kongo kwa lita moja. Tujulishe kama mkutano kati ya viongozi na fanya biashara ulijaribu kupata suluhisho, na mabishano itaendelea kesho, siku ya tatu. Goma, Sifa Maguru Hajiukapi na katika jimbo la mashariki wauguzi wa, wa hotu jimbo ni mashariki waligoma kazi. Ni yapata wauguzi mia tisa ambao walishiriki kwa kampeni ya uchanjo wa mchango katika distrikti ya Basele. Wanadai walipe pesa zao za nyongezo ambazo ukadirishwa kuwa dola za Kimarekani elfu makumi munane na kenda. Vinyume vya hatua ili ni ya kugoma kazi na wauguzi huenda sasa kutambulikana, ndivyo lijulisha mganga Joakimu Kumbalengi. Tumsikiliza. Wamefika kazini lakini mmeona kama kazi si nzuri, kumeonekana asira na hawapendi kuleta chanjo, hawataki kufanya kazi kwa namna. Kumekuwa jambo ya mafuta upande wa sehemu za afya, niliomba wafanye kazi nyingi la chanjo kwa sababu dawa yeni kupatikana upande wa sehemu za afya isiharibike, lakini watumishi hawapendi kwenda katika vijiji kuleta chanjo. Hali hii itapunguza idadi ya chanjo na kazi zingi pia itapunguka hata magundi ya marele kominoteri yeni tumetumia kwa kujielekeza katika vijiji mbalimbali mbali, kama awajibie imeweza kuleta shida. Kwa mfano kazi ya kuchunguza magonjwa imeleta shida. Akiulizwa kuhusu swali hilo, mganga inspekta jimboni Bwana Roje Munganga anatoa mwito kwa waguzi ili wawe na utulivu, kwani pesa zao zimekwisha kuvika kunako benki na baadaye zitatumwa pale Buta na wazee wa sita ya, ya kimvula hapa kilomita mia tatu makumi sita kaskazini mashariki mwa mji wa Matadi wanahuzunisha na kututumia kwa vifaa vya kiganga vilivyotolewa na liwali wa jimbo la Bakongo kwa hospitali kuu ya Kimvula. Kufuatana na maoni ya kiongozi wa wazee wa Kimvula, kututumia vifaa vile ni msingi wa vifo, vifo vingi vya watu hasa wanawake wenye mimba na watu wenye kukumbwa na magonjwa mengine yaitwayo cardiovasculaire. Na habari za mchezo punde tu na michano imekuwa ikiendelea ya tano katika tawi la Kinshasa la kandanda, huku mechi tatu iliyoweza kupangwa. Kwa mwanzo, us Amazon ilimenyana na RCK na akaitwanga kwa mabao matatu kwa mbili. Mechi ya pili hivi sasa imekuwa ikiendelea kati ya belor as pamoja na ajevenker. Mechi atatu, star, ya tatu itakuwa kati ya FC Star dhidi ya AS Drago Kinshasa. Matokeo kamili ni katika taarifa zetu za baadaye. Mpaka hapo, ndugu msikilizaji, tutakamilisha taarifa hii habari Ungana nasi asubuhi ya kesho katika taarifa nyingine. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema uka