abari zetu Joachim Kalumendo. Ni matumaini yangu umeshinda salama salamini na kwamba wakati huu tayari kuwa nasi eh, kufuata taarifa yetu hii ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni mustasari wake Duru ya tatu ya mazungumzo kati ya SNDP na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo iliyoanzishwa leo hii mjini Nairobi, nchini Kenya. Jumbe mbili zilizofika jana katika mji mkuu wa Kenya zinapashwa kuchunguza masuala ya ndani, na hii baada ya kukubali jinsi mazungumzo hayo yataendeshwa katika pande hizo mbili. Jimboni Katanga, mazungumzo muungano ma, wa watetezi wa haki za binadamu walikasi padorik wasikitika na kile wanachokiita uharibifu wa hali ya hewa kutokana na kutawanywa kwa dawa moja la kemikali iitwayo brom kutoka gala la kampuni la madini bosmii na jimboni Maniema, kampuni la madini general de min di kongoje mikoo limewasimamisha kazi takriban wafanyakazi wake mia moja. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hii punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio Okapi. Okapi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Duru ya tatu ya mazungumzo kati ya SENDP na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilianzishwa leo mjini Nairobi nchini Kenya. Jumbe mbili zilizofika jana katika mji mkuu wa Kenya zinapashwa kuchunguza masuala ya ndani baada ya kukubali jinsi mazungumzo hayo yataendeshwa kati ya pande mbili mkutano wa asubuhi ya leo uliongozwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa pa nafasi ya rais wa zamani wa Nigeria y Olusegun Obasanjo ambaye ilisemewa ana Mkapa kama alikuwa akiendelea mazungumzo kuhusu mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatazamiwa kuwasili mjini Nairobi hapo kesho. Mwandishi wetu maalum Rene Kapita aliye hivi sasa mjini Nairobi alitumia taarifa hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Mwanzo wa tangazo yake, presidenti wa zamani wa nchi Tanzania aliomba wanamemba wa pande zote mbili waweze kukumbuka magumu ya wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini na jimbo la Kivu ya kaskazini. Tumepashwa kukumbuka kama wakongomani wote na ulimwengu nzima wamefuatilia mwendo wa mazungumzo hayo. Benjamin Mkapa amesema kama maelfu ya wakimbizi na wakaaji ambao wameendelea kuteseka sababu ya mapambano katika jimbo hilo wamechunga kupata suluhisho kutoka kwa mkutano huu na wametumaini kama kimya itarudi, sababu ya uzuni wa kumaliza mateso ya wakaaji katika maeneo ambako kuna mapigano. Ameongeza kama ni lazima kubwa kusikilizana kwa kusaini mkataba kuhusu kumaliza mapigano. Hii itaonesha nia ya kila pande katika mpango huu wa kimya, itasaidia wakimbizi kurudi katika makao yao katika usalama na kupata msaada wa binadamu. Wakati wa sehemu mbili za kwanza waliongoza kanuni ya kazi na namna ya kuendesha mazungumzo, imesaidia kwa kuingiza mkataba uliosaiwa mjini Goma. Wameomba pande zote mbili ziweze kushiriki katika Inakumbushwa kuwa wakati wa awamu ya kwanza ya mazungumzo, kundi la Seni lililazimisha kushirikishwa kwa wabunge katika mazungumzo hayo, ili wawakilishi wa raia washiriki katika makubaliano yatakayoafikiwa. Akitoa maoni yake kuhusu ombi hilo, anayeongoza ujumbe wa serikali katika mazungumzo hayo anahisi kuwa mashirika ya serikali yana msimamo mmoja kuhusu tatizo la uasi linalokabili nji ni wajibu wa serikali kuzungumzia mikataba ya aina yoyote. Waziri wa ushirikiano wa kijimbo Raimu Chibanda anahojiwa akiwa huko na Nairobi na mwandishi wetu Rene Kapita. Tumezani kama sababu waasi awaeshimu mkataba uliosahihiwa mjini Goma. Sisi si pande ya serikali, tupo na mpango wetu moja. Ya pili, kazi za serikali ni kuendesha mikataba kati ya serikali na makundi ya wa Wakongomani wanaojiondosha wao peke, kwa uwingi wa raia, na kisha mwisho kujulisha raia wote mwendo wa kazi zetu. Tumetaka viongozi wa kundi la CNDP waweze kuitika namna serikali yetu imeendesha kazi, itasaidia serikali kuendesha kazi zake, na ndio baraza la bunge na bunge la wazee watafanya pia kazi zao. Wakati haya akiendelea katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, maaskofu wa, wa kiprotestanti wa eneo la maziwa makuu wamekuwa wakijiingiza katika utafiti wa amani katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ujumbe wa maaskofu hao kutoka Rwanda, Burundi, Kenya pamoja na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ulikuwa jana na mazungumzo na kiongozi wa CNDP Bwana Laurent Kunda. Lengo ni kutaka pande zote zinazozozana kutumika juu ya amani ya kudumu katika majimbo ya Kivu M Mkutano huo ulifanyika katika ngome la SNDP huko Jomba, zaidi ya kilomita makumi saba kaskazini mashariki mwa mji wa Goma, mtoani Ruchuru. Kwa Goma, Sifa Maguru, Ripoti kamili jumbe lile la maaskofu wakenda wakitokea Rwanda, Burundi, Kenya na Congo walifika kwa niaba ya makanisa zote za bara la Afrika na walijelekeza pale Jomba wakiongozwa naye Askofu Bernard Tahuturi wa Burundi. Hao walisema kupeleka ujumbe ulio wazi kwa kibwana Laurent Kunda. Tumsikilize Askofu Jean-Marie Roniga wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kama vile alivyoomba majadiliano pamoja na serikali ya Kongo, sisi tulimwambia kama kwa kuwa mazungumzo yale yanaendeshwa tayari sasa, anapashwa kufanya juhudi ili mambo yote yasonge haraka, ni kusema akitoa maombi iliyo wazi, na tena Wakongomani ndio wanapashwa kufaidia katika hatua hiyo. Tena tulizungumzia mambo ya kiutu kuhusu maelfu ya wakimbizi, tulimwambia kama tulipenda kuona jinsi watu wale watarudi makwao ikiwa usalama utarudi. Upande wao wa SNDP walisema kupokea ujumbe huo wa maaskofu. Mnenaji wa jeshi la SNDP alisema kama chama chao wanajiunga na ujumbe wa maaskofu. Tujulishe kama jumbe hilo la maaskofu waliwahi kukutana hapo mbeleni naye Raisi Kabila wa Kongo naye Raisi Kagame wa Rwanda na hata Raisi Oloseguno Basanjo aliyempatanishi aliyetumwa na Umoja wa Kimataifa. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Chama cha kisiasa MLC kinaomba jumuiya ya kimataifa kushinikiza uchaguzi ujao wa majiji na mitaa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yalitangazwa leo na katibu mkuu wa chama hicho katika risala ya mwaka mpya wa elfu mbili na tisa aliyotolea wafuasi wa chama chao. Francois Mwamba anasikitishwa na jinsi serikali inaandaa uchaguzi huo. Haya hapa matamshi yake yakirekodiwa na Pascal Masirika ni lazima makubwa sehemu zote za uchaguzi ziweze kuheshimiwa jinsi zilizotayarishwa katika katiba ya Kongo ok ya kidemokrasia. Tumezani kama inafa kukomesha zoezi ya kutengana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu ndio imeendesha mapambano. Ndio sababu tumezani kama ni lazima makubwa kuongoza oroza ya wapiga kura kwa kuandika raia ambao awakujiandikisha wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita nikusudi. Kuna pia vijana wengi ambao wameniza sasa miaka ya kushiriki katika uchaguzi. <musician> Jimboni Katanga, muungano wa watetezi wa haki za binadamu wa Likasi Padoli ikiwasikitika na kile wanachokiita uharibifu wa hali ya hewa kutokana na kutawanywa kwa dawa moja ya kemikali iitwayo Brom kutoka ghala za kambuni la madini Bos Mining. Hayo yalitolewa katika tangazo moja lililotangazwa jana mjini Likasi. Kutoka Lubumbashi, Madelen Waila ana ripoti kamili. Wakaaji wa karta simba pale Likasi wamehakikisha kama moshi kutokea gala moja la kampuni ya madini Boss Mining imetawanyika mjinini pote. Ndani ya gala hii kumekuwemo madini nyingi inayoitwa kwa kifaransa brom. Ushuhuda usema kama wakaaji wamestuka walipoona moshi kutawanika. Ni kweli tumeshikwa na woga, hata mimi binafsi ninayosema, tunaomba tu ulinzi upande wetu uandaliwe hapo Likasi. Sababu ya ajali hiyo inafasiriwa namna mbalimbali, wamoja usema kama moshi uliotawanika umesababishwa na maji ya mvua iliyonyesha na kulowanisha madini inayoitwa brom, lakini wengine usema kama ni madini inayokuwa na sumu iliyowaka moto. mea walikasi anakuwa na mafasirio tofauti <tutu> unajua kama watu hupenda kusema mingi bila kutafuta ukweli wa tukio. Tumechugua mitindo wa kulinda watu, tumefika pa nafasi ajali imetokea, hakika moto umewaka, hasara yake sio kubwa. Wakaji walikasi wanapenda kuwa na mafasirio kamilifu kuhusu jambo hili. Akipita kwenye hospitali, meya wa Likasi ameomba wanganga waandike majina ya watu wote watakayofika hapo wakiwa na shida ya magonjwa ya pumzi. Alisema mganga mkuu wa hospitali Dako Jean-Jacques Mpoyo. Lubumbashi, Madeleine waila, Radio Kapi. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, siku ya kwanza iliyopita ilisikilizwa kesi iliyokatiwa mbirikimu wambuti waliofukuzwa katika mbuga la wanyama la Kahuzi Biega na shirika la Kongo la ulinzi wa mazingira SSN pamoja na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. E, kesi hiyo ilisikilizwa kuna okorti ya Kavumu. Wambuti hao wanashutumu SSN na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuwafukuza katika makao yao na kuwanyang'anya udongo wao bila ya kuwalipa fidia. Mwanasheria Rojimu Chuba ni mratibu wa shirika la mazingira mazao na asili pamoja na maendeleo na ambaye anawakilisha wambuti mbuti katika kesi hiyo, anahojiwa hapa na Dolfin Ngui. La charte africaine... patano la Wafrika kuhusu haki za binadamu na mataifa linathibitisha wazi kwamba kila taifa ambalo linajisikia kugandamizwa lina haki ya kuendeshewa sheria kikamilifu. Kuhusu wambuti kwa upekee, kuna kifungo cha sheria ambacho kinawakubalia haki ya kumiliki mashamba na utajiri mwengine wa ardhi. Sheria ya mwaka wa 1977 juu ya kunyang'anyiwa udongo kwa faida ya umma inaomba uchunguzi uendeshwe mbele na kwamba mwenye kunyang'anywa nafasi yake apate kutolewa malipo. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa, ukapi habari zote za nchi nzima. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya taarifa hii tutakayoenda sambamba na mwenzangu dunia mukuna Milemba, tukianza na jimbo la Bak Kongo ambako wazaliwa wawili wa Lebanon wakiwa watumishi wa shirika Kongo Fitir waliachiliwa huru jana na korti kuu ya Boma, kilomita mia moja makumi mawili na tano na mji wa Matadi. Walibanoni wale walifungwa tarehe nne Januari. Walistakiwa kuwapiga wafanyakazi wao mbili, kwani hao walidai watiliwe katika hali nzuri ya kazi yenye kuheshimu sheria ya Kongo kuhusu wafanyakazi. Meya wa mji wa Boma anajulisha kama korti kuu ya Boma ilisukumwa na mkuu kiongozi mmoja wa jimbo la Bakongo ili walibanoni wale waachwe huru, ingawaji makosa yao yalikubaliwa na korti kuu ile ya Boma. Bibi Mari Jose Nyongo Mswami anahuzunishwa na tabia ya viongozi vingi vya jimbo vyenye havipendi kubadilisha tabia zao. Jina la kiongozi aliyesukuma kochikuu ya Boma ifungue wali bano ne wale haikutajwa. Na kama walivyosikia katika muhtasari wa habari jimboni Maniema kampuni la madini General de Mines du Congo Jemico limewaondoa kazini takriban wafanyakazi wake mia moja. Hatua hiyo inaleta sana huzuni katika jamaa nyingi za eneo tatu la jimbo la Maniema, hasa katika mitaa ya Pangi, Punia na Kasongo. Wafanyakazi wale wanadai walipe mishahara yao ya mwisho wa kazi, mishahara yao ya miezi bado kulipwa, na pia kurudishwa katika miji yao ya asili. Ripoti ya mwandishi wetu Dieudonne Tumba Mobile kwa ngambo ya kampuni Jemico inaanza kwanza kupumuzisha wafanyakazi makumi tisa na tisa na inaweza kuendelea popote jimboni ambako inatumika. Inafasiria hii mpango kufatana na bei chini ya madini ulimwenguni ambao yagusa zaidi uchumi. Kwa upande ya maanga, walazimisha vitu tatu: marupurupu ya mishahara yao, pesa ya mwisho na pia kurudishwa mahali waliokamatwa kazini, sawa vile ashuhudia Mulonga Keka Mazombo Naomba. Jimiko sababu kuna magumu, anilipe franga yangu ya maariere ya mwaka mzima nilikuwa natumika na yeye kisha nanitoshwa ukazi bila kosa juu ya kulomba ariere na aliniangajaga hapa Kindu mpaka kampeni na narudia na mkulu bila kunirepatrie na de compte finale yangu mino, alinirezilie contrat. Kiongozi ausikani na wafanyakazi wa Jemiko hakikisha kama haki ya walioachishwa kazi kwa muda itaheshimiwa na sio kuwatosha lote kazini, kwani kisha bei ya madini kuzorota wanaweza tena kurudi kazini, alikazia. Nikiripoti toka Kindu Radio Okapi. Na katika mji wa Mbujimai zaidi ya wanawake 2500 waliandamana jana katika barabara za mji huo wa Mbujimai. Maandamano yale yanaandaliwa na chumba cha division chenye kuhusika na jana na jamaa kwa shabaha ya kuunga mkono wanawake wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuonyesha kama wanakataa vitendo vya ubakaji ya wanawake kama vile silaha ya vita. Ya kwa maoni ya walioandaa sherehe ile, ni lengo pia kutoa mwito kwa viongozi jimboni, ili wapinge vitendo vya ubakaji na kuadhibu wenyezi. Na katika habari za utamaduni ni kwamba amani kwa kila bei, hayo ndiyo maoni ya sherehe ya kwanza ya utamaduni ya univesi ya mji wa Bukavu. Sherehe hiyo ilianzishwa tangu tarehe 25 Disemba mwaka 2008. Standi nyingi na vyumba vyenye kujaa vifaa na vitu vya kila aina vinajengwa mbele ya posta kuu ya mji wa Bukavu ambako sherehe hufanyika ikiandaliwa na kundi la Hekima la wanafunzi wa jimbo la Kivu ya Kusini na kusaidiwa kifedha na serikali jimboni. Sherehe ile inayo shabaya kuunganisha wanafunzi wa makundi mbalimbali ya kijamii kwa lengo la kushimika mipango ya kubadilishana maoni. Sherehe yenyewe huenda kufunga milango zake tarehe tisa Na habari za kimataifa ni kwamba John Atamils, rais mpya wa Ghana, aliweza kula kiapo leo hii wakati wa sherehe wa kutoleana madaraka baina ya rais anayeondoka madarakani John Kufuor. Kwa mjibu wa shirika la habari la LAF, John Atamils aliweza kula kiapo juu ya Biblia akiweko mwendesha mashtaka mkuu wa Ghana, Georgina Wood. Sherehe hiyo zilifanyika katika eneo la watu wengi huko Akra, wakiweko marais wengi wa Afrika pamoja na mamia kwa maelfu ya wananchi wa Ghana. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa hii habari. Ungana nasi hapo asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema ukati