Assalamu aleikum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi jioni ya leo kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni muhtasari wake. Watu wanane wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi yaliyofanywa mara tena hapo jana na waasi kutoka Uganda wa kundi la Lord's Resistance Army LRA katika kijiji cha Sambia mtaani Dungu katika jimbo la Mashariki. Mgomo wa walimu kuna kwenye university ya Kinshasa umekomeshwa jana. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na kupokea nyongezo ya mshahara wa mwezi Mei 2008, nyongezo iliyokuwa ikidaiwa na maprofesa kufuatana na makubaliano yaliyosainiwa kati yao na serikali. Thamani ya franga ya Kongo inaendelea kuanguka mbele ya dola ya Kimarekani mjuni Kinshasa na katika baadhi ya miji ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Dola moja ya Kimarekani inabadilishwa sasa kati ya franga za Kongo mia saba na mia nane Maduka mamoja ya yaliyamua kufunga milango yake mjuni Kinshasa, huku yakishindwa kuuza bidhaa zake. Hayo mi, ni miongoni ya leo tutakauletea hivi karibuni, na kuomba msikilizaji utege sikio na usiondoke. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuanze na taarifa hii ya habari kutoka Jimbo la Mashariki ambako waasi kutoka Uganda wa kundi la Lord's Resistance Army LRA, walishambulia mara tena hapo jana, mtaa wa Dungu, zaidi ya kilomita mia nane kaskazini mashariki na mji wa Kisangani. Watu wanane wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi hayo yaliyofanyika katika kijiji cha Sambia kwenye mpaka na mtaa jirani wa Faraje. Kutoka Kisangani, mwandishi wetu Jacques Mukongole ripoti kamili. Mashambulio ya waELRA ilitokana jana pa saa sita pa kijiji Sambia kufuatana na presidenti wa shirika fek watu wa ELRA waliua raia mnane waliteka pia nyara watu saba, kati yao moja alitoroka. Kufuatana tu na misemo yake, wasi waliteketeza nyumba moja moja katika kijiji Akwa yenye kupatikana pa kilomita sita na kijiji Sambia. Akwa ni moja ya vijiji za mtaa wa Faraje wapi waskari jeshi wa Kongo wanapatikana, lakini idadi yao haitoshi kufuatana na ushuda ni. Kwa hiyo presidenti wa FEC Sambia anahitaji uongezo wa idadi wa SRDC huko kwa ukingo nzuri wa usalama wa raia. Toka mji Dungu, mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Na katika jimbo jirani la Kivu ya kaskazini kumezuka na mapambano asubuhi ya leo kati ya wapiganaji wa, wa kundi la SNDP na wapiganaji maimai huko Mabenga, takriban kilomita makumi mawili na mji wa Kiwanja mtaani Ruchuru. Kwa mjibu wa msemaji wa kijeshi wa SNDP Serafi Mirindi, wapiganaji maimai hao walikuwa wamechanganywa na wapiganaji wa Pareko kutoka Nyabayonga chini ya uongozi wa jeshi la taifa FRDC. Hata hivyo uongozi wa jeshi la taifa, taifa katika eneo hilo unasema kuwa hauna habari yoyote ile kuhusu swala hilo. MONUC imesema kuwa wapiganaji maimai sita wameuawa mmoja kujeruhiwa katika mapigano hayo. Kutoka Goma, Moisi Mutunga Lukube anaarifu zaidi. Ni kwamba mapambano hayo yalidumu saa nzima kati ya Sendepe na Wamaimai, ilikuwa asubuhi hii pande za Mabenga, mtani Ruchuru. Sendepe imehakikisha kwamba ilifukuza Wamaimai ndani ya eneo hiyo baada ya mapambano. Bwana Serafe Mirindi wa Sendepe amelaumu mapambano hayo wakati huu kunakokuwa mazungumzo ya amani kwa ajili ya Kongo. Kwa upande wa Maimai Mai Pareko wamenena kwamba hauwana hata habari moja kuhusu jambo hilo la Mabenga, ila imelaumu Sendepe kushambulia ngome lao ndani ya kijiji cha Kibarizo mtaani Masisi, jambo lenyi Sendepe imekataa. Kwa upande wake, MONUK imehakikisha mapambano ya Mabenga, ikisema kwamba imetimu siku nyingi Wamaimai wamedhibiti eneo inayogawa gawa Fardese na Sendepe pande hiyo. MONUK imehakikisha pia kwamba jeshi lake limekuwa mahali hiyo ili wasiendelee kupambana. Imeomba wamaimai kuondoka ndani ya eneo wanayodhibiti sasa. Nikiripotoka Goma, mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi na katika siku mbili mfululizo, yaani kuanza jana hadi leo, kundi la SNDP lilifanya mkutano wao wa uongozi mkuu wa kijeshi huku Kirodirwe, takriban kilometa makumi saba na mji wa Goma katika mtoa Masisi. Kulingana na afisa mmoja wa ngazi za juu wa kundi hilo, maafisa wote walishiriki katika mkutano huo, lakini mkuu wa majeshi ya SNDP Bosco Taganda hakukuweko kwa mjibu wa duru hiyo hiyo. Kutokana na mkutano huo, jeshi la SNDP litaweza kutangaza hazara msimamo wake kuhusu msukosuko wa hivi karibuni katika kundi lao, msukosuko ambao ulitokana na tangazo la Bosco Taganda kwamba anamuondoa madarakani Lora Kunda. Jenerali Bosco Taganda hawezi kutoa tena au amri kwa jeshi la CNDP, alisema Bwana Kunda akiweza alipohojiwa na AFP kupitia njia ya simu e, kutoka uh, huko Goma. Wakati huo huo, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, mjumbe maalum wakati mkuu Umoja Mataifa katika nchi za maziwa makuu, alikutana leo asubuhi na Loran Kunda huko Jomba, karibu kilomita makumi saba na jiji la Goma, mtaani Ruchuru. Wote wawili walizungumzia kuhusu mazungumzo yanayofanyika mjini Nairobi ke, nchini Kenya, ili yatowe matunda mazuri. Huyo hapa ni msemaji makamu wa SNDP ababu amani akifasiria zaidi katika mahojiano kupitia simu na mwandishi wetu inosa ilo Olenga. Uh, bwana oliseguno basanjo aliyafikisha hapa ili kuhimiza, ili tusaini mkataba wa amani wa Nairobi. Alikubaliana nasi kwamba kulikuweko tatizo nyingi ila alituomba tusisababishe hali bora ya Kongomani. Shurti zenu kushirikisha bunge na kujiondosha FRDC pakibati. Kiongozi wetu alieleza wasiwasi wetu, kwetu ni shurti kwa kusaini usitishaji wa mapambano ila si kwa kuzuia harakati, ila alihaidi kuomba FRDC ijiuzulu na kutuma wajumbe wa bunge, na tunangojea serikali ikubali hiyo na kazi za mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na SNDP zilimalizika leo, zilimalizika leo chini ya uongozi wa Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. Jumbe zote mbili ziliweza kuzungumzia kuhusu na, na mpatanishi kuhusu masuala ya mwanzo yaliyosimamishwa wakati wa duru ya pili ya mazungumzo. Miongoni mwa maswala hayo kuna tangazo lile lililokataliwa kusainiwa na SNDP pamoja na tatizo la kushirikisha wabunge uh, katika, um, katika E, cha kwanza cha mazungumzo na hivi sasa masuala ya ndani yataanza kujadiliwa kuanzia hapo kesho na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ambaye atawasili injini Nairobi leo hii. Na hapa sasa ni muhtasari wa yale yote yaliyopitika katika kipindi cha kwanza yakitolewa na rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin William Mkapa, akihojiwa na mwandishi wetu aliye huko Nairobi. Katika siku tatu hizi tumekuwa tunafanya mazungumzo ya kina kuhusu mazingira na maudhui content ya the cessation of hostilities na ceasefire na security arrangements, mazungumzo ya faraga ya kina, kusudi kuelewa nani ana concerns gani, alafu sasa nakwenda kutokea kumpokea kocha ya mwenzangu, tutakaa pamoja na, kesho ndiyo hasa hasa tutaanza discussion. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, mgomo wa walimu kunako Univesiti ya Kinshasa ulikomeshwa jana. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na kupokea nyongezo ya mshahara wa mwezi Mei elfu mbili na nane, nyongezo hiyo iliyokuwa ikidaiwa na maprofesa kufuatana na makubaliano yaliyosainiwa kati yao na serikali. Fedha hizo zinazokadiriwa kuwa faranga za Kongo miliardi moja na milioni mia moja makumi manane zitatolewa kwa watumishi wote watu wa elimu ya juu na nchini ya univesiti nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya Profesa Kabamba Mwehu, kiongozi wa shirika la maprofesa wa university ya Kinshasa Unikin, hapa na fasiria katika mahojiano na mwandishi wetu unezimu Mkandila. Kweli ok, tumepokea nyongezo ya mishahara yenye tuliomba serikali ni kutokana na mkataba tulio sahihi na washirika mbalimbali tulipata fedha hiyo imepita sasa siku mbili na siku tulipokea fedha tulitoa habari kwa wenzetu njiani mwa vyombo vya habari kwa kutochelewesha mwaka wa masomo kwa sasa tumefurahi sana kuona kama serikali inaheshimu makubaliano tuliwaelezea kama pande yetu sisi tunazoezi kutumainia washirika wetu lakini tuli chukua hatua ya kugoma kazi kwa ajili ya kudai haki zetu, sababu tulifika mwisho wa mwaka wa bajeti kabla hatukuona mwendo wa kazi. Tulikuwa tukichunga fedha hiyo tangu mwezi wa mnane iliyopita. Suala la kutowakubali katika shirika watoto waliozaliwa kutoka mimba ya ubakaji pamoja na mama wao limekuwa likijadiliwa katika kazi zinazofanyika mjini Bukavu na muungano ma, wa mashirika ya kutetea haki za binadamu ya jimbo la Kivu Kusini, Radoski. Watetezi wa haki za binadamu makumi manne na nana wawili kutoka mashirika tofauti ya kutetea haki za binadamu wanashiriki katika kikao hicho. Lengo la mkutano huo ni kutafuta suluhisho kwa matatizo yanayowakabili wahanga wa kivi wa namna hiyo. Mkutano huo unaungwa mkono na shirika lisilokuwa la kiserikali War Child wow, kutoka Bukavu, Jacqu Asami ana maelezo zaidi. Mashirika hayo yaliendesha uchunguzi tangu mwaka jana katika baadhi ya mitaa. Imeonekana kwamba mamia ya wahanga wa ubakaji waliohojiwa walisema kwamba watoto wao wanatupiliwa na jamii licha ya kwamba wazazi wao wanahudumiwa na mashirika ya kibinadamu. Rafael Wakenge, mwenyekiti wa Radoski: kuna shida zinazotolewa na wanawake hao, hawana suluhisho kabisa kulingana na hao wenyewe na watoto wanao leo. Wamoja walikwisha niuliza ikiwa wanaweza kunipatia hao watoto ili ni wachunge. Miongoni mwa wanawake hao kuna wenye kuwa kwenye hospitali ya Panzi tangu miezi mingi na hawana namna ya kurudi vijijini mwa, vijijini mwao na katika jamii zao. Na kuhusu jambo hilo hakuna suluhisho hadi sasa. Watetezi wa haki za binadamu wameahidia kupata suluhisho wakikaribiana kwa mfano na viongozi wa asili, kwani wao wameonekana kuwa chanzo cha ubaguzi wa watoto waliozaliwa kupitia kitendo cha ubakaji. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Unaendelea kuifuata taarifa bari kutoka idhaa Kiswahili Radio Okapi, Kinshasa. Okapi. Okapi, habari zote za inchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii, tuanze na habari hii kutoka jimbo la Kivu ya Kusini ambayo tumepata hivi karibuni ni kwamba meja Bwasola Misaba, kwa jina maarufu Mwami Alexandr, amekimbia katika gereza kuu la Bukavu tangu asubuhi ya leo. Yeye amekimbia akiwa na mlinzi wake pamoja na mpishi wake. Taarifa hii imeweza kuthibitishwa na duru nyingi za kiserikali katika maeneo hayo, ambazo imekataa kuelezea waziwazi namna gani alikimbia. Itafahamika kuwa Mwami Alexandr aliweza ua mnamo mwaka elfu mbili na nane na koti ya kijeshi ya jimbo la Kivu Kusini e, kwa kifungo cha miaka mitano jela kutokana na kuweza kuvunja amri za kijeshi na kuweza kuwasajili watoto watatu na huku moja kwa moja pia kutokana na kuweza kubeba silaha bila ya ruhusa thamani ya franga ya Kongo inaendelea kuanguka mbele ya dola za Kimarekani mjini Kinshasa na katika baadhi ya mji ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Hivi sasa dola moja ya Kimarekani inabadilishwa katikati ya franga za Kongo mia, mia saba na mia nane. Vinyume vya hali hiyo vimeanza kuonekana tayari, bei ya vyakula imeshaongezwa katika soko kuu ya Kinshasa. Kuna maduka ambayo yalifunga milango yake huku yakishindwa kuuza bidhaa yake. Mwandishi wetu Nadin Fula alifuatilia hali na kutuletea ripoti hii inayosomwa hapa studioni na Karenda Muso asubui ya leo hii katika soko kubwa wato awakokwa wengisa sawa zoezi ni sababu ya swala kuhusu dola ya kimerikani mahali ka maali chateau wamebadilisha dola ya kimerikani moja kwa feza ya kikongomani 75 katika soko kubwa ni kati ya feza ya kikongomani saba na mnane mahali mengine ni feza ya kikongomani mia mnane na imefaa kuhesabia mzuri kusudi ya kuepuka uwizi maduka machache yanafunga sababu kwa bei gani wameweza kuzisha biashara yao katika maduka yenye kufungula, kila mfanyabiashara biashara anasimamisha bei jinsi ametaka. Sasa mfuko ya sukari ni feza ya kikongomani elfu ine na mia tano kipimo cha maragi inauzishwa sasa feza ya kikongomani mia mnane wachuruzi wale awayalishe vipimo vyao. Wakaadi wachache wa mji wa Kinchasa wameonesha asira yao wao wachuruzi wa soko kubwa wamekosa namna ya kusimamisha bei feza ya kikongomani aistawi, na wamenunua bwati ya sardine kwa feza ya kikongomani mia mnane kuliko mia tatu na makumi tano ni lazima kubwa kuheshimu hatua zilizochukuliwa na Benki Kuu ya Kikongomani kwa kuongeza bei kutoka asilimia makumi mbili na nane mpaka asilimia makumi mane kwa mwaka na kunako hospitali ya china inayoitwa sino sinokongolezi anjili, hapa mjini Kinshasa, kundi la kutetea haki za madaktari lasema lasikitishwa na uongozi mbaya pamoja na wizi wa fedha na uongozi wa hospitali hiyo, ikiwa ni pamoja na wizi wa malipo ya overtime ya wauguzi. Hali hiyo ambayo imedumu mwaka mmoja imesababisha kutokea na hali ya machukizo. Mwandishi wetu Pascal Masrika alienda kunako hospitali hiyo na kwa, kutuandalia habari ifuatayo imeonekana kuwa usafi ailindwe katika hospitali iyo ni sababu watumishi awataki tena kuendesha kwendesha kazi. Wanaotetea haki za watumishi wamestaka tabia mbaya na ugomvi ngambo ya kamati ya uongozo. Wamejulisha kama muda wa miezi misita za kwanza hospitali iliendeshwa bila uongozo wa kanuni kuhusu mwendo wa kazi. Gari azitembezwe sababu ya ukosefu wa mafuta ya gari. Kwa jina la wanaotetea mahaki za watumishi Bwana Bonganga Jema amesema kama wamedai viongozi wa muji wa Kinshasa, waweze kuondoshwa kazi zini kamati ya uongozi ya hospitali sino Kongolese, na waweze pia kusikiliza watu wale, kwa kufahamu mwenendo wa uongozi wa kazi zote za hospitali hiyo. Akiulizwa daktari kiongozi na titi wa Mvondo, ameleza kama yupo tayari kwa kuendesha mazungumzo. Amejulisha kama siku zilizopita viongozi waliwasikiliza kabla, kama wametaka tena kuwasikiliza, wapo tayari. Amesema kama ni lazima kubwa kuzungumza kuliko kugoma kazi, sababu mgomo wa kazi haitatoa suluhisho.