Habari wasikilizaji dunia mkunda, wapendwa <tipi> wasikilizaji wa taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, tuna wasalimu <tipi> aksanti kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Kwanza fateni nukta kubwa ya habari zenyewe. Kesi ya kuhakikisha makosa ya rais wa zamani Jean Pierre Bemba imefunguliwa leo mjini la e nchini Paiba Kutafata maoni ya mkili wake Eme Kilolo tangu nchini Peiba, na pia ya chama chake cha siasa MLC na ya shirika la raia la Centre Afrika kutoka Bangi. Ndimboni Kivu ya kaskazini, mapambano kati ya FARDC na kundi la Pareko katika mtaa wa Lubero yalihakikishwa kufanyika leo hii asubuhi. Mjini Beni kulisikika mitutu ya bunduki kati ya PM na Pareko yenye kongozwa na Kanali Jerome Kakule, huyo usema kama mifariki na waskari ya kembili. Jimboni Kivu ya kusini, mjini Bukavu, wakaaji wajui ni nani atawabadilishia dola zao kwa bei nzuri. Mabadilisho ya dola mjini Bukavu si ya ukweli, hayana nafasi, kila chumba, kila mtu anayo bei yake. Naam, habari kamili. Kesi ya kuhakikisha makosa ya mzee wa baraza la bunge la taifa na rais makamu wa zamani nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Jean-Pierre Bemba ilifunguliwa leo hii mjini la e inchini peiba wakili wake Jean Pierre Bemba walijulisha maoni yao ya kupinga ushahidi uliojulishwa na mwendesha mastaki wa CPI. Kwa maoni yao, hakuna hata jambo lenye kuonyesha kama mteja wao Jean Pierre Bemba ndiye aliyekuwa akiongoza majeshi yaliyotenda makosa, kulingana na masemi ya mshahidi aliyetendewa vibaya. Mkili Eme Kilolo anafasiria mengi kuhusu hatua ya kwanza ya kesi ile, yupo njiani masimu tangu la e, na mwandishi wetu Bibi Agathe Mpona Elema lemba ndiye alipa na oda kwa waskari wale, kwa kufanya makosa. Amefasiria uwazi kama pata sendie aliwapatia oda. Tumewaonesha tena zaidi kama waskari wale walikuwa chini ya uongozi wa Afrika ya Kati na kwa ile waliongozwa na jeshi la Afrika ya Kati. Mkili Kilolo anahakikisha kama utetezi ulichukua hatua kwa sehemu ya pili ya kesi ile kwa kujulisha muhimu ya hatua inayopaswa kufuata na kurti. Kuhusu Jean-Pierre Bemba yeye anafuatwa na kurti ya hukumu ya kimataifa kwa makosa aliyoitenda na wasikari wake nchini Central Africa kati ya mwaka elfu mbili na, mbili na mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tatu. Mengi kuhusu jambo lile na ripoti ya mwandishi wetu na Zere Nkoko usomwe usomi wake sidioni na Bibi Karine Ndamuso Kutokana na masemi ya mwendesha mashtaka mkuu wa korti kuu ya kimataifa mnamo tarehe makumi mbili na tano Oktoba mwaka elfu mbili na mbili hadi tarehe kumi na tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tatu waskari wa MLC katika majadiliano na raisi wa Afrika ya Kati Ange Felix, ambaye alishambuliwa na wapiganaji wa François Bozizé, waliendesha vita na kufanya makosa ya kiutu. Jean Pierre Bemba ameshtakwa kwa makosa tano ya vita na makosa tatu ya kiutu: kuna ubakaji, mauaji, uporaji na kadhalika. Korti kuu ya kimataifa imejulisha kama waskari wa MLC tewa litesa rai ya pabangi na point 12. Tarehe 9 Januari mwaka 2008 mwendesha mashtaka mkuu aliongoza kibaru cha kufunga Jean-Pierre Bemba mbele ya chumba cha kwanza cha Masambu. Tarehe 14 mwezi wa 5 mzee wa bunge Bemba alifungwa nchini Ubeleji. Tarehe 3 Julai Bemba alipelekwa katika korti kuu ya kimataifa pale la A. E. Tarehe 4 Julai alisamba kwa mara ya kwanza mbele ya chumba cha kwanza cha Masambu. Korti kuu imekataa maombi yote ya watetezi wa Bemba kuhusu kumpatia uhuru kwa muda. Tarehe 10 mwezi wa tano kwa ombi la korti, nchi Portugal ilifunga mali ya Bemba na toya aliendeshwa pia katika Kongo ya Kidemokrasia. Kesi ya kufahamu kama kweli mfungwa alifanya makosa ilitayarishwa kwanza juu ya tarehe ine Novemba, kisha lisukumu ya tarehe mnane Disemba, kisha tena leo hii tarehe 12 Januari mwaka 2009. Shirika la raia la Santra Afrika linangoja kesi ya kikishe makosa kusudi kufunguliwe kesi ya masambo kuenda kusikiliza waliotendewa vibaya wa inchi ya Santra Afrika. Tumusikilize mkili Gbeba, wa ya sine Gbeba, prezidenti wa shirika la associations chretienne, lenye kupinga vitendo vya kutesa watu nchini inchini Centrafrica. Yupo njiani mwa simu tangu Bangui na mwandishi wetu Jeff Ngoy Koutena... tumetaka korti kuu ya kimataifa iweze kujulisha kama Bemba alifanya makosa kusudi kesi ya masambo ikuwe. Kama Bemba kufanya makosa, kutakuwa kesi kati ya waliopatwa opatwa, mwendesha mashtaka mkuu na Bemba. Nadhani kama hawataendesha kutotoa maripizi na watafunga watu wote waliofanya makosa ya vita na si ya kiutu, hiyo mpaka Jean-Pierre Bemba ndiye alifanya makosa. Walishtaka Jean-Pierre Bemba, rais Ange Felix Patase na watu wengine ambao walis Katka makosa lakini sababu mashtaka amefahamu zaidi swala ndio alichukua hatua ya kufunga Jean-Pierre Bemba mbele ya wengine. Hatukazane kwa swala la Bemba, lakini tumesema kama watu wote waliofanya makosa ya kiutu kufungwa. Kulingana na kesi ya kumjulisha makosa yake bwana Jean-Pierre Bemba lake la kisiasa linazizi kujulisha kama yeye hana makosa MLC kinarusha kama kesi ile juu ya Jean Pierre Bemba ya kisiasa, na ndio maana kinatoa mwito kwa amuzi wa CPI wawe na usawa. Tumsikilize katibu wa taifa wa chama cha siasa MLC mwenye kuhusika na upashaji wa habari bwana Germain Kambinga, akiwa njani mwa simu na mwandishi wetu Bibi Mimi Engumba ya trois hypothèses kuna mipango mitatu zinazoweza kukomesha kesi hiyo ya kufahamu kama kweli mfungwa alifanya makosa. Ya kwanza, korti kuu ya kimataifa imeona kama mwendesha mashtaka mkuu hakuonesha vitendo vyote vyenye kujulisha kama kuna makosa. Ya pili, korti imeona kama katika swala hili wamesema kama kuna makosa. Ya tatu, korti imeomba mwendesha mashtaka mkuu aweze kuongeza habari. Sisi tumezani kama mpango wa kwanza ndio utaendeshwa kwa sababu jinsi ilionyesha tangu mwanzo Juwa kama mzee wa bunge Jean-Pierre Bemba hakufanya makosa, na tumejua kama wanamfunga kuhusu mambo ya kisiasa, na tumetumaini kama wahamzi wa korti kuu ya kimataifa hawatategemea pande moja, wataonesha ulimwengu mzima na wakongomani wote kama kuna heshima ya sheria. Jimboni Kivu ya kaskazini, usha kama mapambano yalianzishwa asubuhi kati, kati ya FRDC na wapiganaji wa pareko kati ya maeneo mbili katika mtaa wa Lubero, kwanza kwanza nipa Alimbongo pa kilomita ya pata makumi tano kusini mwa mji wa Lubero, na kwa upande mwingine pa Kamanzi upande wa magharibi na ziwa Edward katika mtaa tu ule wa Rubero. Kiongozi wa FARDC mwenye kuhusika na mipango ya vita katika sekta ya kaskazini alihakikisha mapambano yale, lakini Pareko kwa upande wake ilikana mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Bibi Isifa Maguru. Leo hii pasaza kisha mchana wapiganaji wa Pareco waliofukuzwa na wa FRDC walijielekeza upande wa Hutwe kukutana kituo chao cha pale Bingi. Viongozi wa serikali hapo walijulisha tena kama ukimya ulirudi na eneo linalindwa na wa FRDC tena wengi kati ya wakaaji waliokimbia wamekwisha kurudi manyumbani kwao pale Mapembe na Alimbongo. Kizuio kilichokuwa kikisimikwa na wapareko kiliondoshwa. Tujulishe kama mapambano yale kati ya FRDC na Pareco lilianza wakati wa FRDC walijaribu kuondoa kizuio hilo pale Alimbongo. Kamanda wa FRDC ausikaye na operesheni katika eneo hilo alihakikisha kama wapareko wanashurutisha dola 15 kwa kila gari ya kutoka Butembo kukuja Goma. Tena mapambano mengine yaliripotiwa pakamandi na kikuvo pembeni ya ziwa Edward. Jemadari La Fontaine, kiongozi wa Pareco, alisema kusipoelewa elewa sababu gani mashambulizi yale yote kwa position positien zao Goma. Sifa Maguru, Radio Okapi tobaki tu katika jimbo la Kivu ya kaskazini wa ujusha kama wakaaji wa miji ya Kaunga, Katimba, Kibende, Katoto Inyandoni na site ya kiwanja kwa kwenda mashambani mwao leo ya asubuhi kufatana na masemi ya wakaji wa moja wa kiwanja, wana mgambo wa SNDP walifunga njia na kuzunguka miji ile tunatoka kutaja pale juu. Kwa shabaya kwa atafuta wa maimai na wapiganaji wa utu wa FDLR. Radio Okapi ilifanya lolote kwa kuweza kuungana na viongozi vya SNDP, lakini haikuwezekana. Jimboni tu mule Kivu ya kaskazini kulisikika milio ya bunduki katika mji wa Beni kati ya kundi la askari polisi na kundi la wapiganaji wa Pareko ikiongozwa na Kanali Jeremie Kakule wa polisi. Askari walikuwa na shabaha ya kuelewa sababu gani wanapiganaji wa Pareko wanapatikana katika mji ule wa Beni, wakijionea wenyewe kushambuliwa, kufatana na nini? Basi kufatana na masemi ya mea wa mji wa Beni, Pareko ilianza kutufatula masasi kwa upande wa PM na kuumiza wawili kati yao. Kwa upande wa Pareko hujulisha kama Kanali Jeremie na wafuasi wake mbili walifariki. Ujurisha kama kwa sasa kimya kimerudi kidogo, lakini soko na kazi zingine zote hazikufanyika. Jimboni Mashariki hujulisha kama wauni wa Uganda wa Elira wanazidisha mashambulio yao, wiki huenda kumalizika, walishambulia malokalite ya mtaa wa Dungu zaidi ya kilomita mia nane kaskazini mashariki na mji wa Kisangani. Idadi ya watu waliouawa ni tisa na nyumba nyingi kuunguzwa na wauni wale wa Elira mengi tuyafate na mwandishi wetu Jacques Muko Nkuli. Mashambulio ya mwishi ya wiki ilifanyika siku ya mungu pa kijiji Bangaji, lakini waasi walifukuzwa na wa FRDC na hakuna mtu mweni alifariki. Lakini pa kijiji Kangara na Bodio siku ya mungu tu ni mtu mmoja mweni aliuawa na wa Elira. Siku ya posho inayopita watu mnane waliuawa na wa Elira mbele ya kuteketeza manyumba kumi na tano pa kijiji Tomate, kilomita mia moja na makumi tano na mujidungu na kwa wakati huu watu elfu moja walifika jana pa kijiji Ngilima kilomita makumi nne na tano na mji Dungu. Kufuatana na kiongozi wa kijiji hicho, watu hawa walikimbia vijiji Bikima, Tongotongo -tongo na Kupende baadaye ya kuteketezwa kwa manyumba zao na wasi. Na kwa sasa wahami wa vita elfu saba wanapatikana pa kijiji Ngilima, mji Dungu. Jacque Mkonkole, Radio Okapi. Habari zote za nchi nzima Tujielekeze katika jimbo la Bakongo ambako hujulisha kama karta nyingi hazina maji safi ya kunywa tangu sasa zaidi ya juma moja. Hali hiyo inasababishwa na mea mea wa mji wa Matadi. Kama hali hiyo inasababishwa bila shaka na ukatika kwa moto wa umeme, mea huyo alichukua hatua ya kuweza kuungana na kuita viongozi vya Regideso kwa shabaha ya kuelewa msingi wa hali ile. Regideso inasema kama hali ile inasababika na moto wa umeme unaokwenda kila mara Wakaji wa mji wa Bukavu ni wenye kusangaa sana, wajui ni nani au kwa nani watabadilisha dola zao kwa bei nzuri. Mabadilisho yale yanabadilika kila chumba na kila mtu, na mahali pengine watu wote usema kama wanabadilisha kupatana na hatua ya serikali. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Saida Mujinga usomi wake na Jean Kasami. Kiwango cha uvunjaji noti kilianguka hii siku ya kwanza kati ya franka za Congo 55, 7 kinabadilika kulingana na mahali pa kubadilishia. Kila mtu binafsi anajipangia kiwango cha uvunjaji kwa hiari yake mwenyewe. Ajabu ni kwamba ndani ya chumba kimoja cha kubadilishia fedha, wavunja noti wawili hawapatani kuhusu kiwango kamilifu. Wamoja wanapana franka za Kongo 615 kwa dola moja, pembeni wengine wakivunja kwa franka za Kongo 517. Benki kuu ya taifa ya Kongo, kituo cha Bukavu, inatoka kutoa tangazo ajili ya kuweka usawa katika hali ya mambo haya ya kubabaisha dola moja inawekwa hivi kwa franka za Kongo mia saba na tatu, na ero moja inavunjwa kwa franka za Kongo mia kenda makumi tano na tano. Kwa kusubiri jinsi kiwango hicho kitawekwa maanani na kudhibitisha kwamba kimeshimiwa, raia wanaendelea kuchanganyikiwa wakati wa kuuza au wa kuuzisha ukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Jimboni Katanga hujuisha kama watu mia tano ndio wenye kukumbwa na ugonjwa wa kwaki unaotokana na kukosefu wa malisho mazuri pale Ankoro. Basi tufate mganga mganga mwenye kusika na mambo ya afya kutoka eh, Ankoro. hali ya watu wanaokumbwa na magonjwa ya njaa ni hafifu kabisa, kwani hakuna nafasi yoyote ya kuwahudumia. Sisi tumekosa uwezo wa kuweza kuwahudumia kwani hatuna senta la matibabu hata yoyote. Nimetoa malalamiko yangu kuhusu jambo la wagonjwa hawa, kwani wengi wepo wakifariki kiolela. Na kwa hiyo tunapaswa kutambua kama wakati huu ni wakati wa kipwa, wazazi wengi wepo katika ukulima, na kila mwaka kwa wakati huu kumejitokeza upande wetu huu hesabu kubwa ya watu wanaokumbwa na magonjwa ya njaa. Ukarasa wa kimataifa sheria. Afrika ya Kusini ilimrudishia haki zake kwa mashtaka ya kuchukua ruswa mkuu kiongozi wa chama chenye kuwa na madaraka bwana Jacob Zuma. Korti kuu ya mwito iliweza kuchuwa kuchuwa kama, na kuchukua hatua kama yeye ana sheria walimsemea uongo. Ukarasa wa michezo, wachezaji chezadi 13 wa timu la taifa la Leopards wachezaji 29 wenye kuchezea inchini walichunguzwa leo hii na waganga kunako Centre National de Médecine de Sport kati yao kulikuweko wachezaji wa Kinshasa wa silu ya Bakongo. kesho kutafanyika uchunguzi ungini wa kiganga kwa wachezaji ine watupisa mazembe wenye kupatikana hapa mjini Kinshasa Kufuatana na masemi ya mganga wa kundi lile la wachezaji Bwana Jean-Pierre Bungu wachezaji ambao hawakufika mjini Kinshasa Kinshasa watachunguzwa pale Lubumbashi na hiyo ni wakati wa safari yao ya kwenda Zambia na Tanzania, ambako bila shaka wataweza kucheza. Na hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya William Lungamba, fundi wa mitambo na mwandishi wetu Karin Damuso na wali kutoka majimboni, dunia Mkunda w Milemba anatakia usiku mwema ukati.