Oh, jambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, karibu kuwa nasi jioni ya leo kupata taarifa yetu ya habari. Lakini kwanza huu hapa ni musasari wake kesi. Okay, ya Jean Pierre Bemba imekuwa ikiendelea kwa siku yake ya pili huko the CPI leo hii hi, iliweza kuelezea na upande huo wa mashutuma uliweza kutawanya na kuweza kuelezea waziwazi wazi kuhusu madhambi ya ubakaji pamoja na mateso yaliyofanywa na wanajeshi wa Jean Pierre Bemba katika nji ya Jamhuri ya Afrika ya Kati mnamo kulifunguliwa leo mjini Kinshasa kwa sehemu moja ya kijimbo dhidi ya mabadiliko katika sekta za usalama katika maeneo ya Afrika ya Kati. Katika kipindi cha siku tisa, nchi tisa wana memba wa muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika Kati SEASE, wanatafakari juu ya kuhamasisha waongozi wa serikali kuhusu umuhimu <coughs> uongozi bora za kazi za usalama. Na katika sehemu ya pili ya taarifa hii itatekea katika jimbo la Kivu ya Kusini ambako serikali ya jimbo itakarabati uwanja wa ndenge uitwa Ukonkor ulio huko Kadutu kwa minajili ya kukamilisha kanuni za shirikisho la kandanda la Kongo. Msikilizaji, hizo ndio habari muhimu utakazofuata hivi punde. Karibu na tega sikio. Oh, oh, naifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Kesi ya Jean-Pierre Bemba aliyekuwa naibu uzamani wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikiendelea kwa siku yake ya pili mfululizo huko The Hague, Uholanzi, na huko kikao hicho cha kuthibitisha makosa, makosa aliyoyafanya kiongozi wa MLC, upande wa mashtaka uliweza kuelezea bayana kuhusu madhambi ya ubakaji, kuweza kuwatesa watu pamoja na mauaji aliyofanywa uh, kwa kulingana na upande huo na vikosi vya Jean-Pierre Bemba katika uh, ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati mnamo mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu Mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kimataifa CPI anasema kwamba kutokana na makosa hayo kunaelezea maramoya na kunapelekea mara moya kufunguliwa kwa kesi ya Jean Pierre Bemba. Wakati huohuo, korti ya kimataifa ya uhalifu wa kivita CPI imethibitisha kuwa mnamo tarehe makumi mawili na tisa Januari, hii ndiyo tarehe ya kuanza kusikiliza kesi ya Toma Lubanga. Katika tangazo lililotangazwa leo hii, CPI iliongeza kuwa vi, vi, viko, vikao hivyo vitaendeshwa hadharani, ila ikiwa kuna hatua inayoenda sambamba na ya majaji, itakumbuka kuwa kinara wa zamani wa kundi la IPC anashitumiwa kujihusisha na uhalifu wa kivita katika wilaya ya Uturi. Aidha, anashitakiwa kuwaingiza watoto katika kundi lake la kumiliki silaha kati ya Septemba elfu mbili na Agosti elfu mbili na tatu. Nafasi ya mtoto haiko katika jeshi wala makundi yanayomiliki silaha. Matamshi hayo yalitolewa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Alain Doss alisema hayo leo hii kunako uwanja wa ndege wa Goma, ambako alihudhuria kurudi makwao kwa zaidi ya watoto makumi mawili waliotoka katika jeshi la makundi yanayomiliki silaha. Kiongozi wa MONUC anasema kuwa kutumikisha watoto katika makundi yanayomiliki silaha ni makosa ya kivita. Ndiyo maana alitoa mara tena mwito kwa makundi yaliyo na silaha kutoa sajili watoto. Alan Doss anahojiwa na Denis Lukeso. Walikuwa kama mnavyojua, wakishikwa na vikundi vya vita, na kama tunavyosema kila siku, kuuruza watoto katika vikundi vya vita ni kosa kubwa. Ninafurahi kuona hawa wametoshwa, ila kuna wengine wengi wanaobaki, na twapashwa kuendelea kuwatoa huko ili wawe na maisha mema, na hivyo ninaalika mara tena vikundi vya vita kutochukua tena watoto. Inafaa kuwaacha watoto waishi vema pamoja na jamii zao waelimishwe. Ndilo ombi letu kama Umoja wa Mataifa, kama pia MONUC na tutafanya yote iwezekanayo ili watoto hawa warudi katika jamii zao. Tunataka vitendo hivi vikomeshwe kwa lote, kwani vinaharibu ujio wa nchi. Inafahamisha kuwa watoto hao walirudishwa, walifundishwa katika kipindi cha miezi mitatu kasi mbalimbali mbali, kusoma na kuandika katika kichuo cha mpito cha mafunzo. Hatimaye kuna, huko, hatimaye kuna maendeleo katika mazungumzo kati ya kundi la SNDP na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanayofanyika huko na Nairobi nchini Kenya. Katika tangazo lililotolewa jana wakati wa kufunga kazi, mpatanishi alitangaza kuwa pande zote mbili zimekubaliana kuhusu mikakati ya mazungumzo, njia ikifunguliwa hivyo ya mazungumzo ya kina, pamoja na kuchunguzwa kwa tangazo la pamoja la kusitisha mapigano. Kulifunguliwa leo hii mjini Kinshasa kwa semina moja ya kijimbo dhidi ya mabadiliko katika sekta za usalama katika maeneo ya Afrika ya Kati. E, katika kipindi cha siku tisa inji tisa wana memba wa muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika ya Kati CC watatafakari jinsi kuhamasisha waongozi wa serikali kuhusu umuhimu bora wa uongozi bora wa kazi za usalama katika eneo la Afrika ya Kati. Mwandishi wetu Nadine Fula alituandalia ripoti hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Wakati wa mkutano wa Oktoba mwaka elfu mbili na saba inchi zilizosahihi kwa kamati ya uchumi kuhusu nchi za Afrika ya kati zilichukua hatua ya kutia kinya na usalama mwanzo ya kila kazi. Mkutano huu na shabaine ya kwanza, kuzilisha nia ya walio sahihi kuhusu lazima ya kubadilisha sekta ya usalama; ya pili, kuongoza mazungumzo kati ya wanaserikali, wanabunge na shirika la kiraia kuhusu swala hili; ya tatu, kuongoza mipango za mabadiliko katika sekta ya usalama. Na mwisho kufahamu kazi za Ngano wa CEEAC katika mwendo wa mabadiliko kuhusu sekta ya usalama na namna ya kuendesha kazi. Tukumbusha kama kazi hizo zimeanzishwa baada ya miezi kumi na moja kisha mkutano mkuu uliongozwa katika Kongo ya Kidemokrasia kuhusu mabadiliko katika sekta ya usalama. Wakati wa mkutano ule, waliongoza mipango kuhusu jeshi, polisi na sheria. Sasa mipango zile zimeendeshwa na muungano wa mawakili wa wabunge sita, wanaoshutumiwa na bunge kwa kosa la kujihusisha na rushwa, wanasema wateja wao hawana makosa. Katika mkutano na waandishi wa habari leo hii mjini Kinshasa, kiongozi wa muungano huo mwanasheria Matadi Wamba anasisitiza kuwa wateja wao hawawezi kuvikwa kofia ya rushwa ambayo haikuonyeshwa. Yeye anahisi kuwa uongo katika maandishi ya serikali ambayo wateja wake hawakushiriki kamwe. Tumsikilize mwanasheria Matadi Wamba akiojiwa na Rosleta sio ruswa. Kwanza ni swala kuhusu maandiko ya wongo katika mambo ya serkali. Kosa kubwa ni kubadilisha maandiko yaliongozwa kwa koendisa kazi wanabunge wa kamati ya chini iyo walitumika pamoja na shirika dji kwa ajili ya kuandaa garama ya nyongezo kwa feza ya kikongomani miliarde makumi mane na sita wakati prezidenti wa kamati ya chini alipika walimopatia wa wa kikartasi kwa kusahili na aliona kama walibadilisha franka ya kikongomani miliardi makumi mane na sita nukta sita kwa miliardi kumi na moja kwa ile sheria. Ndiyo inaweza kutujulisha kama nia ilikuwa gani, lakini wanabunge ambao walituona wamejulisha kama ilikuwa nia ya kubadilisha manziko kwa kusema ongo kabla wao hawakushiriki katika mambo yali mwanasheria Matari wamba, huyo alikuwa akielezea kwa niaba ya wabunge Mungila Meza Jil pasi za pamba, Jean Pierre, Mambumbumi Kambale Kaji, akaimumbalo Buhunda Baroki, pamoja na Kashindi Asumani, ameongeza kuwa wabunge hao walipokea dola za Kimarekani elfu sita kutoka kwa kiongozi wa kundi ndogo la uchumi na fedha, huko wakifikiria kwamba ni marupurupu yao kutoka bungeni ni jinsi gani kuongeza nguvu ya kitendo cha makundi ya kupigania wafanyakazi nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo? Hili ndilo suala muhimu linalowashirikisha zaidi ya wanamemba makuu matano wa makundi matatu ya kupigania haki ya wafanyakazi katika mkutano wa mafunzo tangu leo hii mjini Kinshasa katika kipindi cha siku utatu mfululizo. Mafunzo haya yanatolewa na ST strategique pour le developpement durable ikisaidiwa na muungano wa Ulaya. Taarifa ya Nazer Nkoko inasomwa sidioni na Karinda Muso. Kati ya makundi zaidi ya mia tano yaliyotambulishwa kwa kutetea haki za watumishi, mpaka makundi mia moja na kumi na saba ndio yanaendesha kazi kweli katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hii ni kutokana na masemi ya kiongozi wa Institut strategique pour le Développement durable ambaye ameongoza kazi hizi, profesa Kibanda Matungila. Yeye amesema kama kuna matatizo mengi katika kazi za makundi ya kutetea haki za watumishi nchini Kongo ya kidemokrasia, kuna kutofahamu siasa kuhusu swala la uchumi, ujamii na mfuko wa serikali kosefu wa demokrasia na kuna ugomvi kati ya wanaotetea haki za watumishi hatari kwa ile hawawezi kuendesha kazi vizuri kwa kutetea haki za watumishi mbele ya serikali. Jean Bosco Puna, katibu wa wanaotetea haki za mashule ya Kikatoliki, amesema kuwa nchini mwetu wanaotetea haki za watumishi wameshindwa kazi zao, nafaa kujitea pamoja na kupana mafunzo kwa kuendesha kazi. Pande yake Ferdinand Cambere, waziri ya osikai na mambo ya kazi, ambaye alifungula kazi hizo, ameleza kama nachunga kuona makundi yale yaweze kuongoza mpango wa sheria kuhusu mgomo wa kazi. Pendekezo hiyo inapokelewa mzuri kwa wanaotetea haki za watumishi, lakini Jean Bosco Puna amesema kama haipashwe kupinga haki za kazi zao. Mm, unaendelea kuipata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Sehemu ya pili ya taarifa hii pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda, tuanze na jimbo la Katanga ambako serikali ya jimbo la jimbo hilo inakataa kabisa kuingizwa kwa noti nyingi za franga za Kongo kutoka katika majimbo mengine katika lengo la kununua dola za Kimarekani. Hatua ile ilichukuliwa wakati wa mkutano wa shauri la mawaziri siku ya kwanza mjini Lubumbashi. Kwa maoni ya serikali ya Katanga, mpango ule ndio unyokuwa msingi wa kushusha kwa bei ya hadi za pesa ya Kongo mjini Lubumbashi. Msemaji wa serikali ya jimbo lile la Katanga alisema kama mtu yeyote mwenye kutamani kutuma pesa nyingi inafaa atumie njia ya benki jimboni. Ikiwa kusini, serikali ya jimbo itakarabati uwanja wa ndege uitwao Konkord na ulio huko Kadutu kwa minajili ya kukamilisha kanuni za shirikisho la kandanda la Kongo uwanja ule wa kabumbu shaba ya hatua ili ilini kuweza kuruhusiwa kutayarisha michezo ya ngazi za taifa. Ni katika uwanja wa Kongordi ya mji wa Bukavu ndipo kutachezeshwa michezo ya kugombea kikombe cha taifa cha mwaka huo wa elfu mbili na tisa. Kulingana na mpango huo, kundi la serikali na pia wasaidizi wa kipekee walipandwa kwa mwenye kuhusika na ukingo wa uwanja ule wa Bukavu, vifaa na pesa kwa mwaka jana, ili uwanja ule utengenezwe upya. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Kasami kunako uwanja wa mpira wa Kadutu hakuna tena choo wala nafasi ya wa wachezaji kuvalia mavazi. Kuta zimebaki wazi sababu ya kuzea. Uongozi wa jimbo ulitoa kiasi cha franka za Congo milioni mnane ajili ya ukarabati, lakini hakuna kilichokwisha fanyika na pesa hazijulikani wapi zilienda. Wahifadhi wengine walitoa dola elfu makumi tatu lakini nazo zimetoweka. Mwenye kuhusika na kazi za kutengeneza na kuhifadhi uwanja wa Kadutu anajieleza, Amedelu Njwire Kalinga. La tribune B, tulitengeneza tribune B kwa kutumia sehemu ya hizo pesa, pia tunalipa watumishi, mashaka hakuna. Mafasirio yake yameonekana bila maana mbele ya waziri jimboni wa michezo, Vincent de Paul Kabanga ya in... giza nyingi katika ulinzi wa mali ya kukarabati uwanja wa mpira wa Kadutu. Kwa mfano, zile milioni mnane za franka za Kongo zilienda wapi? Tangu sasa tunakusudia kufungua akonti ya kuwekea hazina zote zinapatikana katika ununuzi wa tikiti, dans la vente de billets. Zaidi ya mipangilio hiyo, kumeundwa pia kamati ya kuchunguza shughuli na kufuatilia kwa makini matumizi ya fedha zilizokwisha tolewa kwa manufaa ya uwanja wa Kadutu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na katika jimbo la Kasema Mashariki, tangu mapumziko ya Krismas Noeli naelea mwisho wa mwaka, masomo ya kampuni la madini Miba yanaendelea kufungwa. Mpaka sasa walimu na wanafunzi wanakataa kuchukua chaki, wakiunga hivi mkono walimu wenye kudai walipwe pesa zao na kuanzishwa kwa kazi kunako kampuni Miba na hali hiyo huenda kusukuma wazazi kuwa katika uwasiwasi juu ya mwaka wa masomo kwa wanafunzi yapata elfu moja wenye hawasomi. Na kwa kundi moja la wanamgambo limekuwa likiendesha ukosefu wa usalama katika sekta ya penzwa huko katika jimbo la Bandundu lio kwenye, kwenye mtaa wa kiri wa kaskazini mwa jimbo la Bandundu. Vijana wale waliitwa na mwenye kujidai kuwa mkuu kiongozi wa grupema, na kwa sasa vijana wale wako sasa ni wenye kuwa na madaraka katika lokalite ile na kuwa zuru wakaaji. Na hali hiyo inasababisha wakaaji wengi hukimbia mahali pale, kunapita sasa juma mbili. Ripoti ya mwandishi wetu Basile Bakumbane, usomi wake studioni na Bibi Karine Ndamuso imeshuhudia kuwa vijana wenye kuvaa mavazi ya waskari waliingia kaskazini ya jiji la Waya, waliogopesha pesa wakaaji kwa ajili ya kuongoza madarakani kiongozi wao mbwana Elong Etika alias Abubakar, kutokana na masemi ya Jean-Pierre Ndongo aliyechaguzwa kiri na waziri jimboni wa sheria. Elong ameongoza wawindaji wa haramu kwa kuongoza kijiji hicho ambako ametoka kujitajwa kiongozi. Bernard Mayala, waziri jimboni ya usikae na mambo yandani ya ndani, amejulisha kweli habari hiyo. Tukumbushe kama wa Wawindaji wa haramu awa wenye kutoka katika waskari waliopokonywa silaha wanazoezi kuogopesha watu na silaha zao katika shamba la wanyama ya Salonga, wananyanyasa wakaaji, wameendesha ubakaji, uporaji na kadhalika. Akiulizwa, Medar Amundala, komisa wa wilaya ya Maindumbe, amejulisha kama kweli ni kundi ya wapiganaji, lakini amesema kama amengoja makamu wake arudi kufahamu zaidi. Wakati huu viongozi wa jiji wamekimbia. Na katika habari za michezo ni kwamba mchezaji wa kimataifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Herita Ilunga ambaye hivi sasa amekodishwa kwa West Ham huku Uingereza na Toulouse FC atakuwa mchezaji katika Aston Villa, Newcastle lakini pia katika Liverpool. Wakati huo huo, West Ham itabaki mwenyeji na kuweza kukamata kazi za Ilunga ambaye hivi sasa anaendelea kuchezea Toulouse FC hadi mwaka wa Juni 2011. mbili hii anatotolewa kwa kuuzishwa kwa um, euro, euro milioni tatu nukta tano. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Ndugu msikilizaji, ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, kwaheri, na jioni njema.