Habari oh oh, oh zetu dunia mukunda. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, hasa nyinyi wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunasemba mjambo, usiku mwema kwenu nyinyi wenye kuwa nasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza pateni maoni makubwa ya taarifa yenyewe ya habari Mjini la eni leo hii siku ine za mfululizo kesi ya kuhakikisha makosa ya prezidenti wa chama cha siasa MLC na rais makamu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, bwana Jean Pierre Bemba iliendelea na huenda kukomeshwa leo. Wakili wake walalilisha maoni ya kupinga mashtaka yaliyotolewa na mwendesha mashtaki wa CPI. Kisha hapo walikutana katika kesi ya upekee watafuta maoni ya mkili metre Emekilulu Kinshasa huzusha kama magumu kutokana na kuzorota kwa uchumi ulimwenguni, huenda kusukuma mafuta ya taa kutoka nchini Kongo ya kidemokrasia kupunguka bei. Na hali hiyo huenda kusonga hali za pesa za Kongo kidemokrasia kwa kupoteza nguvu zake. Baraza la bunge la jimbo la Kasai ya magharibi lilifungua mkutano wake wa kawaida leo hii siku ya ine kwa mwezi huu wa kwanza kwa mwaka huu. Mkutano huenda kuanzishwa katika hali isiyo ya kusikilizana. Wanabunge jimboni wa kundi la upinzani hawakuhudhuria mkutano ule. <totipi> <totipi> Naam habari kamili ni leo siku ya ine ya kesi ya kuhakikisha makosa kuuzani kutendwa na rais wa zamani makamu na prezidenti wa chama cha siasa MLC Bwana Jean Pierre Bemba. Leo hii siku ya ine, sehemu kubwa ya kesi ile ilikuwa ya kuwasikiliza wakili yani, watetezi wa mstaki wa Bwana Jean Pierre Bemba. Wakili wake walitoa mwangaza kwa kurti ya hukumu ya kimataifa juu ya makosa waliomtilia mgongoni mwake Jean Pierre Bemba, maoni ya ukamilifu juu ya kusema kama ni yeye ndiye mwenye kuwa msingi wa vitendo vilivyotendeka nchini. Swali so, lilikuwa la kuhakikisha kama Jean-Pierre Bemba alitenda maoni yale au yano maovu yale katika hali ya shirika la uuaji. Tufate mafasilio ya metre M Kilolo mmoja wa wakili wake ambaye aliojiwa kwa njia ya simu tangu la A na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama, mbele ya kuingia katika kesi ya opeke kati ya mwendesha mastaki wa CPI na wakili wake Jean-Pierre Bemba. Tumeonesha démontré... kwanza kama katika swala hili Jean Pierre Bemba akushiriki katika makosa kusudi. Sheria ya korti kuu ya kimataifa inasema kama inafaa kushiriki katika makosa, kipengee makumi mbili na tano ya statu de Rome, yenye ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu inatumia, inasema kama wameweza kusema kama mtu alifanya makosa wakati alishiriki. Kwa ile tunawaonesha kama jinsi waskari walitumwa katika Afrika ya Kati, hawawezi kusema kama kulikuwa mpango wa kuwawa watu sababu iliendeshwa kutokana na kipenge makumi tano na moja ya kanuni ya Umoja wa Mataifa. Sheria hiyo inatayarisha kusaidia nchi zinazoshambuliwa na waasi. Kanuni ya makubaliano ya Sensad inasema pia kama inafaa kusaidia warafiki wa nchi za Afrika. Na mjini Kinchasa, chumba cha CPI hapa kiweza kuunganisha mkutano wa pasha habari. Mtaweza kumfata msemaji wa chumba kile cha CPI hapa mjini Kinchasa, bwana Paul Madidi. Sasa wahamzi wapo na siku makumi sita za kuendesha kazi, kusudi ya kuchukua hatua. Ndio muda wa kazi. Wakati huu mwendesha mashitaka mkuu hawezi kushuhudia au kuleta habari zingine, lakini yupo na haki za kujulisha mashtaka mengine. Wahamzi wameweza kuamua muda wa izi siku makumi sita, hapana nyuma. Inaweza kuwa kisha siku makumi tatu au kisha siku makumi tano na tisa, lakini kuwe muda wa siku makumi sita. Uzishaji wa petroli ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo lipunguka sana sababu ya kushuka kwa bei ya baril katika soko la kimataifa. Kupungua kwa uzishaji kwa inchi za kigeni ni moja ya sababu ya kupoteza nguvu zake kwa pesa za Congo kidemokrasia, na kwa upande ungine hali ya ya kubadilisha pesa inasukuma mabadilisho ya bei ya litri moja ya mafuta ya taa tangu pompi na ile ni kwa sababu petroli yenye kutumiwa nchini Kongo ya kidemokrasia inatoka katika enchi za kigeni. Ingawaje hali ile, litre moja ya esanse iliyokuwa ikiuzishwa kwa bei ya franka za Congo mia sita makumi ine tangu mwanzo wa mwaka ilibaki tu pale, ijapokuwa pesa za enchi zilishuka. Ripoti ya mwandishi wetu Askezigbia Tayero, usomi wake Sidon, na mwandishi wetu Karine Ndamuso. Kama imejulikana kama kweli kuna upungufu wa asilimia tano, wenye kuuzisha mafuta ya taa watachukua hatua ya kuongeza bei ya lita ya mafuta ya taa pa pompi. Jumajana walitaka kuchukua hatua hiyo kabla bei ya ubadilishanaji ilipunguka haraka na ndio sababu bei yao ilistawi. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inapokea meta moraba mara tatu elfu saba ya mafuta ya taa, kutoka nchi za kigeni kwa mwaka wanaozisha mafuta ya taa wamesema kama wangali na mafuta ya taa juu ya mwezi moja na nusu, lakini wanapaswa kwenda tena kununua na kwa kununua wapo na lazima ya fedha ya kigeni njo swala linaweza kuleta matatizo wamoja kati yao wana wasiwasi sababu mpaka sasa sokoni kuna ukosefu wa fedha ya kigeni Fedha ya kikongomani haistawi na matatizo ayo ya endeswa wakati pipa moja ya mafuta ya taa ni chini ya dola za Kimarekani makumi ine. Wengine wamezani kama atari katika Kongo ya kidemokrasia kuhusu swala hili ni kuona wakati bei ya pipa itaongezeka katika soko ya kimataifa. Kwa sasa siyo shida, kabla wenye kuuzisha mafuta ya taa wanawasiwasi. Na kwa upande mwingine, tujulishe kama baro alichungua hali ya dhahabu inayoongezeka patoa giza, wingi wake ulikuwa kilogramu 133 kwa mwezi wa saba uliopita kwa sasa unakuwa na kilograma mia mbili. Maoni yao yalijulishwa na kundi la wazaliwa wa Kanada kwenye kuhusika na mipango ya uchimbaji wa madini siti twagiza, inapatikana pa kilomita makumi ine kusini mwa mji wa Bukavu. Jimoni Kivu Kaskazini kumeundwa jana kiserikali komite ya pamoja, uenda kuhusika na usalama na uimizaji wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Komite yenyewe inayo mipango ine Usalama, siasa, hatua ya kushimika madaraka ya serikali, malipote na ila kusisimua mipango ya kijamii na uchumi. Diwali wa Jimbo, Monique, viongozi vya kijeshi na vya askari polisi, mpango wa amani, wasaidizi kiveza, mashirika ya, ya kondo la Umoja wa Kimataifa wenye kupatikana Jimboni Kivu ya Kaskazini wakati waliunda e eh, komite ile na kuzishwa kiserikali kwa komite ile, wote walichukua wali hatua na kukubali kutumika pamoja kwa kufikiria kwa mpango wao ya Silvestre Kilolo, na bibi Karine Ndamuso kamati tongoza mpango wake kwa ajili ya kushiriki katika kazi za serikali ya Kongo ya kidemokrasia na ya kamati ya kimataifa kuhusu kimya katika jamhuri ya ki demokrasia ya Kongo na katika eneo la maziwa makuu kupitia njia ya uongozi wa uchaguzi katika Kongo kusahihi mkataba wa Nairobi Novemba mwaka elfu mbili na saba na uongozi wa mkutano mkuu wa Goma Januari mwaka elfu mbili na mnane. Kutokana na masemi ya liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, inafaa kumaliza mizozo jimboni. Kazi ya kamati ya usalama ni kulinda usalama, kusambaza makundi ya waskari, kuendesha siasa jimboni, kutengeneza barabara, kuendesha uchumi na ujamii, kusaidia wakimbizi na kadhalika. Ross Mountain, msimamishi makamu wa katiba ya Umoja wa Mataifa katika Kongo ya kidemokrasia, amesema kama ni kwa kuendesha mpango wa amani. Serikali ya jimbo, shirika Monu, viongozi wa serikali wa polisi, mpango wa amani, wafaziri na vituo vya Umoja wa Mataifa unatayarisha kuendesha mpango huu kwa kupana suluhisho jimboni mashariki. Idadi ya wenye kubakwa na kuteswa, juu ya vitendo vile vya ubakaji ni yenye kuongezeka kila siku. Katika mtaa wa Dungu hujulisha kama yapata watu mia moja walitambuliwa kama wamebakwa mundo wa miezi mbili iliyopita lakini watu wale hawawezi kupata matibabu kwa sababu wa hakuna waganga wa wasaidizi wao wenye utaalamu kwa kuwatunza, na pia kwa upande mwingine hakuna vifaa vya kiganga vyenye kustahili kwa kazi yao ya matunzo. Ripoti na mwandishi wetu Jacke Mukonkule. Tangia mwezi jana hadi leo, majambo makumi tatu na sita za ubakaji zilihesabiwa na gundi la kopi. Baadaye ya wakati huu ni majambo zaidi ya makumi sita ndiye zilihesabiwa, lakini mtumishi mmoja wa gundi la maendeleo mweni kuhusika na mambo ya afya anajulisha kama matunzo si kawaida tangu mwezi wa Desemba wa mwaka 2007 wakati shirika MSF Swiss ilisimamisha msaada wake kwa faida ya hospitali ya Mujidungu. Huyu anajulisha tena ya kwamba isipokuwa tu ukosefu wa dawa, waguzi wamekosekana pia, kwani wengi kati yao walikimbia mauaji ya wasi ya Uganda katika mtaa wa Dungu. Kwa kukomesha shida ilo, magundi nyingi za maendeleo wanahitaji kuongezeka kwa masenta za afya, pia mafunzo ya waguzi kwa kuinua kadiri zao. Ngambo yake divizioni ya MONUC yene kuhusika na haki za binadamu inashauria kushimikwa kwa mpango ya wabeleji kuhusu mapiganisho ya jambo la ubakaji katika mtaa wa Dungu. Toka mujini Kisangani, mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Okapi, Okapi, habari zote za inchi nzima. Jimboni Katanga uchiusha kama pigo ya kuchunga maiti kuna hospitali kuu ya Dako, hospitali kuu Dako ya mji wa Likasi pa kilomita 120 na mji wa Lubumbashi haitumike tangu sasa hivi mwezi mmoja. Mganga mkuu wa hospitali ile alijulisha kama hakuna hata kitu chenye kuharibika, bali ni ukosefu wa singa ya kuweza kufikisha moto wa umeme mpaka kwenye pigo ile, ya singa yenye urefu wa metre 2200 na ikiwa ya kuweza kusafirisha moto wa umeme katika eneo kubwa Meya wa mji ule wa Likasi aliaidia kama sulugisho kwa jambo lile huenda kupatikana siku za usoni. Jimboni Kasa ya Mangaribi kumefunguliwa leo siku ya ine mkutano wa kawaida wa baraza la bunge jimboni, mkutano wa mwezi wa kwanza. Mkutano huu unafunguliwa katika hali ya fujo ya ukosefu wa masikilizano inaukumba baraza lile la bunge jimboni. Katika hotuba yake, prezidenti wa baraza la bunge alijulisha kama anajua hali ile wengi ya wanabunge jimboni wa upinzani hawakuhudhuria mkutano ule. Ripoti ya mwandishi wetu katika tai usomi wake sijioni na karinda muso Wakati wa matatizo katika bunge la jimbo la Kasai ya Magharibi, ndio kumefunguliwa leo hii, siku ya ine, mkutano wa kawaida wa Januari katika baraza. Kati ya wanabunge wa upinzani yapata makumi mbili bungeni la jimbo, karibu wanabunge wanne ndio walishiriki, wengine walichukua hatua ya kutoshiriki. Kati yao president makamu wa bunge la jimbo ambaye yupo sasa mjini Kinshasa. Wanaopinzani hawafasirie sababu gani hawashiriki, lakini wenzao wamezani kama ni sababu ya shida yenye kuendeshwa tangu miezi chache bungeni. Katika tangazo yake, prezidenti wa baraza la jimbo amejulisha kama kweli kuna kutosikilizana katika bunge. Kabla Omer Mijimbo amesema kama sio matatizo kuhusu kazi, ni swala kuhusu kutosikilizana kati ya watu chache. Amezani kama ni swala litakalozuia mwendo wa kazi na iye hawezi kufaidishwa wakaaji, ndio sababu inafaa kwanza kusikilizana mbele ya kuendesha kazi. Omer Mijimbo amesema kama lazima kubwa ni kujulisha kazi za kila mtu. Tukiwa tu katika ukarasa wa majimbo kuhusu mabaraza la bunge mjini Kinshasa, kulifunguliwa pia mkutano wa kawaida wa baraza la bunge la mji jimbo la Kinshasa leo hii siku ya ine. Mkutano huo huenda kuelekea uchunguzi wa wanabunge kwa vituo vya serikali jimboni na pia viwanda vya serikali. Mkutano huo huenda kumalizika mpaka tarehe kumi na tano mwezi wa ine. Presidenti wa bunge la jimbo la Kinshasa ametoa angalisho kwa wanabunge kuhusu swala la rushwa, kutegemea pande moja sio kwa halali, na kulipisha kisasi kuhusu swala la kisiasa wakati wa kazi zao za uchunguzi. Ojensingi ameomba serikali iweze kuheshimu katiba yenye kutayarisha kutoa asilimia makumi ine ya mapato ya jimbo kwa serikali na hapana kukopesha fedha katika mfuko wa bajeti ya jimbo. Amezani kama ndio itaendesha kazi presidenti wa baraza la jimbo amesikia ya mwendo wa mazungumzo wa Nairobi kati ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na kundi la CNDP na mitumaini kama itasaidia kusudi kimerudi majimboni Kivu. Kuhusu suala la uchumi na ujamii, Roger Singa na wasiwasi sababu ya matatizo ya fedha juu ya siku zitakazo kuja. Jimboni Bandundu ya mwasiasa bilichukua hatua ya kunga mkono kazi ujenzi na za maendeleo ya jimbo lao. Maoni hayo yalijulisha kisha mkutano waliwali wa wali jimbo na ujumbe wa wanabunge wa baraza la bunge jimboni kundi la upinzani. Kwa maoni ya ujumbe ule wa wanabunge wa upinzani, maendeleo ya jimbo haipashwi kuwa tu mgongoni mwa wanabunge wa kundi lenye kuwa madarakani. Derfe Lumana, msemaji wa wanabunge wa kundi la wapinzani jimboni Bandundu, anajieleza akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bazile Bakumbane Nsomale lui dire sekenonlienda, se kumwonesha wazo wetu na kumwelezea namuna kazi zimeweza kuendeshwa. Kama tumetaka maendeleo yo jimboni, sababu gani hatuwezi kushiriki? Wakati yupo na lazima yetu, anaweza kutuelezea kusudi tuendeshe kazi pamoja. Kama tumeona kama kuna matatizo, tutamjulisha ukweli, na kama kuna uongozo njema, tutamsifia. Tupo tayari kwa kuungana, sio swala kuhusu pande ya serikali au pande ya upinzani, lakini ni swala kuhusu kazi, kusudi jimbo ni sisi wote. Tuko tayari kutumika katika majadiliano kwa ajili ya kujenga walea, jimbo letu. Tumeendesha upinzani kusudi ya kujenga jimbo na, na kuendesha nchi yetu. Tujulishe kama upinzani wa kisiasa ulisifu sana liwali wa jimbo la Bandundu kwa kazi zake aliauzinja zilizofanya mwaka elfu mbili na nane. Ukarasa wa kimataifa. Kundi la wenye kuhusika na mafuta ya taa wakiwazaliwa wa Canada, kundi lenye kuita Heritier Oil, Heritage Oil, walihakikisha leo siku ya ine kama walivumbua mahali penye kupatikana petroli nyingi kaskazini mashariki mwa Uganda. Maoni hayo yalijulishwa na kituo cha upasaji wa habari AFP. Shimo lile la petroli linapatikana katika distriki ya Amuru, payapata kilomita 336 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Kampala, kaskazini mashariki mwa ziwa Albert. <coughs> Ukarasa wa michezo, kisha hatua yake ya kujiondoa katika mchezo, timu Sporting Club Silu kulingana na magumu ya kipesa. Ni sasa kwa timu ya Sina linalulisha kama nalo linajiondoa, kwani ni nalo magumu ya kifedha. Kwa hiyo liga ya futbol ya Bakongo huenda kuchonganisha Tupisa Mazembe ya Matadi na Ndombe ya Boma kwa kuweza kupata bingwa moja itakaoshiriki na Betclub, na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungambwa, mwandishi wetu bibi Karine Ndamuso na wale kutoka majimboni Dunia Mukunda wa Milemba, anawapigia wapikia kisante na kutakia usiku mwema kwa irini.