Hehe, ni idhaa kiswahili ya redio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Msikilizaji wetu, karibu kuwa nasi jioni kwa taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni musasari wake. Wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliendelea leo hii na safari zao hadi Ruchuru kaskazini mwa jiji la Goma. Safari hizo za miguu za wahusisha pia wanajeshi wa kundi la Sendepe tawi la Bosco Taganda pamoja na vikosi vya Rwanda vilivyoingia hivi karibuni katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upinzani unaendelea kukosoa ingia kwa vikosi hivyo nchini humu. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waendelea kuingia nchini Sudani. Tayari wakaaji elfu nane kutoka wilaya Hotwele waliokimbia mashambulizi ya waasi wa Uganda wa Elare wa wameshapata hifadhi kusini mwa Sudan, huku ya mbio ezo pamoja na Yei. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii tutaelekea katika jimbo la Kasai ya Mashariki ambako wafanyakazi wa serikali wamo katika wasiwasi wa kuchelewa kwa mshahara wao wa mwezi Januari. Msikilizaji, hayo ni miongoni yaleyotukaa kutetea hivi punde. Karibu tena na utege sikio, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wanajeshi wa taifa waliendelea na safari zao hadi Ruchuru, kilometa makumi saba kaskazini mwa jiji la Goma. Duru za kijeshi kutoka huko zinasema kuwa safari hizo zinazofanyika kwa miguu zinahusu pia wanajeshi wa kundi la Sendepe, tawi la Bosco Ntaganda, pamoja na vikosi vya Rwanda ambavyo sasa vyakajiriwa kuwa batalioni tatu badala ya mbili kama ilivyotangazwa hapo awali. Kutoka Goma, mwezi Mtunga Lukube anaarifu zaidi. Wasafiri kutokea Ruchuru wanahakikisha kwamba jeshi la serikali limekuwa sasa kijijini Rugari, kati ya Goma la Ruchuru. Rugari imekuwa kwenye umbali wa kilomita kumi na tano tu na Rumangabo inayodhibitiwa hadi sasa na jeshi la Sendepe, jambo linalohakikishwa wa na wakaaji wa mahali hiyo. Kamanda mmoja wa jeshi la serikali la Congo aliyekataa kutajwa jina lake amehakikisha kwamba wako na jeshi la Sendepe lake Bosco Taganda na hawana nia ya kuchukua kijiji cha Rumangabo pia imehakikishwa kwamba jeshi la Rwanda limekuwa likijelekeza pia Ruchuru. Imejulishwa kwamba limekuwa sasa na askari takriban elfu tano mahali hiyo. Kwa upande mwingine, shirika la raia la Nyamilima limenena kwamba eneo la kiwanja Nyamilima hadi Ishasha inaendelea kudhibitiwa na kundi za FDLR lenye limehakikisha kulinda usalama la waliorudi eneoni humo. Imehakikishwa pia kwamba waFDLR wanaokuwa ndani ya eneo hiyo wamejiandaa vema na silaha zao, wakati jeshi la FARDC limekuwa likijelekeza mjini Ruchuru ndani ya eneo hiyo tu. Nikiripoti kutoka Goma, mimi nimweze Mutunga Lukube kwa niaba ya Radio Okapi. Baada ya maoni mbalimbali yaliyotokea yamekuwa yakiendelea kuthiririka jana jioni, pamoja na mapema leo, kunako redio yetu mlimfuata spika wa bunge bwana Vital Kameri, ambaye alisema kuwa anashangazwa na ripoti kuhusu kuingia kwa vikosi vya Rwanda katika udongo wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hata hivyo, mwanasheria Jean Mbuyu, mbunge wa chama kilicho madarakani PePeRDe, na mshauri wa zamani wa rais wa jamhuri kuhusu maswala ya usalama, anahisi kuwa spika wa bunge hasemi ukweli. Anasema kuwa swala la kuingizwa, kuingizwa kwa wanajeshi wa Rwanda lilijadiliwa mjini Kinshasa na kwamba waongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo walifahamu vizuri swala hilo. Mwanasheria Jean Mbuyu alisema hivyo akijibu hapo jana jioni kwa maswali ya mwandishi wetu Jean Claude Tumba Kamanga katika kipindi Dialogue Entre Congolais. Masemi ya presidenti wa baraza la bunge ni wongo, bunge litwarusa kwa mpango huu, wakati tulisahii mkataba wa Nairobi kuhusu mpango wa pamoja kusudi ya kupokonia silaha kwa wapiganaji wa FDLR kwanza kwa nia yao, na kama wamekataa tulitarisha ushirikiano wa majeshi ya kigeni. Tulizunguzia swali hili hapa mjini Kinshasa mbele ya waskari wa Rwanda na waskari wa RDC, na mkataba ulisahriwa mjini Kinshasa. Kwa ile hawapaswi kusema kama hawafahamu masuala yenye kuendeshwa mazungumzo ya kuendeshwa katika baraza la bunge. Kabla wanasiasa wetu walijua kama ingefaa kuongoza operesheni ya pamoja na nchi Rwanda kusudi ya kumaliza mambo ya Laurent Kunda jinsi iliyoendeshwa na nchi Uganda. Maoni mengine ni yale ya ahusikai na mawasiliano katika chama cha kisiasa MLC Jerme Kambinga anafikiria kuwa hatua hiyo ya serikali ni ya hatari kabisa, na amewaalika wakaaji wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwa waangalifu zaidi. Jerme Kambinga ahojiwa kupitia njia ya simu na Jeff Ngoi. Que nous que nous, nous sababu kazi za sa serikali kupitia njia ya katiba ni kulinda udongo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumetumaini kama serikali imechukua hatua hizo na kufahamu kama haziwezi kuangusha nchi kabla. Chama cha kisiasa MLC itakutana siku zijazo kwa ajili ya kutoa mapendekezo kuhusu hatua zinazochukuliwa na serikali. Tumezani kama ni hatari na wakaaji wa Mashariki ya Kongo ya Kidemokrasia wamepaswa kuwa na angalisho kulingana na hatua hizo. "Tunakubali operesheni ya kuwafieka wapiganaji wa kundi la FDLR, lakini tunapinga makubaliano ya siri kati ya serikali mbili bila ya kuwarifu raia." Hayo hmm, ni maoni ya chama kikongwe cha kisiasa UDPS kusuhusiana na kuingia kwa wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa kiongozi wa kamati ya taifa ya chama hicho, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina budi kutimiza mapendekezo ya Muungano wa Afrika uliotaka kutumwa na kikosi kwa ajili ya kuwapokonya silaha waasi wa kundi la FDLR. Volante Mubake anahojiwa pia na Jeff Ngoi. Tumetaka wapiganaji wa la FDLR wafukuzwe la, lakini hatuitike namna serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ilisikilizana na serikali ya nchi Rwanda katika uficho kusudi ya kuendesha operesheni hiyo bila kuelezea Wakongomani mbele. Tumepinga operesheni hiyo sababu tumezani kama inaficha maswala mengine kuliko kupokonywa silaha kwa waasi wa FDLR. Batalioni moja ni waaskari elfu tatu au sita au elfu mnane. Tumejiuliza, waskari wale wataenda wapi, wataongozwa namna na gani, na muda wa kazi ni gani? Tumeomba serikali ya Kongo ya kidemokrasia iweze kuheshimu mpango wa muungano wa Afrika kusudi ya kupokonywa silaha na kinguvu kwa waasi wa FDLR. Kuhusiana na kuwekwa kwa wanajeshi wa Rwanda katika jimbo la Kivu ya kaskazini, tume ya umoja Mataifa nchini jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imesema kuwa haikushirikishwa katika operesheni hizo za pamoja zilizopangwa na serikali ya jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo dhidi wa ya, ya, ya, ya waasi kutoka Rwanda wa kundi la FDLR. Msemaji wa Monika alibainisha kuwa ni kwa serikali ya jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kuchukua hatua zake pekee. Monoje Mulubai alisema hayo leo hii mjini Kinshasa katika mkutano wa kila wiki wa Moni ikina waandishi wa habari. Haya hapa matamshi yake yaliyorekodiwa na Belinda Busuma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia Monu si ya Congo ndiyo iliitisha shirika Monuk si yokusema kama Kongo ya Kidemokrasia haipashwe tena kufanya mapashwa yake. Kazi zetu si kuchungua kazi za serikali, ni serikali iliyochaguzwa katika demokrasia kwa kuongoza nchi. Narudilia tena kwa kusema kama serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aipashwe kutoa ripoti kwa Monuk katika hatua djam zinazochukuliwa kusu utongo wake ile sababu gani tutazuia hatua zake za kutumika na watu si ambao wa wamechagua wao peke, sio kazi zetu. Na kama walivyosikia katika muhtasari wa habari, wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliendelea kuingia Sudan. Leo hii tayari wakaaji elfu nane kutoka wilaya ya hotwele wameshapata hifadhi kusini mwa Sudan, hususan huko Yambio, Ezo pamoja na Yei kwenye mpaka na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kwa mjibu wa shirika la wakimbizi ulimwenguni UNHCR lililo huko Dungu, kundi la mwisho la wakimbizi hao lilikimbia ma, ma, mashambulizi yaliyofanywa mnamo tarehe makumi mawili na kuma, tano Desemba na waasi kutoka uganda wa kundi la LRA. Mar Margarida Fakwe wa UNHCR anahojiwa kupitia njia ya simu na Isaac Remoyope. Kunakuwa wakimbizi ya Kongo elfu sita kwa Yambio na elfu mbili kwa Ezo kwa kusini Sudani, upande ya Yei wakimbizi wanaendelea kufika. Hakuna usalama kwa eneo hiyo, ni vigumu kuingia huko iwe upande ya kusini Sudani pia Kongo. Sababu ya hiyo tunakuwa na shida ya kuwasaidia. Upande ya Yambio wanaamisha wakimbizi ya Kongo kwa kambi ingine inayokuwa kaskazini ya kusini Sudani, kwa kuwatenga na mahali hakuna usalama unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi Kinshasa. Okapi, habari zote za nchi nzima sehemu ya pili, na mwenzangu Dunia Mukunda Milemba. Tuanze katika jimbo la Mashariki ambako wanajeshi kumi na wawili wa jeshi la taifa FRDC na kiongozi wa batalioni wanafungwa na kiongozi wa maimai Pabalobe ni waasikari wa jimbo la kenda la kijeshi wenye kupatikana pa lokalite upyenge kilomita mia tatu mashariki mwa mji wa Kisangani, kulingana na maoni ya kiongozi wa jimbo la kijeshi anayesimulia juu ya kutekwa nyara kwa wasikari wale. Hao walikuwa na masimulizi na Meja like ya bili ili waasikari wake washiriki kwa mpango wa mchango kwa msangao mkuu, wakati wa waskari wale walikuwa katika mazungumuzo ndipo kiongozi wa maimai akawafunga wajumbe wale wa FRDC. Jemada Jean Claude Kifa alipasha habari hiyo kwa Monike na kuomba waskari wale wafunguliwe, kwani wanateswa sana na katika jimbo la Kasema Mashariki, watumishi wa serikali wamo katika huzuni. Hawa wanaogopa kutolipa mshahara wao mwezi wa kwanza mwaka tunao. Wanadai serikali jimboni ichukue mipango ili walipe kulingana na kutumwa kwa pesa jimboni kufatana na madaraka ya kila mmoja, na hiyo ni kufatana na uongozi wa mawaziri kutoka mjini Kinchasa kwa majimbo. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Ni Kei Mputu, usomi wa kisijoni na bibi Karine Enda Muso. Watumishi wa serikali wa usikai na kazi za kilimo, afya, masomo pamoja na viongozi wa kiasili wamepashwa sasa kusaidiwa na jimbo zao. Hii ni kutokana na hatua iliyochukuliwa kulingana na katiba. Waziri wa usikai na mambo ya watumishi wa serikali amesema kama mishahara ya watumishi wale haitatoka tena kwa mapato ya jimbo kabla kutoka serikali kuu. Kuna shida kuhusu operesheni hiyo jimbo ni Kasai Mashariki. Waziri jimboni wa watumishi wa serikali amesema kama operesheni hiyo imeweza ku shimiwa juu ya mishahara kuanza Januari, kusudi ndio wakati atoy iliyochukuliwa pande yao. Watumishi wana wasiwasi mishahara yao ichelewe. Jueni kama mujini Mbujimai, operesheni ya kuchungua watumishi iliyofunguliwa na waziri jimboni na inaendelea kwa ajili ya kukomesha swala kuhusu watumishi wasiojulikana kwa serikali. <tune> na tukiingia hapa mjini Kinshasa ni kwamba mwanamke mmoja alimuua mtoto wake mchanga mwishoni mwa wiki iliyopita, huko Kingabwa, mtaa wa Limete. Mtoto yule mume alikuwa na umri wa mwezi moja na nusu. Kisha kumuua mtoto wake, mama yule akamzika nyuma ya rupangu ya jamaa. Jambo lile lilivumbuliwa jana na wajirani wake, kwani hao wakadiri walitambua mimba aliyokuwa nayo haionekani tena. Maelezo mengi na bwana Kristofe Bambile, komisa mkuu wa askari polisi wa chumba kidogo cha askari polisi wa Lumumba ambaye alifata jambulile yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Rose Leta. na chumba cha tume ya Umoja Mataifa inayohusika na usaidizi wa mipango mbalimbali. Inopes ulitembelea siku ya kwanza masomo iliyojengwa upya huko mjini Mukavu na Uvira. Masomo yale yanasaidiwa kifedha na mpango wa sekta mbalimbali mbali ya upesi kwa ujenzi upya na majengo mengine kwa kadiri ya pesa milioni moja na mia munane ya dola za Kimarekani. Tumsikilize bwana Ambire Dolo mwenye kuhusika in, na Inops akijieleza mbele mikrofone ya mikrofoni ya mwandishi wetu Delfina Muto ni shule ishirini ndizo zilihusishwa na mradi huo, kumi jimboni Kivu ya kaskazini na kumi humu jimboni Kivu ya kusini. Shule hizo zote zilipewa vyombo vyote, ni kama viti na makabati. Tumetengeneza viti elfu tatu mia mnane toka jimbo la Kivu ya kaskazini na mashariki. Uchaguzi umefanywa na chumba kusikacho na shule pamoja na uwaziri husika. Vyoo ni zamu ya Beseko, na tayari wameona na lazima watatenda kwa wakati na katika habari za kimataifa ni kwamba Burundi, Burundi iliamua kulinda vikosi vyake katika kikosi cha amani kilicho huko Somalia, na hii ni katika kuzidisha nguvu zake. Aliweza kuripoti kunako shirika la FP Luteni Kanali Adolfe Manirakiza Mani msemaji wa jeshi la, la Burundi. Na katika habari za michezo, timu ya Leopar iliyo mjuni Kinshasa haitacheza tena mechi ya urafiki dhidi ya wenzi wao wa Chipolopolo wa Zambia siku ya Mungu Januari makumi mawili na tano. Kwa mjibu wa Fekofa, shirikisho la kandanda la Zambia lilitoa sababu kuwa timu yao imeshapanga mechi nyingine dhidi ya Afrika Kusini siku ya pili tarehe makumi mawili na saba Januari huko Johannesburg. Wakongomani ambao walikusanyishwa tangu siku ya kwanza iliyopita wamekuwa kwa michuano ya bara la Afrika itakayoanzwa mnamo tarehe makumi mawili na mbili Februari nchini Cote Divoire. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Msikilizaji wetu, ungana nasi hapo kesho asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema.