Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi kitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Karibu ndugu msikilizaji, kuungana nasi jioni yanayo kufuata taarifa yetu ya habari, na kwanza kabisa hu hapa ni muhtasari wake: Sherehe rasmi za kuwaingiza wapiganaji wa zamani wa kundi la CNDP katika jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC hazikufanyika kama ilivyopangwa leo hii huku Rumangabo. Wapiganaji wa CNDP wa wanaoongozwa na Kanali Makenga, waliokuwa wakihusishwa na sherehe hizo, hawakufika pahali palipoandaliwa kufanyika sherehe hizo. Ahali ya kiuchumi ya makampuni mengi ya serikali siyo ya matunda mazuri serikali peke yake, na madeni mengi ya makampuni hayo hayo, yaligunduliwa wakati wa uchunguzi ulioendeshwa katika makampuni hayo. Katika taarifa hii utafuata mafasilio zaidi na waziri wa kampuni ya serikali bisha nini mabunda mjini Kisangani. somo la haki za binadamu laanza anza kufunzwa katika mashule hayo, utayafuata katika sehemu ya pili ya taarifa hii. Hayo na mengine mengi, msikilizaji, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, na na kuomba uungane nasi na usiondoke. Na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Sherehe rasmi za kuwaingiza wapiganaji wa zamani wa kundi la SNDP katika jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo FRDC hazikufanyika kama ilivyopangwa leo hii huko Rumangabo, kilomita makumi tano kaskazini mwa mji wa Goma. Wapiganaji wa SNDP waliokuwa wakihusishwa na sherehe hizo na wanaoongozwa na Kanali Makenga hawakufika pahali palipoandaliwa kufanyika sherehe hizo. Hata wakiwa wao wakionekana huko katika kambi ya Rumangabo, ni baada ya kungojwa kwa muda mrefu ndio wajumbe wa upatanishi wa kimataifa walioalikwa pamoja na waandishi wa habari walirudi mjini Goma. Mwandishi wetu wa Goma, Jules Ngala alienda huku Rumangabo na kutumia ripoti hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Batalioni moja ya brigedi ya makumi mnane na tatu ya waFRDC ilipangwa mahali yenye kutayarishwa juu ya sherehe. Waskari wa walikuwa wa pale wakingoja, na walikuwa nafuata mazoezi ya wa FRDC. Kanali Jaguar, ofisa wa CNDP, ameelezea wapashabari kama viongozi wake hawakumpatia oda kuhusu mambo yale. Ameongeza kama kanali Makenga, kamanda wa zamani wa CNDP, alitoka kempi asubuhi kwa kwa kupewa madaraka ya sasa sawa kamanda wa maoperesheni ya kupokonywa sila kwa wasi wa FDLR pamasisi. Baada ya saa mbili na nusu, upatanishi wa kimataifa uliona kama sherehe inakosekana, na, na njoo iliochukua hatua ya kutoka kempi ya Rumangabo kwa kurudi mjini Goma. Kapiteni Amuli msemaji wa askari wa FRDC alielezea wapashabari wa chombo cha Ufaransa AFP kama sherehe imesukumwa kwa muda sababu ya mambo kuhusu ufundi. Katika jimbo hilo hilo vijiji vitatu ambavyo hapo awali vilikuwa chini ya utawala wa wapiganaji wa kihutu wa kundi la FDLR vinakaliwa tangu jana na vikosi vya taifa vya Kongo ja FRDC. Vijiji hivyo vinapatikana katika eneo la kusini mwa mtaa Masisi. Hivi sasa ni takriban vijiji kumi ambavyo vinadhibitiwa na majeshi ya Kongo baada ya kuachiliwa na waasi wa kihutu kutoka Rwanda. Hayo ni matokeo ya operesheni za kuwasaka wapiganaji wa kundi la FDLR zilizoanzishwa imepita sasa wiki moja muungano wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na lile la Rwanda katika jimbo la Kivu Kaskazini. Duru za, ki, za kijeshi zaarifu kuwa uh, kuwa uh, wapiganaji watatu wa kundi la FDLR wameweza kuuawa katika, katika operesheni hizo. Taarifa ya mwandishi wetu Bernard Nyangi kutoka Goma inasoma Sidoni na Karin Ndamuso. Ni tangu jana magharibi, ndio wapiganaji wa kundi la FDLR walitoka bila mapambano vijiji vya Katoyi, Kibua na Huzugu, umbali wa kilomita karibu makumi sita kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, mtaani Masisi. Aliyesema hivyo msemaji wa jeshi la maoperesheni ya kupokonya silaha kwa waasi wa FDLR jimboni Kivu ya kaskazini. Siku ya tano iliyopita walikimbia Bunyatenge na Kasugo, Bamusinzi, mtaani Lubero. Sasa vijiji vyote vinaongozwa na waFRDC, kutokana na masemi ya kiongozi wa mtaa wa Lubero. Jamaa makumi wa Kasugo na Bunyatenge ambao walikimbia Walirudi siku ya sita iliyopita palubero centre wana wasiwasi kushambuliwa na wa FDLR ambao walikimbia porini. Msemaji wa operation ayo amesema kuwa kulikuwa mapambano kati ya waskari wanaochangwa na waasi wa FDLR mtaani Lubero, matokeo kwa ile watu tisa waliwawa ngambo ya wa FDLR. Tukumbushe kama operation ayo ilianzishwa siku ya pili ya Jumajana mtaani Ruchuru, ambako askari wa FRDC wameongoza kiwanja Ishasha. Wakati wa huo tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo MONIC imekubaliana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo juu ya msaada wake katika operesheni za kuunganisha majeshi pamoja na kuwasaka waasi wa FDLR. Matamshi hayo yalitolewa leo hii mjini Goma na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa baada ya ziara ya siku ine katika jimbo hio la Kivu ya Kaskazini. Bwana Alan Dos alisema kuwa msaada wa MONIC utahusu hasa sana ulinzi wa raia wakati wa operesheni za kuwasaka waasi hao, vilevile kutoa vifaa katika operesheni ya kuyachanga majeshi. Huyo hapa ni mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Bwana Alan Doss. Uh, de de sisi tutasaidia kuhusu kupanga operesheni sasa tunaingia katika hatua ya mazungumzo tena tutawatuma maafisa wa monuq kuhudhuria ya mazungumzo yale swali la pili ni kuhusu wafdlr kwa hiyo tunawaita wapate kujitoa sisi tuko tayari kwa kuwasaidia kurudia nchini kwao ikiwa watakubali kuondoa silaha nasi tutawarudisha kwa usalama na heshima Hali ya kiuchumi ya makampuni mengi ya serikali sio ya matunda mazuri. Serikali nayo peke yake ina madeni mengi ya makampuni hayo. Hayo yaligunduliwa wakati wa uchunguzi ulioendeshwa katika makampuni hayo kumi na mbili, miongoni mwao yakiwemo shirika la umeme SNEL, shirika la reli SNCC, shirika la njia za anga rva, shirika la taifa la usafirishaji ONATRA, yalichunguzwa katika kipindi cha kwanza cha mwaka wa 2008. Kwa kukaribia hali hiyo mbaya o ya usikae na makampuni ya serikali ameandaa kuanzia leo mjini Kinshasa semina moja kwa ajili ya kutathmini mpango wa makampuni ya serikali ili kujua zaidi. Mwandishi wetu Joselin Musauponde alipata fursa ya kuongea na waziri wa mashirika ya serikali Bijanin Mabunda. Inapita sasa mwaka moja, viongozi wa mashirika ya serikali walitajwa na Rais kulingana na siasa kwa ajili ya kuendesha mashirika ya serikali kisha kutumika mwaka moja. Ni lazima kubwa kufanya uchunguzi kusudi ya kuona matokeo ya kazi iyi. Itasaidia kujua kama kazi ziliendeshwa au hapana. Tumetamani mashirika ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaweze kuingizwa katika oroza ya mashirika ya kimataifa yanayoongoza kazi vizuri. Uchunguzi huu wa kipekee mashirika ya serikali kumi na mbili utatusaidia kwa kuona kama tupo katika njia nzuri au kama tumepaswa kubadilisha mambo. Uchunguzi utaendelea katika mashirika mengine makumi tano na tano ya serikali kusudi kila kiongozi awezi kuongoza kazi vizuri katika shirika na mjini Lumumbashi, shirika la kutetea haki za binadamu Asado tawi la Katanga lalaumu kukamatwa kwa wazaliwa wa moja wa jimbo la Kivu ya Kusini, eh, Kivu ya Kusini pamoja na Kivu ya Kaskazini. Watu hawa wanashutumiwa kushirikiana na kundi la uasi la Sendep. Katika tangazo lilotolewa mnamo tarehe 26 Januari, Asado Katanga la sema linasikitishwa na hali hiyo na kuona kuwa watu hao hawatolewi ruhusa ya kuonewa na wanamemba wa familia zao pamoja na mawakili wao Timothe Mbuya ongozi wa Sado katika jimbo la Katanga tangu siku chache tumeona kama wamefunga watu sasa, kulingana na, na ka makubaliano kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la CNDP ya kutoa njia kwa kundi la CNDP liwezi kushiriki katika maoperesheni ya waskari mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, tumezani kama wamefunga watu bila sheria na kusema kama wapo wa CNDP. Tumeshtaka namna wafungwa wale hawafaidishwe na haki zao, jamaa zao hawawezi kuwatembelea na hawawezi kusaidiwa na watetezi wao. Ndio sababu tumeomba aner iweze kupeleka wafungwa wale mbele ya sheria kama kweli walifanya makosa. Kama si hivyo aner inapaswa kuwapatia uhuru haraka bila sharti na bila muda. Unaendelea kuipata taarifa, habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio Okapi Kinshasa. Okapi, habari zote za nchi nzima Sehemu ya pili, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Tuanze na jimbo la Bandundu ambako maandamano ya wanafunzi kunako University ya Kinshasa tawi la Bandundu yaliingia leo hii katika siku yake ya kia pili mfululizo. Kupitia maandamano yale, wanafunzi wenye kujifunza kiganga wa University ya Kinshasa tawi la Bandundu walionyesha asira yao ya kupinga nukta za mashindano zilizojulishwa kisha mitihani ya kwanza na ile ya pili. Ndio, wanafunzi mia moja makumi tisa na tisa waliopokelewa kisha kipindi cha kwanza katika somo la pili la biomedical, hakuna hata mtu mmoja aliyepewa nukta ya satisfaction, kusema katika lugha ya Kifaransa, bali tu wanafunzi walioruhusiwa kufanya mitihani na na mbili waliofukuzwa. Wanafunzi hawaaminie waliohusika na shiri, kwani wote hawafundishi katika somo lile. Tangu jana siku ya pili, wanafunzi wale wanaendelea na maandamano na kuongeza kukaa mbele ya nyumba ya DJ ili arudilie tena uchunguzi wa nukta yani rai wakisema katika lugha ya Kifaransa. Na mjuni Kisangani, somo jipya la haki za binadamu laanza kufunzwa katika mashule. Ni mpango wa chumba cha umoja wa kimataifa kuhusu haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikihusiana na uwaziri wa taifa wa masomo ya kiprimari na kisekondari. Haa, waliandaa tangu siku ya kwanza semina ya uelimushaji kwa manufaa ya wenye kuhusika na maadhibisho, utumivu wa mpango mpya wa maadhibisho kuhusu elimu ya nchi na hekima yenye kusimulia. Pia juu ya maoni kuhusu haki za binadamu ndio yenye kuchunguzwa kunako semina ile. Kulingana na walioandaa semina ile, ni swali lenye kuelekea kuwaelimusha wa hudhuriaji juu ya hatua za kuchukua kwa kuweza kuelewa kitabu kile kipya. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Godelieve Mondo usomewe wakati huu jioni na bibi Karine Ndamuso. Karibu walimu makumi ni wanaofundisha elimu ya nchi na maendeleo, mainspekta wa EPSP na watu chache wanaotetea haki za kiutu walishiriki katika mkutano huu. Kutokana na msemo wa ofisi usikae na mambo ya binadamu katika Umoja wa Mataifa, ni kwa ajili ya kubadilisha mpango wa masomo na kuingiza mambo ya haki za binadamu katika mafunzo kuhusu elimu ya nchi. Mayal Chabula wa Umoja wa mataifa amesema kama watu wamepaswa kufahamu haki zao ni kusudi haki za kiutu aziheshimiwe nchini. Pande yao waalimu wamesema kama hii itasaidia kwa kubadilisha hali ya haki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uongozi wa mpango huu katika masomo ni kusudi ya mwendo wa utamaduni wa Wakongomani na kubadilisha hali ya siasa nchini. Benki ya Afrika ya Maendeleo baada imeweza kutoa msaada wa vifaa vya kutoa damu kwa vituo vinane vya kiafya mjini Kinshasa. Msaada ule ni wa hali ya pata milioni moja ya dola za Kimarekani. Sherehe ya kupana msaada ule ilifanyika leo hii siku ya tatu kunako senta ya taifa ya kupana damu hapa mjini Kinshasa. Baada iliweza kuupana kwa msimamizi wa waziri wa afya huyu kwa waziri ujimboni wa afya, na huyu kwa upande wake aliupanda kwa mganga mkuu wa hospitali ya Kinshasa na uu ni mwenye kusimamia watakaotumia msaada ule. Ripoti ya mwandishi wetu Bi Belinda Bosuma, usomi wa kisijoni na Bi Karine Namusu. Msaada huu ni wa friji mifiko ya damu na kadhalika. Wasaidizi wamesema kama friji hiyo inaweza kulinda damu muda wa saa ine au sita wakati wa ukosefu wa moto wa umeme. Kutokana na masemi ya kiongozi mmoja wa wizara wa mambo ya afya, vyombo hivyo vitasaidia mwendo wa kazi kuhusu kurudisha damu. Kombajeko amesema kuwa walichagua kutoa msaada katika vituo vya afya munane kufatana na lazima. Amesema kama ni mpango unaoanzishwa mjini Kinshasa na utaendeshwa katika majimbo mengine kuhusu gawanyaji wa vyombo, Nkomba Jeko amejulisha kama vituo vya afya vile vinapaswa kutayarisha namna ya usafirishaji kwa kupata vyombo vya kazi. Vikaratasi vitasaihiwa na kesho, vyombo vitapangiwa katika vituo vya afya vitakavyosaidiwa. Jueni kama msaada huu kutoka shirika bad unatolewa kupitia ofisi kuu ya majadiliano, kwa kifupi beseko na katika habari za kimataifa ni kwamba msudani mmoja ameweza kuhukumiwa uh, kifungo cha miaka kumi na saba jela kulingana na ripoti ya shirika la habari AFP. Huyu bwana anashutumiwa na kuweza ko, na, kusaidia korti ya kimataifa katika uchunguzi dhidi ya mazambi ya, ya kivita yaliyofanyika huko Darfur. Muhamed el Sari aliweza kamatwa mnamo mwezi wa Juni iliyopita, na analaumiwa kwamba alikuwa akitafuta kupata habari juu ya kitengo maalum ya polisi huko Darfur, huko vikiitwa kwa Janjaweed wanamgambo mgambo walio ukando na serikali. <tune> na katika habari za michezo, Bukavu dawa ilituanga mapema leo timu ya AS v Club kwa mabao mawili kwa moja. Mechi hiyo ya urafiki ilichezwa kuna ku uwanja wa michezo wa Martyrs mjini Kinshasa. Hii ni katika maandalizi ya mechi itakayochezwa siku ya tano hii baina ya timu ya Bukavu na timu kutoka Brazzaville ya Senganset Tourbillon. Mwisho wa taarifa hii ya habari jioni yetu ya leo hii, msikilizaji, tunakuaga tukisema kwa heri na tukutane asubuhi katika taarifa nyingine ya habari.