Asalamu alaykum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, na kukaribisha kwa taarifa yetu hii ya mwisho wa juma. Kwanza kabisa, uhapa ni musasari wake swala la kuingizwa kwa haraka kwa wapiganaji wa kundi la SNDP katika jeshi la taifa hapo jana, huko katika jimbo la Kivu Kaskazini, bado laendelea kutoa maswali mengi. Baadhi ya watu wanajiuliza kama muungano wa jeshi wa haraka hauto tofautiana na kukumbwa na matatizo kama operesheni iliyoshindwa itoe mixage. Jenerali Numbi atajibu katika taarifa hii. Kampuni la unga la mikate Midema huenda likatelemusha bei ya unga wa mikate katika wiki zijazo. Habari hiyo ilitolewa kwa vyombo vya habari katikati ya wiki hii na mkurugenzi mkuu wa Midema. Jimboni Bakongo, gala za shirika la taifa la usafirishaji ONATRA kunako bandari ya Boma zinaendelea kuweka mchele wa kampuni Kongo Fitir ambao ulipigwa marufuku kwa utumiaji binadamu na binadamu na shirika la taifa la uchunguzi OCC. Meya wa jiji la Boma asema ni hatari kwa binadamu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, kaa nasi usiondoke, na tega sikio wakati okay. Na ifuatao ndio taarifa kamili ya habari. Tuanje na jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako ni tangu jana wapiganaji wa zamani wa kundi la SNDP waliingizwa rasmi katika jeshi la taifa la Congo, FRDC. Hata hivyo, ni watu wengi wanaojiuliza kuwa operesheni hiyo mpya iitwayo integrasio akselere, ikimaanisha muungano wa jeshi wa haraka, haitofautiane na akukumbwa na matatizo kama operesheni iliyoshindwa iitwayo mixaje, ikiwa pia ni muungano wa jeshi uliofanyika kati ya mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na saba. Kwa kupata jibu kwa swali hilo, mwandishi wetu wa Goma alifanya mazungumzo na kamanda wa operesheni katika eneo la mashariki Jeneral John Numbi. De cool de deux états. Msimamo ule ulichukuliwa na nchi mbili umbali mbalimbali na yaliyopita. Rwanda na Congo ziliamua kurejesha amani eneo la kanda za maziwa makuu ili usalama uwepo na maendeleo yaanze. Marafiki wa sdp na pareko wao pia walipata mawazo yale na kunena kuwa imetosha, ni vema tuishie hapo. Sifikiri tena kama tutapata shida kama hiyo ya mixage. mara hii tuna uhakika kama Wakati huo huo, wapiganaji Maimai sita wamekamatwa katika jimbo la Kivu Kusini, sio makumi sita kama ilivyoelezwa na baadhi ya watu wa mtaa Mwenga. Wapiganaji Maimai hao walikamatwa na jimbo la kumi la kijeshi mjini Bukavu, imepita sasa siku mbili. Wapiganaji hao walitoka Kamituga ambako inaarifiwa kuwa walitenda vitendo vingi vya unyenyezaji. Kiongozi wao wa kijeshi Nyakiriba amekiri kuwa wapiganaji hao wanahudumu katika kundi lake. Anasema ameandikia wakuu wa kijeshi wa brigedi ya tatu kwa kuomba silaha zilizokuwa wanamilikiwa na wafungwa hao sita. Hata hivyo mwito huo ulitupiliwa mbali na ukanda wanawaumi wa kijeshi kutoka Bukavu. Diedoni Bagalwa anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa kiongozi maimai Nyakiliba, hao wapiganaji sita walitoroka kundi lingine la kwake ambalo lina makao yake Kalambi, mtaani Mwenga, wakiwa na silaha na nikisha kuadhibiwa vikali kufuatana na makosa walioyafanya hayo yote ni wakati yeye mwenyewe alikuwa akiwahimiza wa maimai wa brigedi ya zamani ya mia moja na sita kuhusu mpango wa amani. Aliwakataza kunyanyasa raia, kuendesha wizi wa ngawira na kufyatua risasi ovyovyo ovyo ni wakati wale sita walikuwa wakitenda maovu, ndio raia walishika mmoja kati yao, na mwisho yeye akataja wenzake na wote wakawekwa gorogoroni na wakapelekwa mjini Bukavu, wape mikononi mwa viongozi wa jimbo la kumi la kijeshi. Kiongozi Maimai Nyakiliba anaomba silaha ambazo walikuwa nazo wafungwa hao sita zimurudilie, kwani ni zake binafsi. Nao viongozi wa jimbo la kumi la kijeshi walikataa wakijibu kwamba silaha hizo zitaonyeshwa kama ushahidi wakati wastashambishwa, washitakiwa hao toka Bukavu. Mimi ni Dieudonne Bagalwa, kwa niaba ya Radio Kapi. Kampuni la unga wa mikate Midema huenda likatelemusha bei ya unga wa mikate katika wiki zijazo. Habari hiyo ilitolewa kwa vyombo vya habari katikati, katikati ya wiki hii na mkurugenzi mkuu wa kampuni hilo la Midema. Wiki mbili zilizopita bei ya unga huo ilitelemusha kwa asilimia makumi mawili mfuko wa kilogramu makumi mawili sasa wauzwa kwa dola za Kimarekani makumi mawili badala ya makumi mawili na tano wakuu wa kampuni hilo wanasema kutelemka kwa bei hiyo kunatokana na sababu nyingi. Ripoti ya mwandishi wetu wa masuala ya kiuchumi na Zeri Koko inasomwa hapa na Karinda Muso. Bei ya unga wa mkate yani farini kulingana na bei ya ngano Sababu Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo haitengeneze farine. Shirika Midema linasaidiwa na inchi chache, soko ya inchi Argentine, Marekani, Ufaransa, Russie, Lituanie na Ukraine ndio soko ambako shirika hilo linanunua farine, kwa ile shirika lilinunua kiwango cha unga wa mikate juu ya muda wa miezi sita. Lakini katika soko za Kongo ya Kidemokrasia ambako farine inafika zaidi, raia wameishi katika umaskini na hawanunui tena zaidi sababu ya matatizo kuhusu fedha ulimwenguni. kati ya mifuko elfu makumi mbili na moja ya farini ni kutayarishwa kwa siku. Mifuko elfu kumi na mbili au elfu kumi na tano ndiyo yanauzishwa, pande yenye kubaki inauzishwa enchini nchini angola na enchini kongo Brazaville. Kuhusu swali la uchuru, dola za kimirikani milioni kumi na nne ndio feza inapaswa kulipiwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa mwaka. Ndiyo sababu kuna ukosefu wa unga wa mikate mahali mengine na bei inaongezeka. Ujenzi wa shirika lingine ya unga wa mikate utasaidia kwa kutengeneza mifuko elfu makumi sita kwa siku itapunguza tena bei kwa sasa. Hakuna mtu ambaye mutu amefahamu muda wakati bei itapunguka nalo kampuni la simenti la Lukala limeanza kazi zake tangu siku ya pili iliyopita. Tangazo hilo lilitolewa siku ya tano hii kwa redio Kapi na mmoja wa viongozi wa kampuni hilo. Vifaa vyote vilivyoharibikwa kwa kwa mujibu wake vimeweza kurekebishwa. Uuzishaji wa simenti hiyo utaanza hivi karibuni, alihakikisha kiongozi huyo. Zaidi ya mamia, zaidi ya wafanyakazi mia moja wa kampuni hiyo waliowekwa katika mapumziko ya kazi waliweza kuitwa na kuuwanja kazi. Kwa kusherekea hali hiyo, maandamano ya ukimya ilifanyika na wafanyakazi wa kampuni hilo siku hiyo, hiyo ya, ya pili na shirikisho la mawakili yaani baro ya mahakama kuu ya sheria limehitimisha leo hii miaka makumi mawili na moja tangu kuundwa kwake. Kwa kusherekea kumbukumbu hilo, baraza la taifa la mawakili liliandaa jana mjini Kinshasa karamu ya jioni ya kutakiana mwaka mpya. Wakili mkuu wa jamhuri alisema kuwa mwaka wa elfu mbili na tisa umewekwa katika kuinua sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tangu kuanzishwa kwa baraza hilo limeshajiundia kanuni ya ndani inayofuata mabaraza kumi na matatu ya mawakili nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo. Pia limekubaliana kwa malipo ya kazi nchini kote. Mwanasheria Mbui Mbie anafasiria zaidi katika mahojiano na mwandishi wetu Jeff Ngoi Mulonda. Baraza la wakili wa taifa lilitolea wakili kanuni takao saidia muungano wa wakili uweze kuendesha kazi katika usawa, taarifa pia mfuko wa kulipa wakili kufatana na kazi zao. Mwisho, baraza la wakili wa taifa linaendelea kila siku kuendesha kazi kuhusu sheria sawa vile uongozo wa kazi za wakili. Naweza kuelezea kama mpaka sasa matokeo ya kazi ni vizuri sana. Mwaka mpya huu ni kwa kuendesha sheria sababu sheria yetu ayeshimiwe, kwa ile tuliomba serikali iweze kutayarishia wakili mufuko wa kutetea watu wasiojiweza na shirikisho la Wakristu wa Kikatoliki liitwalo Famiye Kretien lilisherekea leo hii mjini Kinshasa kumbukumbu kumbu lao la makumi mawili na tano na kutangaza mwaka wao wa jubileo. Kuhusiana na kumbukumbu hiyo, shirikisho hilo lilisimamia mkutano mmoja na waandishi wa habari. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, mchungaji Leo Botolo Magoza alifasilia zaidi kuhusu malengo ya muungano wao pamoja na hali ya familia hiyo ya Kikristu ulimwenguni. Mwandishi wetu Philip Kazadi alituandalia ripoti hii inayosomwa Muungano wa jama za Wakristu yani Famii Kretiene naeneza leo siku ya, ni fami naeneza leo ya tano miaka makumi mbili na tano. Wakristu chache ambao wapo na musimamo mukali wamezani kama muungano huu ni kanisa katika kanisa, hawaitumainie na hawajue kazi zinazoendeshwa na kamati hiyo. Ndio sababu shaba ya Leombotolo Magoza kiongozi wa shirikisho hiyo ilikuwa kukutana na wapashabari kwa kufasiria watu wazi kuhusu muungano huu wa wakristu wa Kikatoliki kwa ajili ya kusindikiza mandoa kusudi waweze kuishi katika amani na furaha. Daosisi najua kama muungano huu una lengo la kufuatilia mandoa na jamaa. Sawa muungano itwayo Libala Mwinda au Kominote Bondeko Leo Botolo amejulisha kuwa wakongomani wameishi katika tabia mbaya. Ameongeza kama wazazi hawafanye tena kazi zao, hawafanye tena mapashwa yao na hawashughulikie tena watoto. Hatari kwa ile, hali ya maisha ni mbovu sana. Za kazi zao hawafanye tena mapashwa yao na hawashughulikie tena watoto kwa kuongoza mambo tukumbushe kama muungano huu unaendelea katika maeneo zote za Kongo ya Kidemokrasia na kuna sasa karibu ndoa elfu kumi unaendelea kuifuata taarifa. Habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Msikilizaji mpendwa, na ukaribisha na moyo mkunjufu katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tunayoanza na jimbo la Katanga ambako chama cha kutetea wafanyakazi wa kampuni Kamoto Operating Limited na pamoja na Cobalt and Copper Project wanapinga uamuzi wa kupunguza idadi ya wafanyakazi uliochukuliwa na wakuu wa makampuni hayo mawili ya madini yaliyoungana. Imepita sasa mwezi mmoja, wakuu wa chama hicho walienda jana kwa meya wa jiji isha malalamiko yao, meya alisimamisha harakati hiyo hadi mipango mpya ikamatwe. Meya wa jiji anasema kuna makosa katika jitihada za matajiri wa makampuni hayo na kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari katika jimbo la Ba Congo, gala za, ku, za shirika la taifa la usafirishaji Onatra kunako bandari ya Boma zinaendelea kuweka mchele wa kampuni Congo Fitir ambao ulipigwa marufuku kwa utumiaji na binadamu na shirika la taifa la uchunguzi OCC. Kuendelea kuwekwa kwa mchele huo katika gala hizo ni hatari kwa raia, kama alivyoambiwa jana Redio Kapi meya wa jiji la Boma Mari Jose Niongo Mswami, anasema mchele huo unapasha kuondolewa katika mji wake. Ripoti ya mwandishi wetu aliye Matadi, Dani Kinda Nzita, inasoma sidioni hapa na Karinda Muso. Meya wa muji wa Boma amesema kama mchele hiyo sio mzuri kwa kukuliwa. Marie Jose Nyongo ameongeza kama shirika OCC liliijulisha na serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo pia ileleza swala sawasawa, lakini ameshangaa kuona kama waku viongozi wamechelewa kwa kuchukua hatua kuhusu mchele hiyo. Amesema tena kama inafaa inafa kutosha au kuharibisha mchele hiyo kwa haraka. Pande yao, viongozi wa bandari ya Boma wamesema kama sababu ya mchele hiyo hakuna namna ya kuingiza biashara nyingine katika maduka bandarini Umbadini Malanda kiongozi wa bandari yameleza ya mbele ya Radio Okapi kama amezungumza na umwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu swala hili kusudia kuona namna ya kupeleka mchele iyo mahali mengine muda wa kuchunga hatua zitakazochukuliwa na sheria. Tukumbushe kama imepita sasa miezi sita, shirika OCC lilifunga zaidi ya toni tano ya mchele pa bandari ya Boma, mchele ya shirika Kongo Future aipashwe kukuliwa tukimalizia mzunguko huo wa majimbo na jimbo la Kasai Magharibi, masekretari wakuu wane wa mahakama ya rufaa ya Mbujimai wamesimamishwa kazi na liwala wa jimbo. Wanashutumiwa kutotumia ukweli katika kazi yao na ukosefu mkubwa wa uwajibu wao. Mpaka sasa waliosimamishwa kazi hawajasema lolote kuhusiana na hatua hiyo. Kutoka Mbujimai, mwandishi wetu anaripoti kamili. Watumishi ine wa kazi ya kiserikali wenye kuadhibishwa ni grefie principal wa korti ya Mbujimai, grefia usikae na kuhuzisha, grefia wa hisabu na mwenye kuhusika na kutimiza, wanashitakwa kuhuzisha gari mbili ya shirika de Birse mumwezi ya mnane mwaka jana. Waziri Jimboni ausikae na pesa mwenye alikuwaka akiongoza wizara wa pesa alielezaka kama watumishi hawa hawakuuzisha gari hizi mkuheshimu sheria na serikali ya Kongo haikupate franga ama kodi vile imestahili. Watu wanaku wamejiuliza kama liwali wa jimbo ana uwezo wa kusimamisha kazi ya watumishi hawa wenye kuendesha mashtaki ngambo lao. Wanasema kama kusimamisha kwa kazi ya watumishi wa sheria haiko uwezo ya liwali wa jimbo na katika habari za kimataifa, kutoka Kongo Brazzaville, kulikuwa jaribio katika usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya ine kwa makao ya kampeni ya Mathias Zon. Mathias Zon ni mgombea wa alias pula republika la demokrasi katika uchaguzi wa rais wa Kongo Brazzaville. Huku jaribio hilo linasemekana kwamba la kuzunguza nyumba lilifanyika na watu ambao hawajulikane waliopita katika uwanja ulio kando ya ofisi hiyo, linasema, ahaba, yasema ripoti hiyo kutoka shirika la habari la FP lotangazwa leo hii. <tune> na katika habari za michezo ni kwamba timu ya Bukavu Dawa naendelea hivi sasa kumenyana na timu ya club Tribio kutoka Kongo Brazzaville katika mechi ya maandalizi ya kwanza ya kombe la mashirika ya, ya, ya bara la Afrika. Taarifa za hivi karibuni zinaelezea kwamba hivi sasa timu hizo zinaendelea kuwa sare kwa mabao mawili iko mbili, na hii inasemekana kwamba hapo siku ya Mungu Desemba itaweza kumenyana na Manga Sport kutoka Gabon katika uwanja huo huo wa Martir. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa hii habari, nikisema wiki njema kwa niaba ya wenzangu walioshiriki, Karin na Muso pamoja na ndugu wa majimbo, na sinabudi kukuaga kwa jina la Joakim Kalumendo nikisema wiki njema na tunane siku ya kwanza ijayo, kwa heri.