Wandugu wasikilizaji, umesalimika popote mnatufata wakati huu katika taarifa ya habari katika lugha ponao tukufu la Kiswahili kwa nyaba ya Radio Okapi. Kwanza mtasari wake: bei ya mafuta gari ilipandishwa tangu jana magharibi katika eneo za mashariki mwa nchi za magharibi mwa nchi. Bei hiyo ilipandishwa kadiri ya franka za Kongo 25 na katika eneo za mashariki mwa nchi na za kusini mwa nchi, bei hiyo y mafuta gari ilipandishwa kadiri ya franka za Kongo makumi na kenda. Jimboni Kivu ya kaskazini kuna mapambano yaliyojitukiza jana siku ya kwanza, kati ya vikosi vya pamoja Kongo na Jamhuri ya Kongo na Rwanda pamoja na kundi za wahasi wa FDLR katika mitaa miwili za muji wa Walikale. Vinyume vya mapambano hiyo ni vikali sana. Wakongomani zaidi ya makumi saba na tano waliofukuzwa nchini afrika kusini tangu sasa miezi sita, sababu ya ukosefu wa vikaratasi vya kweli, wanaishi katika hali mbaya hapa mjini Kinshasa. Mutafuata mengi kuhusu habari hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Habari kamili. Bei ya mafuta ya gari ilipandishwa tangu jana magharibi katika eneo zote za nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika eneo ya magharibi mwa nchi, bei hiyo ilipandishwa kadiri ya frana ya Congo 2, ni kusema inatoka kwa fran za Congo 6 elf, na sasa kuzia sasafaza Congo 66. Mashariki mwa Kongo, bei ya mafuta ya gari ilipandishwa kadiri ya fan za Kongo makumi kenda, inatoka us kube... Kwa bei ya franka za Kongo 7 na kuuzishwa sasa franka za Kongo 8 Na katika eneo la kusini mwa nchi, bei ya mafuta gari ilipandishwa pia kadiri ya franka za Kongo 19 ni kusema inatoka kuuzishwa kwa franka ya Kongo 8 na inauzishwa sasa franka za Kongo 8 kuliko 7 Jambo hiyo inasababishwa na kupunguzwa kwa bei ya franka Kongo. Tusikilize mafasi hiyo mengi na bwana Philipe Jari akia, akiwa kiongozi wa gundi la wachuzi wa mafuta gari ulimwenguni akiojiwa kwa simu na George Kamujova. Mafuta ya taa inanunuliwa kwa dola za kimerikani lakini papompi inauzishwa kwa franka ya kikongomani. Mara kwa mara hali hiyo inaleta matatizo. Jinsi samani ya fedha ya kikongomani inapunguka kulingana na dola za kimerikani, njoo bei ya ubadilishanaji inaongezeka kwa asilimia kumi. Hali hiyo inaleta mabadiliko na njoo bei ya mafuta ya taa papompi inaongezeka kwa franka ya kikongomani. Lakini nawakumbusha kama papompi bei inapunguka wakati watu wamenunua na dola za kimerekani. Sawa vile katika pande ya mashariki mafuta ya taa inaongeza bei kwa faranga makumi tisa na moja mpaka leo tarehe kumi na saba Februari. Na basi vinyume gani vya kiuchumi jambo hiyo inaweza kusababisha? Tufuate jibu katika ripoti ya mwandishi wetu Jocelyn Musa Oponde inayotolewa musidioni na Karinda Muso. Kutokana na masemi ya watafiti wa kiuchumi, kuongezeka kwa bei ya mafuta ya taa itapata mazao mengine mpaka kama bei ya usafirishaji inabadirika mara kwa mara. Wakati bei ya lita ya mafuta ya taa inaongezeka, wasafirishaji wanazoezi kuongeza bei ya biashara. Wakati bei ya mafuta ya taa inaongezeka kwa asilimia kumi, bei ya biashara inazoezi kuongezeka kwa asilimia makumi tatu au asilimia makumi nne. Watafiti wale wa kiuchumi wamezani kama jinsi bei ya mafuta ya taa imeongezeka mpaka kwa franka kikongomani makumi mbili na tano magharibi mwa Kongo ya Kidemokrasia inaweza au hapana kuleta mabadiriko katika sekta zingine, lakini kuongezeka kwa bei ya mafuta ya taa italeta hatari katika bajeti ya jama. Watu ambao wapo na gari ndio watapatwa mbele na hali hiyo. Asante kwako Karinda Muso na jimboni Bakongo. Zaidi ya gari kubwa makumi nne zenye kusafirisha biashara zinachelewa katika barabara itwayo Nationale numero 1 kati ya vijiji vya Lungavasa na Materne pa kilometa makumi mnane magharibi mwa jiji la Matadi. Jambo hiyo inasababishwa na kujazwa kwa maji ya mvua barabarani iliyoonyesha usiku wa siku ya yenga kukuchia siku ya kwanza. Kinyume ya hali hiyo ni kama biashara vya kilimo kupatikana katika gari hizo vinaanza kuharibika. Habari tokea jimboni Kivu ya Kaskazini hujulisha kama waziri jimboni mwenye kuhusika na mambo ya ndani alichukua jana siku ya kwanza hatua ya kuondoa mipaka zote zilizoshimikwa katika njia zisiyokuwa halali katika eneo ya Beni Butembo. Kwa mujibu wa, bwana, wa waziri huyo wa jimbo mwenye kuitwa Charles Kalwa, sababu ya hatua hiyo ni kukomesha unyanyaso na vitendo vya kimagendo vinavyoendeshwa kunako mpaka hizo. Ripoti ya mwandishi wetu Eten Mwindo toka Butembo. Tangu jana Jumatatu, mabariera kwenye barabara Beni Butembo, Beni Eringeti au tera Beni Mangina zimevunjwa. Naye waziri wa mambo ya ndani Juikivu ya Kaskazini, bwana Charles Kalwa, kiongozi huyu amejulisha pia kisi forozani Kasindi tena kwenye uwanja wa ndege ya wageni Beni, ni shirika nne ambazo zinaruhusiwa kutumika. Shirika hizo ni OFIDA, OCC, DGM pamoja na shirika la usafi. Ili mpango huu ukamilishwe, kamati moja imeundwa na inaongozwa naye meya wa mji Beni bwana bafunga Bayengo. Kamati hiyo itakuwa natoa ripoti kila siku kwake liwali majimbo. Jueni ya kwamba mipango hiyo imekamatwa, ili kumaliza unyanyasaji barabarani, pia wizi wa pesa ya serikali kwenye mpaka wa Kasindi. Nikiripoti kutoka Beni, mimi Mwindo, kwa niaba ya Radio Kasindi. <tune> tupaketu jimboni kivya kaskazini, ambako kuna mapambano yaliyojitukiza jana siku ya kwanza kati ya vikosi vya pamoja Kongo na Rwanda pamoja na gundi la wahasi la FDLR katika mitaa miwili za muji wa Walikale, kulingana na maoni za uongozo wa jeshi hizo za pamoja. Vinyume vya mapambano hiyo ni vikali sana, na kwa ngambo yengine kuna raia karibu Ka karibu mia nne wazaliwa wa Rwanda wenye kungojea tangu sasa Jumamoja kurudishwa kwao nchini Rwanda. Gabriel Wamenya anatuliza mengi toka Goma. Wakati wa mapambano kati ya vikosi vya pamoja na FDLR jana pa Mbakumbaku, mtaani Walikale, wanamgambo sita wa FDLR waliuawa na mmoja amejeruhiwa, alijulisha msemaji wa uongozi wa operasheni ya pamoja Olivier Amuli. Kwa upande mwingine, pa Lukabakaba, wanamgambo tano wa FDLR wameuawa na wengine saba wametekwa nyara. Kwa upande wa jeshi la pamoja, askari wawili waliweza kujeruhiwa kunako mapambano, alijulisha Olivier Amuli. Uongozi wa moja umeonyesha kwamba vikosi vya RDF na vile vya FRDC vimedhibiti jana ngome kubwa ya FDLR palusamambo lusamambo mtaani Walikale. Wahami zaidi mia nne wanasubiri kurudishwa nchini mwao. Kati yao wahami mia mbili wamekuwa chini ya ulinzi wa shirika la kimataifa ACR huko Hombo, kusini magharibi ya mtaa wa Walikale. Wengine mia mbili wanaendelea kulindwa na vikosi vya pamoja pa busurungi mtaani wa Walikale. Tangu tarehe 12 Januari hadi leo, wanamgambo 1300 na raia 3500 wa nyarwanda wamekwisha rudishwa Rwanda kupitia chumba cha DDRRR cha Monique. hali ya hakikisha Olivier Amuli nikiripoti kutoka Goma. Gabriel Wamenya, redio Kapi. Jimboni Kivyo ya kaskazini tu kuna gundi nyipya ya waskari wa FRDC zenye zilito, zilitumwa katika eneo nyingi za mashariki mwa nchi, hasa sana katika vijiji vya Pinga, Kashebere na Nyabiondo katika mtaa wa Masisi. Kutawanyishwa kwa vigundi hivyo ulisaidiwa na MONUC. Waskari hao wanakuya kuzidisha ulinzi wa raia na kwa ngambo, na wakati huo huo tu katika jiji la Pinga, askari polis wenye kupatikana huko wanapatikana katika hali mbovu sana ya kazi. Wengi kati yao hawayapokea mafunzo kuhusu hali kuhusu kazi yao, na wanakosewa pia na vyombo vya kazi. Maelezo mengi na Sifa Maguru. Hawa wanavaa zaidi nguo ya kiraia pamoja na sare ya polisi, wanavaa tena kofia za askari jeshi na pahali pa viatu vya polisi, wao wana viatu vya kavunja pori, yaani godio. Hii ndiyo sura ya wengi kati ya askari polisi wa pale Pinga, wakiitwa kulinda raia katika eneo la wa FDLR na wa Maimai. Hawa askari polisi hawana vifaa yoyote na hata mafunzo, wanasema kutumika katika magumu kabisa, wanasema tena kama kuna kundi mbili ya polisi hapo, tukitaja polisi ya kawaida yani ya serikali na lile la pariko, ijapo wote wanatumika pamoja. Kamanda wao Luc Bandu anaeleza: Tunafananishwa na raia, sababu tumekosa kwanza mavazi ya kazi, na ikiwa tunapata mavazi ni kwa kuinunua. Kwa kuheshimisha kazi ya askari polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumenunua mara Pagoma mara wenzetu wa walikale na wale wa Nyabiondo tunaenunua dala kumi mnane au saba kraka, tunaenunua dala tano au ine. Tumekosa vyote sababu tumesaulika na viongozi. Hakuna mafunzo ya mazoezi, hakuna mavazi, hakuna mshahara, hatupewe pia darakwa. Mjibu wake kamanda huyu, kati ya wapolisi mia ine makumi tano anaongoza pale, ni mia moja makumi mbili pekee ndio wanajulikana na serikali na kupokea mishara yao, wengine wanaendelea kungojelea. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi Okapi, habari zote za inchi nzima. Karibuni ndugu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya taarifa ya habari pamoja na mwenzangu dunia mkunda mile mbato. Ajielekeza kwanza jimboni mashariki wilayani Turi ambako kulivumbuliwa vitendo makumi tano na ine vya ubakaji kwa wanawake na mabinti vilivyofanyika tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na nane mpaka Januari wa mwaka huu ni katika mitaa ya Jugu, Irumu na Maagi. Wenyezi wa vitendo vile ni wa raia na waskari jeshi. Idadi ile julishwa leo isiku ya pili wakati wa mkutano ya wayapata watu makumi tatu wenye kupinga vitendo vya ubakaji wilaya na Ituri. Mkutano ule uliandaliwa na shirika itoa katika lugha ya Kifransa Solidarité Feminine pour la paix et le développement integral en Ituri, kwa kifupi Sofe Badi kujulisha kama vitendo vya ubakaji vya wanawake unaendelea ingawaji mipango iliyochukuliwa kwa kuipinga <tune> na Wakongomani makumi saba na tano waliofukuzwa nchini Afrika kusini tangu sasa miezi sita, sababu ya ukosefu wa vikaratasi vya kweli, wanaishi katika hali mbovu sana pa mjini Kinchasa dunia. Wanaishi tangu sasa uh, Stefan Mkendi, zaidi ya miezi tatu katika nyumba ya uwaziri wa mambo ya kijamii hapa mjini Kinchasa. Walijuisha kama wanangojea msaada kutoka kwa serikali kuu ya jamhuri, ili warudilie maisha yao ya kijamii na kurudisha kwao Katanga. Ripoti ya mwandishi wetu Paul Matendo usomi wa kistudioni nyumba tatu za jumba za wizara wa mambo ya kijamii zinatumiwa sawa vyumba. Kabla akuna vitanda, wametandika magunia na makarton kwa kuilalia watu makumi saba na tano hawaene katika vyumba vile. Ni wanaume, wanawake na watoto ambao walifukuzwa kutoka Afrika ya kusini tangu karibu miezi sita. Watoto chache wameonyesha alama za ukosefu wa damu sababu ya malisho mabaya. Kuna uchafu katika vyumba vile na hakuna vyo. Wafukuzwa wale wametupilia serikali mapashwa yake zaidi, waziri usikae na mambo ya kijamii. Kutokana na masemi ya waziri wa mambo ya kijamii, hawapaswi kutoa musaada kwa waliofukuzwa. Lakini sababu wakongomani wale wote wapo wazaliwa wa jimbo la Katanga, kuna matayarisho ya kuwarudisha katika jimbo lao. Jueni kama hali ya maisha ya watu wale waliofukuzwa inaomba suluhisho kwa haraka kuhusu mambo ya binadamu. na mjini Mbandaka jimboni Ekwatoria kulifunguliwa jana siku ya kwanza mkutano wa ine wa baraza la bunge jimboni tangu kuanzishwa mnamo tarehe kumi na tano Januari wa mkutano wa kawaida. Stefano Mukenditita, kati ya nukta alizochunguzwa kunapatikana kusikilizwa na kukubaliwa kwa ripoti ya komisheni ya uchunguzi juu ya pesa za mishahara na nyongezo ya kiufundi ya watumishi wa sekta ya afya. Patwapa mengi tuyafate na Beatrice Nabindi. Wakati walijifunzia ripoti ya komisioni ya kufanya uchunguzi, wazee wa bunge jimboni waliisemea mingi mbele wa kuikubali. Sababu juu ya wazee wa bunge wengine wa wilaya ya Chopa, wafanyakazi walishafikisha tendo ya uporaji ya mali na viongozi wa jimbo wanawaitikia kufanya kazi izile kumbandaka, mkila malipo ya wafanyakazi ya wilaya wanapora maji musekta ya afya, lakini wale wanapora mali wanafaidia macheo, ilivyosema wazee wa bunge jimboni ndio maana kikundi cha wazee wa bunge jimboni walikwenda mu mwezi wa kumi na moja iliyopita, kwa kujua mzuri wanani wako na iba mali tangia mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa kumi wa mwaka iliyopita. Ripoti yao imeonyesha kama kuchwapa kati ya shida ile. Kikundi cha wazee wa bunge walipata walimstaka daktari kuu wa zamani jimboni Jacques Mokange, wanauliza liwali wa jimbo mwenye alituma watoshe milioni si ta yafanga ya Kongo kumalipo ya waganga wachwapa kurudisha toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi na mjini Bunya, waskari tatu wa FRDC walihukumiwa jana siku ya kwanza mpaka mwisho wa maisha yao na kufukuzwa hivi jeshini. Ni kutokana na Stefano Mukenditita na hukumu ya kesi iliyoandaliwa na korti ya kijeshi mjini Bunya. Waskari wale na waraia tatu walifuatwa sababu waliwaua watu wawili mwaka jana. Ni mtumishi mmoja wa nyumba Master Kash pamoja na kiongozi wa masomo ya kiganga Iteme ya Bunya. <tune> Habari ya mchezo. Kwa kumaliza taarifa ya habari, hujulisha kama timu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kusema wa Leopard wataondoka siku ya ine ijayo mnamo tarehe kumi na kenda Februari mji wa nchi la Afrika Kusini na kujielekeza mjini ya Msukro nchini cote d'Ivoire, ambako huko kisha siku ine watapambana na timu la Libya katika michezo zitwazo Coupe d'Afrique des Nations, CHAN kwa kifupi. Ujulisha kama ni tangu sasa juma moja timu hilo la Leopard lilikomesha michezo za urafiki kwa kutayarisha michezo hizo. Na ni hapo andoo wasikilizaji, ndio tunaongoza kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa usikilivu mwema. <tune>