Wana wasikizaji ya mjambo kwenu ninyi wote na karibuni kwa taarifa hii habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa niaba ya Radio Kapi. Kwanza mtasari wake. Mwenendo wa uchumi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo nyenye kurudi nyuma. Habari hii ilihakikishwa na kiongozi wa Benki Kuu la Kongo bwana Jean-Claude Masangu katika mkutano aliyoendesha leo hii na wapashwa habari wa pamjini Kinshasa. Kuliandaliwa leo hapa mjini Kinshasa tu mkutano wa kwanza kati ya mawaziri wanaohusika na elimu katika nchi za muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika ya Kati, kwa kifupi CEAC. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, mkutano wa kuchungua hali ya mpango wa Nairobi ulianzishwa leo hii mjini Goma kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na gundi la SNDP. Mtapata mengi kuhusu habari hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Mwenendo wa uchumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nini kuzorota ama kurudi nyuma. Wakati huu habari hii ulihakikishwa na kiongozi mkuu wa benki kuu la Kongo Bwana Jean Claude Masangu katika mazungumzo yake na wapashwa habari leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Uh, tangu mwaka elfu mbili na moja ni mara kwanza uchumi wa nchi kurudi nyuma, na jambo hiyo inasababishwa na shida ya kiuchumi inayokumba ulimwengu nzima wa petroli na mambao ndiyo moja ya sababu zenye kurudisha nyuma uchumi wa Congo. Tusikilize mafasirio ya kiongozi wa benki kuu la Congo, bwana Jean-Claude Masangu masehemu yake ilichukuliwa na mwandishi wetu George Kamjova. Plus ou moins 90 makumi de tisa ya asilimia ya feza zinawekwa kwa feza ya kigeni. Mwisho wa mwaka elfu mbili na munane dola za de kimerikani si miliarde moja na mia moja moja na makumi la saba ndio ziliwekwa. Na asilimia makumi mnane ilikopeshwa kwa ajili ya kazi za kiuchumi. Kwa swala hili, kama wateja wamechelewa kulipa, benki itapata matatizo kwa ile benki itachelewa kulipa feza nyingi kwa muda uliosimamishwa. Elikwapali kiongozi wa benki kuu la Congo bwana Jean Claude Masangu masimu yake ilitafsiriwa na Karin Damuso. Basi moja ya benki zenye kupatikana katika tatizo hiyo ni benki la Congo ama mkifaransa, Bank Congolaise. Kwa mujibu wa kiongozi wa benki hiyo, benki hiyo ina shida ndogo ndogondogo za kiuchumi wakati huu, na tayari benki hiyo ilishapokea mkopo wafranka tokea benki kuu la Congo ama Bank Centrale du Congo. Basi kulingana na jambo hiyo, namna gani jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inapanga kukomesha shida hiyo ya kiuchumi? Moja ya suluhisho ina ni kukimbilia kimbi kwa shirika za kiuchumi za kimataifa. Ripoti ya mwandishi wetu Joselin Musa Oponde inatolewa mstudioni na Karinda Muso. Benki ya Ulimwengu kwanza usaidizi wa, wa mwaka wa elfu mbili na tisa inaweza kutambuka dola za kimarekani miliardi moja na nusu, lakini kwa haraka Jamhuri ya, ya Demokrasia ya Kongo inachunga kupata msaada wa, wa milioni mia moja kutoka Benki ya Ulimwengu kwa ajili ya kupiganisha matatizo. Marie Francoise Marine Nelly, kiongozi wa Benki ya Ulimwengu katika Kongo, amesema mbele ya kituo cha kimataifa Agence Reuters, kama mazungumzo kuhusu swala hili yataanzishwa Jumatakesho. Na kuhusu Benki ya Afrika kwa ajili ya maendeleo, kwa kifupi BAD, Kinshasa inatumaini kupata msaada Swali litazumuzwa juma tunayo kusudi. Jumbe ya BAD ipo nafika Kinshasa leo isiku siku ya tatu. Feza ya lazima inaongojwa kwa kusaidia ya Kongo ya kidemokrasia inaweza kutoka katika mfuko wa feza ya kimataifa, FMI. Shirika hilo la kimataifa linaweza kutoa dola za kimerikani milioni mia mbili bila shida kwa ajili kupinganisha matatizo kuhusu feza. Kipote ya uchunguzi naofanika na Benki Kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, BCC, itapelekwa magaribi ya leo kwa kuona kama itasaidia utua wa fedha hiyo. Sababu ya ukosefu wa fedha katika mfuko wa BCC, ndio franka ya kikongomani haistawi. Lakini fedha haiwezi kufika mwanzo wa mwezi wa tatu itakao kuja na kuhusu sekta za ndani mwa nchi kuna mipango zenye kupangwa kwa ajili ya kupunguza vinyume vya shida hiyo. Benki kuu ya nchi ilipandisha kadiri ya faida kwa mwaka ya watu wenye kuja kuweka franka zao katika benki hiyo katika fedha za Kongo. Shabaha ya operesheni hiyo ni kuchukua franka zote za Kongo zenye kupatikana katika mikono ya watu. Jambo ingine yenye kuzidisha shida hiyo ni kupunguzwa pia kwa hali ama kadiri ya franka ya Kongo mbele ya franka za kigeni ama mbele ya dola. Basi, mipango gani yafaa kutumia kwa ajili ya kukomesha shida hiyo tofauti? Jibu katika ripoti hiyo ya mwandishi wetu George Kamjova inayotolewa tumustijoni na Karinda Muso. Kazi za maendeleo ni kwa ajili ya kuendesha kilimo. Feza itatolewa pia juu ya kazi za ujenzi, kusudi walimaji waweze kusafirisha mazao yao ya kilimo sokoni. Inafaa pia kupendelea utalii. Utali Benki Kuu ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, BCC, inategemea ya benki zidogo zidogo sababu itasaidia jamaa kupata mikopo. Kuhusu mpango wa feza, inafaa kuvuta wazo wa kutengeneza noti mipya ya franka ya Congo kwa kufaidisha serikali. Hii inaomba uongozo njema wa bajeti wa serikali. Wakati wa matatizo ya kifeza, haifai kutumia fedha nyingi. Mpashabari mmoja aliuliza kiongozi wa BCC ambaye yupo mshauri wa uchumi kwa serikali kama wanasiasa wameweza kupunguza mafaida yao na kushiriki katika magumu ya wengine. Kwa kujibu, Jean Masangu amesema kama viongozi wamepashwa kutoa njia nzuri kwa watu wengine. Kusu mpango wa ndani ya nchi inafaa kuendesha kilimo na kuhusu tu uchumi nchini, habari tokea jimboni Bakongo julisha kama mipako, zi, mipaka, mipaka zilizoondoshwa kunako barabara itwayo nasional numero 1 jimboni Bakongo katika sehemu toka Matadi hadi Kinshasa zinarudishwa tena, ingawaje viongozi vya serikali ya jimbo walichukua hatua ya kuondosha mipaka hizo mnamo mwezi wa Januari iliyopita. Kwa mujibu ya madereva wa gari kubwa wanaosafiri katika barabara hiyo, mipaka hizo ziliongezwa katika barabara hiyo na kuzidisha hivi wingi wa vitendo vya unyanyaso katika barabara hiyo. Ripoti ya mwandishi wetu Giro Jenyampala inatolewa Tumusijoni na Karinda da Muso. Mipaka zile zinaendelesha kazi. Dereva mmoja amesema kama watu wale wana wanyanyasa bila sheria. Barabarani kubwa nasional numero 1 kungali mipaka ijapokuwa viongozi walichukua hatua ya kuzikataza. Dereva mmoja amesema kama watu wale wanawanyanyasa bila sheria, barabarani kubwa la sheria wamefungwa na wapolisi wanaohusika na usalama barabarani, wameendesha kazi kusudi kazi zote ziweze kufanyika katika usawa. Slivosema katika vichwa vya habari, kuliandaliwa leo hapa mjini Kinshasa mkutano wa kwanza kati ya mawaziri wanaohusika na elimu katika nchi za muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika kati kwa kifupi CEAC. Shaba ya mkutano huo ni kutoa mpango wa pamoja unaohusu elimu tangu mwaka elfu mbili na kenda hadi mwaka elfu mbili na kumi na tatu katika nchi hizo zenye kuungana katika shirika la CEAC. Ripoti ya mwandishi wetu. katika mkutano mawaziri wa masomo kutoka nchi kumi za mpango wa CEAC na wasaidizi wao wa maendeleo wametoa pendekezo ya wa kuongoza mipango ya pata kumi kuhusu mafunzo ya kiufundi kwa walimu. Watatoa angalisho sana kwa makundi ya watu wasiojiweza. Washiriki wanatoa pendekezo ya wa kupendelea malugha ya taifa katika masomo na utumiaji wa vyombo vya sasa vya kuendelesha habari na mahusiano. Matokeo ya mkutano wa Kinshasa yatapelekwa kwa rais Joseph Kabila, kiongozi wa sasa wa CEAC mbele ya kuichagua wakati wa mkutano utakaokuja wa marais wa CEAC. Kutokana na masemi ya Roger Chungi, mwananchi Gabon katibu makamu wa CEAC, walichunga sana mkutano wa Kinshasa kusudi unahusu kutoa mambo mapya katika sekta ya masomo ambako kuna matatizo mengi. Matokeo ya mkutano wa Kinshasa yatapelekwa pia kwa mtu mbakafu wa Senda, makamu wa waziri mkuu sikae na mambo ya ukingo na usalama katika Kongo ya Kidemokrasia kesho siku ya ine kuhusu mambo ya kuzidisha uwezo wa watu na kupinganisha tabia kutoheshimu sheria katika pande hiyo ya bara. Aksanti kwa ko, karina ndamuso. Ukapi. Ukapi, abari zote za inchi nzima Karibuni ndugu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya taarifa hii habari, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda ya Milimba. Tutajielekeza kwanza jimboni Katanga, ambako mahali mengi ya miji wa Lubumbashi yanakosewa na maji safi tokea mijira, ni katika mitaa ya Rwashi, Lubumbashi, Kapemba na Kamalundu. Mkuu kiongozi wa muda mwenye kuhusika na ufundi kunakoshirika Ridezo Bwana Trista Matanda alijulisha kama kutogawanya maji kunasababishwa na mzozo uliotukia kunako stesheni ya SNL kwani moto wa umeme unasaidia kwa kusafirisha maji mpaka stesheni ya Kasapa. Haipane moto wa umeme, lakini baadaye huenda kurudisha maji ikiwa kama moto wa umeme huenda kurudishwa leo hii, siku ya tatu, kwani watumishi wa ridezo walianza kazi yao tangu asubuhi ya leo Na na tujielekeze sasa jimboni Kivu ya kaskazini ambako watu makumi na makumi tano na sita waliuawa na wengine sita kuumia vikali sana na miji nyingi kuunguzwa. Ni kweli Stefano Mukenditita, vitendo vile vilitendwa muda wa siku makumi mbili iyo na wanamgambo wa FDL katika groupement uf, ufamandu katika mtaa wa Masisi na walu Lwanda kwa upande wa kusini mashariki na Walikale, ni pa kilomita makumi saba kaskazini mashariki na mji wa Goma. Mauaji yale yalifanyika na wanamgambo wa FDLR wa Utu, ilifanyika tangu tarehe 16 Januari mpaka tarehe 15 mwezi wa pili mwaka tunao. Mauaji yale yalitukia kisha kupita pale kwa makundi ya pamoja y FRDC na jeshi la Rwanda waliowakimbiza w FDLR. Kinyume ni kutambua kama miji nyingi ya mahali pale hayana wakaaji, wake wote walikimbilia porini na mali mengine Mauaji ya kwanza ya raia eneo lile ilipitika kati ya Januari 26 na Januari 28 pa Mangere, kusini magharibi mwa mtaa wa Masisi. Walishuhudia wandugu wa wasiriwa wamoja tuliowahoji pa Kibua, mtaani Masisi. Kwa mujibu ya hawa, raia saba wakiwemo mwanamke na watoto wake wawili waliuliwa kwa upanga na wanaume nne kwa kupigwa masasi tokea ya tariki 30 raia 36 waliuliwa na wa FDLR wali wa eneo za Malembe, Myanga na Busurungi mtaani wali kale. Februari 12 hadi Februari 13 vijiji vya Kilambo na Kipopo mtaani Masisi vilishambuliwa watu 13 wa walifariki na wengine sita kujeruhiwa na nyumba zaidi ya 50 ya raia kuchomwa na moto. Hali hiyo yazua hofu kwa raia wa eneo hiyo. Kalinda Hangi, moja wa viongozi wa walo wa Lwanda: tungali bado tunaona FDLR wakizunguka milimani kando ya vijiji vyetu. Vijiji sasa viko tupu, raia wamekimbia na hawana msaada. Tunaona kwamba serikali yetu haikupanga kutekeleza usalama wa raia kwa wakati huu. Raia wa ufamandu na walo wa Lwanda waomba kwa serikali kutuma askari wa FRDC eneo lao, e ili kuimarisha usalama wao usalama wao na tubaki tu jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako mkutano wa kuchungua hali ya mpango wa Nairobi ulianzishwa leo hii mjini Goma kati ya serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia Demokrasia ya Kongo na gundi la CNDP. Ni waziri mwenye kuhusika na uhusiano wa maeneo ya bara Afrika, ya Afrika Bwana Raymond Tshibanda ndiye alifungua mkutano ule na kujulisha kama pande zote mbili zinazomapashwa kuchukua mipango ili hali ya usalama inayozorota jimboni Kivu ya Kaskazini ikomeshwe mbele ya kungojea hatua ya wapatanishi wa kimataifa. Mdo wa mkutano ule haujulikane tangu Goma, Benard Nyangi. Siku hii ya tatu jioni, mazungumzo yaliendelea kati ya pande hizo mbili, ila waandishi wa habari hawakukubaliwa kuwemo. Kabla ya hapo, katika hotuba zao za kufungua mkutano ule, wajumbe wa pande hizo mbili walidai kuwa mkutano mkutano huo una umuhimu maarufu. Kwa upande wa serikali, Raimu Chibanda, waziri wa ausiana uhusiano wa kikanda alipendelea kuona mkutano ule unaendeleshwa na unakuwa katika nchi hii, tu tutaweza jadiliana bila mtu kuweza kututafsiri, alieleza. Kwa upande wake Desire Kamanzi anayeongoza ujumbe wa CNDP alipendelea kuona ombi zao za kisiasa zapata majibu. CNDP ilitoa vikosi vyake kwa mchanganyo, tukiwa na haja ya kuona kisiasa pia inafanyika hivyo, alidokeza Desire Kamanzi, aliongoza ujumbe wa CNDP inayokuwa na wanamemba wapya mbalimbali na wale waliokuwa kwa mkutano wa awali huko Nairobi. Goma, Bernardin Angi, Radio Kapi. Na wakimbizi wa mapambano kati ya Maimai mai wa Meja Luc ya bili na FRDC wapo katika pori ya Opieng na Bubagulu mtani bafua sende fatana na masemi ya waami wakaji, wale wanaogopa kutoka porini, kwani wanaweza kukamatiwa sawavile wa Maimai, kwani waaskari wa FRDC walishimika vizuizo pa Babagulu. Bwana Andre Okoto, akiwa kiongozi wa sente la afya la mtaa, anajereza kiwa mbele mikrofoni ya mwandishi wetu aliana Kuna watu wengi wenye kupatikana porini katika upande wa kilomita makumi nne na tisa kwa kufika Opienge. Kama wamefika Opienge, watafungwa na waskari jeshi wa FRDC na kuwaona kama Wamaimai. Wamepatikana katika hali mbovu, kwa sababu wanahoga ya kutoka, wameteseka katika porini, na popote ni raia yeni kuteseka. Hawana chakula, chumvi wala sabuni, wameweza hata kufariki na njaa. Hakuna maji safi, wamegonjwa bila dawa. Waongozi wa mji wa Bafwasende wa wamejua habari hilo kuna waami vile wa vita wale wamepatikana. Mujibu wa fasi akiulizwa kuhusu jambo lile, mkuu kiongozi wa jimbo la kijeshi la tisa alijulisha kama anajua hali ile, kwani alivyohakikisha jemadari Jean Claude Kifwa, kila mtu mwenye kutoka kwa upande wa madui anapaswa kuchunguzwa. Wa maimai hawana mavazi ya kijeshi, wanavaa mavazi ya kiraia, basi nafaa kuwachungua. na baraka kifupi ya michezo kwa komesha taarifa ya ba yalijulisha kama kipindi cha kumi na mbili cha mchezo wa kuzizimana ni kusema lut mukifaransa yalikomeshwa leo mjini Bandunduville jimboni Bandundu, na kwa hiyo tujulishe kama kuna waatlete wa, wa watokea Bakongo, Katanga, Kinshasa na Bandundu wenye walishiriki kwa kipindi hikyo, na kwa hiyo tujulishe kama ni waatlete tokea hapa mjini Kinshasa ndio walibeba vikoroti kumi vyenye vilikuwa vikipangwa kwa michezo hizo. Na ni hapo, ndugu wasikilizaji, ndio angoisha kipindi kyetu kia habari ya magharibi ya leo. ninawaga ni nawaganikaatekeani nyote magharibi jema na kuacha katika mikono mwenzangu salama salama ukati.