Oh, oh, Habari zetu Stephen Mukendi. Okapi. Oh, jambo Stephen Mukendi. Uh, jambo sana bibi Giselle Kayembe na jambo wandugasizaji wenye kujunga nasi kwa kipindi hiki cha habari katika lugha ya bora tukufu la Kiswahili kwa nyaba Radio Kapi. Uh, kwanza vichwa vya habari uh, mtani Lubero kusini magharibi mwa jimbo la Kivya Kaskazini kuna vitendo nyingi vya uporaji na mauaji vyenye viliendeshwa na wapiganaji wa gundi wa hasi wa FDLR na raia kwa raia walimaji kuhusu hali mbaya inayodumu kunako bunge la taifa, wanabunge walioomba kuendesha mkutano wakawa usio wa kawaida wanajulisha kama muungano wa AMP unatumia aina ya diktature kuliko demokrasia. Wanabunge hao wa wanasema kama muungano wa AMP unawaitikisha, unatamani kuwaitikisha kwa kinguvu maoni zake. Watoto wenye umri ya miaka chini ya 16 walivumbuliwa jana katika nyumba ya pombe mjini Bukavu jimboni Kivu Kusini. Polisi ilifunga mwenyeji nyumba hiyo ya pombe na pia kufunga watoto wale. Mtafuta mengi kuhusu habari hii katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Okapi, Okapi. Habari kamili kuna vitendo nyingi vya uporaji na mawaji vyenye viliendeshwa na wahasi wa gundi la FDLR kwa raia walimaji katika mtaa wa Lubero kusini magharibi mwa jimbo la Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa shirika moja isiyokuwa ya serikali inayotumika mtaani humo yenye kujulikana kwa jina maarufu ya Bon Samaritain. Vitendo vya mwisho vya wapiganaji hao viliendeshwa jana, jana usiku katika kijiji cha Kaheri, pa kilometa makumi ine kusini magharibi mwa mtaa wa Lubero. watu waliuawa na wengine kuumizwa katika mashambulizo hizi. Bernarde Nyangi anatueleza mengi toka Goma. usiku wa kuamkia hii leo, kituo kimoja cha afya na nyumba kadhaa za wakaaji wa Kaheri ziliporwa na wanamgambo wa FDLR na waliopia shambulia kituo cha FRDC kijijini Kaheri, waripoti viongozi wa shirika Bon Samaritin. Katika mapambano yale wa FDLR wane kafariki na askari mmoja wa FRDC, raia watatu wakiwemo wanawake wawili wa waaskari, askari walijeruhiwa, za ripoti duru za usalama pa Lubero. Upande mwingine duru za Bon Samaritin za ripoti kwamba gari moja la wanabiashara lilishambuliwa juzi na wa FDLR pa Bwatinge, magharibi mwa Kirumba, na kijiji kingine kando ya hapo kuporwa na wanamgambo wale kiongozi wa jiji la Lubero aripoti kwamba mke mmoja aliuliwa na wa FDLR nyumbani kwake siku ya sita pa Katamya kati ya Bingi na Muhanga magharibi mwa Kirumba. Hali hiyo inazua tishio kubwa kwa wakaji wa eneo lile, hata raia wa moja wameanza ziama makazi zao Goma. Bernard Nyangi, Radio Ukapi na karibu wahami elfu tano waliokimbia vita wanaishi katika hali mbaya tangu sasa miezi miwili mjini Imbokolo pa kilometa mia tatu makumi tano kaskazini mwa jiji la Bunya, mtaani Aru. Wahami hao walikimbia mauaji ya wapiganaji wa gundi la LRA uh, mitaani wacha Faraje na Dungu katika wilaya ya Owele, kulingana na msemaji na masemi ya kiongozi wa mtaa wa kakwa wakimbizi hao wenye kuishi katika jamaa zilizowapokea wanakosewa na vitu nyingi kama vile vyakula na dawa. Aliongeza na kusema kama hali hiyo mbaya ya, hali yao mbaya inazidishwa wakati huu na ukosefu wa mvua unaodumu sasa tangu miezi mitano katika eneo hiyo. Rais wa Jamhuri Joseph Kabila anangojewa wakati huu mjini Beni, jimboni Kivya Kusini, ni kisha kukomesha ziara yake mjini Kisangani jimboni Mashariki. Ndio rais anapanga kujielekeza mjini Beni. Liwali wa jimbo pamoja na viongozi mbalimbali vya jimbo la Kivya Kaskazini tayari walishawasili mjini Beni kwa ajili ya kumpokea Rais wa Jamhuri. Kulingana na duru mbalimbali, rais ata ku... anakuja ku kuanzisha kiserikali kazi za kuweka kabulimbo kunako barabara toka Beni hadi Kisangani yenye kuitwa mkifaransa National numero 4 na yenye kuwa na urefu wa kilometa mia saba. Tujulishe kama katika ziara yake ya kazi mjini Kisangani, rais wa jamhuri Joseph Kabila alituma wito kwa wanabunge wazaliwa wa jimbo hiyo ili, wawe watum, ili wa watumikie maendeleo ya eneo yao na pia maendeleo ya Kongo ya kidemokrasia. kuhusu hali mbaya unaodumu kunako bunge la taifa siku hizi hapa mjini Kinshasa, wanabunge walioomba kuendeshwe walio mkutano usiokuwa wa kawaida wanajulisha kama muungano wa AMP unaomtegemea rais wa jamhuri unatumia aina ya diktature kuliko udemokrasia. Wanabunge hao wananena kama muungano wa AMP unawaitikisha kwa kinguvu maoni zake katika mazungumzo na wapasho habari leo kunako bunge la taifa. Msemaji maalum wa wanabunge hao alinena kama ni katika mkutano wa kawaida utakapoanzishwa mnamo tarehe kumi na tano Machi ijayo ndio wanabunge wote wa taifa watakubali au hapana na kujiondosha madarakani kwa wenzao waliojiondosha madarakani kwa utashi yao. Tumsikilize mwanabunge Emeri Okunji akiojiwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Kundi la coordination de deputes national... wanabunge wa taifa ambao walisahihi kibarua kwa ajili ya kuomba uongozo wa kikao kisichokuwa cha kawaida wameshutumu jinsi kamati ya pande la uwingi kwa rais amp linajulisha kama wanamemba tano wa ofisi ya bunge la taifa walijiuzulu kwa sababu hawaheshimu kipengee mia moja na kumi na moja ya katiba, pia kipengee mnane nukta tano ya kanuni ya kazi za bunge la taifa kuhusu uchaguzi wa wanamemba wa ofisi ya bunge. Sheria inasema Hivyo. Mpaka wanabunge katika mkutano ndio wameweza kupokea au kukataa kujiondosha kazini kwa wanamemba wa ofisi ya bunge la taifa. Mpaka sasa hakuna mwanamemba ambaye anajiuzulu. Wametenda vitendo vya kisiasa visivyohusu kituo cha bunge la taifa. Tumestaki nia mbaya ya MP ya kuzuia mwendo wa kazi za bunge la taifa za kuchungua serikali yalikuwa pale mwanabunge Emery Okunji, mmoja wa wanabunge walioomba kuendeshwa kikao kisiokuwa kwa kawaida kwa ajili ya kutatua jambo zimoja zenye kukumba serikali wakati huu. Masemi yake ilitafsiriwa na Karina Ndamuso. Siku ya posho iliyopita ndiyo muda wa kurekebisha vikaratasi vya wageni wote wenye kuishi nchini Kongo wa kidemokrasia uliko ulipashwa kukomeshwa, lakini viongozi vya shirika linalohusika na usafirishaji wa raia kwa kifupi DGM kilichukua leo asubuhi hatua ya kuongeza muda wa juma mbili kwa ajili ya kuruhusu wageni wote wenye kuishi nchini Kongo wa kidemokrasia wawe na uwezo wa kurekebisha vikaratasi vyenye kuwaruhusu kuishi nchini mwetu hiyo ni kulingana na kambi ya wageni wenye kuisha hapa mjini Kinshasa. Tusikilize mmoja wa wageni hao, bwana Tridon Bisiaku aki aliyojiwa kwa simu na mwandishi wetu Nadine Fula tumesukuma uchunguzi huu kwa juma mbili. Kamati ya kigeni, naomba tuweze kuwatolea tena muda wa juma mbili kusudi wajulisha habari kwa wanamemba wao waweze kutayarisha vikartasi mbele tuanzishe operesheni ya kuchungua vitambulisho. Sio kusema kama tumeomba pesa nyingi, kwanza atutoe lazima kubwa kwa pesa. Nia yetu ni kuendesha mambo katika heshima ya sheria, kwa sababu kuna wageni ambao wameishi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu zaidi ya miaka kumi lakini hawana maviza ndio sababu tunawaomba wakuwe na viza ikuwe ya safari ya mwezi moja au ya kubaki nchini Kongo kusudi tuweze kujua kazi za kila mgeni kujua kama wapo watalii au kama wametamani kuendelesha maisha katika Kongo ya kidemokrasia sio swali kuhusu pesa Okapi, habari zote za nchi nzima. Na karibu ndugu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari, pamoja na mwenzangu Dunia mkuu na Mile Mbatu. Najielekeza kwanza jimboni Kivya Kusini, ambako wakaaji wa mtaa wa Uvira wanaombwa kufanya kazi ya kilimo kwa shaba ya kupinga magumu yenye kukumba ulimwengu nzima kuhusu vyakula. Huo ndio mwito uliotolewa jana na ujumbe wa serikali kutoka mjini Bukavu, ambao uliongozwa na waziri wa usikae na milimo, uvuvi na ufugo Bwana Norbert Basengezi Katitima kama anafurahishwa na mkataba wa amani uliosailiwa wiki huenda kumalizika mjini Bukavu, mkataba uliosahiliwa na makundi yote yenye silaha jimboni Kivu ya kusini. Ni kundi FRF ndilo alikusahii mkataba ule. Kwake yeye, waziri Norbert Basengezi Kantitima, mkataba ule uenda kuwasaidia walimaji katika maeneo yao katika hali ya ukimya. Ujumbe ule utajielekeza pia Fizi kwa shabaha ile ile na watoto wenye umri wa miaka kumi na sita walivumbuliwa jana katika nyumba ya pombe mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini. Polisi ilifunga, ilifunga mwenyeji wa nyumba hiyo pamoja na watoto wale. Ni katika usiku wa siku ya sita wa kutia jana, siku ya Yenga, ilikuwa wakati wa msago kwa kuwatafuta watoto wadogo. Msago uliofanyika na askari polisi usitai na ukingo wa watoto. Watoto walitupilia askari polisi majiwe na wengine wao walikimbia. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Dedone Bagalwa masaa machache kabla akamatwe na kuwekwa kifungoni, mwenyeji kilabo, wa polisi karibu ishirini walizunguka kilabo hicho ndani ya kata Muhumba, mtani Ibanda. Kwa jumla vijana kumi na sita walikamatwa, miongoni mwao wa binti kumi na watoto wanaume sita. Wengine walifaulu kushika mbio. Polisi ya ukingo ya watoto inajulisha kwamba ina mamlaka ya kuendesha msako ndani ya jengo la aina hiyo kwa lengo la kugundua vijana ambao wanasukumwa ndani ya hali ya usharati. Tumsikilize Major Honorine Munyole. Se dua... serikali inapaswa kumwazibu bwana huyu kwa kuwa yeye anawasukuma watoto wachanga kufanya ukahaba ambao unakatazwa na sheria. Kumekuwa hata watoto ambao wanabakwa kupitia nyumba hii. Tumemfunga jana na tutampeleka mbele ya mwanasheria. Kuna vilabu vingine vingi ambavyo tayari vimeshotwa kidole na kiongozi wa polisi tawi ili usikalo na maswali za watoto, alinena kwamba lazima vichunguzwe. Polisi inanena pia kwamba operesheni ambayo iliendeshwa ina lengo la kukomesha uzururaji wa watoto toka Bukavu. Mimi ni Jedone Bagalwa kwa niaba ya Redio Kapi. Na korti kuu ya Badolite jimboni Equatoria katika wilaya ya Ubongi ya kaskazini ilimaliza kesi iliyoanzisha mjini ya Koma waamzi walibaki muda mrefu sana kwa kutatua shida makumi tano na sita yenye ilikuwa ikingoja wanasheria waje kuzitatua. Yapata hukumu makumi tano ilijulishwa kisheria na kiserikali. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Michel Bula usomi wakisidioni na bibi Karenda Muso unyanyaso, kulumiza watu, ugomvi wa udongo, mauaji na ubakaji wa wanawake zaidi ya watoto wadogo ndio lazima ya maswala yaliyochunguliwa katika mahakama kuu ya Gbadolite. Uchunguzi ulidumu siku makumi nne mtaani ya Koma, mtaa unaopatikana na kilomita zaidi ya mia mbili na muji wa Gbadolite. Kutokana na masemi ya Kalistro Bekanga Ilinga, presidenti wa kituo hicho, waliamua maswala makumi nne na munane kwa maswala makumi tano na sita yaliyoandikwa. Watu kenda wamehukumiwa kwa miaka makumi mbili na wengine wawili wamehukumiwa kwa miaka kumi na mnane gerezani sababu walibaka wasichana wa miaka chini ya kumi na mnane. Sita kati ya wafungwa wale ambao walihukumiwa payakoma walipelekwa pagbadolite kusudi ya kuwafikisha gerezani kuu ya businga ambako watabaki. Presidenti wa mahakama kuu ameshutumu ukosefu wa pesa kwa kusafirisha wafungwa wengine ya pata kumi ambao wamefungwa mpaka sasa payakoma kwa ajili ya kuwapeleka gerezani kuu ya businga ambako watafungwa katika hali kwa ile Kalistra Bekanga ameongeza kama mahakama kuu ya Gbadolite na tumaini ya watu wenye kuwa na roho mwema na wanafunzi wa kituo kikuu cha ESP Bunya jimboni mashariki waliandamana leo asubuhi, kwa kuwasambaza askari polisi. Walifyatua masasi juu. Wanafunzi wale wa chuo kikuu cha ESP walishuka barabarani kwa kuonyesha hasira yao, kwani kulivumbuliwa leo asubuhi maiti ya mmoja wao pa kilomita chache na chumba cha karta Mzipela, simbali na chumba cha askari polisi wa taifa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remoyope tangu Bunya. Kimya ilirudi mjini Bunya kwa saa karibu tano ya asubuhi, lakini kwa kakta Muzipela hali ya usalama ilirudi kisha jua kati. Kabla ya hayo, wanafunzi zaidi ya mia mbili ya shule kuu walifunga safari kutoka SP na kushuka kwa bulevar kuu ya mji Bunya. Wanafunzi hao wanashutumu mauaji ya moja wao waliyemkamua roho na watu wasiojulikana kwa kakta Muzipela. Kufuatana na hali hiyo, polisi ilipiga risasi yangani na wanafunzi wakarudi nyuma. Washuhuda wa moja wanahakikisha kwamba wanafunzi tatu walifungwa kabla ya kuachwa huru. Polisi moja aliumia na mawe ziliyopigwa na wanafunzi kwa karta Muzipela. Chumba ya kazi ya kata na ya polisi ziliunguzwa na wanafunzi. Wanafunzi ya ESP walishitaki pia mtu asiyejulikana kwa polisi inayoendesha uchunguzi. Tujue kwamba kiongozi ya Ituri anachukua mzigo ya mazishi ya huyo mwanafunzi aliyewawa u Habari ya kifupi ya mchezo katika taarifa ya habari, hujulisha kama mcheza kandanda mzaliwa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwenye kuitwa kwa jina la diodo, diod... Dieu merci Mbokani aliyaza magoli mawili kati ya goli, goli ine zenye timu lake la Standard de Liège lilipiga lile la, Lili li li la Cercle de de Bruges kwa zero. Tujulishe kama mchezaji wa zamani wa timu la Tupisan Mazembe ya Lubumbashi na pia timu la belor hapa mjini Kinshasa, yeye ndiye mchezaji wa kwanza mwenye kujaza goli mingi nchini Ubelgiji. Kwa hiyo Dieu, die, die merci Mbokani tayari alishayaza goli kumi na tano na timu la la Standard Liege ndio timu la pili katika timu zote za Jamhuri ya Ubelgiji. Na ni hapo wandugu wasikilizaji ndio tunakomesha kipindi ketu kia habari ya magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza, ni mwema ninawaga ni kuacha katika mikono mwenzangu tina salama.