Stéphane oh, Stéphane Mukendi Okapi. Oh, oh, Raisi wa Jamhuri Joseph Kabila anaendelea ziara yake ya kazi mjini Butembo. Raisi anaendelea kuzungumza kuzungumza na viongozi mbalimbali vya mji wa Butembo. Milioni moja dola za Kiamerikani zilitolewa na shirika la Umoja Mataifa linalohusika na maendeleo kwa kifupi PNUD, kwa manufaa ya kusaidia utimizaji wa mipango mbalimbali wilayani Ituri. Na katika sehemu ya pili ya taarifa hii habari mwandishi wetu Nadin Fula atatupeleka moja kwa moja kuchunguza vituo vya vyakula ama marestoran zenye kupatikana katika soko kuu ya Kinshasa na zenye kujulikana kwa jina maarufu ya Malewa. Okay. Ndugu wasikilizaji, umesalimika popote mnapotufuata, na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Rais wa jamhuri aliwasili jana magharibi mjini Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mpaka leo rais anaendelea kuzungumuza na viongozi mbalimbali vya mji hiyo. Tujulishe kama rais anaongoza ujumbe mkubwa, mkiwemo mawaziri, maofisa wa jeshi na pia liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Maelezo mengi na Etin Mwindo toka Butembo. Rais Joseph Kabila anaendelea na ziara yake mjini Butembo na amekuwa na, na mazungumzo mbalimbali na liwali wa jimbo pia na kiongozi wa mji wa Butembo. Mpaka sasa hakuna habari lolote kuhusu mazungumzo hayo, lakini naonesha kwamba kesho mazungumzo yataweza kuendelea na vikundi mbalimbali kama vile wafanyabiashara ya waongozi wa kiserikali na wale wa kiasili, lakini japo hivi vijana wameonyesha ya kwamba wangelipendelea hasa agusie mambo yenye kuhusu maji, kuhusu nguvu wa umeme, pia usalama barabarani, hasa barabara Butembo Goma, kwani huko kumekuwa mabandia hasa wale wanamemba wa FDL waasi wa kinya Rwanda. Ni kiripoti toka Butembo, mimi Etien Mwindo kwa niaba ya redio Asanti kwako, Etien Mwindo. Hapa mjini Kinshasa, chama cha kisiasa kienyi kuhusika na mazingira ama mu Kifaransa Parti Ecologiste Congolais peko kwa kifupi kinafurahishwa na kugombolewa kwa shamba za wanyama za Virunga na Garamba mashariki mwa nchi. Chama hiyo kinaomba shamba hizo za wanyama ziongozwe na shirika za kipekee. Maoni haya yalitolewa leo siku ya tano na kiongozi wa chama cha kisiasa peko katika mazungumzo yake na wapashwa habari kuhusu kukomeshwa kwa vita mashariki mwa Kongo. Tumsikilize Bwana Didas Pembe, kiongozi wa chama cha kisiasa peko masemo yake alichukuliwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi mbuga hizi mbili za taifa zilishambuliwa. Mbuga la wa wanyama ya Virunga ilishambuliwa na wapiganaji wa kundi la SNDP, pia ya mbuga la Garamba ilishambuliwa na waasi wa LRA. Leo tumeweza kujulisha kama kweli hawapo tena. Kuhusu daftari ya nyama zinazopatikana mpaka katika Kongo ya Kidemokrasia, natoa kwanza wito kwa shirika la kikongomani linalohusika na ulinzi wa mazingira kwa kifupi ICCN. Pia natoa wito kwa waziri ya osika mambo ya mazingira kusudi waweze kuongoza uchunguzi kweli kuhusu swala hili. Sababu mbuga zetu za taifa aziongozwe vizuri, ni lazima kufikiri kwa namna serikali naweza kuendesha kazi pamoja na sekta ya kipekee. Tumesifia kazi zilizoendeshwa na liwali za kutengeneza mbuga kusudi ikuwe katika hali ya sasa, lakini tumeona kama miti mingi zilikatwa. Tunamtumia watafiti wetu kusudi kanuni ya mazingira iheshimiwe. Ilikuwa pale Bwana Didas Pembe akiwa kiongozi wa chama cha kisiasa Parti Ecologiste Congolais. Tujulishe kama Bwana Didas Pembe alishutumu pia kukatwa wakati huu kwa miti katika barabara kubwa itwawa Boulevard du 30 juin hapa mjini Kinshasa. Kiongozi wa kampeni nchini inayohusika na kukataza utumiaji wa gombora zitwazo mkifaransa mine antipersonnel nchini Congo alijulisha kama kampeni hiyo inaendeshwa vizuri. Bwana Frank Miantwala alijulisha hivyo leo, siku ya tano, katika sherehe ya kumi ya ukumbusho wa kusainiwa kwa mkataba wa Otawa wenye kupinga utumiaji wa gombora za aina hiyo. Mbele ya mikrofoni ya Axel Goncho, Bwana Frank Franki Miantwala anatuelezea sababu zenye kumtuma aseme kama kampeni hiyo inaongozwa vizuri nchini Kongo. Kwa jumla ni lazima kujulisha kama kazi za kupinganisha mabomu zinaendeshwa vizuri wakati huu, na waelezea kama tuliharibu mabomu yote. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ipo naongoza ya kanuni ya taifa kuhusu kupinganisha mabomu katika maeneo ambako kuna mabomu. Tunaongoza semina mamia ya kutoa mafunzo kwa kuepuka hatari kwa mabomu. Hii ni kusudi ya kusaidia wakaaji ambao wamepatikana katika maeneo zile waweze kujilinda, sawa vile mjini Goma, Bukavu, pwe to Kabalo, Paikela, jimboni Ekwatoria, mjini Gemena, mjini Kisangani katika jimbo la mashariki, na kazalika Kisangani. Jimbo ni kivu ya kusini mazungumuzo za ujamii zenye kuhusu shida, zeni kuhusu sida mbalimbali mbali zikukumba jimbo wakati huu zinaendeshwa mazungumuzo hizo zinaendeshwa na shirika litwalo mukiingereza Electoral Institute of South Africa mkutano huo unaodumu sa, sasa siku ine unakusanya mawaziri wa jimbo wanabunge wa jimbo na pia wanamemba wa shirika la raia la jimbo la kivu kusini e, toka Bukavu mwandishi wetu anatuelezea namna mazungumzo hizo zinaendeshwa. Mazungumzo ilikuwa yenye kusisimua ndani ya chumba Concordia mjini Bukavu. Katika hotuba yake, msimamizi wa shirika la raia alishutumu hali ya ukosefu wa kitumaini kati ya viongozi wenyewe na shida mbalimbali mbali ambazo zinarudisha jimbo nyuma, zikiletwa na uongozi mbaya. Kwa maoni yake, waziri jimboni wa elimu na msemaji wa serikali alinena kwamba wanachokilomba raia hakisikilikane vema. Wanaomba ushuru ishushwe, wakisababu kwamba bajeti inatoka ndani ya ushuru huo. Aliongeza kwamba viwanda vyote ambavyo vilikuwa vikiongeza bajeti humo jimboni, vimoja vimefungwa, vingine havitoe matunda kama inavyofaa. Mazungumzo hayo ilikuwa ya muhimu kwa sababu wakilishi walibahatika kusema wazi bila woga na bila shaka waliokuwa wakifungia moyoni. Toka Bukavu, mimi ndiye Dieudonne Bagalwa, kwa niaba ya redio Kapi. Asante kwako, Dieudonne Bagalwa, na ripoti hiyo toka mji wa Bukavu karibu milioni moja ya dola za Kiamerikani zilitolewa na shirika la Umoja wa Mataifa unaohusika na maendeleo, kwa kifupi PNUD, kwa ajili ya kusaidia utimizaji wa mipango zimoja wilayani Turi. Mipango hizo zitatimizwa katika miji za Fataki, Nizi, Kaseni na katika kata la Sukisa mjini Bunya. shirika hizo shirika mipango hizo zinahusu sekta ya maji elimu, ubakaji na pia usalama. Tusikilize Bwana Martin Antoine Morel akiwa mtaalam kunako shirika la PNUD, etokea, Geneve, Chino, la PNUD anayetokea mjini Genève nchini Uswisi, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Isaac Moyope ni kutimiza muradi moja katika vijiji zilizochaguliwa kwa kuepuka hatari zote zinaweza kukosesha usalama katika vijiji haya, na hatari haya zitaonyeshwa na wakaaji wenyewe, una kwa mahitaji ya kijamii zilizotajwa na raia, pia mahitaji ya kipekee kwa kila kijiji. Ni sawa swali kuhusu wizi, usalama, ubakaji, pia ugomvi ya udongo. Tulihimiza wakaaji ya vijiji haya katika mkutano ya kuhakikisha mahitaji haya na sasa tunajiandaa kwa kazi kwa kutimiza mradi haya kwa lengo ya kukomesha shida haya yote. Ukapi, habari zote za nchi nzima na katika sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari tutajielekeza tena wilayani Turi ambako jimboni mashariki, zaidi ya watoto mia kenda waliokimbia vita wakitokea wilayani Ouwele walipokea chanjo ya kuwakinga na magonjwa ya kupooza. Jana siku ya nne, mjini Ariwara watoto wa umri wa mwaka sifuru hadi miaka tano walipata chanjo ya kuwakinga na magonjwa ya kupooza na wengine wenye um umri ya miaka sifuru hadi miaka kumi na tano walipokea chanjo ya kuwakinga na magonjwa ya suluba. Kisi tulivyosema katika vichwa vya habari, katika sehemu hii ya pili mwandishi wetu wa habari Nadin Fula atatupeleka moja kwa moja kuchunguza vituo vya vyakula vyenye kuitwa mifaransa ya marestora vyenye kupatikana katika soko kuu ya Kinshasa na zenye kuitwa kwa jina maarufu ya malewa. Basi ripoti yake inatolewa mustijoni na Karinda Mso. Vyumba vya kukula ama restaurant vinavyoitwa malewa vimejengwa na mianzi au manjanja. Sio mpaka wa masikini ndio wameenda katika malewa, lakini pia watu wenye kujiweza. Tofauti kati ya malewa na vyumba vingine vya kukula vyenye kuwa kawaida ni bei. Katika malewa bei ya vyakula ni chini. Pia inasaidia wateja kukula mbele ya kurudi nyumbani kisha kutoka kazi. Katika malewa zini tulitembelea sokoni kuu hali ya usafi sio nzuri. Inzi zinazunguka kando ya vyungu visivyofunikiwa mzuri, kusudi Wateja waweze kuona mara moja vyakula vyenye kuwa ndani ya vyungu. Wauzishaji wametumia malupao yanayosukuliwa katika maji yenye sio kuwa safi. Mmoja kati yao anatuelezea kama yeye anafanya namna yote kwa ajili ya kuweka usafi katika malewa yake. Anaongeza kama vyakula vyake vimefunikiwa mzuri, kusudi ya kuepuka magonjwa. Pia malupao yanasafishwa mbele ya kuwekwa katika chungu. Mnunuzi mmoja amesema kama malewa si mbaya, kusudi ametoka nyumba pasa kumi na moja ya asubuhi na kurudi nyuma sana na lakini anazoezi kuchagua maleo ambako kuna heshima ya usafi, pia ambako wamepinga vyakula sawa nyumbani, kwa ile wazee wasikae na mambo ya afya. Jimboni Kinshasa alishaongoza mpango wa afya kuhusu swala hili, pia wamechunga diwali aweze kusahihi mbele ya kuanzisha kazi za mpango ule na jimboni Bandundu, mahakama kuu ya kijeshi ya muji wa Bandunduville unatoka kuhukumu leo siku ya tano waskari polisi watatu kwa muda wa miaka kumi gerezani. Waskari hao walistakiwa kuendesha vitendo vya ubakaji katika mtaa wa Oswe. Ripoti toka Bandundu unatolewa tu mu studioni na Karinda Moso wapolisi yao wamehukumiwa kwa miaka kumi ngerezani sababu walibaka mwanamke mmoja wa miaka makumi mbili na mnane pa Oswe. Kila polisi anapashwa kulipa zaidi ya franka ya kikongomani elfu mia moja ya amand. Wamepashwa pia kulipa pesa kwa mwanamke ambaye alibakwa, lakini hawa ajuwa ngapi kusudi malipo ayo ya tazungumuzwa. Kisha uamzi huu kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Bandundu ameshutumu tabia ya waskari wa kituo chake sababu ameharibu eshima ya polisi muda wa miezi miwili wa polisi walibaka wanawake maraine. Frank Kazadi ameaga kufatilia waskari wote ambao watapatwa katika swala hili, pia sheria inapashwa kuheshimiwa kusudi ya kukomesha vitendo vile. na habari ya mchezo. Katika taarifa hii habari hujulisha kama mchezaji wa timu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopar mwenye kuitwa kwa jina maarufu ya Tresor Mputu atacheza mchezo wa finale utakapotenga timu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nisema timu la Leopard na lile la gana katika michezo za CHAN. Tujulishe kama mchezaji huyo wa timu la Tupisa Mazembe, bwana Tresor mputu, alipata tu cheti kimoja cha rangi ya nyekundu cha rangi ya jaune katika michezo ya demi final, na hiyo inaweza kumruhusu kucheza mchezo wa final. Wandugu wasikilizaji, ni hapo ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mukeniti nikisaidiwa na Karinda Muso. Pamoja tunawaga tukateka nyote, wikendi njema.