Oh, oh, oh, mkusanyiko oh, wa wingi wa urais umehakikisha kushiriki kwake katika mkutano wa mapresidenti wa makundi ya wa wana bunge ni kuhusu mzozo wa kisiasa kunako baraza la bunge. AMP imeandaa mbinu za kuondosha spika wa bunge Vital Kamerhe. Kiongozi wa Monika alitembelea kwa mara ya kwanza mtaa wa Likale na hapo Kibua jimboni Kivu ya Kaskazini. Utume wa Bwana Alan Dos ulikuwa na shabaha ya kuchungua hali ya mwenendo wa amani na usalama katika maeneo hayo yaliokuwa chini ya uongozi wa wanamgambo wa Rwanda wa FDLR. Na kusongana kwa magari kuna haribu hali usafirishaji ya hapa mjini pamjini Kinshasa, hasa sana katika eneo la Boulevard du 30 juin. Madereva wengi wamehuzunishwa na hali hiyo. Tutafata mengi katika kipindi cha pili cha taarifa hii ya habari. Habari zenyewe: mzozo wa kisiasa kunako baraza la bunge, mkusanyiko wa uwingi wa urais umehakikisha kushiriki kwake katika mkutano wa maprezidenti wa makundi ya wanabunge kama ilivyoarifiwa na spika wake Vital Kamerhe jana wakati wa kuanzishwa kwa mkutano wa kawaida, lakini mkusanyiko huo wa AMP umehakikisha kuandaa mbinu za kuondosha kiongozi wa bunge kufuatana na sheria ya ndani ya kituo hicho. Fuateni mafasirio ya mbunge Obin Minaku akiwa njiani mwasimu na Mirei Bukasa nous allons présenter les griefs. Tutajulisha sababu gani amefatiliwa katika mkutano bungeni la taifa. Tutazungumza na mwisho, ndio tutaongoza uchaguzi. Tutawajulisha makosa yake katika bunge la taifa. Swala so kuhusu wakati tutatoa maoni yetu, inahusu mpango wa kila kundi sawa, pande la wingi kwa Rais MP. Kabla, tutawajulisha habari. Lengo la MP sio kuangusha bunge la taifa. Tutashiriki katika mkutano unaotayarishwa wa mapresidenti wa makundi ya wa wanabunge kusudi ya "Dai haki zetu", mbunge wa mkusanyiko wa wingi wa rais Oben Minaku. Masemo yake yalichukuliwa na Miree Bukasa na kutafsiriwa na Karin Ndamuso. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba wanafunzi watatu wa, wa masomo makuu walifungwa tangu siku ya posho katika gereza la hapo Kin Mazier. Mmoja ni wa university ya Kinshasa na wengine wawili wa, wa UPEN, kwa mjibu wa bwana Fernandez Murola anayehusika na mpango kunako muungano wa mashirika ya haki za binadamu, wanafunzi hao walifungwa wakati walihimiza wenzi wao wa UPEN kwa kuandaa maandamano ya kukaa jana, siku ya kwanza mbele ya jumba la raia. Fuateni mafasiri ya Fernandez Mohola, akiwa mbele ya mikrofoni ya Pascal Masirika. Tumefanya yote iwezekanavyo, sisi ni watete haki za binadamu, tuna mamulaka ya kupana maonyi yetu juu ya mwenendo bora wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatuwezi tukaitike kama wapolisi wa, wa, wa, wa, au maservisi mbali mbalimbali ya sekurite ya nchi yawaze kawachukua watu juu ya mawazo yao. Tumepinga yo mambo, tumepasha habari hiyo kwa wenzetu wote ulimwenguni, ili pamoja tufanye yote iwezekanavyo ili Bwana Chebea Baizire Doli Ibefo na Dona Chikaya wafunguliwe haraka iwezekanavyo, na wale wanafunzi kuko wanafunzi wawili waipene mwanafunzi mwa wainikin na tumesikia kama hiyo maservisi inaendelea kutafuta namna gani ya kunga watu wote. Hiyo tumekataa, tumekataa kabisa, tunapinga. Huyo mtetezi wa haki za binadamu Fernandez Murola akiambela mikrofoni ya Pascal Masirika. Na habari zingine zimehakikisha kwamba ni zaidi ya wanafunzi kumi ndio walishikwa. Wakuu wa polisi husema kwamba hawafahamu jambo hilo. Kwa mara ya kwanza kiongozi wa MONUC alitembelea leo hii mtaa wa Walikale, jimboni Kivu ya Kaskazini. Shabaha ya utume wa Alandos ni kuhusu mwenendo wa amani na usalama katika maeneo yaliyochunguzwa na wanamgambo wa Rwanda wa FDLR. Kisha eneo la Walikale, Sant Alandos alijielekeza hapo Kibua. Mafasirio mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma pa Walikale, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Alandos alikuwa na mazungumzo na viongozi wa kiraia na pia na wa kijeshi na waaskari wa MONOK. Wakati ule kiongozi wa mtaa wa Walikale alieleza kuwa katika maeneo kadhaa pa Walikale kungali bado vikosi vya FDLR vinavyozuia raia kurudi mashambani mwao, na hivyo aliomba MONOK msaada wa ziada inaomba jitihada za government zipate msaada wa MONUK inayokuwa na wajibu wa kutoa nguvu zaidi ili usalama wa raia zaidi wale wenye kuwa ukimbizini utekelezwe. Alandose kwa upande pande wake alikumbusha yale yanayofanyika tayari na MONUK. Tumekwisha anzisha operation na tutaendelea. Lengo halitafikiwa kwa siku moja au mbili, ila tunapashwa waendelea ili raia wa Walikale na mitaa mingine wapate amani ya kudumu. Alandos alieleza pakibua, kuwa wanaendesha operation hizo wakishirikiana na FRDC. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi vimebaki mtupu tangu siku ya Mungu iliyopita. Vijiji hivyo viwili vimepatikana katika eneo la Mompoi mtaani Ango, umbali wa kilometa mia nane kaskazini ya mji wa Kisangani. Vijiji hivyo vilithibitiwa na wapiganaji wa ganda Waelera tangu siku ya posho usiku hadi jana, siku ya kwanza nyuma ya mchana, kwa mjibu wa kiongozi wa eneo la Mompoi. Watu wengi walifariki, masomo na mahospitali vilivunjwa na wapiganaji hao Waelera. Mafasirio mengi nawe Andre Kitenge. Kufuatana na kiongozi wa sheferi Mopoi, ni asubuhi mapema ndiyo waasi wale walishambulia vijiji, walianja kuiba, kuua, kuharibisha vitu mbalimbali mbali, na kukamata watu kwa kingufu. Hali hii ilileta hoga katika vijiji vile mbili vya wakaji elfu munane na kutuma watu wengi njiani, na watu hawa walikimbilia muji wa dakwa na bangadi. Na habari imesema waasi wale wa elera waliondoka na watu kupita mia tatu wenye kuwabebea vitu vyao. Tumsikilize bwana Gilbert Zibili, kiongozi wa kijiji Mopoi. Kuna siku mbili waasi wale walifika katika kijiji hii kisha waskari jeshi wa Uganda kuondoka. Ilikuwa pa saa kumi za usiku wakati walianja kuua watu kwa risasi na kuwaacha pale. Wakaendelea katika fujo yale hadi pa kilomita makumi mbili wapi kumepatikana watumishi wa gundi la waganga wasipo mpaka. Wakakamata kwa nguvu watumishi wawili lakini wakawaachilia kisha gundi la vijana kufika na kisha yake watu wengi walitembea kwa miguu kilometa makumi mnane na saba kwa kukimbia mauaji ya waasi wani. Waongozi wa Dakwa wamesema hawawezi tena kufuatana na wingi ya wahami. Ni mabibi, watoto na wazee wote wamelala nje mbele ya uwanja ya parokia za kikatolika ya Dakwa, muji Kisangani. mimi ni Andre kitengerejo Okapi ni tangu siku mbili sasa, ndiyo wahami walianza maandamano huko Isiro, kwenye umbali wa kilomita mia sita na mji mkuu wa Kisangani. Maandamano hayo ya kukaa yanaendeshwa mbele ya ofisi ya kamisa wa wilaya Ot Uele. Waandamanaji wanadai msaada kutoka serikali. Fuateni mafasiria ya msemaji wa kamati ya wahami hao, Jiselin Tababaneto. Masemi yake yalichukuliwa na Dorcas Kankuu. Tarehe makumi mbili na sita Januari tuliandika kibarua moja kwa kiongozi wa jimbo ndogo kuhusu hali za maisha ya waami. Hatukupata jibu. Tarehe makumi mbili na saba mwezi wa pili tulikuwa na mkutano mkubwa ya waami wote na ripoti ilipelekwa kwake kiongozi wa jimbo ndogo, bila jibu. Ni kwa sababu tulikamata mpango ya kuika kitako mbele ya chumba chake cha kazi kuhusu tupate solisho kwa shida letu na watukamate mikononi kama waami wote wa tumepatikana popote leo, wametupokea katika majamaa, na kesho wametufukuza na imestahili kutafuta jamaa ingine, na yote ni shida. Ni tangu sasa miezi tano tumeachiliwa gisi, serikali ndiyo imetuongoza imepashwa kutukamata vile mikononi. Jueni kwamba siku hizi mji wa Isiro unakaribisha zaidi ya wahami elfu tatu kutoka mitaa mbalimbali iliyoshambuliwa na wanamgambo wa ganda wa Elera. Kwa upande mwingine, kituo cha Penemeles kimeeneza miaka tano tangu kuunda kwake. Mpango huo wa kupinga ukimwi uliendesha kazi zake vizuri katika miaka hiyo. Watu wengi wenye kuugua sida wenda kupokea bila shaka madawa ya aina ya antiretroviro, lakini wakuu wa Penemeles wanasikitika sababu shirika zingine zilituma zilitumia fedha katika njia mbalimbali mbali, njia zisizokuwa za kupinga ukimwi. Mmoja kati ya viongozi wake, Daktari Ememboyo Mboyo, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Mirei Bukasa. Au bout de 5 ans, nous avons réussi à inscrire... muda wa miaka tano tuliweza kuingiza kazi za kupiganisha ugonjwa wa ukimwi katika mpango wa siasa ya taifa. Kwa sasa kazi za kupiganisha ukimwi zinatayarishwa katika mipango mikuu kwa ajili ya maendeleo na pia kupunguza umaskini. Ya pili ni kuona kama kuna mwendo kuhusu uhimizaji wa ujamii na namna ya kupiganisha ugonjwa ule. Tunahuzunishwa kuona kama wengi kati ya wasaidizi wanaoendesha kazi zile hawatumie pesa kwa ajili ya kazi Ginsi imetayarishwa sasa. Tumepashwa kwa haraka kubadilisha mpango wa taifa kuhusu kupiganisha ukimwi, kwa sababu mpango ulioongozwa mbele ulikomeshwa tangu mwisho wa mwaka wa elfu mbili na mnane. Tumepashwa pia kuendelesha vituo vya afya na kazi za ujamii zinazoomba usaidizi kwa haraka kuhusu mpango wa kupiganisha ugonjwa wa ukimwi. Kwa kifupi tangazo la leo hii, siku ya pili, kuhusu kiwanda cha madini Anvil Mining limearifu kwamba kazi zake zilizorota kiwanda hicho kiliendesha kazi za madini hapo Kilwa jimboni Katanga. Kilipoteza milioni 115 za dola za Kimarekani kwa mwaka wa 2008. Hali hiyo huenda kutokana na kushuka kwa bei ya madini ulimwenguni. Okapi. Okapi, habari zote za inchi nzima. Pamoja nawe dunia. Mukunda Milemba, askari polisi, moja mwenye kuchunga makao ya meya wa mji wa Bukavu aliwawa usiku wa leo hii na watu wasiojulikana. shande zireka nyama. Mwili wa mrehemu ulikutaniwa pa nafasi alipouwawa ukitobolewa na masasi mengi, ni katika avinifizi katika mtaa wa Ibanda mkuu. Kiongozi wa mji ule alijulisha kama yeye binafsi hajisikii kama kufuatwa na jambo lile. Kitendo kile ni cha tano kikiongeza idadi ya watu watano waliouawa munda wa Jumatatu mjini Bukavu. Meya wa mji wa Bukavu aliusha kama atafanya lolote ili kundi lile watenda wa maovu mjini mule washikwe na kuadhibiwa. Na kwa upande wengine, waaskari polisi walihakikisha kama watafanya pia nguvu zao zote kwa kukomesha vitendo vya kila aina kwa kunasa wajambazi wale mjini Bukavu na kuwazibu kwa kweli. Na kusongana kwa gari mjini Kinchasa kuna haribu hali ya usafirishaji mjini humo hasa katika eneo la Boulevard de 30 Juin, Dunia Mukunda Milemba. Kwa kweli, hali hiyo inasababishwa na kazi zenye kufanyika na makampuni ya Ushina kwa kuongeza upana wa barabara ya Boulevard de 30 Juin, Kanyama. Hali hiyo inasababishwa na kutosafiri vizuri wa gari katika eneo lile. Wadereva wengi waliirisha huzuni yao juu ya hali ile. Ripoti ya mwandishi wetu Nadine Fula usomi wa Kisidioni na Karinda Muso. Barabarani boulevard du 30 juin, gari nyingi zimesongana na zimetembezwa polepole sababu hakuna namna ya kupita. Sababu ya kutosubiri, maderiva wa moja wamepiga firimbi na wametumaini kama itasaidia kusukuma gari zenye kuwa mbele. Hali mbaya ya usafirishaji inaendeshwa pasa moja na saa pili ya asubuhi, wakati watu wameenda kazi. Inaendeshwa pia pasa sita ya mchana wakati wa mapumziko ya kazi, pia pasa kumi na saa kumi na moja ya magharibi. Wakiojiwa kuhusu swala hili, watu wachache wameshangaa kuona gisi wanaoshina wametumika wakati wa mchana. Wamejulisha kama mpaka sasa wanaoshina hawayaweka kabulimbo barabarani. Pia wameomba waweze kutengeneza barabara zingine kusudia kuepuka kusongana kwa gari, sababu inatuma hali ya usafirishaji na kuwa kigumu. Kiongozi wa komishan ya ufundi ya kituo cha kikongomani kuhusu kazi kubwa amesema kama hakuna shida. Mfundi Jerome Betoko amesema kuwa kwa kuepuka kusongana kwa gari barabarani wametayarisha barabara zinazokuwa kandokando Watu ambao wamepita pa Boulevard du 30 Juin wametumaini kama wanaoshina wataendelesha kazi ya haraka kusudi hali ya usafirishaji rudi sawa. Wenye kusafirisha watu na vifaa vyao katika eneo lile la na Boulevard du 30 Juin wanatumaini kama washina wataweza kutimiza kazi ile mbele kusudi hali rudi sawa ile mbele. Ukarasa wa utamaduni amale, amale, demi na la mer de compte ndizo hadithi mbili huenda kuelezwa leo magharibi kunako Centre Wallonie Bruxelles hapa mjini Kinshasa. Sande zilekana nyamani kwa mara ya kwanza kwa kugeuza hadisi kwa hali ya michezo iliyofanyika na ani bia. Biasi biasi unaeleza hadisi ya mwindaji kabundi aliyeponyesha mbuluko katika kucha cha chui, na mchezo wa pili unaeleza hadisi ya mkatakuni aliyekuwa akimpiga bibi yake kila siku. Michezo hiyo mbili inalingana na mpango wa juma la wenye kusimulia Kifaransa na kutia nukta juu ya mwezi wa mwanamke. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi.