Oh, oh, Habari zetu Jean-Desire Kanyama. Habari, oh, njema. Kwa wenye kutamani kusafiri katika nchi za kigeni e, pasipoti nipya zipo tayari. Habari hiyo ilitolewa na waziri wa mambo wa kigeni. E, pasipoti hizo za aina biometriki zilichapa kwa wingi na kwa kila mtu mengi. Ni punde mwanzo wa taarifa hii ya habari Wapiganaji wa ganda wa elera wanaendelea kusumbua kusumbuwa raia katika wilaya ya ba uwele jimboni mashariki. Kwa hiyo, wakaaji wengi walikimbia eneo la banda na kujelekeza moja kwa moja katika vijiji vya kandoo jimboni Equateur mkuu. Kiongozi wa grupeman likau aliuawa kutokana na mzozo kati ya makamati na zaidi ya kuwawa kwa kiongozi wa grupeman hiyo nyumba zaidi ya mia mbili makumi matano ziliunguzwa na wakaaji wa mji wa Bosanga walikimbilia porini. Okapi, okapi, asante kwa kuwa nasi wengi. Njia ni mwanga na ni habari njema kwa wenye kutamani kusafiri katika nji za kigeni: pasipoti nyipya zipo tayari. Habari hiyo ilitolewa na waziri wa mambo ya kigeni Alexi Ntambo Mwamba alisema kwamba pasipoti hizo za aina ya biometric zilichapa kwa wingi na kwa kila mtu, idadi iliyoombwa ni ya milioni moja mia tano, thamani yake ni ya elfu mia moja makumi matano za dola za Kimarekani na zitatolewa tangu tarehe moja Aprili ijayo. Kikaratasi kitakacho ruhusu kuchukua pasipoti hiyo kitatolewa kwa thamani ya dola za Kimarekani makumi mawili Kitakuwa tayari tangu tarehe makumi mawili na tano Aprili ija, tangu tarehe makumi mawili na tano Machi ijayo. Mafasirio mengine yanatolewa na waziri wa mambo ya kigeni Alexi Ntambwe Mwamba, akiyojiwa na mwenzetu Mirei Bukasa. Kuna aina ine za paspoti. Kuna paspoti ya kawaida yenye kila mkongomani ameweza kupata. Kuna pasporti yenye kutayarishwa juu ya mapadri, waskofu, mapasta na viongozi wa makanisa. Paspoti hiyo inapishana na pasporti ya kawaida kusudi, katika inchi chache kumetayarishwa mafaida juu ya watumishi wa Mungu. Kuna paspoti ya kazi yenye kutayarishwa juu ya watumishi wa kongomani, pia ya paspoti ya diplomasia kwa ajili ya watu wale ambao wamepaswa kufaidishwa na na sheria sababu ya diplomasia haina. Hizi nne za pasipoti zinaongozwa mzuri na zitajulikana siku zitakazokuja. Mwisho wa mwezi wa Septemba, pasipoti za kawaida za zamani hazitatumiwa tena. Upande wa baraza la bunge, kwa mara ya kwanza Vital Kameri alikusanya wana memba wa chumba cha uongozi wa kituo hicho walioziuzulu leo hii, lakini jambo waliozungumzia alifahamike Habari nyingine hujulisha kwamba serikali itaalikwa punde mbele ya wanabunge wa taifa. Ombi hiyo iliandaliwa na kutolewa jana na makamu kiongozi wa chama cha kisiasa Ordre de Democrate Republicain, Lisanga Bonganga. Mbunge huyo anatamani waziri mkuu ajifasirie binafsi kuhusu mwenendo wa serikali yake kuhusu ukosefu wa heshima mbele ya bunge, uharibifu wa kazi za sekta ya sheria, na pia kuhusu maisha mbaya ya kijamii ya Wakongomani ya muhimu katika ombi hilo yanafasiriwa na Karinda da Muso. Chama cha kisiasa ODR linatamani kutangulia pande la wingi kwa rais AMP, AMP huu, kuondoa presidenti wa bunge la taifa hu, natumaini kuchelewesha mpango wa AMP ni kulingana na kipengee 117 na 3 ya kanuni ya kazi za wanabunge. Kipengee saba, inasema kama inafaa kutoa lazima kwa ombi la wanabunge kuliko swali kubwa. Hii inakataza mazungumzo Jean-Louis Esambo presidenti wa wanakatiba ya Kongo amesema kama kuna mambo mengi kuhusu swala hili. kusudi nafaa kwanza kuandikia mtu ule kibarua kwa ajili ya kutayarisha jibu yake kwa maswali mengine yatakayoelekezwa kisha siku mnane. Kutakuwa pia shida kuhusu idadi ya wanabunge ngambo ya upinzani Aubin Minaku presidenti makamu wa kundi la wanabunge wa chama cha kisiasa PPRD amejulisha kama wanabunge wao mia mbili na makumi mnane na kenda wamekwisha kusahihi kusudi ya kupinga kamere idadi Idadi yenye kuombwa. Ngambo yake mwanabunge wa pande la upinzani Lisanga Bonganga amesema kama shida hiyo inahusu AMP, haihusu kituo cha bunge la taifa. Wapiganaji wa ganda wa elera wanaendelea kusumbua ya raia katika wilaya ya Bawele jimboni mashariki. Juzi siku ya kwanza walepiga watu tano pa banda katika eneo la Mopoi mtaani Ango umbali wa kilomita mia sita kaskazini ya mji wa Kisangani. Ni katika kaburi moja wakati wa kuzika vijana wawili waliowawa na wapiganaji hao ndiyo jambo hilo liliendeshwa. Wakaaji wengi walikimbia eneo la banda na kujielekeza moja kwa moja katika vijiji vya kando. Gilbert Zibili, kiongozi wa eneo mopo, la Mopoi, anafasiria mbele ya mikrofoni Anselme Memaswa wakati walijingiza usiku wa siku ya posho kukuchia siku ya Mungu waliua watoto wawili wenye watumishi wa msalava mwekundu wali wazika, na ni kwa wakati ya maziko ndio waasi walifika katika muji, walienda kwa makaburi na wakaua watu tano, kufuatana na wingi ya vitu vyeni waliiba. Walikamata kwa kingufu watu mia tatu makumi tano kwa kuwabebea vitu. Habari tulipata kwa njia lafonia. Paroki ya siku ya Mungu ilisema waami wako elfu tano katika kijiji ya Dakwa, kwa wale wa kijiji Amadi idadi haijulikani. Jue ni kwamba usiku wa siku, wa siku ya poso ukutia siku ya Mungu iliyopita wapiganaji wa ELRA walidhibiti maeneo ya banda boweli na bangadi kwa muda wa zaidi ya saa kumi watu wawili waliuawa makao vituo vya afya masomo vilivunjwa na zaidi ya watu mia tatu walitekwa nyara na kuwasaidia kusafirisha mizigo ya vitu waliopora. Kwa upande mwingine, mkutano wa maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ulikomesha utume wake wa ushirikiano leo hii padungu jimboni mashariki. Kwa mjibu wa Padri Leonard Santedi, katibu mkuu wa Senko, msaada wa kiutu wa haraka unatamaniwa kwa manufaa wakaaji wa, wa mtaa wa Doruma. Padre Sante Diana sasiriyanja so ni mwasim na Pascal Masirika. Wametoka Dungu na Doruma ambako wakaji wameshambuliwa na wasi wa kundi la Elera. Walifika mtaani Doruma pa kilomita saba na mpaka ya nchi Sudan na walisafiri na helikopta ya majeshi ya Uganda pale te, na waliona namna wakaji wameteseka katika muji ule. Kulikuwa wakaji elfu tano lakini sasa kuna wakaaji elfu makumi mbili wanawake waliobakwa wameteseka, watoto wamepoteza wazazi wao. Hakuna namna wakaji wale wapate tena msaada wa binadamu sababu ya ukosefu wa usalama. Wakaji wameomba waaskofu waweze kutoa wito kwa wasaidizi kusudi wapate usaidizi wa binadamu. Ujumbe huo uliongozwa na askofu Joseph Banga, makamu prezidenti wa mkutano wa taifa wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo hii alitoa masemi yake mbele ya wahami zaidi ya elfu kumi na tatu katika kampi ya Buhimba, jimboni Kivu ya Kaskazini. Tukibaki jimboni humo, tujulishe kwamba hapa mjini Goma, kazi kuhusu mazungumzo yaliyoandaliwa mjini Nairobi kati ya serikali na chama cha kisiasa CNDP zilianzishwa leo hii chini ya uongozo wa wakilishi wa kimataifa mbele ya wa wapasha habari wazuriaji. Wazuriaji hawakunena mambo kadhaa ya muhimu, lakini wakilishi wa CNDP walionyesha kuwa na matumaini kwamba mkataba wa kukomesha mazungumzo hayo utasainiwa mbele ya mwisho wa juma hii. Tunao Vukavu, mji wa mauaji, ndiyo imeitwa ripoti ya uchunguzi iliyotangazwa leo hii na kituo cha Reporter Sans Frontiere kuhusu kuwa kwa wapasha habari jimboni Kivu ya kusini. Katika ripoti hiyo Reporter Sans Frontiere imeshutumu ukosefu wa hukumu kwa waliosababisha mauaji ya Pascal Kabungulu, Serge Maeshe, Nadidas, na Didas na Mujimbo kwa muda wa miaka mitatu. Ambroise Pierre kiongozi wa chumba cha Afrika cha Reporters Sans Frontiere, anafasiria njiani njani mwa simu na René Kapita. Il appartiendra au serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na rais Kabila ndio wamepaswa kuchungua mauaji wa wapashabari mjini Bukavu, lakini sasa mauaji yale yanazidishwa na mipango zimepaswa kuchukuliwa namna ya kipekee. Leo hii hakuna uwezo wa kusema kama mauaji wa wapashabari wa Bukavu ni mauaji wa kawaida, na kwa ile wakati tumeomba rais Joseph Kabila aweze kuongoza commission ya kipekee kuhusu swala hili, ni kusudi ya kumuomba aweze kuchukua hatua zitakazokomesha mauaji wa wapashabari jimboni Kivu ya kusini, pia kuongoza sheria itakayotoa mwangaza kwa, kwa mauaji yale. Kwa kifupi, mfuko wa fedha ulimwenguni FMI imezungumza, inazungumza na jamhuri ya kidem, itazungumza na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa kuzidisha uchumi wake. Hayo ni matamsha ya ujumbe moja wa FMI uliokutana leo hii na waziri wa bajeti hapa mjini Kinshasa kiongozi wa ujumbe huo alitoa mafasirio kuhusu utumiaji wa milioni mia mbili za dola za Kimarekani zilizotolewa kwa jamhuri ki ya kidemokrasia con ya Congo, na kuhusu mpango ambao FMI inatayarisha kutimiza na serikali ya nchi hiyo. Okapi. Okapi, habari zote za nchi nzima pamoja nawe dunia. Mkunda Milemba, jimboni Kivu ya kaskazini mjini Butembo walimu wa masomo ya kiprimari na sekondari wa sekta ya kiprotestanti Waislamu na wakimbanguisti walianza hatua yao ya mgomo wa kazi ya muda wa siku mbili tangu leo hii, siku ya tatu, tarehe kumi na nane mwezi huu wa tatu, mwaka tunao shande zile kanyama. Mgomo huu wa kazi uliandaliwa na shirika la kutetea haki za walimu Sieko kwa kudai walipo mishahara yao ya mwezi wa pili na mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na nane. Kwa kuunga wenzao mkono walimu waliogoma kazi, walimu wa masomo mengine ya kiserikali na kikatolika waligoma pia kazi leo hii. Mpango wa mgomo wa kazi ulianzishwa leo hii na maandamano ya ukimya iliyoanzishwa tangu makao ya sieko kupitia chumba cha sekope na kunako korti kuu ya hukumu na kujielekeza kunako chumba cha meya wa mji wa Butembo, huko ambako walipana kibarua cha kumstaki mtu fulani aliyeba mishahara yao. Jimboni ekuatori ya mkuu, kiongozi wa grupema likau aliwawa kutokana na mzozo kati ya makamati dunia mkunda milemba. Likau inapatikana katika mtawa wa bujala disiki ya kusini mwa ubangi. Zaidi ya kuwawawa kwa kiongozi kwa grupema ile, nyumba zaidi ya mia mbili makumi tano ziliunguzwa na wakaaji wa mji wa bosango walikimbilia porini. Kushusha kama ni tangu sasa siku ine, fujo ile na dumu kati ya wakaaji wa mji bosanga na wale wa likau. Ujumbe wa komisa wa distriki Makamu ulijielekeza upande ule na kuwaalika watu watano ambao hawakupenda kuwasaidia wenye walioshambuliwa na wengine. Maripoti ya mwandishi wetu Rejina ya Boku Mazangu usomi wake sijioni na Karinda Musu. Kutokana na masemi ya wili ise kusu komisa makamu wa wila ya Sudubangi, mambo yalianzishwa siku ya sita iliopita, wakati mfundi Melengoko kiongozi wa groupement ya Likau alikuwa naongoza kazi za kutengeneza shimo ya maji kijijini Bosanga. Mkaji mmoja alikata kujibu kwa wito wa kiongozi wa groupement, ijapo kuwa wote wangepashwa kutumika. Mkaji alisirika na alipiga mtume wa kiongozi wa groupement. Huyo alitamani kuwagawa, na ndio mkaji ule alimpiga kutumbo na kiongozi ule alianguka na kufariki mara moja. Wakipata habari, wakaaji wa kijiji cha Likau walienda katika asira kijijini Bosanga, walipigana na silaha za kiasili matokeo kwa ile, watu wengi waliumizwa vikali hapa na pale. Zaidi ya nyumba mia mbili na makumi tano ziliunguzwa na wakaaji wote wa Bosanga wamekimbia katika msitu. Jume yenye kusindikizwa na kumisa makamu wa wilaya ya Sudubangi iliweza kutuliza wakaaji wa Likau na wamefunga watu sababu ya kutokataza mapigano. Wachuruzi wa magazeti mbalimbali walisambazwa na askari polisi leo hii mjini Kinshasa kunako Avenue Etiopi katika mtoa Kasavubu dunia mkunda milemba Eaikanyama, mahali pale ni panafasi ambako wenye kuhuzisha magazeti kutoka katika mitaa yote ya mji wa Kinshasa wanakutana. Kulingana na maoni ya washahidi waliokuwa mahali pale, kitendo kile kilifanyika, kwani magazeti mengi yaliandika jana na leo maoni mengi yenye kuelekea prezidenti wa baraza la bunge la taifa vitali Kamerhe. Mmoja wa wenye kuhuzisha magazeti anahuzunishwa na hali ile. Tumsikilize akijieleza kupitia Radio Okapi. Na hatusikie namna gani wapolisi walikuja asubuhi kwa ajili ya kutufukuza hapa. Wamesema kama ni sababu maoni ya Vital Kamere inaandikwa katika gazeti, watu wameeleza kama ni kulingana na oda ya wakuu viongozi. Kwa sasa hatuwezi kuendesha kazi za kugawa gazeti. Wapolisi wale walipiga wauzishaji chache ambao walikuwa nachelewa kutoka mahali tunazowezi kuuzisha sisi. Tupo wauzishaji, tumekuja mpaka kwa ajili ya kufanya kazi yetu. Kwa upande wake inspekta mkuu jimboni wa askari polisi mjini Kinchasa alivisha kama wenye kuuzisha magazeti walifukuzwa kwa jambo lingine silo lile lenye kuelekea magazeti yenye kusimulia juu ya Vitali Kamere. Tumsikiliza Jimadara Uleiko akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Bibi Mirei Bukasa walisambazwa. Kwanza najua kama mjini Kinshasa sio mpaka katika eneo hilo ndiyo gazeti zimeuzishwa. Ya pili, nipo hapa na gazeti zini nilinunua barabarani. Katika vichwa vya habari kumeandikwa maoni ya mwisho ya Vital Kamere. Imeonekana kama hakuna shida, ingekuwa shida kama swala liliendeshwa sawasawa, saw mahali pengine. Kama ni mpaka katika eneo hilo, kuna masababu mengine, kuna sawa alifunga barabara, kuna sawa alileta saw fujo au ni kufatana na oda ya kiongozi wa mtaa, sijue sababu gani wauzishaji wale wa gazeti walisambazwa. Kabla aifai kueleza kama ni swali la polisi, kusudi mambo ya siasa haihusu polisi. Na habari inayotufikia tufikia kwa sasa hujulisha kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila aliwasili leo hii pasa tisa za mchana mjini Bukavu jimoni Kivu ya Kusini. Wakuu viongozi wote vya kiserikali mjini humo walimpokea kunako uwanja wa ndege ya Kavumu. Kisha mchana, maduka zilifungwa na kazi kusimamishwa, ili wakazi wa mji wa Bukavu wakaribishe rais Joseph kabilauka