Abaieere Kanyama, watu kumi na wawili waliuawa na wengine makumi nane waliingizwa porini. Hayo ni matokeo ya shambulio la jana la wanamgambo wa Elera katika eneo la Yanguma na kando yake pia mjini mdogo wa Niangara, kilomita 600 kaskazini mashariki ya Kisangani, jimboni mashariki Leo hii tarehe makumi mawili mwezi watatu ulimwengu mzima ulisherekea sikukuu ya nchi zenye kutumia lugha ya Kifaransa. Ujumbe wa kituo cha nchi hizo uliandaa mkutano mkuu wa pasha habari na kuzungumzia moja kwa moja mambo kuhusu matatizo na ujio wa upashaji wa habari katika kanda la Afrika ya kati. Ujumbe wa Marekani umepatikana jimboni Bakongo kwa kuchungua hali ya usalama katika mabandari ya Matadi na Boma. Hiyo ni mojawapo wa jibu ya kuhiingiza kwa kiwanda cha unata katika shirika la kimataifa linalohusika na usalama wa mashua kubwakubwa kubwa na eneo la mabandari. Habari kamili, watu kumi na wawili waliuawa na, wali na wengine makumi manne waliingizwa porini. Hayo ni matokeo ya shambulio la jana la wanamgambo Waelera katika eneo la Yanguma na vijijini vya kando ya mji mdogo wa Nyangara, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa kilometa mia sita kaskazini mashariki ya mji wa Kisangani, jimboni Mashariki. Kwa mjibu wa shirika la kiraia, wakazi wa vijiji vyote vilivyoshambuliwa walikimbia. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Vijiji hizo vilishambuliwa jioni, wakati raia yeni kuwa na nguvu ili kuwa shambani, kufuatana na mshuhuda mmoja mweni alipoteza kambwa yake na ndugu zake mbili weni walitekwa nyara. Watu wengi ambaye waliuawa ni hasa wazee. Kijana huyu anaeleza tena yakama watu saba waliuawa kwa mupanga katika kijiji ya Nguma na watu wengine tano kandokando ya mji Nyangara karibu kilomita tatu waliuawa namna moja tu. Shirika la kijamii inahakikisha mauaji hizo pia inafasiria yakama watu makumi ine walipelekwa porini, kati yao watoto makumi mbili weni kuwa na umri ya miaka kati ya kumi na kumi na moja kufuatana tu na ushuda huu. Watu wengine ambaye walishikwa na oga katika vijiji vyenye vilishambuliwa walipiga mbio, wamoja walijificha porini, wengine walikimbilia katika vijiji za kandokando kando, na wengine tena wakaendelea muji rungu au muji Isiro. mimi ni Jake Mukonkole, Radio Okapi, Kisangani. Shambulio lingine la jana liliendeshwa katika wilaya Ituri wapiganaji wa FPJC katika Kifaransa Front Populaire pour la Justice au Congo walishambulia wanajeshi wa FRDC pa Bahiti. ni kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mane kusini magharibi ya mji wa Bunia. Kwa mjibu wa ripoti moja ya Monique hapo Bunia, wanajeshi sita wa FRDC waliuawa katika mapambano hayo, lakini kamanda wa brigedi ya 13 ya mchanganyiko amesema ni askari jeshi moja ndiye aliuawa, na wapiganaji wawili waliuawa na wengi kuumizwa. Amesema kamanda huyo mfasihiwo mengi nawe Jean Claude Luki kutoka mji wa Bunia mapambano yalianza mapema kabisa majira ya saa kumi asubuhi. Wanamugambo zaidi ya mia tatu ni wale wenye walienda kushtusha askari jeshi la FRDC kwenye kempi yao, kama vile amenena kamanda ya brigade ya kumi na tatu ya mchanganyo. Huyu kiongozi amesema tena kwamba mapambano yalidumu karibu nusu saa na kisha wanamugambo wakarudi katika mwitu. Kulingana na ripoti moja la Monique hapa Bunya, kapiteni moja na walinzi wake watano waliuawa, lakini kamanda ya jeshi la FRDC ya hapo komanda amehakikisha kifo ya ofisa moja tu. Mwili ya marehemu huo yalisindikizwa po komanda kwenye pahali pake pakazi kama vile ametuarifia kiongozi ya kiasili ya komanda mji yenye kupatikana pa kilometa karibu makumi nane kusini magharibi ya mji Bunya. Kwa ngambo ya wanamugambo, kunaarifiwa vifo ya watu wawili, kama vile wamesema viongozi ya askari jeshi ya FRDC. Tulitamani kujiunga njiani mwa simu na viongozi ya hawa wanamugambo ya FPGC, hatuko faulu. Tuka Bunya, mimi ni Jean Claude Loki, Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama imezorota mara tena mjini Goma tangu mm. mwanzo wa mwaka tunao watu tisa waliwawa na watu wenye silaha mjini humo. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini amesema ni kutokana na kuwapo kwa wanajeshi wengi mjini humo. Polisi kwa upande wake imesema mauaji hayo yanafanyika na raia pamoja na wanajeshi. Mafasirio mengi na Bernade Nyangi kutoka mji wa Goma miongoni mwa mauaji tisa zilizoorozeshwa mjini Goma, tano zilipitika ndani ya mtaa wa Karisimbi. Baadhi ya waasiriwa waliuliwa manyumbani kwao. Polisi aripoti kwamba baadhi ya mauaji yale yaonekana ni kulipisha kisasi. Liwali wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku, ahisi kwamba idadi kubwa ya waaskari mjini Goma ni chanzo cha hali hiyo. Tuko kwa wakati huu katika taasisi ya mchanganyo wa jeshi, na hivyo muweza kuona kwamba mji wa Goma kuwemo waaskari wengi wa alama mbalimbali mbali za kuwatambulisha. Wakati mauaji yatendeka, ni vigumu kutambua muuaji ni nani. Kwa hiyo suluhisho ni kuwaondoa wa askari wote mjini na kuacha polisi au yenyewe pamoja na vikosi vidogo vya polisi ya kijeshi kuchunguza movement yote ya askari mjini Goma. Kwa upande wa polisi, timu zenye kuhusika na doria ziliongezwa kwa idadi mwezi huu watatu, waeleza viongozi wa hadi sasa angalau kati ya washukiwa wa kesi hizo tisa za mauaji ya raia tatu pekee wamekusha kushikwa na polisi ya kijeshi Goma. Bernard Nyangi Radio Okapi. E, jue ni kwamba rais Joseph Kabila amepatikana tangu jana katika eneo la Uvira jimboni Kivu ya kusini, kwa mujibu wa msemaji wake. Joseph Kabila alizungumza na wakuu wa mkusanyiko zimoja hususan wa shirika la kiraia muungano wa wafanyabiashara na kundi la vijana la Uvira. Mpango wake wa kazi ulitayarisha kutembelea Baraka mtaani Fizi kwa kusherekea sikukuu ya nchi zenye kutumia lugha ya Kifaransa. Ujumbe wa kituo cha nchi hizo uliandaa leo hii siku ya tano mkutano mkuu wa pasha habari wanaotumia Kifaransa katika kanda la Afrika ya kati zaidi ya wapasha habari mia mbili walihudhuria katika mkutano huo hapa mjini Kinshasa, ambamo ilizungumziwa mambo kuhusu matatizo na ujiwa wa upashaji wa habari katika kanda hilo. Taarifa ya mwenzetu Askinsigbia Tayoro inasoma studioni na Karinda Muso. Washiriki tatu wa kimataifa waosikee wa na mambo ya mahusiano walitoa maoni yao katika mkutano wote. Walifasiria wapasha habari kuhusu ongozo wa vituo vya afya pa Afrika ya Kati. Kutokana na masemi ya bwana Da Costa, mmoja wa walioshiriki katika mkutano, vyombo vingi vya habari vya kipekee katika Afrika ya Kati vilifunguliwa kufatana na hali ya siasa, ujamii na uchumi Tango miaka kumi na tano zilizopita, vitoo vya habari chache vimekosa vyombo vya kazi, pia pesa kwa kulipa namna ya yaosawa. Wapashabari chache wametumika pamoja na serikali, wengine pamoja na upinzani, kusudi ya kupata pesa. Hatari kwaile, raya wamepata abari zisizokuwa sawa, pia wapashabari wametoa maoni yao kuliko kuripotia kweli namna mambo ya naendeshwa kamali. Bwana Rene Budino, mshiriki pili ambai alitoa maoni yake, watapata tena na mafunzo siku ya sita kusudi waweze kujua namna gani watendelesha kazi katika vituo vya habari. Ndio pia nia ya Lambert Mende waziri anaohusika na mambo ya mahusiano, ambaye alifungua mkutano huu. Nchi sita za Afrika ya Kati zilishiriki katika mkutano. Kwa upande mwingine, shirika la Afrika la haki za binadamu Asado imeshutumu kusimamishwa kwa matangazo ya habari kuhusu baraza ya bunge la taifa. Asado ilitumia jana shirika linaloboresha hali ya upashaji wa habari Autorite ot de Media kiparua kwa kukomesha hali hiyo. Asado inaomba habari zitangazwe katika usawa kupitia redio na televisheni ya taifa RTNC. Kiongozi wake Georges Kapiamba amesema hivyo mbele, amesema hivyo njiani mwa simu na Jeff Ngoi. Depuis le jour aucune de Ta tare kumi na sita mwezi wa tatu, tunayo mpaka leo hii chombo cha habari cha taifa RTNC ai ajulisha habari kuhusu bunge la taifa. Tumeona kama waziri osikaye na mambo ya vyombo vya habari hashughulikie swala hili, ndio sababu tumezani kama shirika ham linalosika na kuchungua kazi za vyombo vya habari linapashwa kwa haraka kukomesha swala hili, kwa ile hami inapashwa kufungula uchunguzi kusudia kuadhibu chombo cha habari sababu aiheshimu kanuni ya katiba mpia, inakataa kujulisha raia ya abari za lazima kuhusu mwendo wa kazi bungeni la taifa. Mpaka sasa hatuyapata jibu. Tulomba pia shirika am liweze kuheshimisha kanuni ya kazi za wapashabari kusudi ya kukomesha wale ambao wametukana na wengine kupitia vyombo vya abari sawa vile imendeshwa hizi siku. Jueni kwamba shirika linaloboresha hali ya wapashaji wa habari Autorite de Media imesema kwamba haijapata kibarua hicho cha Sado, lakini kabla ya hapo wakuu wake wamesema kwamba wameanza kuchungua swala hilo. Ukapi, Ukapi, habari zote za nchi nzima kwa kifupi. Wilayani Ituri, watu kumi wenye kuugua kipindupindu wanalazwa katika hospitali kuu ya Mongwalu, mji mdogo wa madini unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi manane kaskazini ya mji wa Bunia. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya alisema kwamba uchunguzi ni kutokana na utumiaji wa maji machafu. Anaomba wakuu wa ngazi za juu watengeneze visima vya maji katika eneo hilo, na kwa wakaaji waheshimu kanuni za usafi. Ujumbe wa Marekani umepatikana jimboni Bakongo kwa kuchungua hali ya usalama katika mabandari ya Matadi na Boma. Hiyo ni mojawapo wajibu wa kujiingiza kwa kiwanda cha unataka katika shirika la kimataifa linalohusika na usalama wa mashua kubwa kubwakubwa na eneo la mabandari taarifa ya mwenzetu wa matadi daniki inasoma na nzita inasoma tidonia na karinda muso kutoka bandari ya kimataifa ya Matadi jumbe hiyo ya watu wanne itaenda pia bandarini ya Boma na Banana. Kiongozi wa ufundi pa bandari amejulisha kama matembezi hayo ya kazi yana lengo la kufahamu hali ya usalama bandarini. Mfundi Medan Simba Nsiama anaeleza kama kukuja kwa jumbe hiyo inaonyesha kama kuna mwendo katika kazi kulingana na kanuni ISPS, inaongozwa na shirika la taifa linalohusika losika na mambo ya usafirishaji Onatra, pia kwa ajili ya kuona kama kuna mwenendo kufatana na mipango zilizochukuliwa kuhusu kukinga bandari, shirika Onatra lilingizwa sawa mwanamemba katika kanuni ISPS tangu mwaka wa elfu mbili na tatu, kama liyesema kiongozi wa shirika hilo. Tukumbushe kama kanuni ISPS ni kanuni ya kimataifa kuhusu ulinzi wa mashua na vituo vya bandari. Kanuni hiyo ilichukuliwa na nchi mbalimbali tarehe 12 Disemba mwaka wa elfu mbili na mbili. Ripoti taandikwa na kutolewa kwa waku viongozi wa Kongomani siku 13 kisha matembezi ya wachunguzi wa, wa Marekani Ambao wameendesha kazi za bandari. Habari kutoka Jimbo ya Kivu ya Kusini imesema kwamba ingilifaa kutolea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tribunali maalum ya hukumu kwa kutatua mauaji yenye kusababiwa na korti kuu ya kimataifa. Kituo cha haki za binadamu na sheria ulimwenguni cha Universiti ya Kikatoliki ya Bukavu kinajihusisha ju na kuhimiza swala hilo. Mmoja kati ya wa waandalizi wake Profesa Moise Chifende amesema sababu na kazi za kituo hicho. Maseme yake yalichukuliwa na Jean Kasami. Korti yenye azabu na siyokuwa ya kawaida inahitajika kwa sababu maovu mazito yalitendwa ndani ya Jamhuri ya Kongo. Kuna mauaji ya raia, kuzikwa kwa wanawake wakiwa bado wazima vitendo vya ubakaji na uharibifu wa kila aina hata ule wa kuharibu akili. Kwa kuwa korti kimataifa ya azabu haina uwezo wa kujua maovu yaliyotendwa mbele, korti hiyo iundwe hata kwa maovu ambazo korti hiyo yaruhusiwa kufuatilia. Korti hiyo yaweza geuzwa korti kimataifa juu ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Na katika habari za utamaduni, kesi ya wanamuziki Kofi Olomide na Papa Wemba ilisimamishwa kisha kuchukuliwa kwa habari zote na mkata mashtaka. Kisha siku mnane kesi itatangazwa na kutatua moja kwa moja jambo hilo kati ya wanamuziki Kofi Olomide na Papa Wemba. Na katika habari za michezo dola za Kimarekani elfu makumi mawili ndiyo fedha zilizotolewa kwa ujumbe wa timu ya taifa Leopard na liwali wa jimbo la Bakongo, bwana Simon Floribert Mbachi Bacha. Aliomba wachezaji wa timu ya Leopard wazidishe mazoezi katika michuano ijayo. Waliondoka mjini Matadi leo hii nyuma mchana na kujielekeza moja kwa moja jimboni Bandundu wakisindikizwa na kocha wao Santos Mutubile. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho, asante kwa kuwa, kwa kuwa, kwa kuwa nani. Tutaona tena nani siku ya kwanza ijayo asubuhi mapema ukapi.