Oh, oh, Jean Désiré Kanyama. Oh, upinzani wa kisiasa hauna matumaini katika mkataba wa amani uliosainiwa jana mjini Goma kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na chama cha kisiasa cha CNDP pamoja na makundi yaliyomiliki silaha. Hiyo ni kutokana na kutojulikana kwa maneno yaliyo katika mkataba huo. Alisema Toma Lowaka, katibu mtendaji wa chama cha kisiasa cha MLC. Tutamsikiliza jimboni Kivu ya Kaskazini, kamanda wa majeshi za chini alishimika kikosi cha askari polisi kwa ulinzi wa mji wa Goma na kandokando kando yake. Kikosi hicho kitaleta jibu kwa malalamiko ya wakaaji wa, wa mji huo kuhusu kosefa usalama. Amesema jenerali wa brigedi Amisi Kumba. Leo hii tarehe w Machi ni siku kuu ulimwenguni. Ugonjwa wa kikohozi kikuu jimboni Katanga zaidi, walfu wa, zaidi ya watu wapya elfu nne walihesabiwa katika mwaka wa elfu mbili na nane mtaani Malemba Nkulu. Tutafahamu sababu za hali hiyo katika taarifa hii ya habari uka fi, uka fi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari kisha kusainiwa jana kwa mkataba wa amani hapo Goma kati ya serikali na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na chama cha kisiasa cha Sendepe pamoja na makundi yaliyo miliki silaha, upinzani wa kisiasa hauna matumaini kutokana na kusitojulikana kwa maneno yaliyo kati ya katika mkataba huo, kwa mjibu wa Tomaluaka, katibu mtendaji wa chama cha kisiasa cha MLC, ingelifaa mkataba huo usainiwe kutokana na mwenendo wa hali katika maeneo ya mashariki. Yupo njiani mwasimu na Pascal Masirika. Tunawaza kiwa kama makundi yote mbili yana utashi mwema, ni kitu kizuri sana kwa maendeleo ya swali kuhusu amani jimboni Kivu ya Kaskazini, lakini tunabaki baki wenye kuhusika, kwani tunayo mawazo ya kuelewa hatua zote za makabiliano, kama mpango tulioanza pa Nairobi haukuandamana na hali ya siasa ya wakati wa sasa kulingana mabadi na mabadiliko ya siasa. Munajua kwa upande ungini kulikuweka operesheni ya pamoja, kwa upande ungini kiongozi wa CNDP kinapatika na Rwanda. Kwa upande mwingine kunapatikana CPI yenye kuomba jemadari Bosco Ntaganda. Tunatamani kujua kama makubaliano yalichukuliwa inayetika maoni yale. Kwa upande mwingine, mkusanyiko wa wingi wa urais AMP imesema kwamba imebaki katika ustawi na inaamuru kuondosha madarakani mwake spika wa baraza ya bunge Vital Kamerhe, kisha mkutano wa muda mrefu na wakuu wa ngazi za juu Ayempe mekusudia leo hii kuonesha katika mkutano wa bunge wa kesho makosa ya Vital Kamerhe. Katibu kiongozi wa kundi wa la bunge wa PPRD Obeminaku anafasiria mbele ya maikrofoni ya Jeff Ngoi. Baki wenye imara tangu mwanzo wa matatizo hayo mpaka siku moja mbele ya kufunguliwa kwa mkutano wa kawaida wa bunge la taifa, ikiwa mpaka sasa za mwisho prezidenti wa baraza la bunge hajiuzul, tutachukua hatua ya kuomba aondoshwe madarakani, tukiheshimu haki na kusema kitabu cha nchi na mipango ya uongozi wa baraza la bunge. Haki hizo zinazimisha kuweko mazungumuzo ya kubadilishana maoni, ni kusema tutajulisha makosa ya prezidenti wa baraza la bunge huyo, atajitetea mbele mbele ya wanabunge kutakuweko mabishano mbele ya wanabunge, na mwisho ya hayo kutakuwa uchaguzi utakaokuwa uchaguzi wa siri, kwani inaelekea mtu mmoja. Kwa upande wa AMP, tupo tayari kwa kushiriki kwa uchaguzi ule, kwani tunataka kumaliza jambo lile. au niveau de <coughs> l'AMP nous sommes prêts à aller jusque à ce vote pour que nous puissions une fois pour toutes clore cette affaire E, jimboni Kivu ya Kaskazini, kamanda wa majeshi za chini alishimika kikosi cha askari polisi kwa ulinzi wa mji wa Goma na kandokando yake. Kwa mjibu wa jenerali wa brigedi ya Misi Kumba, kikosi hicho kitaleta jibu kwa malalamiko ya wakaaji kuhusu ukosefu wa usalama mjini Goma tangu mwanzo wa mwaka huu. Tunao mafasirio mengi nao. Yerusalemu Zawadi, kutoka mji wa Goma wako karibu mia sita askari polisi waliopewa kazi ya kulinda mji wa Goma na kando kando. Alipowazungumzia, brigadier jemadari Amisi Kumba aliwaomba kukomesha hali ya uwizi mjini Goma. Jemadari Amisi Kumba Jinksi kuna kuwa mauaji mengi, tumeweka askari polisi hawa wanaoongozwa na kanali Badhiri ili kurudisha oda mjini. Maafisa militer na maaskari watembea kiovyo, tunasema kama wezi hao watumia slaha na askari wetu pia wanzijaa hivi, wakikuta mtu mwenye kuendesha mauaji amkama ti zaidi ya ulinzi wa usiku askari polisi hawa wataendesha ulinzi mchana ili kufunga askari wote wanaotembea kiovyo mjini jemadari amisi aliomba askari polisi hawa kutonyanyasa wakaaji aliwaahidi kuwapa chakula na vifaa vya kazi tukumbushe kama tangu mwanzo wa mwaka huu zaidi ya watu kumi wameuawa wa mjini Goma Goma ozali zawadi Radio Okapi. Leo hii tarehe makumi mawili na ine mach, ni sikukuu limwengune ya ugonjwa wa kikohozi kikuu. Maandamano mengi yaliyeandaliwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kusherekea sikukuu hiyo, yote katika shabaha ya kusimamisha ugonjwa huo. Jueni kwamba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yapata wagonjwa elfu mia moja wanatunzwa kupitia mpango wa taifa wanaopinga ugonjwa wa kikohozi kikuu. Na kuhusu maandamano yaliyoandaliwa kwanza hapa mjini Kinshasa, wanaoshiriki katika matunzo ya ugonjwa huo walitembelea walitembea barabarani. Jimboni Katanga, ugonjwa huo unaendelea kusumbua watu wengi mtaani Malemba Nkulu. Zaidi ya watu wapya elfu ine walihesabiwa katika mwaka wa elfu mbili na mnane mtaani humo. Hiyo ni kutokana na ukosefu wa vituo vya kusaidia wagonjwa wa UKIMWI sababu magonjwa hayo yanalinganishwa, alisema Daktari Patrick Maloba kiongozi wa kituo jimboni Katanga kinachopinga ugonjwa wa kikozi kikuu na ukoma yupo njiani mwa simu na mwenzetu wa Lubumbashi, Jacques Valon Kabulu. Katika mtaa wa Malemba Nkulu, hesabu ya wagonjwa wapya wa kifua kikuu inazidi kuongezeka. Mwaka elfu mbili na nane, Malemba Nkulu peke yake imekuwa na wagonjwa zaidi ya elfu nne ijapo wilaya yote ya Olomami ina hesabu kwa jumla wagonjwa zaidi ya elfu nane na mia sita. Ni zaidi ya asilimia makumi tano na sita ya wagonjwa wa kifua kikuu kwa mtaa wa Malemba Nkulu. Hesabu hii ni kubwa sana. Tunapangilia kufanya uchunguzi huko Malemba Nkulu kusudi kujua kama ugonjwa huu unaambatana na ule wa Ukimwi. Kwa sasa uchunguzi haujafanyika bado, sababu ya ukosefu wa vifaa, kwa hiyo hatuna na uwezo wa kujua kama mgonjwa wa kifua kikuu anayekuja kwetu ana pia ukimwi au hapana. Na jimboni Equateur, zaidi ya watu kumi walihesabiwa kati ya wenye kugonjwa monkeypox, yani ugonjwa wa kima katika mtaa wa afya wa Iboko, mtaani Bikoro, kwa mjibu wa Christophe Botanda, daktari kiongozi wa afya aliyetoa habari hiyo. Matunzo na matatizo sababu mtaa huo wa taifa Mtaa huo wa afya unakosa dawa kwa matunzo ya wagonjwa kutoka maeneo za kando ya jimbo la Bandundu, hususan mjini Inongo na Mpenzwa. Wengine watu watano walihesabiwa kuugua monkeypox pa itipo kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi saba na tano na mji wa Mbandaka katika mtaa wa Bikoru. na uchaguzi wa kamati mpya uchaguzi wa kamati nyipya ya utetezi wa watumishi wa Onatra uliendeshwa leo hii asubuhi katika vituo vyote vya shirika hilo, kwa mjibu wa watumishi wake. Shabaha ya uchaguzi huo ni ya kushimika kamati yenye jukumu kubwa na uwezo wa kutetea kwa kweli faida yao. Shirika Onatra ina watumishi yapata elfu kumi na tatu mia saba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Nadine Fula alitembelea vituo viwili ambamo uchaguzi ulioendeshwa kunako ofisi ya Onata na kwenye beach Ngobila hapa mjini Kinshasa. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni, nasema ya shukrani kwa wote waliojiunga nasi. Tuungane tena nanyi kesho katika kesho asubuhi katika masafa haya haya haya.