Oh, oh, oh, abarize tu Jean Dezire Kanyama. Rais oh, wa Ufaransa amekomesha ziara ya kazi ya muda mfupi hapa mjini Kinshasa kabla kujelekeza kwake mjini Brazzaville, Nicolas Sarkozy alikutana na Rais Joseph Kabila mbele ya kutoa hotuba mbele ya wanabunge kuna kujumba la raia. Kiongozi wa chama cha kisiasa Solidarite Congolaise pour la Demokrasi amepinga kufungwa kwa watu katika jela ya shirika la upelelezi ANR. Mfano wa mwisho ni wa mtetezi mmoja wa shirika la njia ya reli ya SNCC aliyepigwa vikali na watumishi hao wa ANR jimboni Katanga. Asante kwa kuwa nasi, wengi njiani, mwanga ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa Ufaransa amekomesha ziara ya muda mfupi hapa mjini Kinshasa kabla ya kujielekeza kwake mjini Brazzaville. Rais Nicolas Sarkozy alihutubia wanabunge kunako jumba la raia na mambo ya muhimu katika masemi yake yanatolewa hapa na Dunia Mkunda Milemba. Udemokrasia, usalama na uhusiano wa maeneo ya inchi za pembeni. Uchumi, Frankofonia, yaliyote alijulishwa na hutuba ya kielimu ya kiakademia. Raisi wa Ufransa alirudilia maoni yake juu ya ugawanyi wa pamoja wa utajiri wa Kongo na inchi jirani. Kwanza alisifu udemokrasia upya wa Kongo, mpango wa uongozi wa vituo vya serikali kupitia mabaraza ya majimbo. Demokrasia ule haupashwi kumalizikia tu kwa maoni, kwa sisi wenye kuwa wateule wa raia ni mapashwa ya kuonyesha tunayoyatenda kwa wale walituchagua, walitupatia mapashwa ya matokeo. Ndiyo raisi wa Ufransa alidiri kunena. Kuhusu uhusiano wa inchi za maeneo, rais Sarkozi alisifu rais Joseph Kabila Kabange kuonyesha mkono kwa Rwanda ili pamoja wapinga wa Fideleli. Lakini ni vizuri ku, kuwako hali mpya ya uhusiano katika kanda la maeneo nzima. Inafaa kuunga mkono hatua zenye kuweko na kuzipatia hewa mpya. Hapo rais Sarkozi alichota kidole Sepejel, ambako huenda kupana mengi kwa manufaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Rwanda na nchi zingine sawa vile Kenya, Tanzania na Uganda. Ufransa huenda kusaidia Congo kwa kuvuta deni lake. Mkataba wa ukingo kuhusu ulinzi wa usaidizi ulisailiwa siku ya ine hii kati ya Ufransa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia juu ya mpango wa Frankofoni, Ufransa huenda kupana milioni tano ya ero na kuhitaji mkutano wa Frankofoni wa mwaka 2012 ufanyike nchini Kongo ya Kidemokrasia. Basi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ufaransa vilikusudia kusaini mkataba wa ulinzi wa usaidizi, mkataba kwa ajili ya kushawishi wasaidizi katika hali ya ustawi wa kiuchumi na uchumi wa sawa, alisema Nicolas Sarkozy mbele ya wanabunge, akiwaza kwamba hiyo ni mojawapo wa njia ya ujenzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize. E, nchi ya Fransa itawasaidia kufuta madeni, hata zile mulikamata kwake. Munapashwa atimiza mapasha ya FMI, tutawasaidia. Kongo peke yake hataweza, inabidi kufuatilia taifa zingine. Ha, haziwezi kuwasaidia kukamata madeni, na zingine zinawasukuma kukamata zingine deni Ni kwangu mimi hapa wakati wa kusalimu na kupiga aksanti hatua muhimu ya Ufransa ya, ya kutuunga mkono kwa upande wa kidiplomasia na katika hali ya mabadilisho yenye kuendelea, si hata kidogo usaidizi wa misaada ya Ufransa inayoendelea. Kwa hiyo nangojea hatua kubwa ya Ufransa katika mipango yetu ya ujenzi katika mipango tano ya jamhuri kwa manufaa ya maisha ya raia wetu. Natamani kwa upande ungine kukumbusha kama wakati wa magumu ya historia yetu ya sasa, Ufaransa ilikuwa kila mara pembeni yetu kwa ukingo wa umoja wa nchi yetu. Jiweni kwamba baada ya hapo, Rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy alijielekeza mjini Brazzaville kufungwa katika jela ya shirika la upelelezi ANR kutokana na vitendo vya sheria ya raia pamoja na usumbufu wa watumishi kitu wa kituo hicho, ni tabia za taifa ya pili. Hayo ni masemi ya kiongozi wa chama cha kisiasa ya Solidarite Congolaise pour la démocratie akiwa mwanamemba wa AMP, mkusanyiko wa wingi wa urais, aliyoyatamka wakati wa ziara yake ya kazi palikasi mwa mwan, mwanzo wa juma hii. Tunayo Mfano wa mwisho ni wa mtetezi mmoja wa shirika la SNCC alisema Muyambo Kiasa, mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi: bato aner abezi kwanza kufunga watu na kuwa maltraite au kubatorture, juu rais anashaka kusema aner haifai kwe na makasho aner hawezi kwanza kumaltraite watu. Bato Ile mamifano ile ni mamifano ya Deuxième République. Tulikatalaka tunasema on ne peut pas kwanza kutorture watu. Kama aner anafunga mtu naaza le même jour au kesho yake -ke, inafa bala mudefere ule mutu mbele ya procureur au ku tribunal asemomala balamujue balamupeleka mukasapa ce comea e adot sepase Bwana Kapepula ni wa akatanga kama alifanya rien pour a ifa kumupika fimbo obien kumutorture kwanza kutafuta kutorture batu kubafunga ni kutafuta kuharibisha image ya chef de letat. Akiulizwa, kiongozi jimboni Katanga wa shirika la upelelezi alisema hana maneno yoyote ya kusema kuhusu wanasiasa jimboni Kasai ya Mashariki. Shirika linalochungua hali ya haki za binadamu OCDH lina shutumu kufungwa siku za kupita kwa wanajeshi na polisi katika gereza ya Ilebo. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa OCDH, tangu kushimikwa kwa kituo cha sheria ya kijeshi katika mji huo mdogo Wafungwa hao wote awayafahamishwa makosa yao kutokana na ukosefu wa wamzi. Mwakili Hubert Ngula Njoko anatoa mwito mbele ya wakuu wa sheria ya kijeshi, yupo njiani mwa semu na Andre Kambala Mujanai. Katika gereza kula Ilebo kunapatikana wapolisi sita na waaskari kumi na moja wenye kufungwa wakingojea kuhukumiwa au kuachwa huru. Kati yao kunapatikana wenye wamekwisha kufanya miezi mitano au sita bila kujua hali yao wala kusambishwa. Mpaka pale hakuna hata mwamzi mmoja mwenye aliweza kwenda Ilebo kwa kuwasikiliza watu wale ambao wanazaniwa bila makosa a kufatana na maoni ulimwenguni kuhusu haki za binadamu. Mwito anatolewa ili prezidenti wa kwanza wa kurti ya mwito afanye lolote ili waamzi watumwe kwa kuwasambisha wafungwa wale, kwani maisha yao gerezani ni mbovu sana. Gereza lile la Ilebo halina hata msaada kifedha, hakuna hata mwaguzi mmoja kwa kuwatunza wafungwa wenye kugonjwa. OSEDH inajulisha kama kitendo kile kinaharibu mipango ya haki za binadamu, kwani hali wanaopatikana wafungwa wale ni mbovu sana. Ni lazima mwamzi mmoja atumwe Ilebo. Taarifa ya Andre Kambala ikisoma Tidoni na dunia. Mkunda Milemba, kiongozi mkuu wa sheria ya kijeshi ya Kananga, anafahamu hali hiyo, lakini swala hizo zote zimechunguzwa. Inabaki tu mkata mashtaka hapo Ilebo, amesema kiongozi huyo. Naye waziri wa Ubeljiji wa Ukingo aliendesha ziara ya muda mfupi mjini Kindu jimboni Manyima, akisindikizwa na waziri makama wa Ukingo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Pieter de Krem, alitembelea kampi ya Luoma itakao karibisha siku zijazo jamaa mia sita za wanajeshi waliopokea mafunzo kutoka wabeleji hapo Kananga. Baadaye alizungumza na wakuu wa kiserikali na wa kijeshi wa jimbo la Maniema pamoja na wakuu wa Monike. Siku kuu ya sala iliyotayarishwa siku ya tano ijayo na walimu wa sekta ya Katoliki na Kiprotestanti jimoni Kivu ya kusini ilipingwa na wakuu wa kiserikali wa eneo hilo. Hao wanasema ni kwa kuepuka kuharibishwa kwa kalenda ya masomo kwa maandamano hayo. Walimu wa jimbo la Kivu ya kusini walitamani kudai mishahara ya kutosha. Fuateni mafasirio ya Pierre Kabeza, kiongozi mmoja wa shirika la Sinekat, anayeonesha huzuni yake. Maseme yake alichukuliwa na Michel Chirimwami. Waongozi wametuambia kama sisi tungeweza perturber calendrier scolaire, na sisi hatukukubali hiyo explication yao, kwa sababu kila mtu anajua kama kumafim politique wanajiruhusu kila mara kuperturber calendrier scolaire. Wakati mkuu wa mmoja anafika, wao wenyewe wana wanaperturber calendrier scolaire kwa kuevite fujo kesho na polisi. Tunawaambia walimu kila mmoja asali msomo lake na watoto wake, lakini priere hakuna mtu anaweza kuikataza. Tunajitayarisha vema na hiyo priere, tutaifanya tu kwa sababu ni droit yetu, tutaifanya Siku zijazo. Kwa kifupi, shirika la uchunguzi wa volkano wa Goma linahesabu tangu mwanzo wa mwaka tunao kazi nyingi, za kazi nyingi na zisizokuwa za kawaida upande wa volkano Nyamulagira na Nyiragongo kaskazini ya mji wa Goma. Hali hiyo huenda kuwa hatari kwa miji ya Goma na Kisenyi, lakini sio ya wakati huu, alisema kiongozi wa sayansi wa shirika hilo. Huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzetu walionisaidia katika matayarisho Nasema asanteni, nikiwa na matumaini ya kukutana tena nanyi kesho. Usiku njema. ukati