Okapi. Habari zetu dunia Mukunda Mlemba. Okapi. Amjambo, wapendwa wa kilaji wa Radio Okapi, sanyinyi kutufata katika tarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Mwendesha mashtaki mkuu wa kuti ya hukumu ya kimataifa CPI alihakikisha kama Jean Pierre Bemba na makosa yake kulingana avile mwwamozeweza kusimulia Jimboni Kivu ya kaskazini, usiku wa jana kwa kuchia leo, siku ya kwanza, watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi walipora vifaa na mali ya wakaaji wa nyumba makumi na moja katika mtaa wa Bogo katika eneo la Lubero. Nam aksanti kwa kuwa na sinjani mwaanga. Mwendesha mastaki wa korti ya hukumu ya kimataifa aliweza kuhakikisha leo na kusimulia kama makosa waliomtilia mgongoni mwake Bwana Jean Pierre Bemba inakamilishwa ni kusema kama savile waamuzi waliwezajulisha makosa yale yanaitikiwa kufatana na makosa yaliyoyeitenda kufatana na vita na pia ku mauaji. Habari hiyo hakikishwa na mwandishi wetu Paul Madidi akiwa msemaji wa CPI katika mji wa mjini Kinshasa na kuweza kuhakikisha neno lile. Basi kunako baraza la wazee wa bunge la taifa mabishano kuhusu makosa yenye kuelekea kutotii mipango ya serikali na makosa kutokana na vita. Mabishano yale yalitiliwa siku ya ngini takaokuja siku za usoni, nayinaelekea hasa majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya kusini. Komisheni ya ukingo na ulinzi ilijulisha kama haita, haitaweza kushiriki katika mkutano wa leo kufatana bila shaka, kwani waziri wa sheria alituma nyuma mnamo vikaratasi vyenye kuelekea serikali na sendepen kufatana na maoni ya vikartasi vile, watu ujiuliza kama Lora Kunda atahurumiwa au hapana. Sheria ile ine kuhurumiwana wenda kuchungua vitendo vilivyofinyika na kufanyikana kati ya mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na tatu mpaka kutangazwa kiserikali wakati wa mkutano wa wazee wa baraza la bunge. Kwa wakati wa leo, mpango kuhusu sheria yenye kuelekea mafuta ya taa na mazuti na pia petroli iweza kuchunguzwa na bunge la taifa. Waliweza kuchungua hali hiyo na kuweza kusimulia kama inafaa sheria ile iingie katika mipango ya serikali, kwani serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayo lazima ya pesa. Mwenye kutoa maoni yale alipewa saa makumi ine na na nane ili aweze kujiliwisha na kuweza kujieleza kama maoni aliyoyatenda ni kweli kabisa, inaelekea na wanabunge na pia manufaa ya serikali. Bwana e, Fidele Sulubika ni yeye mwenye aliweza kutoa maoni yale na kuweza kujulisha kama inafaa kweli kabisa baraza la waziri wa bunge lichungue jambo lile. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda kupewa pesa za ero makumi elfu makumi tatu kwa ukingo wa mazingira yake. Pesa hizo huenda kutiliwa katika mikono ya komisheni ya waziri mwenye kuhusika na mambo ya mazingira, na hiyo iliweza kusahiliwa kati ya komisheni ya Ulaya kwa bwana Michel Louis Yelewele wakilisha jimbo lile, na pia kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Atanazi Matenda Kelu akiwa waziri mwenye kusika na pesa. Mpango ule wa miezi makumi ine na tano wenda kushimikwa na kuweza kuchungua mazingira katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tufate mengi ripoti ya mwandishi wetu Pascal Masirika. Tumsikilize kwanza waziri Endundu Bunungi. Tuchukue mfano wa mbuga ya Salonga. Wakati unajenga nani ataendesha kazi za ujenzi wa makao? Ni wakaaji. Nani atafaidika barabara mpya zitakazojengwa? Ni wakaaji. Nani atatambua kama kazi za utalii zinarejeshwa kwenye mbuga la Virunga? Ni wakaaji wenyewe ambao watapewa kazi. Vivyo hivyo hospitali na shule zitajengwa. Kuna shule ambazo zimeanza kujengwa, kuna nyingine zitajengwa baadaye. Yote ni kwa faida ya wakaaji waishio ya Bwana Louis Michel alihakikisha kama mkataba ule unalingana na mahusiano wa nguvu ya, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kukinga mazingira yake na hali yake ya, ya uchumi. Uporaji wa vifaa na mali ya raia ilifanyika usiku wa jana kukucha leo, siku ya kwanza katika mtaa wa mbuga katika sekta ya Kirumba kwa kilomita 200 kaskazini na mji wa Goma nyumba 21 ziliporwa na watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi. Kwa upande wungine katika eneo la Kaina kwa kilomita 115 na muji wa Goma, mtaani Rubero, wakaji hawaende tena katika mashamba yao tangu sasa juma mbili, na hali hiyo inasababishwa na woga, kwani wanasumbuliwa sana na wasikari wa FRDC. Viongozi vya Mboga na Kaina vilijulisha kama wasikari wanaishi mgongoni mwa raia, kwani hawalipwe ya mishahara yao tangu sasa miezi tatu. Ripoti ya mwandishi wetu Denis Lukesu. Pakirumba, simu za mkononi, fedha na vifaa vingine vya samani viliporwa na wivi wale. Raia wahisi kwamba wanaoendesha uporaji ule ni waaskari wanaokwemo mjini Doru. Zile zaongeza kwamba askari wale wanapita hata mashambani, wanakufukuza raia wenyeji na kuvuna mazao yote ya shamba. Viongozi eneo hiyo walaumu hali haya ila wanasisitiza kwamba waaskari hawapati mshahara wao, kunapita sasa miezi mitatu. Viongozi wa vikosi vile vya FARDC wanadai kutokuwa na ripoti hiyo hadi sasa. Pakaina, kilomita tano na Kirumba, raia hawaendi tena mashambani, kunapita sasa wiki mbili. Hali hiyo yatokana na vitendo vya unyanyasi wa askari. Wananyanyasa, wanapora mavuno ya mashamba, na saa zimoja wanavula hata mavazi ya wanawake mashambani, wakiwatafuta kwa pesa. Viongozi wa Kaina wanaofia vinyume vya hali hiyo, ikiwa muda mrefu wapita bila suluhisho. Goma, Bernard Nyangi, Radio Ukapi. Saa kumi na mbili na dakika sita katika wilaya la Ituri, wilayani Ituri, tulijulishwa kama mapambano yalianza upya kati ya wanamgambo wa Front Populaire pour la Justice du Congo, wakisema katika lugha ya Kifaransa, na waaskari FARDC katika kolektivite ya Walendu Bindi, vyayapata kilomita kusini mwa mji wa Bunia. Viongozi wa, uh, wana mugambo wale vilijulisha kama vilichukua maeneo mengi yaliokuwa chini ya uongozo wa askari wa taifa hasa chei Geti na Bavi. Ofisa mmoja wa FRDC aliusha kama waliweza kuwafukuza wana mgambo wale na walirudia kwao. Walipokea na kufukuzwa bila shaka. Tufate ripoti ya mwandishi wetu Pascal Masirika, usomo wake sijione na bibi Adolfine Ngoi. Kamanda ya brigade ya kumi na tatu ya mchango katika FRDC alihakikisha ya kwamba mapambano ilifanyika hii siku ya kwanza kandokando la kijiji kia Che, ambayo ilikuwa katika mikono ya wahuni wa FPGC tangu siku ya tano iliyopita. Waliongeza kusema ya kwamba vijiji vyote viliyoteka nyara pamoja na Che vilishakuwa chini ya ulinzi wa jeshi la taifa. Upande wake kamanda wa FPGC Sharif Maanda, aliyehojiwa kunjia simu, alisema ya kwamba jeshi lake lina tawala vijiji tano Che, Geti, Bavi, Aveba na Songolo. Kiongozi mmoja wa asili anasema ya kwamba washahidi walimwelezea ya kwamba mnamo siku ya posho iliyopita waliona jeshi la taifa toka sehemu za Geti na Bavi kurudilia Pasongolo. Walituma ripoti kwenye administreta wa mtaa wa Irumu kusema ya kwamba kijiji cha Geti imepatikana mikononi mwa FRDC ila vita inaendelea sehemu za Bavi, na tena hawa wa Kamuni walilunguza makambi za askari jeshi pale Aswa kandokando kando ya kijiji Bavi. Matokeo bado kujulikana. Tukibaki tu katika eneo lile la wilaya Ituri, tuwajulishe kama mapambano yaliyo ndani vinyume vingi sana katika maisha ya raia wengi, wa wakaaji wanakimbia makao yao kwa kuogopa wasiwe kuuawa. Mkuu kiongozi wa mtu wa mtawa Irumu Mniwerazi Bwana Kristofe Ikando anatoa mwito kwa mashirika ya kiutu kwa kuweza kutoa msaada kwa wakaaji wale ambao wanateswa sana. Maoni hayo ya Bwana Kristofe Ikando yalijulishwa na mwandishi wetu eh, po Jean Paul Basira. Tumsikilize akiwa mbele mikrofoni ya mwenyewe. Hier déjà, euh, le chef de poste de Geti me faisait le rapport de mouvement de population. Jana kiongozi ya Geti alinijulisha kwamba raia wanakimbia kutoka vijiji ya Bavi, Geti, Singo na groupement Boloma. Walitujulisha pia wakaaji wanaondoka kwa kijiji ta... ya Songolo kwa kujificha kwa Nyakunde kwa muji ya asili ya Andisoma, pia kwa Marabo katika muji ya asili ya Komanda. Wanakosa lolote, wanakuwa tu na mzigo kidogo sawa mavazi, lakini vitu vingine ya lazima zina baki wakimbizi wa moja wanalala nje wanahitaji hema kwa kukinga watoto na baridi. Ndio maana ninaomba na shirika la kiutu kusaidia hao wakimbizi. Na ni hapo ndio takutia nanga katika taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na waandishi wetu walikuwa nasi njiani, Mwaanga Dunia Yamukundamile Mbano apiga, aksanti sana, magharibi mema.