Asante kwa kuwa nasi wengi njia ni mwanga fuateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo. Baraza ya bunge la taifa, mkutano wa leo hii ulizihusisha na uchaguzi wa ofisi mpya. Wanabunge walikusudia kuunda kundi ya kazi, kwa hiyo shabaha yake ni gani? Tutajiunga mwanzo wa taarifa hii na mwenzetu Marisha Ntalumba anayefuata mkutano huo kunako jumba la raia. Leo hii tarehe 7 Aprili ni sikukuu limwenguni ya afya tutajielekeza jimboni Kivu ya kusini ambako wakaaji wengi huenda kukosa matunzo ya kwanza kutokana na matatizo ya kukaribia maeneo za afya, ubovu wa mabarabara na ukosefu wa usalama. E, hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kunako baraza ya bunge, mkutano wa leo hii ulijihusisha na uchaguzi wa ofisi ya mpya wa uongozi wa bunge. Wanabunge walikusudia kwa hiyo kuunda kundi ya kazi kwa kuendesha uchaguzi huo chini ya uongozi wa ofisi iliyojiuzulu. Upande wa upinzani, imearifiwa kwamba kundi hilo litasaidia chumba kilichojiuzulu. Salamu Marie Chantal Ntalumba, unapatikana kunako jumba la Taifa. Vipi, mkutano unaendesha katika hali gani? Inapashwa kujulisha kama wanabunge wote wameitike kukuwe kundi la kazi au groupe technique de travail enye itasaidia kwa uchaguzi ya waongozi wapya ya bunge, lakini hakuna masikilizano kati ya wanabunge kulengo ya hiyo kundi la kazi. Sehemu moja ya wanabunge wengi wa AMP wametaka kundi la kazi itengeneze uchaguzi na kazi yake iongozwe kwa bureau ya Vital Kamerhe. sehemu ingine na wanabunge wengi wa opposition na wa moja ya AMP wa mataka hiyo kundi la kazi uzie biro ya Vital Kamerhe enye itaongoza uchaguzi. Hiyo ndio shida. Jean Desire Kanyama, Marie Chantal Lumba unawaza kwamba mapatano yatajitokeza mwisho wa mkutano huo wa leo hii. Inapaswa kujulisha kama Vital Kamerhe ameshimamisha kazi, amelomba waongozi ama group parlementaire wote wakusanyi kwa kupata kusudi kusudi itaunganisha wanabunge wote ya AMP na opposition wa Tanzania, kazi yao. Kisha dakika makumi tatu, Marie Chantal Lumba akiwa kwenye laini ya simu kutoka jumba la taifa, jumba la rahia, mbunge Trifon Kinke Mulumba, kiongozi makamu wa GPI kundi ya wanabunge huru, alifukuzwa na wana bunge katika kundi hilo ni jana usiku kunako jumba la raia, kisha mkutano mkuu wa wanamemba wa kundi hilo, ndiyo azimia hiyo ilitangazwa. Mbunge Kinke anashutumiwa kutumia vibaya dola za Kimarekani 1073500 katika mfuko wa fedha wa kundi la wanabunge huru. Sikilizeni mafasirio ya presidenti wa kundi hilo mbunge Modeste Bahati Lukwebo. Tangu mwaka jana tuliona pesa zinapunguka ndani ya mfuku yetu. Kiisha kuchunguza tukaona eti ni elfu makumi saba na tatu na mia tano za dola ya kiamerika angipashwa kurudisha mwanabunge Trifon Kinkie. Pia kwa mkutano wake wa amp alichafula kundi letu. Hali hiyo ilitutuma tutimize sheria ya kundi letu mnamo mstari wake wa saba inaruhusu kumtosha mkazi na tena mpaka mie arudishe pesa zenyewe. Kwa upande wake mbunge Trifon Kinkey Mulumba anatupelia mbali mashtaka hayo, akisema kwanza watu wengi wafurahishwe na jambo zinazotangaza katika gazeti yake Le Soft International. Anasema ni jambo la kisiasa lililoundwa. Tumsikilize. Hii ni mashtaka makali basi. Hivyo alishasema, Mutai, mimi minapenda nijulishe kwanza ni nani njo alitosha pesa yenyewe, ilikuwa wakati gani, na zilienda kwa nani, sababu gani? Mi nangojea jibu kwa swali hii. Ya pili, minasikia ya kwamba kwa mkutano wa AMP mimi niliwatoa nje, ilikuwa wakati gani? Mi naona ya kwamba habari za gazeti zangu za Soft International zinakosesha amani kwa wamoja. Hii yote ni mchafuko kutoka kungazi ya juu. Kila mtu anazania eti kwa kuchunga cheo yake inafaa afukuze wengine. Kwa upande mwingine, liwali wa jimbo ya Kivu ya kaskazini alitoa jibu kwa swala la mwanabunge mmoja wa AMP kuhusu hali ya usalama kisha kufukuza kwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR na kusainiwa kwa mkataba baina ya SNDP na serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mbunge Silvestre Nkuba Kahombo anahisi kwamba ijapokuwa operesheni hiyo, hali ya usalama haikuboreshwa jimboni Kivu ya kaskazini. Bernade Nyangi analeta mengi. Aliyedokeza swali hilo, mwanabunge Silvestre Nkuba Kahombo afikiri kwamba tokea operesheni dhidi ya FDLR iliyoendeshwa na jeshi la Congo la Rwanda ikomeshwe, usalama wazidi kuzorota huko. Wanamgambo wa FDLR wazidi kuendesha maafa mengi kati ya raia wa mitaa kadhaa za Kivu ya Kaskazini. Akijibu kwa swali hilo liwali Julien Paluku alihakikisha kuwepo kwa maeneo za usalama mdogo jimboni, ila kwa mujibu wake zaidi ya FDLR usalama ule mdogo watekelezwa pia na wa Maimai, wapiganaji wa PARECO na wanamgambo wa ADF NALU. Hawa wanapora vijiji na kushambulia posithen za jeshi la Congo. Liwali Julien Paluku aeleza kwamba amekwisha toa ripoti hiyo kwa wizara ya ulinzi nchini ili suluhisho lipatikane. Kuhusu makubaliano kati ya CNDP na serikali ya Congo kwa kanuni lake la nane lenye kuhusu ugawaji wa mitaa nchini, liwali aeleza kwamba swali hilo litachunguzwa kuambatana na mpango mpya wa ugawaji wa nchi. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Leo hii tarehe saba Aprili ni sikukuu limwenguni ya afya. Namna ya kuopoa maisha ya watu hospitali zenye kufaa wakati wa hali ya haraka, ndiyo jambo lilizozungumziwa jimboni Kivu ya kusini. Wakaaji wengi hawana matunzo ya kwanza kutokana na matatizo ya kukaribia maeneo za afya, barabara mbaya na ukosefu wa usalama sababu ya makundi ya silaha. Hali hiyo ilisababisha kutawanywa kwa magonjwa mbalimbali. Fuatili mafasirio ya waziri jimboni Kivu ya Kusini anayehusika na afya Prosper Birakaika akiwa njiani, akiwa mbele ya mikrofoni ya Astrid Mujinga. La province Kivu jimboni Kivu ya Kusini, kuna maeneo ambayo ina shida ya kutokaribika, raia hawana urahisi wa kupata matunzo. Kwa mfano mtawa Shabunda pamoja na eneo ya Bunyakiri ambako kunajaa wanamgambo wa Hutu wa Nyarwanda wa FDLR na wa Interahamwe, na kuna pia milima ya Itombwe, Kimbi, Lulenge ambayo sikwepesi kuyakaribia tulikuwa na shida pia ya kipindupindu ambayo ni magonjwa yenye kubakia katika eneo ya Minova. Kuna pia maradhi ya kifua kikuu, lakini serikali ya jimbo ipo kijitahidi ili maeneo hayo yawe mepesi kufikia. jimbo ni humo tu. Ngila Mfanzala kiongozi wa jamaa ya wangila kumi na mnane katika mbuga la taifa la Kauzi Biga alifariki tangu tarehe makumi mawili na sita Machi, akiwa anayapata miaka makumi manne kwa mjibu wa kiongozi wa shamba hilo la wanyama kwa sasa lina jamaa kenda ya wangila mbili tu zikitembelewa hali ya kufariki kwa wangila mkubwa wa Mfanzala. Habari kuhusu hali hiyo, habari zilipelelezwa kwamba ni kutokana na virusi vya Ebola katika vijiji vya kando ya mbuga la taifa la Kauzi Biega. Rada ni Nishuli anapinga habari hizo na akileta mwangaza mbele ya mikrofoni ya Michel Chirimwami. Tumewaendea wataalamu wa shirika la kimataifa MGVP, yani, Mountain Gorilla Veterinary Project, ambao wanaendesha kazi Virunga na ambao wapo pia kwetu Kahuzi-Biega tangu miaka miwili na leo tuna matokeo. Ni kwamba Mfanzala alifariki kutokana na kivimba alikuwa nacho kwenye maini na ambacho kimepasuka. Hakuna shida lolote kuhusu hiyo, alifariki kutokana na ugonjwa ambao hauko wa kuambukia, na ni hakika siyo virusi ya Ebola. Watu walikuwa walishikwa na hofu kutokana na kifo hicho cha ghafla, na tulilazimishwa kujua sababu shirika la njia ya maji RVF ilipata mashua mpya ya kuboresha usafirishaji. Mashua ndogo hiyo iliwasili kunako bandari ya Boma, zaidi ya kilomita mia moja na Matadi, mwisho wa juma jana, alisema kiongozi mmoja wa shirika hilo la RVF. Taarifa ya mwenzetu Giro Jean Mpala kutoka Matadi na somaedonia na Adolphine Ngoi Merkebo nyipia yenye itakuwa naweka alama za kuonyesha njia ndani ya maji itakuwa navua samaki pia Amasemi yake kiongozi wa RVM, serikali ya Kongo itaweza kumbe kuvua na kuuzisha samaki ya eneo lake. Merkebu ilinunulio na shirika RVM peke yake toka nchi Ubelgiji, ila bei haikujulishwa kwa sababu bado haiagombolewa kwenye kituo cha foroza pale bandari ya Boma, aliyesema mkubwa mmoja wa shirika hilo. Waziri ausika na mambo haya ndiye atakuya kufungula kazi za merkebu enyewe chombo hiki kina timu ya watu sita na kinaitwa Ngole Liliki, ni jina ya prezidenti wa kiongozi wa RVM aliyeongoza shirika hilo tangu mwaka elfu moja miakenda makumi munane na ine mpaka mwaka wa elfu moja miakenda makumi munane na nane Merkebu itaanza kazi musiku za usomi, walihaidi ya viongozi ya RVM Okapi.