Ni leo hii asubuhi ndiyo ilikomesha operesheni kwa wenye kugombea kwa kuwa wana memba wa ofisi hiyo. Jimbo ni Kivu ya kaskazini, hali ilirudi tulivu tangu asubuhi pa Lunya senge katika mbuga la Virunga kusini mashariki ya mtaa wa Lubero. Hiyo ni kisha mapigano ya risasi ya jana usiku kati ya wa wapiganaji wa Pariko na wanajeshi wa efardese. Jimboni Bakongo kazi za uchumi zinaharibishwa vikali katika mji wa Boma, kilomita mia moja na mji wa Matadi, ni kutokana na mgomo wa kazi wa watumishi wa shirika la Unataa tangu siku 6 sasa. Tutafuata mengi baadaye. Okapi. Baraza ya bunge la taifa ni leo hii ndiyo ilikomeshwa operesheni kwa wenye kugombea katika ofisi ya mpya ya uongozi. Chumba cha mwandikaji aliyejiuzulu kilitoa daftari ya wa wagombea makumi sita kwa kundi ya kiufundi ya kazi, kundi itakayohusika na uchaguzi huo. Kwa yote, ofisi ya bunge inapaswa unda na wanamemba saba, na wote wagombea wametokea upande wa AMP na upande wa upinzani wa kisiasa. Tarifa ya Marisha Ntalumba inasoma sidoni na Adolfine Goi. Kati ya makandideti makumi sita, sita wanaomba kiti ya upresidente saba ma ya makamu wa kwanza wa presidente kenda kama makamu wa pili wa presidente tano na fasi ya utetezi. Kukitu ya makamu ya utetezi kumepatikana wa kandideti kenda kumi wanaitaji wawe wa kester na kumi na watatu kama makamu wa kester. Kwa wale wagombea kiti wa kwanza ni Evariste Bochabu wa chama AMP anaomba awe presidente. Singa Uju wa chama cha Udemo wa chama cha mumoja wa mumoja katika chama cha AMP wanagombania kiti pamoja na Baudouin Idambito, naye ni wa chama AMP. Upande ya wapinzani kuna uongozi wa AMP unapingana na François Mwamba, Clema Kanku pamoja na Gilbert Kiakwama. Umeonekana pia barua yake Bahati Lukwebo Kester mwenye alijitokeza anatamani ajigomboe ya peke yake katika timu yenye ameacha. Ni yeye peke Bahati ndiyo anatamani tena arudishwe kulikweko. Pia wakandideti wa kipekee njo maana wakandideti waliongezeka. Ni hii siku ya pili ndiyo timu ya kazi ya kutayarisha uchaguzi itatosha majina ya mwisho. Kampuni ya uchaguzi itafanyika siku ya tatu na yale ya ine. Kivu ya kaskazini hali ni tulivu, tangu leo asubuhi palunya senge kando ya ziwa Edouard. Katika mbuga la virunga ni katika eneo la kusini mashariki ya mtawa Lubero, hiyo ni kisha mapigano ya risasi ya jana usiku kati ya wapiganaji wa pareko na wanajeshi wa FRDC wenye kupatikana hapo lunyasenge. Mapigano hayo walidumu saa tatu na watu tano waliumizwa, moja akiwa ofisa wa FRDC na raia wane. Bernard Nyange analeta mengi toka mji wa Goma ni kwa majira za saa saba usiku wa kuamkia hii leo, ndiyo kundi moja la wapiganaji wa PARECO lilishambulia kwa hali ya kushtukia pozisheni ya FRDC kijijini Lunyasenge. Mapambano yalidumu hadi saa tisa usiku. Duru za uongozi pa Lunyasenge za ripoti kwamba washambulizi wale wa PARECO walichoma kwa moto kambi lote la jeshi la FRDC pa Lunyasenge kabla yao kurejea ya tena msituni. Taarifa hizo zathibitishwa na duru za FRDC eneo lile, ila duru zile zasisiti kwamba washambulizi ni mchanganyo wa PARECO na FDLR. Luteni mmoja wa FRDC alijeruhiwa pamoja na raia wane. Wajeruhiwa wale walipelekwa kuna hospitali pa Vichumbi, mtani Ruchuru. Kamanda wa kundi la Pareko jamadari la Fontaine adai kutokuwa na taarifa kuhusu mapambano yale, ila kwa mujibu wake wapiganaji wa Pareko wanaozagaa msituni ya eneo lile ni wale waliosambazwa na FRDC na hivi sasa wanakuwa wakiishi kama waasi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, juma moja akiisha shambulio ashambuliwa ghafla ya mji wa Uvira, hatua nyingi za usalama zilichukuliwa na komisheni moja ya jimbo iliyoshimikwa mjini mdogo huo. Kati kati ya hatua hizo, wakaaji walialikwa kurudisha silaha wanazo. Hadi leo hii, silaha na risasi makumi mbili na tatu zilirudishwa. Ni polisi ya taifa, shirika la kiraia na wakuu wa makata ndio waliendesha operesheni hiyo. Maelezo mengi nawe Fistongo Mamayabala. Silaha za kipekee zilirudishwa siku mbili nyuma ya alikwa ya askari polisi na yale ya askari jeshi. Asubuhi ya siku ya kwanza, inspekta kuongoza askari polisi jimboni jemedari Gaston Lunzembo alipana angalisho kwa kila mtu atakayekutaniwa na silaha wakati ya musako unayetayarishwa kufanyika nyumba kwa nyumba wakosefu wataazibiwa kulingana na sheria. Aliendelea kusema ya kwamba kukinga watu ni kazi yao wawili, askari polisi na askari jeshi. Muradi umekamatiwa kufuatana na mashambulizi ya ghafla ya watu wasiojulikana mnamo siku ya nne iliyopita katika mji Uvira. Kwa maoni ya Gason Luzembo, mashambulio hii ni matokeo ya kutopatana kati ya raia na viongozi wa mji. Mpango wingine inakamatiwa ni yale ya kubadilisha batalioni ya mchango ya kumi na tatu ili igombolewe na batalioni ya makumi ine na moja kusika na usalama wa mji. E, taarifa hiyo ya Fisto Ngoma ilisoma Sidoni na Adolfin Ngoi e. Kwa kifupi, kazi za uchumi zinaharibishwa vikali katika mji wa Boma, takriban kilomita mia moja na mji wa Matadi jimboni Bakongo sababu ya mgomo wa kazi wa watumishi wa shirika la ONATRA tangu siku sita sasa. Wenye kazi za foroza waliotoa habari hiyo wanahuzunishwa kwa kazi zao, na wenye kuingiza bidhaa nchini wanakosa uvumilivu, wakiomba kushimika kwa kazi kwa muda kwa watumishi wa shirika la ONATRA. Kinchasa, kampeni ya uimizaji kwa kuchungua fomu za uchaguzi ilianzishwa leo hii. Ni kwa kutayarisha uchaguzi ujao katika ngazi za chini. Kwa hiyo Padre Apolinere Malumalo akuwa kiongozi wa SEI aliomba wakuu wa makanisa wahimize wanadini wao. Taarifa ya Pascal Masirika inasoma studioni, na inasoma studioni na Adolfin Ngoi nikiwaomba musitege sikio kumasemi ya watu ajili ya uchaguzi yanapashwa kufanyika munamo siku za usoni, ngisi tapangiwa aliyesema msimamizi wa kituo cha SEI Padre Apolinaire Malumalu, watumishi wa Mungu waeleweshe wafasi kama uchaguzi ni mapasho ya kila mtu kuna azibu kutayarishwa kulingana na mwendo ya kidemokrasia. Kila mtu anapaswa rudia nafasi alijiandikishaka na kujifahamisha mara tena. Ni kazi itakayefanyika nchini Kongo kote wakati mmoja pia, kwa muda wa siku makumi sita. Padre alimaliza kwa kusema ya kwamba pesa kiasi ya milioni makumi matano inatayarishwa ajili ya kazi hiyo. Upande wake, serikali anatayarisha pesa milioni makumi matatu na moja. Moniki, yeye ataunga mkono, vyombo vya kazi vinapaswa afikishwa kila fasi nchini Kongo. Shida ingine yenye kuogopesha wahusika na uchaguzi ni yale ya kusitojua kusoma na kuandika, shida inakumba watu wengi sana. Na tabia inayoitwa kuluna inaendelea ya kusababisha mabaya hapa mjini Kinshasa. Vijana wanaoitwa kuluna wanashambulia wakazi, wakipora vifaa vya watu na kuharibu vitu vingi. Kutokana na hali hiyo, serikali ilichukua siku zilizopita hatua nyingi kwa kukomesha tabia hiyo. Mwandishi wetu Nadin Ful alijihusisha na kufahamu ni wapi imeanzia tabia hiyo. Taarifa yake anasoma studioni la Adolfin Goi tabia itwayo kuluna ilianza mukinchasa munamo mwaka elfu moya miakenda na saba mutani yulu kumwanzo, ni bukomvi katika vijana wa Yolo ya kaskazini na wale wa kusini. Kiisha hali hii ikatawala makala na kwa leo inaenea kote muji Kinchasa. Mbele ya kutenda, vijana hawa wanalewa pombe ya moto na kuvuta sigari ya nguvu, wanapasula machupa wakichukua bikaya kumikono, wanashika bikaya na mipanga. Makao ya hawa wajambaji imepatikana kabisa kumutani Matete, fasi ya wafanya michezo wanapatikana kwa wengi. Metre Jr alisema ya kwamba kwa sababu mili ya hawa wabingwa inavimba sana, hawa watu walipewa jina ya pumba kufuatana na vitendo mchafu hawa watu wanayotenda. Waziri wa kwanza pamoja na mawaziri wengine waliamua kuwasambisha mbele ya watu wote. Mchango wake, Radio Okapi ilitembelea wa kuluna wa moja wa moja. Wanaomba serikali afungule makazi kadhaa ili awasaidie. Mwisho wa taarifa hii habari. Asante kwa wote waliokuwa nasi, jioni njema.