Haya, fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Kunako baraza ya bunge la taifa, daftari ya mwisho ya madakandideti wa ofisi mpya ya uongozi tayari ilitangazwa kwenye vibarua makumi sita vya wagombea, makumi tano na mnane ndiyo vilikubaliwa na kundi inayotayarisha uchaguzi jimboni Kivu ya Kaskazini. Mkutano wa pande tatu, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tume la Umoja Mataifa nalohusika na wakimbizi aserulianza leo mjini Goma mkutano huo wa siku mbili utazihusisha na swala la wakimbizi na kurudishwa nchini mwao. Okapi, Okapi. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kunako baraza la bunge ya taifa, daftari ya mwisho ya wakandideti wa ofisi ya mpya ya uongozi tayari ilitangazwa kwenye vibawa makumi sita vya wagombea makumi tano na mnane ndiyo vilikubaliwa. Kati ya wawili waliondoshwa, kuna Singa Uju aliyejiuzulu mwenyewe na kugombewa sawa kiongozi makamo. Taarifa ya mwandishi wetu Marisha Ntalumba inasoma Sidoni na Adolfini Ngoi. Watu wanajaa kila fasi, wametosha jina ya wakandidete kule chumba ya taifa la bunge. Kutoshwa kwake Singa Uju wa chama Idemo mwanamemba wa AMP kama mgombea kiti ya presidente, inamuongezea Evariste Boshab bahati ya kuwina. Singa Uju anaendelea kugombea kiti ya makamu wa kwanza wa prezidente. Upande ingine makandidete ya wapinzani wane wote zimekubaliwa kama wagombea kiti ya kiongozi ni mabwana Klemakanku Gilbert Kakwama Baudouin Idambito pamoja na François Mwamba. Clement Kanku anasema ya kwamba hata kama kuna wapinzani, kaza mwisho watapatana tu. Hadi sasa hii makundi zingali zinapatana ajili ya kuunga mkono kwa kandideti ya huyu wala ule. Kwa mfano kundi iliyoanzishwa naye Vitali Kamere pamoja na wanabunge wa moja wa moja kufuatana na kandideti yenye kutupiliwa. Timu ya wafanyakazi ilifasilia ya kwamba Agirodu Mawazo hakufamisha na kiti gani anayegombea. Na kunako baraza la bunge ya taifa tu bado wanabunge Hawayapokea mishahara wo wa mwezi wa tatu, wanasikitika na hali hiyo. Na mia mbili kati yao mia mbili na kumi kati yao wenye kupokea mafuta ya gari kunako stesheni ya Coidro awafaidishwe tena na mafuta hayo. Sikilizeni mbunge wa chama cha kisiasa cha MLC Bongonkoy akiwa mwanamemba wa komishoni ya kiuchumi na fedha, mbele ya maikrofoni ya mwenzetu Jode Richard Menga. Tungipashwa kapokea mushara yetu, lakini tuligundua kosa fulani kuna muna walipiga hesabu, kwa hiyo hatukuitika kukamata pesa yenyewe na tukazirudishia wenye kuhusika na pesa ya wanabunke. Kosa ilionekana ni upande gani? Upande wa malipo ya kodi. Mimi sizani kama swali kuhusu gari makao ya mutu inapashwa pia kulipa kodi. One, sasa hatujapokea hii muda yote. Ni jambo ambayo Hatujawahi kupata. Hii ni mara ya kwanza. Yeah. Kwa upande mwingine mbunge Bahati Lukwebo mmoja kati ya viongozi wanaohusika na mambo ya fedha katika ofisi alijiuzulu, amesema wanabunge walikataa kupokea mshahara huo peke yao. Wanahisi kwamba serikali ilitenda kinyume ya katiba kwa kuchukua asilimia makumi tatu kati ya mshahara wao, basi ni serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo yenye uwezo wa kutatua matatizo hayo. Amesema mbunge Modeste Bahati Lukwebo. Na mkutano wa pande tatu, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tume la Umoja Mataifa nalohusika na wakimbizi ASER, ulianza leo hii mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Mkutano huo wa siku mbili utajihusisha na swala la wakimbizi na kurudisha kwao nchini mwao wakuu wengi wa kiserikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda pamoja na wa ASER wanashiriki katika mkutano huo. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma zaidi ya wakimbizi elfu makumi tano na mbili wa Kongomani wanaishi Rwanda na zaidi ya wakimbizi elfu mia moja kutoka Rwanda wanaishi nchini Congo. Ulizo hiyo inakusanya sasa kwa mara ya pili wataalamu wa serikali hizo mbili, kwa kuhesabu juhudi ambaye zimekwisha endeshwa na vile vile kutayarisha shurti za kurudi kwa wakimbizi nchini hizo mbili kikao. Hicho kimefunguliwa na liwali wa jimbo Julien Paluku Kaongya. Kufatana na katibu mkuu wa komishoni ya wakimbizi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Bwana Rigobert Mupondo, amejulisha kwamba kikao hicho kitatoa matunda mazuri na kitaruhusu kurudi kwa wakimbizi. Kwa upande wa mwenziwe kutoka Rwanda Bwana Inonsa Ngango alijulisha kwamba wakimbizi kutoka Congo wanaishi katika hali nzuri nchini mwake. Kufuatana na mwakilishi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, serikali hizo mbili zinapashwa kutayarisha shurti za usalama ndani ya maeneo wakati wa kurudi kwa wakimbizi. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Okapi. Hapa mjini Kinchasa, wakuu wa mitaa na makamo wao wanaendesha mafunzo kuhusu uongozi wa kifedha na wa kazi za kila siku pamoja na mazingira. Mkutano huo tano wa siku tano ulisaidiwa kifedha na EISA, shirika la kiafrika linalohusika na kuelemusha uchaguzi wa kweli na demokrasia. Fuateni mafasirio ya Vincent Tobi akiwa kiongozi wa EISA yupo mbele ya mikrofoni ya Pascal Masirika. Tangu leo mpaka wakati uchaguzi itakayefanyika ndani ya mitaa nchini kongo kote, ni viongozi wa leo ambao watasimamia kila kazi, kama desturi, kwa kuandaa kila swali sawa, yale ya usafi, usalama na kadhalika, mpaka siku viongozi nyipya wataanza wakutaniwe, kila kitu ni tayari. Tunaomba kwa kila kiongozi ya mtaa kutupatia vikaritasi vya mahana asipoteze muda kwa kutafuta na kufuatana na mambo yasiyo halali. Kwa kifupi, kamati ya uongozi ya shirika la Onatra inapaswa pinga mkataba uliosainiwa na kiwanda Newfort. Hiyo ndio madai mapya ya watumishi wa shirika la Onatra hapo Matadi jimboni Bakongo. George Keto, katibu mkuu wa shirika la kutetea watumishi wa Onatra jimboni Bakongo alisema hivyo leo, siku ya pili anashutumu kupingwa kwa mpango kuhusu mgomo wa kazi wa wakazi ya watumishi waonatra na polisi. Kwa kifupi pia, daktari kiongozi kwa muda wa mtaa wa afya wa Doruma kwenye umbali wa kilomita mia mbili na kumi kaskazini ya Dungu anadai usalama uendeshwe katika eneo hilo. Hiyo ni kwa kupokeza watoto, maelfu ya watoto chanjo ya kupinga polio jimboni mashariki kwa mjibu wa Daktari Clement Defu kutosha maeneo ya watu wengi sawa Doruma Bangadi na Ngilima yanao lindwa na wanajeshi wa FRDC. Eneo zingine zinahesabu watoto wengi wanao sasa hatari sababu ya kuwa kando ya kusini ya Sudan yenye polio kali. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya leo hii ya jioni, na nasema shukran kwa wote waliokuwa nasi nikiwakumbusha kwamba kunako baraza la bunge ya taifa daftari ya mwisho ya wakandideti wa ofisi mpya ya uongozi tayari ilitangazwa kwenye vibarua makumi sita vya wagombea makumi tano na mnane ndiyo vilikubaliwa na kundi la kiufuni linalotayarisha uchaguzi huo jimboni Kivu ya Kaskazini. Mkutano wa pande tatu jamhuri ya Rwanda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na tume la Umoja wa Mataifa nalohusika na wakimbizi aser kulianza leo hii mjini Goma. Mkutano huo wa siku mbili utajihusisha na swala la wakimbizi na kurudisha inchini mwao wakati