Haya, kampeni ya uchaguzi kwa wakandidati wa ofisi mpya ya uongozi wa baraza la bunge ya taifa itakomeshwa leo hii. Hadi wakati huu, kundi ya kiufundi inaotayarisha uchaguzi huo imesema kwamba kampeni iliendeshwa bila shaka. Jimboni Kivu ya Kusini, watu wane waliuawa na wengine wawili kuumizwa kutokana na mporomoko wa udongo jana usiku katika Kataboholo Carriere mjini Bukavu nyumba ambamo walikuwa wenye kulala wahanga hao ilifunikwa na udongo pamoja na mawe. Tutajiunga na mwandishi wetu wa Bukavu, Jelone Bagalwa, ni katika taarifa hii ya habari ukati ukati. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kampeni ya uchaguzi kwa wakandideti wa ofisi mpya ya uongozi wa baraza la bunge ya taifa itakomeshwa leo hii, siku ya ine hadi wakati huu, kundi la kiufundi linalotayarisha a uchaguzi huo limesema kwamba kampeni iliendeshwa vizuri. Ndiyo pia maoni ya wagombea pamoja na wachaguzi. Taarifa ya mwenzetu Bi Mari Chantal Lumba inasomwa hapa studioni na Adolfine Ngoi. Imekomeshwa hii siku ya nne. Kampuni ya uchaguzi chumba ya wanabunge la taifa inarudilia kazi zake kama desturi. Kesho siku ya tano, kutabakia mpaka alama za mapicha za wapinzani. Hali ya sherehe inamalizika pamoja na fujo ya waimbaji walikuwa wakishangilia wanabunge waliogombea kiti. Upande yake kundi ya kifundi inayosindikiza uchaguzi ilijulisha ya kwamba kuna kandideti mmoja alijitokeza hii siku ya kuamkia siku ya uchaguzi. Alikuwa akigombea kiti kama mtetezi. Wagombea kiti wanabakia makumi tano na saba wakigombania viti saba, ku ofisi tano, kama viongozi saba, kama makamu wa kwanza wa presidente kenda, kama makamu wa pili wa presidente wane, kukiti ya watetezi kenda, kama makamu ya mtetezi kumi, kukiti ya muweka akiba na kumi na tatu kama makamu ya mchunga akiba. Inawezekana wakandideti wengine wajitoshe mbele ya uchaguzi ifanyike kwa saa hii makubaliano kati ya wanabunge wenyewe kwa wenyewe inaendelea ajili ya kuunga wenzao mkono kufatana na chama chao cha siasa ama kufatana na hali fulani ya raia. Taarifa ya e Marie Chantal Lumba ikisoma, studio ni na Dolphine Goy. kwa upande mwingine, tume ya uchaguzi huru naomba uumizaji wa uchaguzi ujao katika miji, mitaa na makata, wakati wa mkutano wa wapasha habari leo, siku yaenea hapa mjini Kinshasa. Ofisi ya sei iliomba msaada wa vituo vya upashaji wa habari kwa uchaguzi huo utakaoanzishwa mnamo tarehe saba Juni ijayo. Kwa hiyo sei ilionesha na kufasiria mara tena operesheni ya kubadilishwa kwa fomu ya uchaguzi. Mwandikaji wa tume ya uchaguzi huru Dedoni Mirimo anafasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Jefu Ngoi. Des élections urbanes, municipales, locales, la fondation même. Uchaguzi katika mitaa ndani ya vijiji na maeneo yale, ndiyo msingi ya, ya kidemokrasia. Uchaguzi ya wawakilishi toka vijiji maeneo na mitaa wenye watakayesimamia maisha ya kila siku, njo sababu tunaalika kila mutu aje kujiandikisha kwanza, Kabla hatujafikia muda ya uchaguzi. Kuna namna mbili ya uchaguzi: ngazi ya kwanza ni yale ya washauri ya maeneo vijiji na mitaa, wale watachaguliwa kwa wakaaji. Ngazi ya pili uchaguzi ya viongozi ya muji wa meya na wengine, hawa hawatachaguliwa kwa wakaaji hapana. Tutarudilia daftari ya uchaguzi, kwani ya mwisho iliandikiwa mwaka 2005 nyuma ya miaka tatu kuna majina za watu zitavutiwa na majina zingine zitaandikwa. Tumepata wakati wa kuweza kuandikisha idadi ya watu wengi kwa kuandaa uchaguzi wa elfu mbili kumi na moja na kwa kifupi, mkutano mkuu wa taifa wa chama cha kisiasa cha UDPS ulianza kweli leo hii katika makao ya kipekee hapa mjini Kinshasa takriban Elfu moja wana memba wa chama cha kisiasa cha Etienne Tshisekedi wanatamani kushikisha kushirikisha chama chao katika uchaguzi ujayo. Wauzuriaji wametokea katika majimbo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika nchi za kigeni, hususan Italia, Canada na Ubelgiji. Kwa mjibu wa mwakili Jean Joseph Mukendi anayehusika na mawasiliano katika mkutano huo mkuu, shabaha kubwa ni ya kuboresha chama cha kisiasa cha UDPS. Kutokana na mambo ya wakati huu tunao na kisha kufungwa mnamo tarehe makumi tatu na moja Machi iliyopita, swala la mwanasiasa Gabriel Moke alinashunga kukomeshwa hadi wakati huu. Kwa mjibu wa mwakili wa mpinzani huyo wa kisiasa anayefungwa kuna kugereza kuu ya Seperka hapa mjini Kinchasa, sheria inatayarisha kutoa uamuzi wa mwisho siku mnane kisha kusimamishwa hebu Sababu gani wakata mashtaka wa tribunali ya Gombe wanachelewesha swala hilo? Roger Imponge ndiye mwakili wa mwanasiasa Gabriel Mokia, yupo njiani mwa simu na Jeff Ngoi. Masambo yale ya tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tatu ilikuwa ya kusikiliza, kisha tulisimamisha swali hii tukingojea kuyafuatilia kulingana na sheria. Kwanza ye mwenyewe aliahidia kuja kujitetea, lakini tunaamua ya kwamba mambo inazorota hatujue kungazi gani na kwa nini, lakini tunangojea bila shaka, swali haijatatuliwa. Mokia alishutumia kutenda vitendo mingi vibaya bilitoka, lakini ikabakia yale ya kumchafula rais, ingetuma anaweza kuhukumiwa muda wa mwaka mmoja, lakini baliupunguza naye mwana sheria Mundia aliyesimamisha kesi ya mwanasiasa Mokya amesema kwamba hana uwezo wa kusema kutokana na kazi anayoendesha. Kumbukeni kwamba ni tangu tarehe makumi matatu na moja Julai elfu mbili na mnane ndiyo mpinzani wa kisiasa Gabriel Mokya alifungwa kunako Seperka. Ameshutumiwa makosa mengi, aidha kuharibu usalama wa taifa na kutawanya habari za uongo <tune> Jimboni Kivu ya Kusini watu wane waliwawa na wawili kuumizwa katika ajali ya mporomoko wa udongo jana usiku katika kata Buholo Carrière jijini Bukavu. Wahanga hao kati yao mwanamke mmoja na wasichana watatu waliwawa kwa ghafla wakiwa katika usingizi kutokana na mporomoko wa udongo na mawe kutoka mlima ambao nyumba yao imejengwa chini yake. Kuhusu sababu na jukumu ya swala hilo wakuu wa mitaa wanasema wakaaji wamejenga kiholela, nao wakaaji husema wakuu wa kiserikali wanauzisha nafasi za hatari. Mafasiriyo mengi. Nawe Dodo ni Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Jambo hilo la ajabu limejitokeza usiku wa siku ya tatu kuamkia hii siku ya nne. Nyumba ambamo walikuwa wakilala usingizi wa hanga ilifunikwa na udongo pamoja na mawe. Kufuatana na mashuhuda, ajali hiyo si ya kwanza ndani ya kata hilo. Wakaaji walikuwa wenye huzuni mwingi na walionyesha nyumba zingine nyingi zikiwa na nyufa, nayo ni dalili ya hatari. Mvua kali nazo bado zingali zikinyesha kwa wingi mjini Bukavu. Kiongozi wa mtaa alinena kwamba sababu ya hali kama na hiyo ni kwamba wakaaji wanajenga kiolela. Kwa ngambo ya wakaaji, wanawashota kidole viongozi wa mji wakiwashitaki kuuzisha viwanja kwenye nafasi za hatari. Kuna wakaaji ambao wanashikwa na hofu na wanahitaji kuyahama makao yao na kwenda mahali pengine. Naye mkubwa wa mji alijulisha kwamba swali hilo litapelekwa hadi kwenye ofisi ya serikali ya jimbo ili wahusika wapewe Toka Bukavu, mimi ni Gideon Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Na ugonjwa wa sukari unaendelea kukumba watu wengi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwa hiyo ndiyo takriban madaktari makuu mane wakongomani na wagenyi waliandaa mkutano tangu siku ya nne hapa mjini Kinshasa kwa kufikiri kuhusu hatari za ugonjwa huu wa sukari mguni. Waandalizi husema kwamba yapata watu milioni moja ndiyo hesabu ya wenye kuugua marazi hayo na wengi awafahamike wengine wanatunzwa vibaya. Mkutano huo unaoendeshwa pambudi una shabaha ya kuepuka hatari za vidonda kunako mguu kwa wenye magonjwa ya sukari. Mbele ya mikrofoni ya mimiye Ngumba Mulongo, Daktari Mpoi Muteba, kiongozi wa taifa wa mpango unaopinga ugonjwa wa sukari, anafasiria lazima ya mkutano huo. Diko na sawa makotrimoxazol ma antiretroviro ba forme pediatrique badawa ile yote iko ya bule na kuangalisha mwili, ma exame yote ya mwili iko ya bule pale kuma structure mbile ile. na wenyeji wa magari wanaomba kubadilisha vitambulisho vya magari yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wana miezi sita kwa kupata vitambulisho vilivyotayarishwa na serikali. Wenye gari zenye kuomba nambari mpya ya kitambulisho watalipa dola za kimarekani 1000 na wenye kubadilisha vitambulisho vya zamani watalipa dola makumi sita. Sababu za mabadiliko hayo ni gani? Jibu nao Adolfin Ngoi. Kuna sababu ine zinatuma kufuatana na masemi yake kiongozi wa dji mjini Kinshasa, Dedoe Lokadi ya kwanza kusaidia serikali amalize hali kiolela ya namba za motogari katika nchi nzima. Ya pili kulinganisha namba ya motogari na alama za nchi kufatana na sheria ya katiba. Sababu ya tatu ni kujua hesabu ya magari kupatikana nchini Congo. Kufatana na haya yote, sababu ya kwanza ni yale ya kuzidisha mapatwa ya serikali. Tuwafahamishe ya kwamba namba ya kufahamisha motogari inachukuli kisha kuonesha vikaratasi ya gari, haizuru vikaratasi vingine kwa kua kumikono ya mwenye gari.