E, karibuni tena kufata matangazo yetu ya jioni. Kwanza ni vichwa vya habari tunazo. Mkutano unaojihusisha na uchaguzi wa ofisi ya mpya baraza la bunge ya taifa unaendelea bila shaka kunako jumba la raia mtani Lingwala hapa mjini Kinshasa. E, kwa sasa wakandideti wenye kubaki ni makumi ine na tisa kwa viti saba tu ni leo hii ndiyo kesi ya kwanza ya Laurent Kunda iliendeshwa hapo Gisenyi nchini Rwanda. Mawakili wake walishutumu serikali ya Rwanda kutunga mteja wao kinyume ya sheria, nao wanahisi kwamba tribunali kuu ya Gisenyi haina mapasho ya kuendesha kesi ya aina hiyo. Kiwanda cha jekamini kilipokea gari nne nyipya kwa usafirishaji wa madini zenye thamani ya zaidi ya milioni tano za dola za Kimarekani. Gari hizo zitasaidia kutatua shida nyingi kuhusu usafirishaji wa madini sababu kiwanda cha SNCC kilichoendesha kazi hizo kina matatizo mengi ya vifaa vya kazi. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni nani atakayeongoza baraza la bunge la taifa? Mkutano unaojihusisha na uchaguzi wa ofisi ya mpya ya bunge unaendelea kunako jumba la raia mtani Lingwala ni hapa mjini Kinchasa. Kwa sasa makandideti wenye kubaki ni makumi nne na tisa kwa viti saba. Taarifa ya mwenzetu Marisha Ntalumba nayepatikana kunako jumba la raia inasomwa Sidioni na Adolfini Ngoi wakandideti wengi wanajitosha. Kwa mfano, Clement Kanku anaachia Francois Mwamba wa chama chake kiti ya uongozi. Wakandideti wane sasa ndio watagombea kiti ya kiongozi tatu wa chama cha MP umoja, upande ya wengine kumi wengine wa AMP wanajitosha kwa sababu majina zao hazionekane ndani ya daftari. Kundi la kutumika kazi lilijulisha namu, na uchaguzi itakapofanyika, cheti yote inapaswa kuandikiwa, hakutakuwa kutumia simu wakati ya uchaguzi, na kalamu ya kutumikisha ni yale tu itakutaniwa ndani ya chumba cha uchaguzi. Kwa muda huu wa kandidetu wanaanza kujitetea kazi za kuunda ofisi inapashwa malizika leo siku ya tano. Kama kunabakia wakandideti hesabu ya makumi ine na kenda, duru ya pili itaweza kufanyika. Kwa sasa wakandideti hao wanaendelea kufasiria mpango ya wakazi na kuomba kwa wenzao wanabunge wa wachague. Kwa upande wungini jimboni Kivu ya Kaskazini, mawakili wa Laurent Kunda wanashitaki serikali ya Rwanda. Wanashutumu serikali hiyo kuchunga kinyume ya sheria mteja wao kwa upande mwingine mawakili wa serikali ya Rwanda wanasema kwamba wanakubali mashtaka hayo, lakini wanahisi kwamba tribunali kuu ya Gisenyi haina mapashwa ya kuendesha kesi ya aina hiyo. Ni leo hii ndiyo kesi ya kwanza iliendeshwa hapo Gisenyi nchini Rwanda. Taarifa ya mwandishi wetu maalum hapo Gisenyi, katika tai inasoma inasoma na Moise Mutunga Lukube. Nukta mbili muhimu ziligusiwa kuhusu kesi hiyo: ya kwanza, kuchunguza ombi la mawakili wa Laurent Kunda dhidi ya serikali ya Rwanda, na ya pili, kuchunguza kama korti la Gisenyi limekuwa na mamlaka ya kuendesha kesi hiyo. Watetezi wa Laurent Kunda wameshutumu serikali ya Rwanda kutoonyesha ubaya wa mteja wao, kama alivyonena Bwana Burgo, mtetezi wa Kunda. Huyo ameomba Kunda aache uhuru waliomba pia waziri wa sheria wa Rwanda jitokeze kwenye kesi hiyo, ila mawakili wa Rwanda wanena kama wamekuwa na jukumu la kuendesha kesi hiyo bila waziri. Mawakili wa pande la, la serikali ya Rwanda walisikiliza kesi hiyo pia, wanena kama mahakama hayo hayana uwezo kwa kesi hiyo, ila mwanasheria mmoja kwenye kesi hiyo huko anena kwamba kesi hiyo haisikiliki vema, kwani hadi sasa mahali Laurent Kunda amefungwa nchini humo, wanasheria kuhusu kesi hiyo huenda wakatoe neno lao la mwisho siku ya kwanza ijayo. Nikiripoto kwa Goma, mimi mweze mtunga Lukube. Kwa, e, kwa kifupi, wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR walishambulia jana usiku mji mdogo wa Kanyabayonga kwenye umbali wa takriban kilomita mia moja makumi tano na sita kaskazini ya mji wa Goma, kusini mwa mtaa wa Lubero. Kwa mjibu wa duru kutoka hapo Kanyabayonga Waliunguza gari mbili nyumba mbili na kupora mali mengi yenye thamani ya juu. Walipambana na kwa risasi na wanajeshi wa FRDC, na habari kutoka wanajeshi husema kwamba moja kati wanajeshi wa FRDC aliumizwa. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina hesabu zaidi ya mauniversity na masomo ya vyuo vikuu makumi eh, kupita zaidi ya elfu moja na zaidi ya asilimia makumi tatu ya vituo hivyo havitumike katika hali ya kawaida. Waziri wa masomo makuu na university, Profesa Leonard Mashakomamba alie, ndiye aliyetoa idadi hiyo, akisema kwamba ripoti inatayarishwa kwa serikali kuu kuhusu swala hilo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Jose de Chartemenga. On constata, uh, que on a Leo tunasikitika kuona eti vituo vya masomo ya juu vinajaa fasi yote. Leo nchi yetu inahesabilia miongoni mwa nchi zinavyokuwa na vituo mingi ya masomo. Asilimia makumi munane ya vituo wanasoma ndani ya masomo ya msingi ya wamoja wamoja. Pia hakuna vifaa vya kazi, vitabu hakuna, hakuna walimu. Leo inaleta shida, kwa sababu wanafunzi hawa hawana nafasi ya kupima yale wanayofundishwa ndani ya masomo. Ni hatari kwetu, kwa sababu kila mwaka kuna wanafunzi wengi wanamaliza masomo, ili hawatafaulu, iwe ndani ya jamaa zao wala kwa wao wenyewe, bila kusahau hawatakuwa wa lazima ndani ya taifa. Ni hatari sana kwa jumla. Waziri wa masomo makuu na university anafasiria hali hiyo kutokana na mvuruko katika sekta hilo tangu miaka mingi. Anahakikisha kwamba serikali inatumika kwa kufunga masomo yasiyokuwa halali, na takriban wanafunzi elfu mia nne na tatu wanaokomesha kipindi cha sekondari Waliendesha leo hii mitihani ya utunga wa Kifaransa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mjibu wa waziri makamu wa masomo ya kimsingi kiprimari na sekondari, idadi idadi ya wanawake ilipanda pia. Mjini Kindu jimboni Manyema, watoto wengi wakosefu waliendesha mitihani hiyo wakisaidiwa na chumba jimboni kinachohusika na mambo ya kijamii. Na hapo Boma jimboni Bakongo, karibu wanafunzi makumi mane hawakuendesha mashindano kutokana na shida za kifedha na mjini Kisangani jimboni Mashariki, wanafunzi wa moja walianza mitihani nyuma sababu walikosa kibarua kinachoruhusu kuendesha mitihani. Hapa mjini Kinchasa, jambo lenye lileta angalisho ni namna ya kuvaa ya wanafunzi wa moja. Mwandishi wetu Adolfin Ngoi anafasiria. Asubuhi ya leo tulipotazama mavazi ya watoto kwenda shuleni, tukajiuliza kama wanaelekea kukituo wala wanaenda sherehe. Mabinti walijipodoa mhali ya juu na vijana na mavazi yasiyowezekana. Ushuhuda: mtoto mwanamke mwanafunzi hawezi kuvaa kunamuna hii, mwanafunzi wa kweli anapashwa vala nguo ya kujieshimisha. ili kila mwanafunzi avale vizuri leo mbele ya kuingia kukituo cha mazoezi Bi Emerance Rubuye Nsimiri, mwaka huu ni ya kipekee. Wanafunzi walivaa mzuri kwa kuingia muvituo vyao. Wakandideti wanapashwa vaa kanzu murefu kuna pia maoni ya watu wengine kusema eti viongozi wa mashule wangepaswa lazimisha wanafunzi wao wavae mavazi na stairi. Na shirika la taifa linalohusika na utafiti wa kiafya, INRB inafadhalishwa na utumiaji wa chini wa kazi zake na wanaofaa. Aliyesema hivyo ni kiongozi wake, wakati wa ziara ya kazi ya uchunguzi ya waziri wa afya kunako INRB hapa mjini Kinshasa. Tarifa ya mwanzetu Basil Bakumbane na so masedonia na Adolphine Ngoi. Okay. Kituo cha INRB kusika na uchunguzi ya magonjwa ya usingizi kinapinganishwa na vituo ya kuchunguza inajaa fasi yote kuunda kwa vituo na miradi ya kupiganisha magonjwa ya homa pia. Wagonjwa hawafiki kwa wengi kunako kituo hicho, wagonjwa hawafahamu ngisi INRB inatumika. Watu wanawaza ni kituo cha kujifamisha kama mtu iko na mududu wa ukimu, japokuwa ni kituo kubwa ya uchunguzi, kwa masemi yake Profesa Muyembe, kiongozi wanrb wanakosa pesa ajili ya kutumika vizuri, wafanyakazi wa hawapokei mshahara ya kutosha, hali inatuma wataalamu wanakimbia kutumikia nafasi nyingine. Alimaliza kusema ya kwamba serikali angilitega sikio kumalalamiko hii yote, ili kazi ziendelee kama inavyofaa. Kwa kifupi, kiwanda cha madini Jekamin kilipokea gari inenyipya kwa usafirishaji wa madini gari zenye thamani ya zaidi ya milioni tano za dola za Kimarekani. Gari hizo zilionyeshwa jana hapo Lubumbashi kwa mjibu wa wakuu wa Jekamin. Gari hizo zitasaidia kutatua shida nyingi kuhusu usafirishaji wa madini, sababu shirika la SNCC linalohusika na kazi hilo lina matatizo mengi wakati huu, na shirika la serikali la njia ya anga LAK liliuza gari ya mabawa ya aina Boing mia saba makumi tatu na saba. Ndege hiyo ilikaribishwa jana kunako uwanja wa kimataifa wa Njili mbele ya wakuu wengi wa kiserikali. Kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa LAK Paul Kambale, gari hilo la mabawa lilinunuliwa milioni nyingi za dola za Kimarekani kutokana na utumiaji bora wa faida kutoka mikataba ya kiuchumi ya shirika hilo na la serikali na viwanda vingine vya kipekee, pia kutokana na mkopo wa benki. Pato kutoka usafirishaji wa ndege hilo litatumikishwa namna gani? Jibu ya kiongozi wa LAK Paul Kambale akiwa mbele ya mikrofoni ya redio Kapi. Habituye... hawa wa wafanyakazi wako na tabia mzuri, wanapenda kampuni yao sana. Pesa ya kwanza tutapata itatumikishwa kwa kununua vitu vingine, baada ya pale ndiyo tutashurulukia hali ya kiutu ya wafanyakazi juyo. Nini wakubwa wako wanakupatia kombe? Mina waza ni sababu ya kujisahau na uongozi bora, hata wafanyakazi wangu wanaweza kunitetea, ngisi tunatumika na wengine