Asante oh, oh, oh, kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga, fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Uingereza utazidisha msaada wake kwa maendeleo kwa manufaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwaka kesho. Habari hiyo ilihakikishwa leo na makamu waziri wa Uingereza anayohusika na uhusiano jimboni Kasai ya Mashariki. Kijiji cha Mulowai mtaani Kabe Kabea Kamwanga kwenye umbali wa kilometa makumi sita na mbuzi mai kilibaki mtupu bila wakaaji wake, ni kinyume ya mapigano ya jumajana kati wa bandelevu wa jamaa mbili zinayofia uongozi wa kiasili jimboni Kivu ya Kaskazini, hapo Goma. Wahanga wa ajali ya gari la mabawa la hewa bora waliendesha leo hii maandamano ya kukaa mbele ya kiwanda kikubwa cha shirika hilo. Walikuwa mamia wenye kuvaa mavazi nyeusi kwa ukumbusho wa kuwawa kwa ndugu zao tarehe 15 Aprili 2008 iliyopita. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Uingereza utazidisha msaada wake kwa manufaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msaada huo wa milioni mia moja ya franka za livre sterling utafikia sasa milioni mia moja makumi matatu. Habari hiyo ilihakikishwa leo hii na makamu waziri wa Uingereza anayehusika na uhusiano. Katika mkutano na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, aliomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ipiganishe rushwa pesa za sterling kiasi ya milioni mia moja ambayo jamhuri ya Ungereza inaahidia kumupatia nchi Kongo ku mwaka elfu mbili na kenda. Ungereza imekamata nafasi ya kwanza miongoni za nchi zinasaidia Kongo. Waziri makamu wa Ungereza anasema pesa hii itasaidia kutengeneza sekta ya ukingo. Ivan Lewis aliongeza kusema serikali ya Ungereza itamuunga mkono kamisheni ya uchaguzi wakati ya uchaguzi ya viongozi ya mitaa. Tumsikilize. tunapenda tuzungumzie ajili ya swali moja ambayo ya muhimu: rushwa. Tunajua ya kwamba nchi Kongo iliteseka ajili ya rushwa miaka ilipita, kwa leo tunataka serikali ajitolee ili apunguze rushwa ili kila mkaji afaulu kwa upato wa nchi. Mnajua ya, ya kwamba zamani utajiri wa nchi ilikuwa katika mikono ya kundi moja tu. Tungelipenda tuone ya kwamba rushwa na uporaji ya madini ni imekuisha kumalizika na pia kila mtu anaweza sasa kufaulu kuhusu mkazo ya uhusiano kati ya Rwanda na RDC kwa kupiganisha wapiganaji ambao wanavamia mashariki ya Kongo, Ivan Lewis alifurahishwa na muradi ulikamatiwa na anatumainia eti italeta amani na msimamo sehemu hiyo ya ulimwengu. Waziri makamu aliondoka Kinshasa na kwenda Goma na Bukavu hii siku ya pili. Habari nyingine kuhusu uhusiano ni kati ya Ubelgiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kazi za kamati ya wa washiriki wake zilianza leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayehusika na uhusiano wa kimataifa na wa nchi za kando Raymond Chibanda amesema kazi hizo zinaambatana na hali ya kusawazisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, kisha mvurugo wa siku zilizopita. Wauzuriaji watachungua kwa muda wa siku mbili miradi ya lazima ya kusaidia kusaidiwa kifedha. Mikataba sita itasainiwa. Kisha mkutano huo, waziri wa Beljiji wa uhusiano kwa maendeleo anafasiria akiwa mbele ya maikrofoni ya mwenzetu Jose Decharte Menga. Va... ziara ya kazi ni kuangalia ngisi ya kukamilisha uhusiano kati ya Kongo na Ubelgiji, nini inapaswa fanyika kwa mwaka huu wa elfu mbili na kenda, pia kuangalia mwaka elfu mbili na kumi, nini ya muhimu inastahili kufanyika nchini Kongo. Mimi najua ya kuwa ma miradi inazoea kutembea polepole, Chibende na mimi peke tutayafuatilia, ili kumwezi chachi tu tufikie kumatendo, kwa mfano ukarabati ya barabara toka vijiji mafundisho ya ajili ya kazi na kadhalika ifanyike kumiezi ijayo. Waziri huyo wa Beljiji anayehusika na uhusiano kwa maendeleo alisema kwamba nchi yake ilitoa milioni makumi sita na tano za ero sawa msaada wa maendeleo kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, jimboni Kasai ya Mashariki, kijiji cha Mulowai katika mtaa wa Kabe Akamwanga kwenye umbali wa kilometa makumi sita na Mbujimai kilibaki mtupu, yaani bila wakaaji wake. Ni kinyume ya mapigano ya juma jana kati ya wapendelevu wa jamaa mbili wanaofia uongozi wa kiasili. Wakati wa mapigano, nyumba zaidi ya kumi ziliunguzwa na watu wengi waliumizwa vikali. Polisi ilitawanya katika kijiji hicho kwa kurudisha kimya. Taarifa ya Emmanuel Elamej kutoka Mbujimai inasoma Sidoni na Adolfin Ngoi. Kwa masemi ya washahidi, binamu wawili walianza kugombania utawala ya eneo ya Mulowai inapita miaka mbili sasa. Wiki iliyopita hawa wadui walifanyizia vita kwanza katika kiwanja cha madini, kisha wakaenda kumakaburi mpaka kumungine ambako walilunguza nyumba kumi mukila kijiji. Watu walilumia wako wanapokea matunzo kukituo cha afya cha Kabeya Kamwanga. Mwanafunzi mmoja anasema ya kwamba wiki iliyopita alipo kijijini kutafuta chakula hakuona hata nyumba yao hata wazazi wake, kwa sababu wakaaji wote walijificha porini ili wasilipishwe kisasi. Kiongozi wa mtaa Kabeya Kamwanga aliposikia habari hii alituma waskari polisi wakuyafuatilia liwalia jimbu kwa muda, anahakikisha ya kwamba ni kweli, amani inaanza kurudi vijijini. Asema Brino Kazadi, ingelikuwa heri wakaaji pia warudie nyumbani Ingine fujo kali ilijitokeza kati ya wakaaji pa Kalule, mji mkuu wa eneo la wakabongo ya kwanza, kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi tano na shabunda santre, jimboni Kivu ya Kusini, nikiisha kufariki jana kwa Mwami Damson Moligi, kwa mjibu wa mashirika ya haki za binadamu na kiongozi wa mtaa. Kisha kufariki huko kwa mwami, kundi mbili zinafia uongozi, ya kwanza inashutumu ya pili kusababisha kifo cha mwami kupitia uchawi. Vitu vingi viliharibishwa, amesema mwandishi wetu wa Bukavu Jean Kasami habari toka duru za kuaminika husema wakaaji wa kijiji cha Kalole ya ine walikimbia ndani ya pori wakati walipohofia mashambulizi ya wenzao wakaaji wa Kalole ya kwanza. Hao walishambulia kijiji kimoja na kuunguza nyumba moja pikipiki piki na baisikeli moja. Mwami huyo alifariki kisha wiki moja ya kugonjwa akiwa bado kijana. Kuna kuwa hitilafu nyingi za kijamii kati ya mwami hayati na wandugu zake wengine baada ya kifo cha baba yao mzazi muligi mabanze raimo mwaka wa elfu mbili na saba alikuwa mume wa wanawake wengi na watoto wengi vilevile vile. Mwami ambaye anatoka kufariki alirizishwa mali ya babaye. Kumepita sasa miezi kumi na mitano amefariki bila bado kuoa. Ujumbe ulipanga kuondoka shabunda santre siku ya pili kwenda kuzuria mazishi, na kiongozi wa mtaa pamoja na kamanda wa kikosi cha polisi mtaani shabunda ambao wanapatikana miongoni mwa ujumbe wameahidia kutuliza hasira za wakaaji ikiwa zitakutwa bado zinaendelea Bukavu, Kasami kwa niaba ya Redio Okapi. na... na mjini Goma, jimboni kivu ya Kaskazini, wahanga wa jali ya gari la mabawa la hewa bora waliendesha leo hii maandamano ya kukaa mbele ya kiwanda kikubwa cha shirika hilo, sio mbali na uwanja wa ndege wa kimataifa wa mji wa Goma. Walikuwa mamia wanawake, wanaume na vijana wenye kuvaa mavazi nyeusi kwa ukumbusho wa kuwawa kwa ndugu zao tarehe 15 Aprili elfu mbili na mnane. Tufate ripoti ya mwandishi wetu kutoka mji wa Goma. Tunangojea hewa bora itulipe Walikuwa zaidi ya mamia ya waandamanaji, wanaume, wanawake na vijana. Wengi kati yao walikuwa wakivaa mavazi nyeusi kwa kumbuka mabomoko na maporomoko na vifo vilevile vilivyosababishwa vile vile na ajali ya gari ya mabawa la shirika Ewabora mnamo tarehe 15 Aprili mwaka wa 2008 na ni sawa vile ametueleza kiongozi wa kamati hiyo ile avion iliangukia Goma hivi waliua wa ndugu zetu, na sisi tuko tayari sasa. Hii ndege itafika siku itashuke na tushukia kuvichwa. Tutaingia leo tuliingia kwenye depo, lakini siku ingine tutaingia ndani ya kiwanja. Hii ndege tushukie juu itumalizishe mahanga. hawa wanaomba walipwe kufatana na ahadi waliopewa na viongozi mbalimbali. Wamehakikisha kupata ahadi ya viongozi wa shirika hiyo, ambaye mahanga wote waliohesabiwa watalipwa. mahanga hawa wanataja kiongozi wa Sonas Goma ambaye amewaahidi kwamba jambo hilo limefuatiliwa kunako chumba cha Sonas huko Kinshasa, lakini ahadi hizo zote zimebaki bila jibu. Liwali wa jimbo kwa muda Felere Lutaichirwa amehakikisha kwamba jambo hilo limefuatiliwa kwa utaratibu na ngazi za juu. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. na imefunguliwa mchana wa leo hii kwenye shule Boboto hapa mjini Kinshasa. Ana na kampeni ya kutunza mbwa na kuwaua wengine wenye, kuwa, wenye kuwayawaya katika mji wa Kinshasa. Kampeni hiyo itadumu muda wa mwezi mmoja. Tutajiunga na mwenzetu Pascal Masirika anayekuwa hapo Boboto kwa mafasirio mengi. Ndio sha sherehe ya ufunuzi leo wakati wa saa za asubuhi, kampeni hii ya na makamu wa liwali wa jimbo la Kinshasa bwana Bafisa Zumba, imefahamishwa kwamba kampeni ya kutunza mbwa na kuwaua mbwa wengine wenye kuzurura hapa na pale mjini Kinshasa itaanzishwa siku ya kwanza ijayo. Mpango huo unaelekea zaidi mitaa ya Mongafula, Njili, Ngaliema na Kimbaseke. Muda wote wa kampeni hii ya kuwatunza na kuwaua mbwa Mbwa zote zitaweza kubaki, uh, zimefungwa katika upango wa wenyeji. Vivyo hivyo pusi na kima nyama nyingine mbili ambazo zinaishi pamoja na watu nyumbani. Kisha siku kumi, kampeni hii itaweza kufurulizwa katika vituo vya kiserikali vyenye kuhusika na afya ya wanyama hapa Kinshasa. Serikali ya jimbo mjini Kinshasa imetoa dola milioni moja na nusu sawa vile huduma ili kampeni hii iweze kufaulu. matunda Dr. Joseph Mola ambaye ni kiongozi mwenye kuhusika na chumba cha kuwatunza wanyama mjini Kinshasa alishu ya kwamba mwaka jana wa elfu mbili na nane watu kumi na wane wamefariki kiisha kuumwa na mbwa mjini Kinshasa. Mwaka huu wa elfu mbili na tisa watu wa nane wameripotiwa kufariki na ajali hiyo hiyo. Mganga huyo alitaja vilevile vile kwamba magonjwa yenye kuwakumba mbwa mjini Kinshasa yameripotiwa kutokea katika jimbo jirani la Bakongo, ambako viongozi hawakufanya lolote, hawakufanya juhudi ili kuweza kusitisha mtawanyiko wa magonjwa hayo katika sehemu nyingine. Mimi ni Pascal Mashirika nikiripoti kutoka Boboto Radio Kapi Ukapi.