Oh, oh, oh, kapi. Oh, kapi. Gari moja mabawa ya aina ya Boeing kutoka Bangui hadi Brazzaville ilipata ajali leo asubuhi katika jimbo la Bandundu kwenye umbali wa kilomita 18 na Kenge. Kiongozi wa mtaa huu amehakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu mengi kuhusu ajali hiyo. Ili wali wa jimbo la Ekuater amejulisha kwamba amejiondosha katika madaraka yake. Jose Makila anashuhudia kwamba ni kutokana na kupatishwa haya leo kunako uwanja wa ndege wa Njili hapa mjini Kinshasa. Nao walimu wa Kalemie kaskazini ya Katanga wamekusudia kupinga maandamano yanayotayarishwa kwa kusherekea sikukuu ya taifa ya walimu hiyo ni kutokana na kustoheshimu wakati wa malipo ya mshahara yao, wamesema walimu hao. Okati, Okati, asante kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Gari moja ya mabawa ya aina Boeing kutoka Bangui na yenye kujielekeza mjini Brazzaville ilipata ajali leo hii katika jimbo la bandundu kwenye umbali wa kilomita makumi nane na Kenge. Kiongozi wa mtaa wa Kenge amehakikisha kwamba uchunguzi umeendeshwa kwa kufahamu mengi kuhusu ajali hiyo. Na hapa mjini Kinchasa, watu wawili waliuawa na moto wa umeme jana usiku. Hiyo ni mojawapo wa vinyume vya mvua kali ilionyesha mjini humo jana usiku. Mwandishi wetu Pascal Masirika aliyetembelea eneo la Bandalungwa amesema kwamba hali ya barabara pia ya imezorota. Sababu gani mufereji wa kudumu ilijengewa tangu wakati ya ukolonia umekwisha kufungana? Shirika la inchi natafuta kuyafungua kwa musaada wa GTZ aseme Joseph Katembo. Upande ya wanadamu mwanaume wa miaka ya kuzaliwa makumi ine likanyanga singa ya moto ya umeme pale aveni tonde mutani Bandale. Doli Bizimungu kiongozi wa SNEL sehemu ya magharibi ya Kinshasa, anajua hatari haya. Anasema kupitia muradi wa PNDE, singa kubwa tengeneze sekta ya kusafisha munji Kinshasa. Hata Kintuka nako kuna kijana wa mia ya miaka makumi mbili ya kuzaliwa, naye pia alifariki kupitia singa moto ya umeme. Esamahani, tutarudi nyuma na kuwatolea ushuhuda kuhusu gari ya mabawa ya aina Boeing kutoka Brazzaville hadi Bangui iliyopata ajali ajali leo ya asubuhi katika jimbo la Bandundu kwenye umbali wa kilomita 18 na Kenge. Ilikuwa upande ya saa kumi na mbili ambako tulijulishwa kunjia ya simu kama kumefanyika musiba ya ndege kunako kijiji masamba munjia toka kele kufika mosamba. Ndege ililungula moto ikaripuka, na arufu mbaya ikasambalana kote, hadi kukataza watu kusogelea nafasi yenyewe. ajili ya kusaidia wahanga, kukafika askari polisi wa PSR toka kijiji kimba kwa juhudi yake alisogelea nafasi akaogota cheti ya pilot ambaye alikuwa mzaliwa wa nchi wa Algeria na yale ya mkongomani wa Brazza. Hadi sasa hatuyajua mingi, tunajiandaa kwa kufika nafasi ile mafasirio mengi tukiporudia Liwali wa jimbo la Equateur amejulisha kwamba anajiondosha katika madaraka yake. Jose Makila anashuhudia kwamba ni kutokana na kupatishwa haya. Leo hii kunako uwanja wa kimataifa wa ndege wa Njili hapa mjini Kinshasa, mtumishi mmoja wa shirika la wamishoni DGM alimzuia kupanda katika gari la mabawa kwa kusafiri hadi Mbandaka. Jose Makila anafasiria njani mwasimu na Inosan Ulinga. Nilichukizwa sana subui ya leo pale kiwanja ya Njili katika safari yangu kwenda Mbandaka, mfanyakazi wa <coughs> DGM alinikataza kutoka muji Kinshasa. Kwa nini? Ni oda toka ngazi ya juu. Ni haya sana kwangu miye, kama liwali nafezeleshwa hivi, itakuwa jee kwa raia? Mi naamua nijitoshe mkazi Manake, bado haujaitosha, ungali unajitayarisha. Nilikuwa nimesema vile, lakini bado sijakuwa tayari kufanya vile. Je, unajitosha mkazi? Kwa sababu pale njili wanakuzuia kwenda Mbandaka. Naam, inabidi tuzichunguze vizuri ku mambo ya serikali serieux dans le traitement des affaires de la Republique. Kwa upande mwingine, Waziri Kingo anasema kwamba amepata vitisho kutoka walioshiriki katika uwizi wa mishahara ya wanajeshi, na hiyo ni tangu kuanzisha kwa uchunguzi wa malipo hayo na serikali. Charles Mwando Simba alisema hivyo jana hapa mjini Kinshasa. Waziri Kingo alitoa mkazo, walioshiriki katika wizi huo watafikishwa mbele ya vituo vya sheria. Mwando Nsimba nafasiri ya mbele ya mikrofoni na Pascal Masirika hakika kazi ya kusindikiza amani imeanza lakini wengine hawakubali sababu wamenaswa miye pamoja na kiongozi wa jeshi la taifa tunatiswa sababu tunawavumbua ni vita kabisa Serikali anatia mkazo haki ya askari jeshi yeshimiwe. Kwangu kama raia, askari jeshi anastahili alipiwe. Wale kuonekana kuwa na kosa watapelekwa mbele ya vituo ya sheria. Shirika la raia la Numbi katika mtaa wa Kalehe, jimboni Kivu ya Kusini, linashutumu maovu ya wanajeshi wa FRDC s wanaopatikana katika eneo hilo wakichunga kuanzishwa kwa operesheni kimya ya pili, shirika hilo la raia linasema kwamba wanajeshi hao wanajihusisha na masuala za kiraia zenye kuelekea wakuu wa kiserikali. Makamu kiongozi wa mtaa wa Kale anasema afahamu mabaya hayo, lakini jibu inatayarishwa na wakuu wa kijeshi wenye kuongoza brigedi hiyo. Mafasirio mengi, nawe Dedone Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Mateso ambayo yapo kwa masharti ya brigade la jeshi la serikali ambalo linapatikana eneo ya Numbi ni ya aina mbalimbali mbali. Shirika la raia linataja kufungwa bila sababu, madhulumu ya kupoteza heshima, unyang'anyi wa madaraka na wizi wa mimea ndani ya mashamba tarafani Numbi na Shanje. Kuna mashahidi ambao walihakikisha kwamba jana maskari waliviharibu vitabu vya wanafunzi wa shule la Kaloba ndani ya kijiji Murambi matokeo ni kwamba mtihani ambao ulikuwa umeandaliwa jana hiyo haukufanyika na kiongozi wa shule hilo alilazimishwa kukimbia. Siku chache kabla ya hapo shule lingine lilivamiwa na maskari na kiongozi wa shule pamoja na walimu kadhaa wakakamatwa na kulazimishwa wapeleke mizigo ya maskari hao. Kiongozi makamu wa mtawa Kalee alihakikisha kwa kuwepo kwa hali kama na hiyo na alihaidia kutafuta suluhisho. Kiongozi wa kundi la maskari wanaopatikana ndani ya eneo hilo alinena kwamba maskari wakosefu ambao wanachafua sura ya jeshi la serikali watazibiwa. Toka Bukavu, mimi ni Didu Nebagalwa kwa niaba ya redio Kapi. Kwa kifupi, general Paul Mvugbo alifariki leo hii asubuhi makaoni mwake hapa mjini Kinshasa, imejulisha jamaa yake. Mwili wake umefikishwa kunako moshari ya kliniki Ngaliema, mwenye umri wa miaka makumi sita. Paul Vungbo alikuwa jenerali wa brigedi katika kikosi cha guard civil wakati wa uongozi wa marehemu rais Mobutu Sese Seko, kisha kwenda ukimbizini nchini Ubeljiji mnamo mwaka wa 1997. Alirudi nchini mwaka wa 2006. Kabla ya kuaa kwake, alitumika kunako wizara ya mambo ya ndani. Jenerali Paul Vungbo anaacha mke na watoto wengi. Pakalemya, umoja wa mashirika zenye kutetea walimu ulikusudia kupinga maandamano yanayoandaliwa na kituo kinachohusika na masomo ya shule ya msingi na kisekondari kwa kusherekea sikukuu ya walimu. Hiyo ni kutokana na kustoheshimu wakati wa malipo ya mishahara walimu. Chumba kinachohusika na masomo kimejulisha kwamba swala lenye swala hilo alielekee jukumu yake. Maelezo mengi nawe Mwamba Mubi, kutoka mji wa Kalemi. Muungano wa kamati za watetezi wa walimu umekusudia kutoandamana kesho, sikukuu ya masomo. Kamati imeeleza kwamba walimu watabaki makwao wakifikiri zidi ya mwenendo wa masomo. Katika kibarua alichomtumia kiongozi wa sudivision ya Kalemi mnamo tarehe makumi mbili na tano mwezi huu, walimu wanashitumu malipo ya mishahara isiyofika wakati unaostahili, pia kutoleta jibu kamili kufatana na naye kiongozi wa Sudi Vision ya Kalemi kanena kwamba si yeye atakayeleta jibu kwa madai ya walimu, ila ameelekeza madai hayo hadi ngazi la juu. Huyu ni bwana Alphonse Nyembo: Je trouvais que leur revendication était fondée. Madai yao hakika yana msingi, ila mimi sina uwezo wa kutatua shida hiyo, ndiyo maana nimefikisha malalamiko yao kwenye ngazi za juu, au niveau de la hiérarchie. Tujulishe kwamba kabla imufiki ye barua ya walimu, kiongozi wa masomo alitangazia kwamba maandamano ni moja ya mipangilio iliyoandikwa kwenye program ya sherehe ya sikukuu ya masomo. Nikiripoti tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio.