Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayo kwa sasa msimamizi wake kunako kamati ya uchumi ya inchi za kanda la maziwa makuu yani CEPGL. Profesa Tumba Lwaba ndiye alitajwa kiserikali kama vile katibu mtendaji au usikaye na mipango ya CEPGL. Uyo atachukua madaraka yake Juma kesho. Komisheni <mixenia> ya uchaguzi huru ilianzisha ilyanzisha leo mjini Kinshasa kampeni ya kuhimiza raia juu ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi katika miji mji wa Kinshasa na jimbo la Bakongo. Waziri wa usikai na upashaji wa habari na vituo vya habari, Lambert Mende Omalanga, amechukua hatua ya kukataza utangazaji kwa nyimbo na, ye, na michezo yenye kutaja majina ya viongozi vya serikali na ya watu wenye kuwa na madaraka ya serikali na hiyo kupitia radio na television. Okapi, Okapi. Naam, habari kamili Jamuhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatoka kumtaja mjumbe wake kunako kamati ya uchumi ya inchi za kanda la maziwa makuu kwa kifupi CPGL. Ni mwalimu mkuu Ntumba Lwaba ndi alitajwa siku ya kwanza siku na serikali ya Kongo kidemokrasia kama vile katibu mtendaji ya usikaye na mipango ya CPGL. Kutajwa kwa Ntumba Lwaba kama msimamizi wa Kongo ya kidemokrasia ndio inatimiza kundi la viongozi vya CPGL. Lakini jamuhuri ya kidemokrasia ya Kongo wenda pia kubaadayo kutaja watu mbili, mmoja atakayehusika na masomo na utafuti na mwingine akiwa kiongozi chenye kuhusika na mipango ya maendeleo. Kwa upande wengine, ujusha kama profesa Ntumbalwaba atachukua madaraka yake kiserikali juma kesho, kisha kukutana Pakisenyi nchini Rwanda na wenzake wa Rwanda na Burundi, akijieleza kuhusu kutajwa kwa wabalozi wa Rwanda nchini Kongo ya kidemokrasia. Waziri mkongomani a wa usikani na mambo ya kigeni alijulisha kama hatua ile inaelekea ujenzi bora wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kongo kidemokrasia na Rwanda. Tambwe Mwamba alijulisha kama hatua ile ya kusangaza kwa serikali ya Kongo kidemokrasia, kwani serikali ya Kongo kidemokrasia ni yenye kufata mpango ule. Pia waziri Tambwe Mwamba alijulisha kama jina la balozi wa Kongo kidemokrasia litajulishwa baadaye. Tambwe Mwamba akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Jose Desharte Menga. C'est une étape, uh, tout à fait normal dans cas... ni kawaida kufatana mapatano kati ya inchi ya Rwanda na ya kwetu, mapatano ya kisiasa na ingine yote iwe sawa. Tuliamua tufuatilie swali ya CEPGL tukapatana kubadilisha balozi. Jana waziri wa Rwanda walishiriki kwa kutaja balozi watatuma pale pale, bibi waziri wa sekta hii akanipikia simu ya kunipasha habari, alafu weye utataja wa kwenda Rwanda wakati gani. Hatulazimishwe kufuata kalenda ya Kigali, ya kwetu nayo iko kufuatana na muradi yetu. Kwa wakati nitawaelezea jina ya mwenye atatajwa kama tunatimiza sheria kutuongoza siku moja ki, mbele ya mkutano wa Kigali kati ya waziri mkongomani usikae usikaye na sheria na waki na mwenzie wa Rwanda, waziri wa Rwanda alijulisha maoni yake kuhusu kutomrudisha mkuu kiongozi wa uoni sendepe wa zamani Lora Nkunda nchini Kongo ya Kidemokrasia. Waziri wa Rwanda Tarasisi Karugarama alijuisha kama Lora Nkunda huenda kupelekwa katika nchi isiyokuwa na upendelevu wowote, na hiyo ni kwa kuongojea mwisho wa mazungumuzo. Maoni yale yalitupiliwa mbali na wakili wa Lora Nkunda, ambao wanaomba mteja wao aachwe huru ndiyo maana walitoa mwito kwa korti kuu ya sheria nchini rwanda menge tuyafate na mwandishi wetu silvestre kilulu mtandao kiaskari ya mahakama ya rwanda ilieleza kwamba waziri wawili walijadiliana kuhusu kutumwa kwa laurent kunda aliyeshikwa tangu tarehe ishirini na mbili januari pagisenyi rwanda waziri wa sheria wa rwanda alipana pendekezo la kumpeleka laurent kunda nchini nyingine isipokuwa drc ama rwanda zisizokuwa na jitihada katika swali la kuhusu Laurent Kunda. Hii ni kutokana na kwamba Rwanda na Congo wana sheria tofauti. Naye waziri wa Rwanda Tarcisse Karugarama anayepuka utafsiri pinzani ya sheria. Maoni hayo ya waziri wa Rwanda imepingwa na mwakili wa Laurent Kunda, mwanasheria Stefan Burgo alinena kwamba hiyo si halali kutokana na kwamba hakuna mashtaka yote bidhi ya Laurent Kunda inayojulika na anaomba wamwachilie mteja wake Laurent Kunda. Na sasa mwakili amepeleka mashtaka kwenye korti kuu ya Musanze nacho na kikao cha kwanza cha mashtaka hayo yanatarajiwa tarehe 15 Mei ijayo. atukufaulu kuswali viongozi nchini Kongo. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Na mkutano wa serikali kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makundi yalichukua silaha ya majimbo mbili ya Kivu ya kaskazini na kusini unaendelea wajumbe wa ya majimbo yale mbili ya Kivu ya mbili yalifika jana hapa mjini Kinshasa kufatana na maoni ya wataalamu wa uwaziri unaohusika na uhusiano wa kimataifa na wa maeneo ya Afrika. Wajumbe walio saini makubaliano ya Goma ni waalikwa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo hii siku ya ine, hakuna hata hatua ya kazi fulani iliyojulishwa, lakini kwa upande wengine ulisha kama kazi za mkutano huenda kuanganzishwa kesho siku ya tano Mkati. Kumeanzishwa leo hii mjini Kinchasa kampeni ya kuhimiza raia na kujulisha kwa watu wote mpango wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Kwa kulingana na hatua ile, komisheni ya uchaguzi huru ilichukua hatua ya kutumika na wasaidizi wake mbili madini mbalimbali, mbali na wasaidizi wasiokuwa wa serikali. Wasaidizi wale mbili wasei wanaomasito wa kutambua kama labda uchaguzi hautakuweko kwani labda pesa na vifaa vya uchaguzi vitakosekana. Bwana Sherali Bisambu, msimamizi wa kundi la wasaidizi wasiokuwa wa serikali yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bazili Bakumbani. La revision du fichier electoral... Implique les acteurs non etatiques. Kazi ya kurudilia fomu ya uchaguzi inapaswa saidiwa kwa viongozi wa mashirika za kipekee ambazo zitahimiza na kuonesha raia maafaa ya kujifahamisha bupya, kwani shirika za kipekee hawana uwezo yoyote. Hakuna pesa zilitayarishwa kwa kuhimiza wakazi wakubali kujifahamisha bupya juu ya uchaguzi, hatua ambayo inatushurutisha kuomba serikali pamoja na baraza la taifa kututega sikio. Raia mwenye kulazimishwa kwenda ku uchaguzi anastahili afundishwe, aelewe maana yayo, ili azichukulie madaraka kama mwananchi. Shirika ya kipekee inahitaji kupewa msaada ili itumike sawa. Kulingana na mipango ule, Prezidenti makamu watatu wa Sei bwana Krispe Kankonde anatoa mwito kwa wasaidizi kifedha wa Sei na wengine kuchungua swali lile la uwinyizaji wa raia na mafaa kubwa sana. Jueni kama uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi huenda kuanzishwa tarehe saba e mwezi wa sita mwaka huu. Tunao ni kusema pa Kinchasa na katika jimbo la Bako Nguu. Waziri ya wa usikani na upashaji wa habari na vituo vya habari Bwana Lambele Mende Umalanga alisaia hatua ya kiserikali ya kukataza kwa kile redio na televishen kutangaza nyimbo au mchezo yenye kutaja majina ya viongozi vya serikali na ya watu wenye kuwa na madaraka ya kiserikali. Lamber Mende Omalanga alijuisha kama inafaa kutia tofauti kati ya yenye shabaha ya uchuruzi na ile yenye kukatazwa kutajwa kwa viongozi, na yote huenda kusaidia kwa utetezi wa wote. Tumsikilize Waziri Lamber Mende Omalanga akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Marcel Mayoyo, voilà la distinction qu'il faut faire entre... ni tofauti comerciar... na viashara, si vema kutaza jina za wafanyasiasa, shughuli wanazo haziruhusu vile, kama sivyo msaada wa taleta itaonekana kama shukurani kungisi jina yao ilifutia watu kwa wengi. Kwa upande wake mwanamuziki Pepa Wemba alirusha kama hatua ya waziri la mbele Mende Omalanga si nzuri lakini alirusha pia kwa upande wengine, kama kuna wanamuziki wenye kutaja majina ya viongozi vya serikali na watu wenye madaraka kwa bure, bila hata heshima. Tumsikilize. saa moja ni kupitia pesa au shukurani fulani, lakini watu hawalazimishwe kutaja majina zao. Hata kama kitendo kinawasangaza hawakichukie, hapana, kwani wanafurahi, sababu jina itajulikana kwa watu wengi kuhusu nyumba ya ghorofa ya maeneo ine iliyozama udongoni na kufunikwa siku ya pili mangaribi, watu tatu walifariki na wengine mbili kuumia. Ni katika karta Ndolo mtaani Barumbu, hapa mjini Kinshasa, ndipo msiba uli litukia. Idadi ya watu waliofariki na wenye kuumia ilitolewa na viongozi vya mtaa wa Barumbu. Tusikilize ripoti ya mwandishi wetu Jose Desharte Menga Usomi wake na Dolphin Ngoi. Miili ya watu watatu iliogotwa magharibi ya siku ya tatu ndani ya nyumba iliporomoka. Kiongozi wa mtaa wa Barumbui Polite Nzita anahakikisha ni maiti ya wafundi kutumika nafasi ile ambayo walikuwa wakiishi ndani. Watu mbili wenye kulumia wanafuata matibabu. Meya wa Muji Kinchasa alituma chombo bildozer kubomola nyumba ya etage ine tangu asubuhi ya siku ya ne karibu ya kinyumba pale mubarabara flambo kuna ingine nyumba ya etaji tatu nayo pia isha pengama. Viongozi wasipofuatilia swali hii hatari ingine inangojea wakazi wa Kinshasa, tuwafahamisha ya kwamba ajali inaletwa na majengo kiolela nani. Hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Silvey Matundu na wali walio shiriki nasi, Dunia Mukunda Milembana atakia usiku mwema. Kwa heri Ukapi.