Watu wengi huenda waliuawa na wengine kuumizwa mwisho wa, wa juma iliyopita katika shambulio la wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FTL katika kijiji cha Busurungi mtaani Walikale. Habari hiyo ilihakikishwa na duru nyingi za hapo Walikale na bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ujumbe wa mabalozi 12 wa Umoja wa nchi za Ulaya unapatikana wanaotumika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliwasili leo hii mjini Lubumbashi. Ujumbe huo unatamani kujionea binafsi hali ya maisha jimboni Katanga, na wanafunzi elfu moja miatano wa masomo makuu kutoka majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapinga kuendesha mitihani ya uchunguzi iliyotayarishwa siku ya tano na siku ya posho ijayo kunako Universiti ya Kinshasa. Mashindano hayo yalipasha kuwaruhusu kumaliza masomo Makuu ya sekta ya kaskazini. Kwanza, watu wengi huenda waliuawa na sham... wengine kuumizwa mwisho wa juma iliyopita katika shambulio wa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR mnamo kijiji cha Busurungi groupema walowa Rwanda mtaani Walikale habari hiyo ilihakikishwa na duru nyingi za hapo Walikale pamoja na bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini wakati wa kikao chake cha leo. Hii siku ya tatu tangu kuendeshwa kwa shambulio hilo, wakaji wote wa kijiji cha Busurungi walikimbia. Maelezo mengi nawe Sifa Maguru kutoka mji wa Goma ni hii siku ya tatu ndio wazaliwa wa eneo hilo la jimbo waliarifu watu wote kuhusu mauaji yale makali yaliyotendewa na wa FDLR dhidi ya wakaaji katika kijiji cha Busurungi. Kwa mjibu wa wakaaji wa eneo za waloa wa Luanda, wikendi iliyopita, wa FDLR walishambulia kijiji cha Busurungi na kandokando kando yake, na wakaua watu yapata makumi sita na mbili na kuumiza wengine wengi. Mwanabunge Bwisha Shemusimi wa mchaguliwa wa Walikale alijulisha pia baraza la bunge hii siku ya tatu kuhusu shambulio hilo. Tumsikilize wafidewe. Wamefika pale wamechoma mwingini na wameua watu makumi sita na mbili. Unajua kulia, wafidewe wako wengi sana, wanashambulia miji, wanashambulia wakaaji, wanaua wana... Viole, walifika tu kuanza kushambulia wakaaji na kuanza kupiga masasi. Habari hizo zinahakikishwa pia na watu wengi pale Walikale huko wanaeleza ya kama wakaaji wengi walikimbia makao yao katika vijiji vya Chambucha, Lukaraba, Bikiro na kadhalika, katika grupeme ya Walo wa Luanda. Wakaaji wale walikimbia upande wa Kalembe kwenye barabara ya Hombo na Msenge ambako wanaishi bila msaada. Wote, Goma, sifa Maguru, Radio Okapi. Kwa upande mwingine, askari polisi wawili waliuawa na watu wamoja waliumizwa na gari moja kuunguzwa katika shambulio lingine la wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR leo hii asubuhi pakinya ndoni umbali wa kilomita makumi saba kaskazini ya mji wa Goma katika mtaa wa Ruchuru. Wakaaji wakata kando ya kinya ndoni walihakikisha kusikia milio ya risasi. Na watu mnane waliwawa na wengi waliumizwa vikali katika ajali ya gari jana usiku hapa mjini Kinshasa, kando ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Gari kubwa moja iliyojelekeza Bandundu, ikisafirisha zaidi ya watu makumi tano na mizigo ya kutosha ndiyo ilipinduka. Moja kati ya wasafiri na fasiria tiba ulifanyikana hapa kunako uwanja wa ndege pa nafasi ya kuingia kunako terminal Monique. Tulikuwa tukitoka ku parking ya soko ya Liberté tukijielekeza Bandonouvile, tulitoka ku parking payapata saa tatu kisha mgurudumu mmoja wa gari ukatoboka na gari ikapoteza usalama mara mbili na kutembea bila usalama, na kwa mara ya tatu gari likagonga ukuta wa barabara, hali ilisababisha kuvunjika kwa chuma cha kuchunga gari, yani chuma cha suspension, na gari likageuka. Kulikuwa watu wali wa fariki pale, nako wengine walikuwa wakivunjika mkwamo, pia watoto wengi walioumia wakiwamo watoto. Mabalozi kumi na mbili wa nchi za Umoja wa Ulaya wanaotumika katika Jamhuri ya Kidemokrasia <mulia> ya Kongo waliwasili leo hii mjini Lubumbashi, jimboni Katanga. Kati ya ujumbe huo kuna pia kiongozi makama wa utume wa esek na mwanzo wake waepool na wakuu wa moja wa monik. Ujumbe huo unaongozwa na balozi wa jamhuri ya Czech, nchi inayoongoza umoja wa Ulaya. Tayari wanamemba wa ujumbe huo walitimiza kazi zimoja mafasi hiyo mengi. Nawe Madeleine, waila kutoka Lubumbashi. Ujumbe wa mabalozi umepokelewa kwanza na mea wa Lubumbashi. Katika mkutano huo, wamezungumza kwanza jambo la uchaguzi unaotarajiwa kukatwa kwa nchi, pia amani nchini Kongo kidemokrasia pamoja na wanafunzi. Pia viongozi wao wamegusia msaada kimaendeleo uliyeandaliwa kutokea umoja wa nchi za Ulaya kwenye mikutano mbalimbali iliyofanyika tena, kuhusu mapatano na wanachina pia jambo la vita mashariki nchini Kongo Kidemokrasia. Upande wao mabalozi wa Czech aliyeongoza ujumbe huyu amesema kama lengo lao kufika jimboni Katanga ni kwanza kujionea wenyewe hali kimaisha, jimbo la Katanga linalokuwa na utajiri wa kutosha kwa uchumi unawavuta. Siku ya kwanza hii mpango wao mjini Lubumbashi umepangiwa matembezi kwani soko ya malakiti pia ile ya shaba kujionea mchezo wa kuigiza pale Ale de Letoile, kuonana na viongozi mbalimbali mjinini mbali pia wafanyabiashara Lubumbashi. Madlene wa ila Radio Kapi. Kwa kifupi, shirika la kutetea watumishi wa Jecamin lilipanga tangu juzi, siku ya kwanza hadi siku ya mwingu ijayo, mgomo wa kazi. Shirika hilo linaomba wakuu wa serikali kubwa wapatie kiwanda chao milioni elfu moja za dola za Kimarekani zilizotolewa na Jamhuri ya Ushina mwezi wa tatu uliopita. Fedha hizo zinapaswa saidia katika malipo ya mishahara ya miezi makumi na tano ya watumishi wa Jekamin. Kazi zinaendesha katika hali ya uzembe, kazi zinaendeshwa katika hali ya uzembe katika kiwanda cha Jekamin hapo Lubumbashi ni jimboni Katanga. Na kwa upande wengine, pabakwa Chimuna katika mtaa wa Lupatapata umbali wa zaidi ya kilometa kumi kusini ya mji wa Mbuji Mai. Kazi za uchumi zinaanza polepole pole, wenye madini za almasi eneo la Bakwa Chimuna liliharibika kutokana na kushuka kwa bei ya jiwe hilo. Shirika la kiraia linapatia wakaji wa Bakwa Chimuna moyo ili watumike kazi za kilimo kutokana na fedha wanazo katika mapato ya madini za almasi. Philip Chitenda Musadidi, presidenti wa shirika la raia la Lupatapata, anafasiria mbele ya mikrofone na Chris Mukand. La situation a changé du moment où on achetait plus les diamants. Ali libadilika wakati alimasi ikukue na uzishwa vizuri. Kwa hiyo vijana vyengi viliondoka kijijini. Wengine walienda kulima shamba wakati walisikia kama alimasi inaanza kuzishwa, hata kubei kidogo wanarudi tena. Numeona kule moto inaleta watu wenye kutokea Mbujimai na wengine wanarudi nao kule kushindia wakati maisha ilikuwa nguvu kupita. Wachimba alimasi weko pale, moto ya umeme ikukueko tena. Leo hivi television inawaka wafanyabiashara wamerudi, tulifurahi. Na hatua ya kutuma watu wote kushamba, sasa franga zile zitatoka kwa limasi, tutauza nazo vyombo vya kulima navyo kwa ajili ya kugombanisha ukosefu. ot wanafunzi elfu moja mia tano wa mayuniversiti kutoka majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapinga kuendesha mitihani ya uchunguzi iliyotayarishwa siku ya tano na siku ya posho ijayo kunako universiti ya Kinchasa. Mashindano hayo yalipashwa kuwa ruhusu kumaliza masomo makuu ya sekta ya kiafya kunako universiti hiyo. Taarifa iliyoandaliwa na Pascal Masirika inasoma silioni na Dunia Mukunda Milemba. Kulingana na masemi ya mkuu kiongozi wa fakilte ni lazima kubwa sana. Kwa hali hiyo, wanafunzi huenda kukubaliwa wanapashwa kupitia kwanza kwa njia ya mashindano hayo, huenda kujulisha hali ya elimu wanao na akili yao. Na hatua hiyo inayo msingi wake, kwani wanafunzi wale wanaotoka katika matawi ya mauniversite ya majimboni huko ambako hali ya uelemushaji haitii mara nyingi kwa shuti zenye kupangwa na serikali. Kiongozi yule wa fakilte alizidi kujulisha kama nikiisha mitiani yani mashindano, wale watakao faulu huenda kukubaliwa na kuweza hivi kumaliza kipindi chao cha doktor kunako university ya Kinchasa. Hatua hiyo haikuwafurahisha wanafunzi wale, ndiyo maana walienda kuomba msaada wa kisiasa kunako baraza la bunge la taifa, na mpaka sasa hakuna hata neno moja iliyojulikana kisha mazungumuzo yao na prezidenti wa baraza la bunge la taifa profesa Evarise Boshabe siku ya kwanza. Kwa upande wa waziri wa vyuo vikuu na universite ni kime ya milele. Akiulizwa juu ya jambo lile, mmoja wa pembeni ya waziri alisema kama waziri Mashako Mamba yupo Lubumbashi ka ziara ya kazi, hana gisi ya kwa jambo lile, na zaidi ya milioni saba za franga za Kongomani kutoka serikali kubwa kwa manufaa ya maeneo za mtaa wa Gungu ziliibwa jimboni Bandundu. Wakuu wa masekta za mtaa huo wanashutumu kiongozi wa mtaa kusababisha uwizi huo. Mashtaka hayo yalikataliwa na kiongozi wa mtaa akisema ni jambo linalotungwa na wasaidizi wake kwa kumwondosha kazini. Mafasi hiyo mengi nayo ifamye kambizi kutoka muji wa Kikwiti. Kiongozi wa mtaa wa Gungu Bwana Pakumu Maxime Ewax wenda tupili ya mbali, hizo mastaki kwake yeye. Ni makamu wake njo alituma viongozi wa masekta kumustaki katika kibarua chao moja ya uongo. Tumusikilize. Ndiyo, niko mwenye kukosa amani. Sikukuwa ko karibu miezi mbili katika ziara ya kazi mujini Bandundu vile na ya Kinshasa. Mimi natoka si kurudi tu apa sasa, mutani mwangu mimi najua itakuwa tu makamo wangu njo anatuma viongozi wa masekta pia na wasultani kutomboka juu yangu katika kibarua wa chao, kusema kama mimi naiba franga ya retrocession na mnagani misijui kungambo yake. Kamisha ya wilaya la lu Bwana Simo Pierre Chibuyi, usema kama iyo wizi ni ya ukweli, kwa sababu kumepita miezi tano maseta azikupokea franga ya retrocession iyo. Wizi inaonekana ndani ya mita nyingi ya wilaya lake. Kiongozi uyu amealikwa kufika mujini mukuu wa wilaya kuonesha ukweli yake kwa kuleta malipizi au apana. Nikiripoti kutokea muji Kikwiti, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi