Wapiganaji wa kundi la zamani la Maimai kifuafua waliotunga mpango wa kuingizwa katika majeshi Pahombo walirudi msituni. Wakuu wa kundi hilo wanafasiria kwamba ni kutokana na ukosefu wa ukingwa wa wakaaji mbele ya shambuli za wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Wakuu na wazaliwa wa mtaa wa Nganda Jika wanaomba mtaa wao ubaki katika jimbo la Kasai ya Mashariki na usiunganishwe katika jimbo la Lomami kama inavyopangwa. Ombi hiyo inatokana na sababu za kiuchumi na za kiserikali sizoruhusu maendeleo ya mtaa huo, inafasiriwa katika kibarua kilichofikishwa kilicho kunako bunge ya taifa Ukati. Wapiganaji wa kundi la zamani la Mai Mai mai kifuafua waliochunga mpango wa kuingizwa katika majeshi pahombo walirudi porini. Wakuu wa kundi hilo wanafasiria kwamba ni kutokana na ukosefu wa kingo wa wakaaji mbele ya shambulio za wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Wanatamani kusaidia wakaaji wenye kuwa katika wasiwasi. Wakuu wao wanasema tena kwamba azimio hiyo inaambatana na shambulio ya wa ef deleire mwisho wa jumajana katika ka maeneo za Walowa Luanda, kati yazokijiji cha Busurungi. Maelezo mengi nawe Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma. Ni brigedi mbili za wanamgambo wa maimai kifuafua zilizokuwa zikisubiri kuingizwa jeshini FRDC hapo Paombo, ndizo zimeamua kurudi ngome zao za hapo hawali huko katika walowa Luanda hii siku ya tatu, na ni kwa shabaha ya kupinga maovu yanayoendeshwa vijijini mwao na wanamgambo FDLR. Bikoi Mukongo kwa jina maarufu Askofu, akiwa kordoneta wa tume la kisiasa la majimaji kifuafua, akiojiwa kwa simu wakati tunatoka, tuna sikia nyuma ya kwamba FDLR wameingia katika mji wa Busurungi, na wameua raia, wameua raia wote, na FRDC yenye ilikuwa pale haikujua kudefendre population. Sasa tunasema basi kumbe tutafanya integration baadaye, lakini kwanza turudie nyuma kusudi tende tupiganishe hao wa FDL. Kwa sasa viongozi katika mtaa wa Walikale wamenena kutuma mission pahombo ili wachunguze hali wanamofika wakimbizi hapo. Hatukufaulu kuwahoji viongozi kijeshi wa FRDC wanaohusika na operesheni bidhi ya FDLR. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Ukapi. Na jimboni mashariki, hali ya kibinadamu inasababisha matatizo mengi katika vituo vya wahami wilayani Otuele, hususan katika mitaa iliyoguswa na shambulio za wapiganaji wa Elera. Zaidi ya watu elfu mia moja wanalala nje kwa ukosefu wa hema. Pia hawana chakula, tayari wamoja walifariki kutokana na magonjwa ya matatizo mengine. Lakini OCHA hapo Dungu iliahidia kugawa katika siku kumi zinazo kuja hema kwa kulinda wahami hao. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Hali hilo inatambulikana hasa katika masenta wapi kunapatikana watu wengi sawa Ngilima, Bangedi, Doruma, Gangala, Kiliwa pia Bitima. Huko wakimbizi wanapatikana zaidi au karibu ya elfu kumi na tano katika kituo moja. Kufuatana na kiongozi wa Karitas Dungu, shida ambaye wakimbizi wanakumbwa zaidi ni hasa ukosefu wa mahema kwa kujikinga na mvua au baridi na usiku wakati huu wa mvua kali. Kufuatana tu na shirika Karitas, watu kumi walifariki muda Ini, ku mwanzo wa mwezi tunayo shida ingine ya wakimbizi ni ukosefu wa chakula. Wamoja kati yao hawayapata musaada hata hivyo walihesabiwa na watu wa mambo ya kiutu. Lakini kiongozi wa shirika OCHA mujidungu ananena ya kama kwa mapatano na shirika monic na wa FRDC wakimbizi wengi walipata musaada wa dawa, chakula na vitu vingine, lakini kufata na ukosefu wa mahema anajulisha ya kwamba wataanza kuigawanya muda mwa siku kumi ijayo. Sangani, mimi ni Jake Mkongole, Radio Okapi kwa kifupi. Katika wilaya ya utu ele, wakongomani elfu tatu waliokuwa katika ukimbizini kusini ya Sudan huenda walilazimishwa kurudi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu juma jana. Hiyo ni kutokana na shambulio za kufata za wapiganaji wa LRA kando ya kampi ya wakimbizi upande wa Yombio. Habari iliripotiwa jana na OCHA hapo Bunia na kuhakikishwa na aser Watu hao walirudi katika lokalite ya Bitima mtani Dungu. waku na wazaliwa wa mtaa wa Ngandajika wanaomba mtaa wawo ubaki katika jimbo la Kasai ya Mashariki na siyo kuunganishwa na jimbo la Lomami kama inavyopangwa katika kibarua kilichofikishwa jana kunako bunge hapa mjini Kinshasa. Wanasema kibarua chao kilisainwa na zaidi ya watu elfu makumi tano idadi inayotamaniwa ili bunge kubali mahitaji yao. Kwa mjibu wa Joseph Ilunga Kabuya, ya kiongozi wa ujumbe wao, ombi hiyo inatokana na sababu za kiuchumi na za kiserikali zisizoruhusu maendeleo ya mtaa wa Ngandajika kama unaingizwa katika jimbo la Luma mii. Joseph Ilunga anafasiria mbele ya mikrofoni ya Marie Chantal Lumba. Tupo mtaa wenye kulima, tukifata maoni ya wenye kuongoza, walipenda kujongeza kiserikali wenye kuongoza na wenye kuongozwa. Tupo pa kilomita 18 na Mbujimayi, hatuone namna gani huenda kutuondosha pale na kutuingiza katika jimbo la Lomami ambaye mji wake mkuu Kabinda unapatikana pa kilomita 114 juu ya barabara mbaya. Katiba ya inchi inatupatia madaraka ya kujieleza, na waliotuchagua wanazidi kukubali maoni yale na wanatuomba tujieleze juu ya jambo lile. Angalieni, nawaza nukta ya makumi mbili na moja, ya katiba ya inchi inahakikisha kama raia inaweza kujulisha maoni yake na kuyajulisha kwa vyumba mbili vya bunge la taifa, ikiwa kama wafurahishwe na kubaki katika eneo la sasa. Naye mbunge Martin Mkonkole wa mta wa Kabinda, mmoja unaotayarishwa katika jimbo la Lomami, anasema ni mabishano ya kisiasa Anawaza waandalizi wa kibawa hicho wanatamani faida za kisiasa, na awakuheshimu mwenendo wa kiserikali. Yupo pia mbele ya mikrofoni ya Marie Chantal Lumba haikatazwe kwa kuweka majimbo mapya takunapatikana hatua ambayo kuweko kwa majimbo makumi na tano yawe ikiwa. E, kama kunapatikana kituo cha serikali katika jimbo ambacho kinatamani kujiondoa, inafaa kupitilia kwa baraza la bunge la jimbo lile lipya. Baraza la bunge jimboni litapokea maoni huenda kuchaguliwa na kituo kile kinachopenda kujiondoa, na kiisha matokeo ya uchaguzi ule, ndio hatua ile huenda kukubaliwa kama sheria. Huzuni sana kutambua kama wanasiasa wamoja wenye kuhitaji madaraka wakiwa wa mtawa Ngandajika kwa sababu ya kutiliwa fasi fulani, wanatamani sasa kuwadanganya raia wetu na kuwatia katika makosa. Kibarua cha wakuu na wazaliwa wa mtawa Ngandajika kilipokelewa kunako senete na katika baraza ya bunge la taifa, na kwa mjibu wa waandikaji wa vyumba hivyo viwili Swala hilo litachunguzwa kabla maoni yatolewe. Na jimboni Ekwater, mkutano wa kuzidisha elimu kuhusu mipango ya maendeleo ulikomeshwa jana. Hiyo ni kutokana na ukosefu wa maendeleo katika jimbo hilo na umaskini ambamo wanaishi wakaaji wake. Wamuja kati ya watendaji wa kijamii walitoa maoni yao na kuonesha mahitaji ya wakaaji wanafasiria mbele ya mikrofoni ya Paul Richard Malingela. Juu yangu kitu ya kwanza kabisa ni ya kutengeneza masomo mashule manjia tena, bas, tena na manjia ya bari pia na njia ya ndege la mabao. Walifanya yote kwa kutayarisha manjia zote zile, kwa kuondosha bidhaa za milimo na kuzifikisha mwamasanta kwa kuziuzisha huko. Shida zingine sawa na mashule huko mahali zingine, wanafunzi wanasoma chini, wengine wanasoma mashule bila manjanja. Tunastahili kuweza tengeneza mahopitali yote juu ya kuheshimia jimbo la Ekwatori kuhusu sekta ya madibisho. Mimi naomba watengeneze mashule, kutengeneza hali ya malipo ya walimu yote, ile ni mzuri. Kama walimu hawapokee mzuri, hawatafanya kazi mzuri. nao wakuwa masomo zimoja za kiserikali za mji wa Matadi, jimboni Bakongo Wanashutumu kupowa fedha na kiongozi mmoja wa divizioni ya elimu aliyetokea mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa wakuu hao wenye hawakutamani kujijulisha, kiongozi huyo kutoka mji wa Kinshasa analazimisha kila masomo ya kiufundi ya jimbo la Bakongo kuuza fomu ya masomo yenye ukarasa ine fedha za kongomani elfu kumi na tano na hiyo inafanyika katika masikilizano na kiongozi wa divizioni ya masomo wa jimbo la Bakongo mwenye kupinga jambo hilo. Tarifa ya mwenzetu Dani Kinda Nzita ina soma Studio na Dunia Mkunda Milemba. Ripoti ile ukara sa ya ukarasa ine inaitwa katika lugha ya kifaransa caneva sur le rapport de l'etat des lieux des ecoles scientifiques techniques et professionnelles. Yaani, hali ya ripoti kuhusu masomo ya elimu teknolojia na ya ufundi. Ndivyo ivyohakikishwa na viongozi vya vio vile, hao wanatambua kama kulazimishwa kuuza ripoti ile, yani kaneva ni uporaji wa fedha. Patana na maoni ya viongozi vya masomo yale, mkuu wa division ya sekta ya teknolojia na pedagojia ya kinchasa alijulisha kama anatenda vile kwa jina la katibu mkuu wa masomo ya kiprimari ya kisekondari viongozi vya masomo jimboni Bakongo viliojisha kama mapashwa yale yanawaelekea viongozi vya masomo ya elimu teknolojia na ufundi wa jimbo lao. Kwao hatua ile haiwezi kuitikiwa, kutoa mwito kwa viongozi vya maadibisho kwa ngazi za juu ya taifa kukomesha hali ile. Bwana Lambere Mbadu, kiongozi wa divisheni ya masomo ya kiprimari makubwa na ufundi katika jimbo la Bakongo, aiha kama safari iliyofanyika na kada wa divisheni kutoka Kinchasa jimboni Bakongo ni ya ukweli, sio tu bakongo lakini safari yake ni ya taifa. Ripoti yani kaneva ambayo viongozi vya masomo husimulia inauzishwa kwa franka za Kongo elfu tano sio elfu kumi na tano.