Tunawasalimu wasalimu wapendwa wasikilizaji wa, wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya taarifa yenyewe. Jimboni Katanga, ujumbe wa shirika la raia kwa ngazi ya juu unapatikana mjini Lubumbashi kwa shabaha ya kuchungua upi makubaliano kati ya serikali na makampuni yenye kuchimba madini jimboni mule Katanga. Wakongomani zaidi ya elfu makumi na sita walifukuzwa nchini Angola kati ya mwezi wa tatu uliopita mpaka sasa. Habari kutoka mitaa ya Chikapa na Luiza inahuzunishwa na juu ya mipango ya maisha ya kijamii ya watu wali jimboni Kasai ya Magharibi. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii, siku ya tano, tarehe kumi na tano Mai, sikukuu ya jamaa. Wilayani Ituri, jamaa nyingi zimepoteza wanamemba wake waliogawanyika kutokana na vita kubwa na kali ya kimakabila wilayani Ituri lakini chumba chenye kuhusika na mambo ya kijamii n kama jamaa kumbili asilimia moja imeisha kuunganishwa na wanamemba wake nam. Habari kamili ujumbe wa shirika la raia la taifa unapatikana jimboni Katanga kwa shabaha ya kuomba usiyano upya wa makubaliano mbili kuhusu uchimbaji wa madini. Ni makubaliano ya tenge fukurume na kinga miambo musono kulingana na ujumbe ule wa shirika la raia tawi la taifa, uchunguzi upe wa makubaliano ile uenda kuruhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kurudi katika haki zake na kubadilisha hivi hali ya maisha ya kijamii ya wakazi wa Katanga. Mengi tuyafate nabii Madeleine Waila, ujumbe huo. Watu kumi na kenda umekuwemo ndani. Viongozi wakuu wa shirika la wananchi yule wa nchi ya Kongo kidemokrasia, pia mwenziwe wa Afrika Kusini wamekuja katika ziara jimboni Katanga kusudi kujonea kwa macho kazi ya kuchima madini inayoandaliwa na kampuni za madini kama vile TFM na KMT. Wasiwasi la shirika la wananchi ni kwamba kunaonekana mabishano kwenda polepole katika kampuni la madini na serikali la Kongo kidemokrasia, ijapokuwa makampuni hizi mbili ni yale yanayokuwa na sehemu kubwa ya kuchima madini jimboni Katanga. Upande mwingine katika matembezi hayo ujumbe huu umejionea kama kuna kuwepo pia kampuni za kigeni inayokuwa na mapatano kwa kununua madini, na hii ukosesha soko kwa wanabiashara wananchi kwa kununua madini. Kuhusu jambo hilo, wafanyakazi wa kampuni la madini TFM walioondoshwa kazi ni sasa miezi mbili, wameandamana siku ya nee hii kwa mfanyabiashara wa madini wa nchi ya kigeni. Gavana wa jimbo aliyepokea waandamanaji hawa amesema kama ngali Ingekuwa vyema kwanza kuwapa kazi wananchi. Lubumbashi Madlene wa ila radio kapi. Tubaki katika jimbo lilo kwa kuweza kuwajulisha kama upinzani wa siasa katika jimbo la Katanga unahudhunishwa na hali isiyokuwa wazi inayoungwa mkono na serikali jimboni, kati ya kazi zake za ujenzi na zile zenye kusaidiwa kifedha na mashirika ya kimataifa ya maendeleo. Katika kibarua chake cha wazi cha jana siku ya ine, iliyotumwa kwa serikali ya jimbo la Katanga, upinzani ulijulisha kama kwa kweli serikali ya jimbo haifanyi chochote na pesa zake. Upinzani ulikamilisha kama miaka mbili ya serikali jimboni haikufanya hata kitu kidogo. Tumsikilize Bwana Mayumba Maila, msemaji wa kundi la upinzani ni jimboni Katanga. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Kole Juma Msompo. Pale baliipita kucheo, balituelezea tunafika mateso itakimbii apa sasa, mateso inapita, na pale balifika Bwana Alanda Bantu, kwa mfano kama contrat chinois inaanja hapana. Kama tunaona njia ya Kasenga ni franga ya Banke Mondiale, ni muntu ule mwenye kutumika ile kazi njo chinois aina contrat chinois donk, unaona ni, ni umbalimbali na ukweli. Aveni Kasavubu ni Banque Mondiale, aveni Kasai ni Banque Mondiale, aveni desizine ni ndeni ile sosiete fulani ilibakiaka nayo inakwa kuisha, donk alafu wapi? Kule provinsi, mjini Kinchasa, nafasi nyingi za mabarabara kubwa yenye kuenda mpaka kati ya mji wa Kinchasa katikati unapatikana hali mbaya sana. Hali hiyo inasababisha msongamano wa gari na kusababisha pia ubovu wa usafirishaji mjini Kinchasa vile, na kwa upande mwingine wasababisha pia misiba nyingi. Mahali mengine mabarabara yanaharibika sana, na ni tu gari kubwa na vile vile jep ndio zikupitika. Mwandishi wetu bibi na dini funa aliweza kuzunguka katika mji wa Kinchasa, katika mitaa mbalimbali mengi, tuyafate na Adolfine Ngoi. Njia ni nyingi, yani, naweza kufikisha mkaaji mpaka katikati ya mji Kinshasa. Akichomokea pande za magharibi ya Kinshasa atapitia Kintambo magazin, pale atachukua njia fulani, lakini zote zinaharibika. Kwanza barabara nguma mpaka kambi Loano kufikia Le Verte, hata yale toka pale de Marbre kupitia Meteo ni namuna moja tu. Kwanza ku barabara sosa, dereva anapaswa kuwa na gari aina jipe 4x4. Njia pale Bayaka gari inaishia pa station mobile. Ikitambuka pale, inapashwa zama, hali ya barabara si vile. Sehemu ya mashariki ya munji Kinshasa tosha tu barabara Universite mpaka Yolo ezo kule Lemba, barabara baipase mbele ya station mobile oil, kwenye kazi za ukarabati inaendelea wenye kupita lwa mugulu wanajisua hali haya. Shirika ya muji kuhusika na usafi wa barabara na kufungula mifereji ovede marufi wana pasifiki kahuzi, kiongozi ya kazi ki serikali: alitupatia nusu ya pesa tuliitumia, lakini haitoshe. Tunahitaji zingine pesa ili kazi ziendelee. Mujini Kinshasa kuna fasi nyingi ya kutengeneza, lakini barabara ni nyingi mono. zaidi ya wa wakongomani elfu makumbi na sita walifukuzwa nchini Angola kati ya mwezi wa tatu uliopita mpaka sasa. Ripoti kuhusu idadi yao na hali yao kuhusu maisha, ripoti iliyotolewa na kazi ya serikali za mitaa ya Kikapa na ya Luiza, inayohuzunisha sana mipango ya kiutu jimboni. Kazi zile huenda kufanyika na uchunguzi juu ya hali ile, na hiyo ni kwa shabaha ya kutoa ripoti juu ya hali ile kwa viongozi vya na wasaidizi. Ripoti Andre Kambala, usome wake sijoni na bibi Adolfine Ngoi. Kituo cha dm pale Luiza kinahesabu watu 15800 wa wakongomani kikundi ya waliyefukuzwa nchini Angola. Hayo ilihesabu watu kiasi apata 10360. Shirika ya kutetea haki za binadamu zinahesabu wafu wengi miongoni mwa watoto kuletwa na njaa na ugonjwa ya kuhara. Kituo cha Umoja wa Mataifa ajili ya wakaji kinahakikisha kupokea ripoti ya wakaji, kuna wanamke 200 na kenda ambao wamekwisha kubakwa. Kamati ya mchango ya mashirika CPIA, marufi upande wake anasema eti tatizo hii inaongeza hali ya ukahaba ya umaskini ya ukaidi ndani ya vijiji ambako wamekimbizwa. Kusudi hesabu ziambatane, CPIA inaandaa kutembelea nafasi ambako watu wanahudumiwa ili afuatilie maisha yao. Nyuma wataenda kuwatetea kwa wanayetumika pamoja ili wapee msaada ya kwa kifupi wakaaji wa mji wa Kialu, sekta Mokamuo, katika mtaa masi wa Masimanimba, jimboni Bandundu, wamekimbilia porini. Tangu sasa siku ine walikimbia uwasi wa waaskari polisi ambao walitumwa kwa kukataza na kukomesha mzozo unaowachanganyisha jamaa mbili. Waaskari polisi waliunguza yapata nyumba kumi na kuchukua mali ya raira, kuyanyanyasa na kuyapora, kupatana na shirika la kutetea haki za binadamu wengi ya wakaaji wanatiliwa gerezani bila hata eh, eh, kujua sababu gani na basi, chumba cha wafungwa cha Masimanimba kinajaa na watu wale. Leo hii ni sikukuu ya jamaa katika ulimwengu mzima. Wilayani Ituri, jamaa nyingi ni zenye kuligawanya na wanamemba wake au zaidi ya wanamemba nyingi sana, ni hasa kwa jumla. Watoto wengi wao walipoteza kondo la habari za wazazi wao, na wakati walipokuwa wakikimbia vita. Kwa upande wake divisioni ya mambo ya kijamii Ituri inarusha kama jamaa makumi mbili asilimia moja iliunganishwa na jamala. Tufuate ripoti ya Jean-Claude Luki. Kati ya jamii hizo kuna kuwa Bibi Luizo Kaindo yeye alipoteza watoto wake wawili wakati ya mapambano kali hapa wilayani Ituri pa mwaka 2002. Ni mwaka jana aliweza kupata mtoto wake mmoja na mwenzie mnamo mwaka huu. Mmoja pa Mahagi na mwenzie pa Komanda. Sasa sasa ililia watoto walikimbia kana na mwana yabo na mimi nikakimbia na na mwana wangu. Njoo, watoto walipotea? Njoo, kisha pale sikusikia kama biko wapi? Sasa sasa ninarudi hapa Bunya na miaka 5 pate ya sosiale. Njoo, wanafanya nguvu wanapata watoto njoo wananiletea? Mwaka sita walianza safari kufika hapo Bunya, kwa kufuata jamaa yao wakisindikizwa na shirika la serikali yenye kuhusika na mambo ya jamii, shirika la nchi ya Italia kopi UNICEF na pia Save the Children. Kwa misemo ya mkuu kiunguzi ya shirika a social hapo wilayani Ituri, Patsa David, ni jamii nyingi zenye zilipata yale fursa ya kujiunganisha tena kupitia huo usaidizi tangu mwaka elfu mbili na sita jioni, kwamba ni watoto wengine nyingi wenye bado wanalindwa kwenye jamii ama seta mbalimbali zenye kuwapokea Tuka Ujumbe wa kamati ya taifa UNICEF tawe la japo likiongozwa na mcheza kandanda wa kimataifa na kata idetochi, ulimaliza leo hii siku ya tano ya e, ziara yake kiserikali jimboni Kivu kaskazini. Siku ya tatu ujumbe ule ulitembelea jamaa na watoto wa hami wa kempi ya kibati na kuweza hivi kugawanya shandarwari ma, elfu makumi tatu na saba. Mengi tuyafate na sifa maguru Nimewahi kutumika na mashirika mengine ila katika swali za ukingo wa watoto ninaamini kwamba UNICEF ni ya kwanza. Ndivyo alivyosema mnenaji na kata hii siku ya tano katika mkutano wa wapasha habari, ilikuwa ni kwa kumalizia ziara yake hapa Kivu ya Kaskazini, ambako aliongoza jumbe kubwa la UNICEF kutoka Japani. Yeye anafikiri kwamba ziara hiyo inapashwa toa mfano kwa wengine. Mwaka jana nimetembelea Bulengo, mwaka huo nimefika Mutwanga. Kwa upande wangu, pahali pa kupana pesa, nimependelea kufika hapa na kujionea mwenyewe na kuonyesha picha kwa wengine mahali pote ulimwenguni ikiwa wengine wameelewa hali na kufanya zaidi sineno, lakini ninafikiri wana lazima kwa kuelewa yanayotendeka jimboni Kivu ya, ya Kaskazini. Tukumbushe kama kuhusu kampeni ya siku tano inayoelekea ukingo wa jamaa kwa kupiganisha malaria katika eneo la afya la Mutwanga pa Beni, yeye mchezaji na kata pamoja na kamati ya UNICEF waligawanya shandarau zenye kiasi cha elfu mia mbili makumi sita kwa ajili ya watoto elfu makumini na tano, na zaidi ya wamama elfu kumi kwa kuwakinga na ugonjwa wa malaria. Goma, Asifa Maguru, Radio Ukapi, Ukapi.