Wapendwa wasikilizaji wa taarifa wa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili tunawasalimu. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vya habari zenyewe kwa kifupi. Ujumbe wa shauli la usalama la umoja wa kimataifa uliwasili tangu asubuhi nchini Kongo ya Kidemokrasia, mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Huko ujumbe ule ulikutana na viongozi vya serikali jimboni mule. Akijieleza kwa niaba ya shauli lile la usalama la umoja wa kimataifa, balozi wa Fransa alijusha kama walikuja kuonyesha mapendo na uhusiano kwa raia na oteswa na Wafdele. Kinchasa watumishi wa kampuni Kamini ni wenye asira kubwa. Leo hii walijulisha maoni yao ili walipwe mishahara yao ya miezi makumi ili na tano ni tango miaka ine mishahara ili ilipwe. Waziri ya osikai na madini alikutana na watumishi wale. Mathieu Kabwelulu alijulisha kama watalipwa baadaye. Jimboni Katanga mjini Kalemi, samaki mbicha ionekane nyingi sana sokoni. Ziwa Tanganyika linalo asira kubwa za ruba sabasaba hewaruhusu wavuvi kulua wa samaki Habari kamili. Ujumbe wa shauri la usalama la umoja wa kimataifa ni wenye kupatikana nchini Kongo ya kidemokrasia tangu leo asubuhi mjini Goma. Asubuhi ujumbe ule ulikutana na viongozi vya serikali jimboni Kivu ya Kaskazini. Pamoja nao, ujumbe wa usalama wa umoja wa kimataifa ulichungua hali ya operesheni ya kupinga wanamgambo wa FDLR huenda kutia raia katika hatari kubwa sana. Akijieleza mbele ya wapasha habari, balozi wa Ufransa kwa jina la ujumbe ule Alisha kama lengo la safari yao nchini Kongo ya Kidemokrasia ni kuwapa moyo na mapendo kwa wakaji weikuteswa na FDLR. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Sifa Maguru. Katika mkutano na wapasha habari, mkutano uliomalizisha ziara yao humu jimboni Kiva Kaskazini, wanamemba wa shirika la usalama walisema kufurahia juhudi na ushirikiano kati ya wakaaji wa kiwanja pale Ruchuru, MONUC na majeshi ya FARDC katika kuzidisha usalama katika sekta hiyo. Juhudi hizo zitaendelea tu kutendeka ikiwa tena. MONUC inaomba kiasi cha askari elfu tatu ajili ya kuzidisha usalama Askari wale yawezekana wakafike mwezi wa Julai ujayo, mbele ya kutembelea kiwanja pasaza. Kisha mchana kati, wanamemba wa shauri ya usalama walisema kukuja humu nchini Kongo kwa kuonyesha upendo wao kwa, wa, kwa raia wa Kongomani na kwa viongozi wao kwa wakati huu ambako hali ya kiusalama inaanza kurejea polepole pole. Na hivi wakasema kufurahia kuwa MONUC inatimiza kazi zake vizuri zaidi na zaidi kuliko hapo mbele. Neno hili lilikuwa ni lake mbalozi Jean Maurice Ripert, akiwa mbalozi wa Ufaransa mbele ya shauri ya usalama na ambaye anaongoza jumbe hilo. Kwa hiyo liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini Bwana Julien Paluku kahongia alisema pia kufurahia msaada wa Monique mbele ya majeshi ya FRDC na hata mbele ya polisi ya taifa ambayo wanaisaidia kujisimika popote jimboni. Zaidi ya hayo, walikutana tena mashirika za kiutu na vikundi vingine vya shirika la raia na hata walitembelea hospitali ila Afrika ya hapa Goma ambako kuna patikana wamama na wabinti waliobakwa. Goma sifa Aksanti BBC pa Maguru jweni. Kama ujumbe ule wa shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa unangojelewa leo mangharibi hapa mjini Kinshasa kwa saa kumi na mbili ya magharibi, saa moja ya usiku mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kamati ya wazee wa Lega wa mtaa wa Mwenga wenye kuishi hapa mjini Kinshasa wanaozunishwa na kukasirishwa na vitendo vya mauaji na vya kuwatesa raia wa mtaa wa Mwenga, vitendo vyenye kutiliwa mgongoni mwa askari wa brigade ya kumi na nne kwenye kutawanya Mwenga jimboni Kivu ya Kusini. Maoni ya kamati ya wazee wa Lega ilijulishwa leo hii hapa mjini Kinchasa kwa kukomesha hali ya Lega wa mtaa wa Mwenga Mwenga wenye kuishi pale wa, wanateswa sana vikali. Wanatoa mwito wale wakaji, wanasema wazaliwa wa mtaa wa Mwenga wanatoa mwito kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia kuwatuma waskari wale wa brigadi ya kumi na nne mahali pengine. Tumsikilize presidenti wa kamati Lega Mwenga. Profesa Itangaza anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba. Tulipata habari nyingi zenye kuhakikisha kwamba uporaji uliendeshwa mno pa Mwenga, siku ya tano na ya posho, na tulihakikishwa kuwapo kwa wanajeshi wa brigedi ya kumi na ine ya FRDC na kuwapo kwa wanajeshi hao ndio sababu ya uporaji na unyanyasi huo mkali. Na kawaida wanajeshi hao wanapingwa na wakaaji kutokana na vitendo vyao, na tunaomba brigedi hiyo iondoshwe na kama ni lazima kutuma brigedi ingine iwe ya Adibisho, na yenye kusaidiwa. Hali ya kazi kunako kampuni ya madini Jekamine si nzuri tangu leo. Siku ya kwanza watumishi walikasi Kipushi na Kulwezi wanadai walipe mishahara yao ya miezi ya kumi na tano, mishahara bado kulipwa muda wa miaka ine. Mjini Lubumbashi watumishi husimulia juu ya mgomo wa kazi. Watumishi wa Jekamine wanataka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kunyanyasa kunya na kukanyaka sana kampuni jekamine isiendelee mbele, kwani inapashwa dola za Kimarekani milioni mia moja, dola zilizotolewa na ushina kama vile hatua ya kwanza kuhusu makubaliano na serikali. Hatua zote hujulisha wafanyakazi wale wa jekamine zilioandaliwa mjini Kinchasa hazikufaulu. Tumsikilize mjumbe wa shirika kuu la kutetea watumishi wa jekamine Bwana Ocha Chem Jerito. Na mchango huo ushina uliahidiwa tangu zamani. Na wakati wote unasukumwa nyuma, fanga zipo mutalipo leo, kesho ni kwa hiyo tunafika mwisho wa uvumilivu, tunangoja mchango wenye aufike kamwe. Ndiyo maana watu wana huzuni, wote wapo nje hapa Pakolwezi, nafasi yote watu hawatumike. Na kwa upande mwingine tunangoja malipo a mshahara wa mwezi wa Machi na Aprili. Tulivumilia miaka ine bila malipo, hatukutoka nje, lakini mchango wa ushina unangoja uhakika, inafaa unalipwa juma tunayo waziri wa usikai na madini ambaye alishuka mahali pa mzozo katika nyumba kubwa Sozakom ambao kunapatikana makao ya Jecamin pa mjini Kinshasa. Waziri Mathieu Cabwelulu kwa shabaya kwa tuliza ya kuwatuliza watumishi ambao hali yao ilikuwa ya asira sana, aliwajulisha kama watalipwa mishahara yao baadaye. Mathieu Cabwelulu alizidi kushuisha kama ya muhimu ni kutambua kama komiti ya uongozi wa Jecamin iongeze mazao ya kampuni ile. Tumsikilize. Etre... nawaza matatizo hayo yanapaswa pata suluhisho leo hii, sababu malipo yanafika na mchango ushi na wa ushina bado haujatolewa. Wakati itafika tutaangalia namna gani tunafurahisha watumishi na kulipa mshahara wanaodai. Nataka watumishi wa Jekamine wafahamu kwamba matatizo wa ya kifedha yapo hakika na yaligusa pia Jekamine. Naomba Jekamin ifanye yote ili mazao yatimizwe, sababu mchango kutoka viwanda vingine unatolewa kwa muda, sio mchango wa kila siku. Inafaa kutia matumaini kwa mazao ya kazi, ndiyo yenye kuleta suluhisho kwa matatizo yetu. Waziri wa sikani na madini bwana Matie Kabwidulu pamoja na mtetezi wa watumishi wa Jekamin alikuwa akijeleza wote kunako mikrofoni ya mwandishi wetu Pascal Masirika mjini Kalemi, zaruba yenye kuitwa Sabasaba inavuma tangu sasa mwezi mmoja juu ya ziwa Tanganyika. Hapa Kalemi, kazi za uvuvi zinazorota sana, samaki mbichi hazionekane tena sana nyingi sokoni. Wavuvi wanafanya lolote kwa kuvua samaki kwa kujiharatrisha kwa shaba ya malisho ya raia mjini mule. Mwandishi wetu anasema kama ye François Zabienibe kama kweli kabisa, samaki inakuwa bei kali. Na jimboni Kivu ya kusini, mjini Bukavu, jusha kama nyumba moja iliyokuwa ikifanyika na kufungua na kuacha nafasi kwa kufanya ukahaba wa kiolela imefungwa na chumba chenye kusika na uzuri wa inchi na pia hotel, eh, na na au nyumba ya kupanga kwa munda basi. Nyumba ili ilikuwa ikiitwa la Veronese. Siku sita iliyopita, siku ya sita iliyopita, vijana wa umri wa miaka kumi na nane walipigana ovyo kiolela na kuumizana na mwezi wa pili mwaka uliopita vijana wa miaka kumi na nne walivumuliwa katika nyumba ile ya ukahaba na wakafungwa pia na mwenyezi wake. Basi tufate mengi na mkuu wa chumba cha kiongozi ya chumba kile cha bwana inavozika na mambo ya hoteli na pia kupangisha kwa muda, Bwana Nestor, mwenzio akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jonah Bagalwa. Tulialikwa na mwamzi mkuu wa mahakama ya Bukavu kufunga kwa lote milango ya kilabo hicho. Wengi walikuwa ni vijana, ni kusema wanafunzi wa chini ya umri wa miaka kumi na minane, wakishatumia malofu wanalewa na kupoteza mafikiri. Ebu sheria inapana ukumu gani kwa kosa kama hilo? Sisi tutamnyanganya kartasi na umuruhusu kutumia jengo hilo kama kilabo, ni kusema hatumutambue tena kama mfanyabiashara wa sekta ya kwetu, na kuna feza ambazo atalipa kwa makosa hayo. Kwa upande wa askari polisi wenye kuhusika na ukingo wa watoto hawo, wanafurahishwa na kufungwa kwa nyumba ile ya ukaba la Veronese. Wengi ya vijana waliopendelea nyumba ile ni wa chini ya miaka ya umri wa miaka kumi na nane wakiwa wanafunzi wakilevika ovyo. Watu hujiuliza, sasa sheria ya nchi kuhusu hali ile inasema nini? Na ni hapo utakomesha taarifa yetu habari katika rugha bora la like Kiswahili. Kwa niaba ya wote walishiriki nasi tunasema asanti na usiku mwema.